พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ไปด้วยครับพี่ชายทั้งสอง:cool::cool:

2. chainerror

3. chainerror

4. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    อ่านเรื่องของพระพิมพ์สรรค์ของหลวงพ่อฯ มานานจนลืม คุณธวัชชัยมารื้อฟื้นความหลังให้
    อีกครั้ง สำหรับพระพิมพ์สรรค์ที่ส่งไปนั้น ขอภาวนาให้ผู้เชี่ยวชาญฟันธงว่า...แท้ จะได้สบายใจ
    และเลี่ยมเก็บไว้ใช้ มีกับเค้าองค์เดียวครับ

5. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    ไปวัดครั้งก่อนผมได้เเผ่นซีดีมา
    1.อัลบั้ม12เพลงดัง
    2.เปิดโลกตำนานภาค2(จบบริบูรณ์)
    ทั้ง2เเผ่นขอมอบให้กับผู้ที่สนใจอยากเป็นเจ้าของ ผมจะทำการจัดส่งไปให้เเบบพัสดุลงทะเบียน เพียงเเต่ขอให้ท่านทำบุญกับทางวัดหลวงพ่อโดยวิธีใดก็ได้ จำนวนปัจจัยเท่าไหร่ก็ได้(ไม่ระบุหรือจำกัด) เเล้วขอให้นำหลักฐานการทำบุญมาโพสท์ยืนยันที่กระทู้ด้วยครับ เเล้วเเจ้งที่อยู่จัดส่งให้ผมได้เลยครับ ทางผมจะเร่งจัดส่งให้ไวที่สุดครับ

6. chainerror

อนุโมทนาด้วยครับพี่ขันติ:cool::cool:

7. chainerror

พระสรรค์ถ้าแท้ก็สุดยอดแล้วครับพี่เดชา
    ว่าแต่พี่ยังมีที่ห้อยอีกเหรอครับ เห็นพระเต็มเอี๊ยดทั้งตัวแล้ว อิอิ

8. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ผมมีแขวนสลับสร้อยบ้างเล็กน้อย ... เด็ดๆ สู้ของเสี่ยเชนไม่ได้แน่ครับ

9. chainerror

ขอบคุณครับพี่
    แหมอย่าถ่อมตัวเลยครับพี่เดชา
    ของผมยังเด็กๆสู้ของพี่ไม่ได้หรอกครับ:cool::cool:
    ว่าแต่วันที่12นี้พี่ทราบมั้ยครับว่าเค้าจัดงานอะไรบ้าง
    เพราะผมไม่เคยไปงานวันไหว้ครูเลย เคยไปแต่วันธรรมดาครับ:cool::cool:

10. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
  11. chainerror

12. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

พระเนื้อดินเผา
    ของหลวงพ่อกวย ท่านสร้างไว้ ไม่น้อย
    มีหลายแบบ หลายพิมพ์

แต่ หาคนที่รุ้ และศึกษาจริง ได้น้อย

เป็นของดี ที่คนอยากได้
    แต่ หาวิธี ที่จะได้มา ยาก ครับ

คง ต้อง ร่วมมือ กัน ศึกษา อย่างจริงจัง
    จะได้ มี ข้อมูล พอ ที่จะ คัดแยกพระเนื้อดิน ของหลวงพ่อ ออกมา

สมัยก่อน พระสรรค ของหลวงพ่อ หากตกไปอยุ่ ในแผงพระ
    ที่ไม่รุ้ จัก
    อาจ ถูกมอง เป็นพระสรรค ของปลอมไป
    ยิ่ง พระสรรคกรุเก่า แท้ๆ ที่ หลวงพ่อ นำมาเสก หรือ นำมาทำแม่พิมพ์
    บางองค์ ลงจาร ไว้ด้วย
    อย่างนี้ ยิ่งน่าเสียดาย

เรื่องนี้ เคยได้ยิน จากปาก คุณเฒ่าสุพรรณ
    ว่า สมัยก่อน พระสรรค หลวงพ่อ ออกให้เช่า องค์ละ 10 บาท
    คุณเฒ่า แกบอกต่อว่า
    พระสรรค ที่ หลวงพ่อทำเอง กับ พระสรรคกรุเก่า ที่หลวงพ่อได้มา
    ท่านนำมา กดดินเหนียว ไว้เป็นแม่พิมพ์
    แล้ว ก็ ปน กัน ออกมา
    ทั้งพระสรรคกรุเก่า กับ พระที่หลวงพ่อ ท่านสร้างเอง

คุณเฒ่า ยังเล่า อีกว่า สมัยนั้น เรา ก็ เลือกเอาแต่ พระสรรคกรุเก่า ก่อน แหละ.....55

ดังนั้น เวลาเช่าหาพระสรรคกรุเก่า ดูให้ดี ดี
    หาก องค์ ไหนมีจาร ดูรอย จารให้ ดี ดี
    อาจได้ พระสรรค กรุเก่า ที่ หลวงพ่อ มาจาร ให้ ก็ ได้

นับเป็น โชคดี หลายชั้น
    แต่ ถ้าเป็นองค์ ที่ ไม่มีจาร ก็ คง แยกแยะไม่ได้..... เน้อ

13. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    อยากทราบว่าพี่ดาวทะเลทรายกับพี่Tawatchai ห้อยองค์ไหนเป็นประจำครับ พอจะบอกได้ไหมครับ มีประสบการณ์อะไรเด่นๆบ้างครับ

ของพี่ๆท่านอื่น ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปก็ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

14. chainerror

ช่วงนี้เปลี่ยนพระห้อยคอเกือบยกชุด
    พระสีวลีองค์นี้ถอดไว้ไม่ได้ห้อยมานาน เพิ่งกลับมาห้อยเมื่อวานซืน
    เพราะไปห้อยพระอาจารย์องค์อื่นๆแซมๆกันไป
    ตอนนี้กลับมาจัดเต็มหลวงปู่กวยหมดทั้งคอ
    รู้สึกจิตนิ่งขึ้นจริงๆครับ งวดถัดไปนี้ถูกหวยแน่ฟันธง 55

15. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ลองอ่าน ย้อนหลังไป
    มี เล่า ไว้ หลายรอบ ครับ
    เอามาเล่าใหม่ จะกลายเป็นฉายหนัง ซ้ำ ...นะครับ

เรื่องห้อยพระ เพื่อขอพึ่ง พระพุทธคุณ
    ต้องมี ศรัทธา เป็นที่ตั้ง ก่อน
    มีความเคารพ ศรัทธา หลวงปู่ หลวงพ่อ ท่านใด
    ให้ เลือก องค์ นั้น

แม้นไม่มีศรัทธา
    หากได้พระดี ดี มา ก็ อาจจะไปทิ้งขว้าง
    โดยไม่รู้ตัว

16. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    รับทราบครับ จะปฎิบัติตามคำแนะนำครับพี่

17. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ......

18. จอมพเนจร

จอมพเนจร Active Member

20 สิงหาคม 2011
    วันที่12 เมษายน 2555วันงาน ตอนเช้าทำพิธีบวงสรวงไหว้ครูและบูรพาจารย์หลวงปู่กวย ไปให้ทันนะครับประมาณ สองโมงเช้าครับผม เวลาคล้อยไปอีกประมาณ 10-12 โมง ถวายต้นผ้าป่าครับ ผมไม่เคยไปวันงานครับแต่โทรนมัสการถามอาจารย์สมโภชน์แล้วครับ ถ้าท่านใดอยากลอดโลงแก้วให้ไปก่อนวันงาน 1-2วันนะครับไปขอลอดก่อนได้ ท่านอาจารย์ท่านบอกมาครับ เพราะวันงานคนเยอะครับ

19. ดาวทะเลทราย

เท่าที่สังเกต เห็น
    นับวัน ก็จะมีผู้สนใจ พระเครื่องของหลวงพ่อกวย มากขึ้น
    ปัญหาที่ เกิดขึ้น ซ้ำๆ ก็บ่อยขึ้น
    ผู้สนใจ ที่มาใหม่
    อยากได้พระแท้ ของหลวงพ่อ
    แต่ ไม่รุ้ ว่าจะดูอย่างไร แท้ หรือ ไม่แท้
    แยกแยะไม่ออก
    ปัญหา เช่นนี้ เป็นมาทุกยุค ทุกสมัย
    เป็นปัญหา ของ วงการพระเครื่อง เลย ก็ ว่าได้

ความไม่รุ้ ถูก แก้ไขได้ ด้วย ความรู้

ต้องหาความรุ้ กันละ

ที่เราเข้ามา ในกระทู้ นี้ ส่วนหนึ่ง ก็ มาหาความรู้ และเรื่องราว ของหลวงพ่อกวย กัน
    คุย เรื่องพระ คุยเรื่องประวัติ ฯลฯ

จึงอยากจะ แนะนำ วิธี การหาความรุ้ ในพระเครื่องของหลวงพ่อกวย
    แก่ ผุ้มาใหม่ สักหน่อย

หาอ่าน ได้ จากหนังสือ ปัจจุบัน น่าจะมีอยู่ หลายเล่ม
    อ่านไป เป็นข้อมูล เบื้องต้น ก่อน
    อย่า เพิ่งปักใจเชื่อ ทั้งหมด
    คนเขียนหนังสือ ก็ ใช่ว่า จะรุ้ จริงไป ทุกอย่าง

จากเวป ที่มีคุณภาพ ที่น่าเชื่อถือ
    เช่น
    เวป วัดโฆสิตาราม ( อันนี้ดีมาก รวบรวมข้อมุลไว้มาก )
    เวป ศิษย์หลวงพ่อกวย ( ตามมาติดๆ )
    เวป หลวงพ่อกวย.com ( เวปนี้ ดูรูปไม่ได้ ต้องเป็นสมาชิกก่อน )

ที่กล่าวมานี้ โดยส่วนตัวผม คิดว่า
    เข้าไปอ่านในเวปวัด ดี ที่สุด ดีกว่าอ่านในหนังสือ เล่มใหญ่ เสียอีก
    มีเนื้อหามาก...... คงต้อง ค่อยๆ อ่านแบบใจเย็นๆ
    นานเป็นเดือน กว่าจะ หมด

ท่านก็ จะได้ ความรู้ มาระดับหนึ่ง พอเป็นภูมิคุ้นกันพระเก๊ ได้
    หากไม่ โลภ จนเกินไป

คำว่าโลภ หมายถึง ความอยาก
    ที่มีมากเกิน จนเหตุผล และสติ ยับยั้งไว้ ไม่อยู่
    ทำให้ พลาด ได้ง่าย

ยังไม่มีพระแท้ ไว้ศึกษา
    ให้เก็บ รวบรวม ข้อมูล และภาพถ่ายพระแท้
    ไว้ก่อน
    นำมาจัด เก็บ ให้เป็นหมวดหมุ่ (เพื่อง่ายต่อการ ค้นหา)

เน้นๆ เลยนะ เรื่อง การ เก็บข้อมุล อย่างเป็นระบบ
    แบ่งแยก ไว้เป็นหมวดหมู่

ทำอย่างนี้ไป ไม่นาน
    ท่านก็ จะ ได้ความรุ้ แยกแยะ ข้อเท็จ จริง ได้ มากขึ้น
    พอที่ จะ เป็นภูมิ คุ้มกัน จาก พระเก๊ ได้

.............

พระเก๊ ราคา ถูกๆ ขายได้เสมอ
    เพราะ คนส่วนมาก
    วัดดวง
    เผื่อว่าจะแท้

ถามจริงๆ เถิด ถึง วัดดวงแล้ว ได้พระแท้ มา
    ท่านจะรู้ ได้อย่างไร
    เก็บ ปะปนกัน ทั้งเก๊ และ แท้ เต็มบ้าน

เป็นผลร้าย ต่อ ลูกหลาน ในอนาคต

ลูกหลาน ที่ไม่รุ้ ก็ คง ทึกทักเอาว่า
    เป็นของเก่า
    เก็บไว้ ตั้งแต่ ปู่ ให้พ่อมา
    มาถึงรุ่นหลาน ก็ไม่รู้ อีก
    ห้อยพระเก๊ กัน อย่างภาคภูมิใจ

หากไป เกิดเหตุ ให้บาดเจ็บ ล้มตาย มา
    จะมาโทษ ว่า พระ ไม่ดี เสียชื่อ ครูบาอาจารย์ ท่าน อีก

........

เพราะฉะนั้น
    ผุ้ที่ นิยม จะสะสมพระเครื่อง ควรมี
    ที่เก็บพระ ที่ท่านสะสม ไว้ ดังนี้
    1. ที่เก็บพระแท้ ( แท้ แน่ๆ จริงๆ )
    2. ที่เก็บพระ ที่ยังไม่แน่ใจ ว่า แท้
    3. ที่เก็บพระเก๊

แล้ว เขียนป้ายกำกับ ไว้ ตัวโตๆ ให้ชัดเจน
    ป้องกันไว้ หากเรา ตายไป ลูกหลาน จะได้ ไม่หลงผิด

20. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010

สีวลีหลวงพ่อกวย ผมกอดไม่ห่างคอเลยน้าเชน หลังๆมาเปลี่ยนพระห้อยนะแต่ผมจะมี ผูกพัทธสีมา ลปทิม และ สีวลีนี่แหล่ะที่ไม่ห่างกาย
    และสวดคาถา สีวลีหลวงพ่อกวยทุกๆวันนะ รับรอง ไม่สองตัวท้ายก็สามตัวท้าย อิอิ:cool::cool: