พลาดไม่ได้!!!บุญพลิกชะตารับปี2560อิฐก้อนละ9บาทหล่อเจดีย์อง์ปฐมต้น31ยอด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 29 กันยายน 2016.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008

พลาดไม่ได้!!!เชิญร่วมอานิสงส์สีทอง
    พลิกชะตารับปี 2560
    อิฐก้อนละ 9 บาท
    เพื่อหล่อเจดีย์สมเด็จองค์ปฐมต้น
    31 ยอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2016
  2. เก๋ณัฐา

ภาพอิฐไปส่งที่วัด ท่านใดต้องการเป้นเจ้าภาพสามารถแจ้งความประสงค์ได้นะคะ

16986.jpg 16987.jpg 16988.jpg 16989.jpg

อิฐก้อนะ 9 บาท แต่ล็อตนี้เขาลดให้เหลือก้อนละ 5.50 บาท แต่ไม่ทราบเขาจะลดให้ทุกล็อตหรือเปล่าดังนั้นเดี๋ยวขอนุญาติบุญก้อนละ9บาทไว้ก่อนคะ จะเป็นเจ้าภาพกี่ก้อนก็ได้เลยนะคะ พันก้อน หมื่นก้อน แสนก้อนหรือ สิบก้้อนก็สามารถบริจาคได้ตามศรัทธาเลยคะ อิฐหล่อพระเจดีย์องค์ปฐมต้น ถ้ามีกำลังนี่ไม่ได้เลยต้องบริจาคออกไปบริจาคมากน้อยก็ตามกำลังนะคะมีมากก็บริจาคออกมากมีน้อยก็บริจาคออกน้อย ทานเหล่านี้มีอานิสงส์คือจะทำให้เราไม่มีวันจนลงจนลงเลยคะ อย่าคิดว่าต่อให้เราไม่บริจาคเราก็ฐานะดีอยู่แล้วไม่มีวันจนนี่เข้าใจผิดนะคะมันขึ้นตามกำลังบุญที่ได้สร้างมาในอดีตเคยสร้างทานมามากมาชาตินี้จึงเกิดในครอบครัวที่ฐานะดีแต่อย่ารอให้หมดคะ สิ่งเหล่านี้ไม่แน่นอนหรอกคะบุญเมื่อใช้ไปใช้ไปมันก็หมดลงได้ดังนั้นทานบารมีถึงต้องสร้างอยู่ตลอดสำหรับผู้ที่อยากหลุดพ้นจากความยากจนเข็ญใจญและสำหรับผู้ที่ไม่อยากตกต่ำลงคะอยากฐานะดีขึ้นไปตลอดเรื่อยๆต้องสร้างบุญประเภทนี้คือการสร้างทานบารมี อนุโมทนาสาธุการคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2016
  3. เก๋ณัฐา

ช่วงนี้ฝนตกทุกวันจริงๆเลยคะยังไงดูแลสุขภาพกันดีนะคะอย่าให้โดนฝน พออายุมากๆนี่ไม่เหมือนตอนเราสาวนะคะแผมเมื่อก่อนนี้เปียกฝนทั้งตัวตื่นขึ้นวัดถัดไปไม่เห็นจะเป็นไรแข็งแรงดียังกะม้าแหน่ะคะ แต่พออายุเยอะขึ้นนี่แค่ขนาดโดนเม็ดฝนนับเม็ดได้เลยโดนนิดโดนหน่อยนี่ไม่ได้เลยคะวันไหนไมไ่ด้อาบน้ำเช็ดผมให้แห้งนี่ตื่นขึ้นมาเปื่อยทันทีคะ เดี๋ยวนี้เราคงชินน่ะคะไม่ค่อยได้ทำงานหนักเหมือนตอนสาวๆนะคะพอทำอะไรนิดอะไรหน่อยนี่ไมไ่ด้เลยคะเหนื่อยมีบ่นเป็นหมีกินผึ้งค่ะสารพัดสงสัยใกล้จะย่างเข้าวัยทองเต็มทีนะคะผุ้หญิงก็จะหงุดหงิดง่าย555ไม่ใช่พระอรหันต์นี่คะโฮโมนเพศหญิงนี่อายุเยอะแปรปรวนคะส่งให้เกิดภาวะอารมณ์เหวี่ยงนี่ปกติคะ หิวก็เหวี่ยง ป่วยก็เหวี่ยง เมื่อวานซึนโดนฝนนิดนึงตืนเช้ามาเปื่อยแล้วคะ กลางคืนปวดหัวว่าจะไม่นั่งสมาธิแต่ไม่นั่งนี่หนักคะสงสัยมีหวังวันถัดไปคงคลานแน่เลย นั่งคะยังไงยังไงนั่งแต่พอเราป่วยหรือสภาพร่างกายไม่เอื้ออำนวยปวดื้องโน่นนี่นั่นนี่เราก็สามารถปรัยวิธีการปฏฺบัตฺธรรมของเราได้นะคะ โดนการนั่งสามธิในท่าที่สบายไม่ใช่นั่งขัดสมาธิเพชรแบบปกติ ของเก๋สารพัดล่ะคะนอนสมาธิ เอนสมาธิ มาหมดคะ แต่ท่าที่สบายนี่ต้องฝึกนะคะเช่นการนอนสมาธินี่ ไม่งั้นมันจะหลับคะท่วงท่าที่สบายเกินเราก็ต้านกิเลสไม่ไหวหลับไปเลยอะไรงี้ค่ะ ฝึกไว้เผื่อเวลาเราป่วยเขาโรงพยาบาล หรือเวลาปวดท้องประจำเดือนพวกนี้ค่ะ ของเก๋นี่เตรียมไว้แล้วตั้งแต่ตอนอธิษฐานของผู้สืบสายการสร้างบารมีพอเราเห็นเด็กขึ้นมาในฝันนี่เราก็เริ่มฝึกล่ะคะนอนสมาธิถึงเวลาจริงเราจะได้นั่งสมาธิได้ไม่ปวดหลัง ปกติของนางวิสาขาในอดีตนี่มีดวงตาเห็นธรรมตอน7ขวบ ยังไงถ้าได้นี่ก็ขอให้เค้าตกกระแสธรรมตอนอยู่ในท้องเลยคงดีคะเราก็จะได้หายห่วงถ้าต้องนั่งเพิ่มเท่าไหร่ยังไงเดี๋ยวเรานั่งสะสมหน่วยกิจเพิ่มหรือสร้างบุญเพิ่มขึ้นเอง

4. เก๋ณัฐา

16986.jpg 16987.jpg 16988.jpg 16989.jpg

อิฐสร้างเจดีย์อานิสงส์นี่ไม่ต้องพูดกันแล้วคะอานิสงส์มากอานิสงส์พลิกชีวิตดีๆนี่เองจะตายก็ช่วยให้รอดเหมือนต่ออายุให้คนๆนั้นน่ะคะเหมือนที่เคยเล่าให้ฟังไปแล้วว่าตอนหลวงปู่ทำท่าจะละสังขารนี่หลวงพ่อท่านเอาแล้วคะสร้างเจดีย์ขนาดประมาณนี้แหละคะ สร้างเสร็จหลวงปู่ก็หายเป้นปกติเฉยเลยค่ะสาธุด้วยคะ วิธีในสมัยโบราณนี่ใช้ได้เสมอๆนะคะวิธีการโบราณแบบนี้แหละคะ มีอะไรก็สร้างไปเลยศาสนสถาน เจดีย์ พระถวายพระศาสนาใช้ได้ชะงัดหนักแหละคะ อะไรที่อานิสงส์มากๆนี่ใช้แก้กรรมแรงได้คะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2017
  5. เก๋ณัฐา

เก๋นี่ดีตรงที่ปกติเก๋ไม่โกหกปกติมีอะไรที่เล่าไปก็มันเป็นจริงๆตามนั้นจะให้หาอะไรมาโกหกล่ะคะ เพื่อจุดประสงค์อะไรไม่ได้มีความแค้นอะไรต่อกัน แต่สารภาพมีแอบมีโกหกบ่อยๆค่ะ เขาเรียกการใช้อุบายช่วยคน คือ 1.โกหกเพื่อช่วยคน บางครั้งการพุดความจริงบางอย่างไปอาจไม่ได้เกิดประโยชน์ใดๆหากแต่กลับจะทำให้เขาเกิดความเดือดร้อนเราก็เสมือนมิรู้เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ถือว่าเป็นการให้โอกาสคนซึ่งเป้นมหากุศลอย่างยิ่ง หรือต่อให้สมมุติเขาอาจทำผิดต่อเราจริงๆก็ตามอันนี้ช่างเป้นการวัดใจเสมือนการผ่าบทสอบของพระโพธิสัตว์ยังไงไม่รู้นะค่พ555 หากแม้นผู้ใดละความอาฆาตนั้นอดโทษอโหสิให้เขาได้สิ่งนี้ถือว่าเป้นมหากุศลอันยิ่งยวดค่ะใครทำได้นั้นมหากุศลย่อมเกิดแด่คนผู้นั่นมหาศาลนับหามิได้ เขาอาจทำผิดต่อเราหรือทำร้ายเราโดยไม่ตั้งใจหรืออาจจะตั้งใจไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตามมันเกิดขึ้นได้เสมอๆค่ะ ความเข้าใจผิดทำให้เขาไม่ชอบเราทำร้ายเรา กิเลสความอิจฉาริษยาซึ่งเกิดในมุนษย์ทุกคนไม่เว้นแม้หญิงหรือชายตราบใดมิใช่เนื้อนาบุญอริยบุคคลทั้งหลายไซร์ตราบนั้นสิ่งเหล่านี้ยากจะหลีกเหลี่ยงได้ค่ะแม้นาบุญอันดีอย่างนักปฏิบัติทั้งหลายก้ตามถ้าคนคนนั้นยังปฏิบัติไม่ถึงระดับธรรมที่สูงเพียง พอธรรรมที่แท้จริงจะยังไม่เกิดในจิตของคนผู้นั้นเขาจะยังไม่สามารถละความอิจฉาริษยาความโกรธในใจเขาได้เขาจะไม่สามารถให้อภัยกับผุ้ที่ทำกับเขาทำร้ายเขาโดยตั้งใจได้ ก้เป้นปกติในทางโลกค่ะกิเลสของมนุษย์เมื่อเห้นผุ้ใดดีกว่าหรือมีมากกว่าย่อมเป้นธรรมดาที่จะอิจฉาริษยาหมายทำหักหาญทำลายคนผู้นั้นไม่ใช่ทุกคนแต่โดยมีมากในสังคมยุตปัจจุบันที่จิตใจคนนั้นสวนทางกับควาทเจริญในทางวัตถุ คนนั้นในโลกนี้ไม่มีใครทำถุกหมด ไม่มีใครไม่เคยทำผิดพลาดหรอกค่ะ เมื่อเราเองนั้นยังทำผิดพลาดได้แล้วเหตุใดคนอื่นจะทำผิดพลาดบ้างไม่ได้ล่ะค่ะ วิธีการของเก๋คือ. ให้คิดเสมอๆว่าถ้าเรา เป้นเขาอยุ่ในสถานการเดียวกับเขาเราจะทำเหมือนเขาไหมดีไม่ดีเราอาจทำยิ่งกว่าเขาทำแย่กว่าเขาเมื่อคิดเช่นนั้นจึงไม่มีเหตุอันใดให้เราจะไม่ให้เขา พระโพธิสัตว์นั้นต้องเพียรสร้างบารมีของเช่นนี้ของท่านไปล่ะค่ะบททดสอบแห่งการให้อภัยผู้ที่ทำร้ายเราหรือผุ้ที่ทำให้เราเดือดร้อนทำได้ยากยิ่งยากที่วิสัยมนุษย์ปุถุชนคนธรรมดาจะทำได้ อ้าวคำถามเกิดค่ะงั้นเรามิต้องถุกกระทำไปตลอดหรือค่ะไม่ต้องห่วงนะค่ะในเมื่อเราหยุดแล้วให้อภัยแล้วหากเขายังไม่หยุดทำร้ายเราไม่ยอมเลิกราไม่ใช่ตัวเราหากแต่เป้นผลของกรรมจะจัดการเขาเองและสิ่งที่เขาจะได้รับนั้นจะหนักหนาสาหัสและมากมายนัก

พุดตรงๆต้องขอโทษด้วยนะค่ะ แต่พูดตรงมากนี่ก็ไม่ดีคะเป้นข้อเสียมันจะดูรุนแรงไปสำหรับคนที่เขาไม่รู้จักเราเป็นการส่วนตัวเดี๋ยวเขาตกใจกันพอดีค่ะ555แต่เก๋ก็พูดตรงๆขี้เกียจมานั่งเสแสร้งแหมปกตินิสัยดีก็สร้างยากกันจะตายนะคะถ้าขืนต้องมานั่งสร้างหรือปลูกฝังนิสัยไม่ดีเข้าไปในตัวเองเพิ่มขึ้นอีกนี่เก๋คงไม่เอาด้วยล่ะคะ ที่่เป็นอยู่นี่ก็ไม่ได้นิสัยดีอะไรมากมายอยู่แล้วนิสัยแย่ๆบางอย่างก็ยังแก้ไม่หายเลยคะ แต่อันนี้เก๋บอกไว้ก่อนคนคนนึงต่อให้ภุมิธรรมเขาบรรลุขั้นสูงแค่ไหนก็ตาม นิสัยเดิมเขาจะยังอยู่ คือเคยเป้นยังไงก็ยังมีนิสัยเดิมอยู่แต่จะรู้ถูกผิดใจเย็นขึ้นมีเมตตาขึ้น แต่ไม่ใช่จะเปลี่ยนเป็นเพอร์เฟ็คแสนดีเป็นแม่พระนี่ไม่มีหรอกค่ะ แต่ไม่แนะนำค่ะไม่ว่าเขาจะเป้นยังไงก็ตาม อย่าไปว่าเขาเก๋บอกด้วยความหวังดี พวกอริยบุคคลทุกระดับสูงต่ำนั้น เขาจะมีนิสัยส่วนตัวยังไงของเขาก็ช่างเขาเถอะคะ ก้คนด้วยกันทั้งนั้นก็ย่อมมีนิสัยแตกต่างกันไปรางเนื้อชอบรางยาทั้งนั้นไม่มีใครดีหมดไม่มีใครเลวหมดเหมือนไม่มีขาวหมดดำหมดหรอกคะจะมาดีหมดนี่ไม่มีค่ะก็ต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นเป็นธรรมดา แต่แนะนำค่ะว่าอย่าไปด่าหรือว่าเขาเลยคะว่าเขานิสัยแย่อย่างโง่นอย่างงี้ถึงจริงหรือเท็จก็ช่างเขาเถอะค่ะอย่างไรเขาต้องสร้างความดีของเขามาพร้อมแล้วถึงสามารถบรรลุภูมิธรรมขั้นต่างๆที่คนทั่วไปไม่อาจบรรลุได้อันนี้ไมได้จะยกตัวเองนะคะแต่บอกไว้เพราะเมื่อก่อนเก่เคยติดกรรมเรื่องนี้เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังคะ เช่น การมีดวงตาเห็นธรรมนั้น 1ในล้านคะสักล้านคนมีคนนึงที่ได้ ดังนั้นถือเป็นเนื้อนาบุญประเภทหนึ่ง ปกติเวลาเจอนาบุญนี่เขาทำอะไรเขามีแต่สงเคราะห์ช่วยเหลือค่ะนาบุญนั้นเจอเขามีแต่หว่านคะหว่านเมล็ดพืชลงไปมันจะโตเร็วกว่านาที่แห้งแล้งหว่านเมล็ดพืชไม่ช้าไม่นานก็จะได้เก้บเกี่ยวผล ดังนั้นพวกประเภทนี้เขาจะเป้นยังไงก็กรรมของเขาเองถ้าเขาไม่ดีจริงกรรมก้จะจัดการเขาเองจริงไหมคะ แต่เราอย่าไปว่าเขาเลยคะกรรมมันจะติดตัวเราไปเปล่าๆ เขาจะเป้นยังไงก้เรื่องเขาเราเอาตัวเราเองให้ดีเป็นพอค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2017
  6. เก๋ณัฐา

แว้บไปพักผ่อนน้อยเกินคะยิ่งเวลาในการภาวนามากขึ้นเท่าไหร่ เวลานอนใจมันตื่นเราจะนอนน้อยลงนอนไม่หลับค่ะ คือ ไม่เกินสามชั่วโมง นอนก็ไม่ใช่ว่าจะหลับนะคะหลับตาใจสว่างอีกแหมจะบ้าตาย แต่เราก็หลับตาไปนะคะมันจะสว่างก้สว่างไปสักครึ่งถึงหนึ่งชั่วโมงมันจะเหมือนเอาถ่านชาร์ตเต็มแล้วคะ ก็ลุกขึ้นเพราะไงก็นอนไม่หลับอยู่ ต้องปฏฺบัติน้อยๆไม่เกินสามสี่ชั่วโมงนี่กำลังดีคะถึงจะนอนหลับดีไม่งั้นจิตมันเหมือนจิตผู้รู้ตื่นอยู่ตลอดเวลานี่ขนาดเป้นจิตของผู้ไม่รู้นะคะเนี่ยะ อานิสงส์มากในส่วนขอการแก้กรรมต้องกรรมฐานค่ะชงัดสุดแล้ว แต่ถ้าอยากสร้างฐานะก้สร้างทานบารมีค่ะ อยากได้ต้องให้ออกไปง่ายมากเลยคะกฏธรรมชาติ แต่ตอนให้ตอนสละออกไปนี่หลายๆอย่างก็มีทำใจลำบากเหมือนกันนะคะถ้าเรื่องเงินทองนี่เก๋ถือว่าเล็กน้อยไม่ใช่ว่าเพราะเรามีเราก้ไม่ได้มีหรอกค่ะของเราเองจริงๆที่หานั้นไม่ได้มีเลยแต่ถือคติมันหาได้อีกชีวิตไม่สิ้นก็ยังดิ้นยังหากันได้อีกจริงไหมคะ แหมเทรนมาแล้วค่ะตั้งแต่สร้างวัดแรกๆจนวันมาถึงวันนี้อาจยังไม่สำเร็จและระยะทางก็ยังอีกไกล แต่เก๋มักจะหันกลับไปมองเสมอเสมอนะคะมองย้อนกลับไปในอดีตและยิ้มคะสิ่งที่เคยเรามองเป้นอุปสรรคขวางกั้นความสำเร้จในอดีตวันนี้สิ่งเหล่านั้นกลับกลายเป็นครู เป็นดั่งครูผู้สอนและหล่อหลอมให้ผู้หญิงธรรมดาเพียงคนหนึ่งเข้มแข็งและยืนหยีดมาได้จนวันนี้ อนุโมทนาสาธุคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2016
  7. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ขออภัยย้อนหลังนะครับ ..ไม่ได้ขึ้นไปงานกฐินแต่ส่งปัจจัยโอนขึ้นไปแล้วแจ้งหลวงพ่อท่านไว้น่ะครับ //เหตุที่ไม่ได้ไปเพราะงานที่ทำลูกค้าต้องการของสั่งทำ เลยทำมาไม่ค่อยได้หนุด ตอนแรกกะว่าจะขึ้นไปงานกฐินให้ได้ แต่ลูกค้่าก็รองานอยู่ ถ้างานไม่เสร็จเงินก็ไม่มาหรือมาช้า แล้วจะทำบุญต่อเนื่องได้ยังไง คิดไปคิดมาเอาล่ะ ต้องหาเงินปัจจัยนี่แหล่ะ อยากให้งานทางวัดคืบหน้าก็ต้องทำงานทางนี้ก่อน...เอ จะมีใครเข้าใจเรามั้ยน้ออ // ยังไงให้คุณประธานเก๋ บอกบุญต่อเนื่องเลยน่ะครับ ผมขอเป็นฝ่าย(เล็กๆ)คอยสนับสนุนเสบียงhaha ...ปีหน้าคงได้เห็นภาพวัดพัฒนาขึ้นไป บุญพวกเราทั้งนั้นที่ช่วยกันนะครับ ..ถ้าเป็นสายเดียวกันแวะมาอ่านมาเจอก็ขอเชิญมาร่วมกันสร้างบุญบารมีที่นี่กันต่อนะครับ สไตน์ของสายนี้ส่วนใหญ่พวกขาลุยครับ...สาาาธุโมทนาด้วยนะครับทุกๆท่าน

8. เก๋ณัฐา

@^_^@ สาธุคะ 555 ใครไม่เข้าใจไม่เป้นไรนะคะยังไงเก๋คนนึงคะเข้าใจดีคะ 555 แหมพูดกันนี่เหมือนรู้ทันกันยังไงยังงั้นเลยะคะคุณประโยชน์เมื่อวานนึกๆว่าจะปิดกระทู้ไปเก็บตัวนั่งสมาธิสะหน่อยอีกทีก็ปีหน้าโน่นเลย 555สงสัยจะมีใครคาบข่าวไปบอกคุณประโยชน์แหงๆเลยะคะเนี่ยะนึกอะไรไม่ได้เลยคะทันกันยังไงไม่รู้เหมือนมาพุดดักเราเอาไว้นะค่ะ5555 เอาคะเดี๋ยวยังไงเก๋จัดการเองเพราะตอนนี้เก่ยังหาเงินมาสร้างเองไม่ได้มากนัก ส่วนทางสายคุณประโยชน์นี่สามารถหาปัจจัยมาช่วยสร้างไปดีกว่าการบอกบุญก็ทำอะไรที่เราถนัดแล้วกันคะ ช่วยๆกันไป ตอนนี้มันไม่คืบหน้าไปไหนหรอกคะ สภาพเศรษฐกิจในปัจจุบันสังเกตจากจำนวนคนที่เข้าเว็บหายไม่เหมือนเมื่อก่อนนะคะเหลือ บางวันในห้องประชาสัมพันธ์นี้ดูจำนวนคนทั้งหมดมีแค่ 4-5สิบคนนี่ตกใจนะคะเมื่อก่อนเข้ามากันทีก็เป้น ร้อยสองร้อยคนสงสัยเจอพิษเศรษฐกิจไปนะคะเนี่ยะเลยไม่ได้ฝักใฝ่การทำบุญสุนทานเหมือนเดิม แต่งี้แหละะแหมสร้างเสร็จเร็วไปเด๊่ยวคนที่เขาปรารถนานิพพานเขาไปกันหมดนี่แย่เลยคะ มีผุ้รู้ท่านนึงชอบแซวว่าจะสร้างไปไหนสร้างขนาดนี้มันสำเร็จแล้วถ้าแค่พระอรหันต์น่ะ คือ ที่เห้นนั่นสร้างขึ้นมาหมดเลยคะไม่ต้องจิตนาการอะไรเดิมเป้ฯพื้นที่ว่างเปล่านึกแค่นั้นแหละคะที่ผุดขึ้นมานั่นสร้างขึ้นมาใหม่แทบจะทั้งหมดคะ 555 ทำไงได้ล่ะคะตราบใดศรัทธายังมีหลั่งไหลเข้ามาเราก็ต้องสร้างให้บุญคืนเขาไปคนที่เขาทำบุญมา จริงๆสร้างรอคะ คงเสียใจมากมายหากไม่ได้ช่วยผู้เกี่ยวข้องทั้งหมดไปด้วยกัน การสร้างบารมีอันยิ่งยวดคงปราศจากความหมายใดๆหากเราไม่ได้นำส่งท่านทั้งหลาย
    ดังนั้นรอคะยังรออยู่เสมอสำหรับผู้ที่มีสัญญาต่อกัน เพราะไม่ใช่ทุกคนจะได้มาช่วยกันสร้างแล้วทั้หมด มีอีกมากมายที่ยังไมได้มีช่วยกันสร้างเลย เก๋อยากจะรอพวกเขาค่ะบางท่านก็เจอกันแล้วแต่ยังไม่ได้มาร่วมบุญ แต่บางท่านก็ยังไม่เจอกันผู้เคยเกี่ยวข้องเกื้อหนุกันมาแต่อดีต บุญที่เพียรสร้างนั้นจะไม่ไฝหายไปไหนท้ายสุดส่งไปถึงรุ่นลูกให้เขามีกำลังได้สานต่อเจตนารมณ์การช่วยเหลือผู้คนสืบไป ยุคของการผนึกกำลังสร้างมหาบารมี หญิงผู้มากับดวงเหนือคนชะตาฟ้าลิขิตให้มีดวงเหนือคนทั้งปวงพุดถึงคนอื่นนะค่ะคนอื่นที่ไม่ใช่เราคนผู้นี้นั้นอย่างใดต้องไม่ใช่คนธรรมดาเดินดินแบบเราๆแน่เห้นเป้นหญิงผู้มีบุญมากสองคน พุดถึงเรื่องนี้ในสมองฉุกคิดไปถึงเรื่อง หญิงผู้หนึ่งที่จะปรากฏขึ้นมากับการสร้างบารมีสาธุผุ้ใดเล่ามาเช่นนี้ได้อย่างไรต้องเกี่ยวพันกับการสร้างบารมีอะไรสักอย่างแน่หากแม้นไม่มีปรารถนาใดแล้วเล่าใครเล่าจะปรารถนาสร้างบารมีสร้างยากนะค่ะคำว่า บารมีนั้น เช่นอย่างพระโพธิสัตว์ที่สร้างก็ปรารถนาช่วยเหลือผุ้คนสรรพสัตว์น้อยใหญ่ให้พ้นจากความเป้นทุกข์ ฟังแล้าเขาเป็นแบบอย่างที่เราอยากเป้นแบบเขาให้ได้นะค่ะ555มันดูเป้นตำนานแห่งการสร้างบารมีความดีของผู้หญิงสองคนค่ะด้วยความเกี่ยวพันในอดีตในฐานะที่เราก็เป้นผุ้หญิงเหมือนกันพุดตรงๆกับคนแบบนี่ต้องนับถือน้ำใจค่ะ เคยได้ยินผู้รู้เล่านิทานเรื่องนี้ให้ฟังตำนานเรื่องนี้จนลืมไปแล้วด้วยซ้ำ น่าจะเป้นยุคสมัยใกล้เคียงปัจจุบัน ถ้าการสร้างบารมีเรื่องนี้ปรากฏเป้นจริงก้ขอโมทนาบุญล่วงหน้าด้วยนะค่ะ ใครปรากฏมาสร้างขนาดนี้นั้นเขาอย่างไรเก๋เดาส่าเขาคือหนึ่งในพระโพธิสัตว์ผู้ปรารถนาสร้างบารมีเพื่อช่วยเหลือผู้คนอย่างแน่นอน ฟ้าย่อมรู้ แผ่นดินย่อมแจ้ง พระพุทธเจ้าทุกองค์ย่อมล่วงรุ้ถึงจิตที่ปรารถนาสร้างความดีช่วยเหลือผู้คนอย่างบริสุทธิ์ใจดั่งเรือบุญอาสาบรรทุกผู้โดยสารข้ามความทุกข์ ะจริงๆถ้าเป้นไปได้คนเขียนคงอยากจะช่วยคนทั้งโลกแหละค่ะเพราะคนดีนั้นดีกับคนทุกชาติศาสนาไม่ได้แบ่งแยกชนชั้นใช้ความดีเป้นหลักในการตัดสินคน แต่การทำเช่นนั้นใช้บารมีมากไม่เคยมีพระโพธิสัตว์องค์ใดทำได้มาก่อนแม้นพระแม่กวนอิมผุ้มีบารมีมากล้นสร้างบารมีมามากมายด้วยปรารนาช่วยผุ้คนทั้งหมดให้ข้ามพ้นห้วงแห่งทุกข์ของการเวียนว่ายตายเกิด เพราะบางคนเขาไม่ไปไม่ให้ความร่วมมือเราจะฉุดจะลากเขาไปด้วยก้ไม่ได้ การช่วยคนเขาต้องร่วมมือกับเราด้วย คือ ทำแบบนี้ไม่ได้น้าจะดีได้ต้องตามแนวทางการเป้นคนดีแบบนี้แบบนี้น้า ถ้าเรายังเดินทางตามแนวทางที่คนไม่ดีทำแล้วเราจะดีได้อย่างไร คนช่วยเป้นเพียงผู้ชี้ทาง แต่คนที่อยากให้ช่วยต้องปฏิบัติตาม เมื่อใดอยากเป้นคนดี หรือเป้นคนดียิ่งกว่านั้น หรือแม้แต่อยากเป้นเนื้อนาบุญก็ย่อมต้องเดินตามแนวทางหรือปฏิบัติในสิ่งที่คนดี คนดีมากมาก หรือเนื้อนาบุญเหล่านั้นเป็นต้นค่ะ อยากกินผักผลไม้อะไรเราย่อมต้องหว่านเมล็ดนั้น อยากกินส้มหว่านเมล็ดส้ม อยากกินทุเรียนหว่านเมล็ดทุเรียน อยากกินส้มหว่านเมล็ดทุเรียนผลที่ออกก็ย่อมเป้นทุเรียนจะเป้นผลส้มไปก็ไม่ได้จริงไหมค่ะ คนที่ยอมรับความช่วยเหลือให้ความร่วมมือจึงสามารถช่วยเขาได้ แต่คนที่ไม่ยอมรับความช่วยเหลือไม่ให้ความร่วมมือก็พาไปไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2017
  9. เก๋ณัฐา

จริงๆคนที่ยังอยู่ในทางโลกหมายถึงคนยังไม่นิพพานที่เขาสร้างบุญมาเยอะๆนี่เขาเสวยบุญเป็นอินทร์ พรหม นางฟ้านางสวรรค์ อยู่ข้างบนสบายกว่าไม่ต้องกินข้าวไม่ต้องหาเลี้ยงตัวเองไม่ต้องมามีเลือดเนื้อร่างกายสังขารเดี๋ยวหิวเดี่ยวเจ็บเดี๋ยวไข้มันสบายกว่าเยอะเขาไม่อยากลงมาหรอกค่ะบนโลกนี้น่ะคะ แต่ตราบใดที่คนที่เขารักพ่อแม่พี่น้องมิตรสหายลูกน้องบริวารเขาแต่เก่าก่อนยังหลงทางไม่มีใครนำไปหาทางไปไม่ถูกยังไงเขาต้องลงมาลงมาเกื้อหนุนกันพร้อมกับใช้กรรมเก่าของคนนั้นด้วย อย่าคิดว่าเขาไม่มีอะไรเราอาจจะมีมากกว่าเขาแล้วเขาจะมาเกื้อหนุนเราได้อย่างไร อย่าดูถูกคนนะคะคนแต่ละคนเขามีวาระบุญวาระกรรมที่แตกต่างกัน ขนาดสัตว์สุนัขนี่หลวงตามหาบัวท่านยังไม่ให้ไปดูถูกมันเลย เคยได้ยินเรื่องพระโพธิสัตว์เสวยชาติเป็นสัตว์ไหมคะ นั่นแหละคะ เราไม่รู้หรอกเขาอาจกำลังเสวยกรรมของเขาอยู่ เมื่อมันจบลงเขาเข้าสู่วาระบุญนั้นเขาอาจจะสูงกว่าเราก็ได้ ครูบาอาจารย์จึงไม่ให้ดุถูกคนหรือแม้แต่สัตว์ที่เขาต่ำกว่าเรา ไม่ว่าจะเป้นสถานะทางสังคม ควาวมั่นคงทางเศรษฐกิจหรือ แม้แต่จิตใจบางคนจิตใจเขาต่ำกว่าเรามากก็ตาม บางทีก้อารมณ์ขึ้นเวลาเจอนะคะว่าเอ้ทำไมคนคนนี้เป้นแบบนี้อะไรเนี่ยะ แต่พอสติกลับต้องคิดให้ได้พิจารณาให้ดี จริงๆเขาน่าสงสารนะคะด้วยกรรมทำให้เขาเกิดมาในสภาพครอบครัวหรือสังคมที่คนรอบตัวแก่งแย่งกัน ลองคิดดูถ้าเราโตมาในสภาพปากกัดตีนถีบแบบนั้น ความดีความบริสุทธิ์ความใสสื่อในใจเรามันจะยังเหลือหรือค่ะไม่มีทางหรอกคะของเราถือว่าเราโชคดีทำบุญมาดีก็เกิดในสภาพแวดล้อมที่ดี ขนาดนั้นก็ตามเก๋ตอนช่วงแรกออกมาอยู่นอกบ้านสักพักยังไม่ถึงครึ่งค่อนชีวิตหลังๆนี่รู้สึกตัวเองนิสัยแย่ขึ้นมากเลยคะเหมือนเจอสังคมถ้าเราไม่ตอบโต้บางทีเราก้อยู่ไม่ได้ค่ะ คือ ทำให้เราระแวง เริ่มไม่เชื่อล่ะว่าคนคนนึงจะหวีงดีกับเราจริงๆในเมื่อไม่ได้รู้จักกันเป็นการส่วนตัว การสภาพความจริงของสังคมที่มันโหดร้ายนี่มันบีบคนนะคะ ถ้าเขาดีมากๆนี่เขาอยุ่ไม่ได้นะคะ ถ้าเราไม่ทำเขาเขาก็ทำเรานะคะ หลังเหมือนมันขัดแย้งกับธรรมะ คือ ธรรมนี่สอนให้คนเป้นคนดีไม่มองไม่คิดร้ายต่อคนอื่น แต่จริงๆนี่ในสังคมที่จิตใจผู้คนตกต่ำอิจฉาริษยาเห้นคนอื่นดีกว่าไม่ได้นี่เจอแว้บแรกก็คิดร้ายแล้วคะ แหมแอบสวยเกินหน้าเรามีหมั่นไส้ อันนี้เพื่อนเก๋เค้าจะชอบเจอหน้าตาดีแต่งตัวดีหน่อยไม่ได้นะคะเป็นกรรมของเขา555ชาวบ้านชอบหมั่นไส้ผุ้หญิงก้มีกรรมไปอีกรุปแบบนึงค่ะเขาถึงไม่ชอบทำงานที่ไหนนานๆ บางทีทำมห้เราเสียโอกาสในชีวิตนะคะเพราะจริงๆคนดีศรีอยุธยาอยู่ตรงหน้านี่แหละคะหาไม่ได้อีกแล้วคะในยุคนี้สมัยนี้เหมือนงมเพชรในมหาสุมทรนะคะการหาคนดีจริงในสังคมสมัยนี้หลังๆเก๋ก็เลยตัดปัญหาไม่คิดไปเลยคะรำคาญ ใครจะคิดร้ายช่างเขา เราคิดดีเราสบายใจของเราเอง ใครคิดร้ายเขาก็ได้ตัวเขาเอง เราคิดดีถึงบางทีรู้สึกมันอาจเป็นอันตรายต่อตัวเราเองแต่เก๋เชื่อว่าบุญจะรักษาคนดีเสมอๆนะคะ อนุโมทนาสาธุคะ

10. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ไปอ่านเจอพอดีครับ อ่านเพลินเลยย ..ขออนุญาตพระท่านนำมาลงบอกกล่าวแล้วครับ..
    ........................................
    อานิสงส์การร่วมบุญสร้างพระธาตุเจดีย์การสร้างเจดีย์เพื่อบรรจุพระบรม สารีริกธาตุ หรือ อัฐิธาตุของบุคคลที่ควรบูชาได้แก่ พระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์ และพระเจ้าจักรพรรดิ เป็นการสร้างมงคลให้กับตนเองอย่างสูงสุด เมื่อตายไปย่อมไปสู่สุคติโลกสวรรค์ย่อมได้ดวงตาเห็นธรรมและบรรลุมรรคผล นิพพานโดยง่าย การมีส่วนร่วมสร้าง พระเจดีย์จะมากหรือน้อย ถ้าทำด้วยความเลื่อมใส ก็ย่อมได้อานิสงส์มากมาย ดังตัวอย่างที่หยิบยกมาให้ท่านได้อ่านต่อไปนี้
    พระเถระรูปนี้ในชาติก่อนมีส่วนร่วมสร้างเจดีย์ เพียงท่านใส่ก้อนปูนขาวลงในช่องแผ่นอิฐ ซื่งประชาชนกำลังก่ออิฐสร้างเจดีย์อยู่ เพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ด้วยจิตใจที่เลื่อมใส อำนาจแห่งบุญนั้นได้บันดาลให้ท่านไปเกิดในสวรรค์ แลโลกมนุษย์ถึง ๙๔ กัปป์ พอมาถึงสมัยพระพุทธเจ้าสมณโคดม ท่านได้มาบวชในพระพุทธศาสนาท่านคือ พระสุธาบิณฑิยเถระ
    และยังมีเรื่องเล่าจาก พระมหาโมคคัลลานะเถระ ว่าท่านได้พบเทพบุตรตนหนึ่งมีวิมานสวยงามวิจิตรตระการตา แวดล้อมด้วยนางฟ้าจำนวนมาก มาฟ้อนรำขับร้องให้เบิกบานใจ และเทพบุตรตนนี้มีอำนาจยิ่งใหญ่เหนือเทพบุตรทั้งปวง ท่านจึงถามเทพบุตรตนนั้นว่า เมื่อท่านเป็นมนุษย์ได้ทำบุญอะไรไว้หรือ ท่านถึงมีอานุภาพมากมีรัศมีสว่างไสวไปทั่วทุกทิศอย่างนี้ เทพบุตรตนนั้นตอบว่า แต่ก่อนเมื่อเป็นมนุษย์ได้มีศรัทธาในพระพุทธศาสนา ได้ออกบวชอยู่ ๗ พรรษา และเป็นสาวกของพระศาสดานามว่า สุเมธ ต่อมาได้ดับขันธ์ปรินิพพานแล้ว พระบรมสารีริกธาตุของท่านบรรจุไว้ในรัตนเจดีย์ซึ่งห่อหุ้มด้วยข่ายทองคำ ท่านได้ชักชวนประชาชนให้ไปสักการบูชาด้วยความเลื่อมใส กุศลจะส่งผลให้ขึ้นสวรรค์
    ส่วน พระมหากัสสปะเถระนั้น ท่านได้พบเปรตตนหนึ่งมีกลิ่นเหม็นเน่า มีหนอนกินปาก นอกจากนี้ยังถูกยมบาลเฉือนปาก แล้วราดน้ำให้แสบร้อน จึงถามถึงผลกรรมของเปรตนั้น ทราบว่าแต่ก่อนตอนเป็นมนุษย์ ตนเป็นชาวนครราชคฤห์ได้ห้ามมิให้บุตร ภรรยา บูชาพระสถูปบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ พร้อมกับเล่าถึงพวกที่มีความคิดและกระทำเหมือนตน ส่วนภรรยา และบุตรของตนได้ไปเสวยสุขอยู่บนสวรรค์ มีวิมานสวยสดงดงาม เพราะอานิสงส์ที่ได้ไปใหว้พระบรมสารีริกธาตุ สำหรับตนเองนั้นตั้งใจไว้ว่า หากได้เกิดเป็นมนุษย์อีกครั้ง จะทำการบูชาพระสถูปเจดีย์ให้มากอย่างแน่นอน
    นอกจากนี้ในครั้งพุทธกาล พระเจ้าปัสเสนทิโกศล ได้เสด็จไปยังเมืองสาวัตถีพร้อมด้วยพระบรมวงศานุวงศ์ และข้าราชบริพารเป็นอันมาก ครั้นถึงหาดทรายริมฝั่งแม่น้ำพระองค์ได้ทอดพระเนตรเห็นทรายขาว ผ่องบริสุทธิ์ยิ่งนัก ทรงมีพระทัยเลื่อมใสอย่างแรงกล้า ได้รับสั่งให้ช่วยกันก่อกองทรายให้เป็นรูปเจดีย์ถึง ๘๔,๐๐๐ องค์ มองดูเป็นทิวแถวสวยงาม เพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา เสร็จแล้วได้เสด็จไปเฝ้าพระพุทธเจ้าที่บุบผารามมหาวิหาร แล้วได้ทูลถามถึงอานิสงส์ แห่งการก่อเจดีย์ทราย พระพุทธเจ้าตรัสว่า ขอถวายพระพรมหาบพิตร ผู้มีศรัทธาแรงกล้าได้ก่อเจดีย์ทรายถึง๘๔,๐๐๐ องค์ หรือแม้แต่องค์เดียว ก็ย่อมได้รับอานิสงส์มาก จะไม่ตกนรกตลอดร้อยชาติถ้าเกิดเป็นมนุษย์ จะอุดมสมบูรณ์ทุกอย่าง มีชื่อเสียงเกียรติยศไปทั่วทุกทิศ จากนั้นจะได้ไปสวรรค์เวยทิพย์สมบัติ การก่อเจดีย์ทรายเป็นเรื่องของผู้มีความฉลาด มีความคิดดี ได้ทำเป็นประเพณีมาแล้วในอดีต แม้พระตถาคตเองก็เคยทำมาแล้วในครั้งเป็นพระโพธิ์สัตว์ ในครั้งนั้นตถาคตยากจนมาก มีอาชีพตัดฟืนขาย วันหนึ่งได้พบทรายขาวสะอาดมากในราวป่า ก็มีจิตใจศรัทธาผ่องใส วันนั้นได้หยุดตัดฟืนทั้งวัน ได้กวาดทรายก่อเป็นเจดีย์โดยไม่เห็นแก่ความเหนื่อยยาก แล้วเปลื้องผ้าห่มของตน ฉีกทำเป็นธงประดับไว้ เพื่อบูชาพระติสสะสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วอฐิษฐานจิตขอให้เป็นปัจจัยแห่งพระโพธิ์ญาณในอนาคตกาล ครั้นเมื่อตายไปแล้วได้ไปเกิดในสวรรค์ชั้นดาวดึงส์อยู่ ๒ พันปีพิพย์ เมื่อสิ้นอายุขัย ได้อุบัติมาเกิดเป็นพระตถาคตนี้เอง
    สำหรับพระเจ้าปัสเสนทิโกศลนั้นก็ได้รับพยากรณ์ว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้าในภาย ภาคหน้า และพระมหากัสสปเถระ ยังได้กล่าวถึงประวัติและผลบุญแห่งการสร้างพุทธเจดีย์ของท่านไว้ดังนี้ ใน ครั้งที่พระพุทธเจ้ามีนามว่าปทุมมุตตระ พระองค์ได้ปรินิพพานแล้วพระมหากัสสปเถระได้ชักชวนหมู่ญาติมิตร และประชาชน ให้มาร่วมกันสร้างเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ เพื่อบูชาพระพุทธเจ้ากันเถิด ทุกคนมีจิตเลื่อมใส ปิติอิ่มเอมใจ จึงได้ช่วยกันสร้างเจดีย์สูงค่าเสร็จลงด้วยความเรียบร้อย เจดีย์สูงร้อยศอก สร้างปราสาท ห้าร้อยศอก สูงตระหง่านจรดท้องฟ้า ทุกคนมีจิตปิติเบิกบานในอานิสงส์บุญที่ได้พากันทำไว้ เมื่อท่านตายไปแล้วได้ไปเกิดในสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ อยู่บนยานทิพย์เทียมด้วยม้าสินธพพันตัว วิมานของท่านสูงตระหง่านเจ็ดชั้น มีปราสาทหนึ่งพันองค์ ซึ่งสร้างด้วยทองคำ ศาลาหน้ามุขสร้างด้วยแก้วมณี ส่องแสงสว่างเจิดจ้าไปทั่วสารทิศ ทั้งยังมีอำนาจเหนือเทวดาทั้งปวง เมื่อลงมาเกิดในโลกมนุษย์ ในกัปป์ที่หกหมื่นในภัทรกัปป์นี้ ได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิที่ยิ่งใหญ่ ครอบครองอาณาเขตไปถึง ๔ ทวีป มีแก้วแหวนเงินทองมากมาย ประชาชนมีความสุขสำราญเหมือนดั่งเมืองบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ และชาติสุดท้ายได้มาเกิดในสกุลพราหมณ์ที่ร่ำรวย แต่สละทรัพย์ออกบวช จนสำเร็จเป็นพระอรหันต์ ผู้เลิศด้วยปฏิสัมภิทา ๔ วิโมกข์ ๘ และอภิญญา ๖ การไหว้พระธาตุถือเป็นการเสริมสร้างสิริมงคลให้แก่ชีวิตเป็นอย่างยิ่ง เพราะการบูชาพระธาตุ อันเป็นสถานที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จะนำมาซึ่งความสุข ความเจริญมาสู่ผู้ที่บูชา รวมทั้งอานิสงส์ผลบุญที่ได้จากการกราบไหว้บูชา ยิ่งหากใครบูชาด้วยจิตใจศรัทธาอันบริสุทธิ์ และหมั่นกราบไหว้เมื่อมีโอกาส อานุภาพความศักดิ์สิทธิ์ของพระธาตุ จะดลบันดาลให้เกิดสิริมงคลในชีวิตแก่ตัวผู้บูชา
    บทความพระวุฒนัน สนติกาโย

11. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    #งานบุญกฐินสร้างเจดีย์ 31 องค์ ณ วัดป่าโนนจ่าหอม
    #วันที่ 31-10-2016
    #ผู้ร่วมบุญ
    สมเกียรติ เจือสุวรรณและครอบครัว
    สิริพร วงค์คำจันทร์และครอบครัว
    น้ำผึ้ง กิจนะบำรุงศักดิ์และครอบครัว
    สมเจตน์ จันทิพย์วงศ์และครอบครัว
    ณัฐพงศ์ ธัญญกิตติกุลและครอบครัว
    เอกสิทธิ์ พุ่มงามและครอบครัว
    ศิริรัตน์ จิรธนานันท์และครอบครัว
    #อนุโมทนาสาธุครับ

12. เก๋ณัฐา

สาธุค่ะ เจดีย์นี่ไม่ได้เลยค่ะในสมัยโบราณนี่การแทนคุณผู้ใดก็ตามพ่อแม่พี่น้องหรือคู่ครองนี่ไม่พ้นสร้างเจดีย์ให้ค่ะการสร้างเจดีย์ให้ใครสักคนนี่ยิ่งใหญ่นะค่ะเปรียบได้เสมือนสิ่งระลึกถึง/ตัวแทนของความรักความภักดีอันบริสุทธิ์ที่เรามีให้ต่อใครคนนึงอย่างไม่เสื่อมคล้ายคล้ายทัชมาฮาลนะค่ะและเจดีย์ที่สร้างขึ้นมานั้นก็ยังเป็นส่วนหนึ่งในการสืบต่ออายุพระศาสนา ถ้ายังอยู่ก้ทำให้ผู้นั้นมีความสุขความเจริญแบบพลิกชีวิตนะค่ะ ถ้าไม่อยู่แล้วก็ส่งให้เกิดเป็นทิพยวิมานแด่ผู้ที่จากไป สร้างตามไปให้ค่ะเราก็นอนใจได้แล้วล่ะว่าอย่างไรเขาไปก็จะได้ไปสู่ที่สูงจะไม่ตกต่ำไม่ลำบาก ไม่ได้เลยนะค่ะใครมีบุญคุณใครทำคุณต่อเราใครมีเมตตาเอื้อเฟื้อต่อกันไว้นี่อย่างไรต้องสร้างให้ค่ะ 555เป็นเก๋เก๋สร้างค่ะวางแผนไว้แล้วตอนบั้นปลายชีวิตคนมีบุณคุณต่อเราเยอะนี่ต้องสร้างพระมหาเจดีย์ตามไปให้ค่ะต้องรอสะสมปัจจัยก่อนค่ะคืนคุณ แทนคุณ ระลึกคุณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2016
  13. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการคะ ทุกๆท่านขอให้สมปรารถนาในสิ่งที่อธิษฐานในฉับพลันคะ สาธุสาธุสาธุ

14. เก๋ณัฐา

อย่าลืมมาสร้างบุญประจำเดือนกันนะคะ สร้างไปก็ได้ตัวเราเองคะ ดีไม่ดีสร้างมากเข้ามากเข้าสิ่งเหล่านี้จะส่งถึงคนที่อยู่ข้างหลัง เช่น บุตรธิดาในอนาคตของเราด้วยนะคะจะเจริญด้วยลาภยศสรรเสริญตราบชั่วลูกชั่วหลาน ทำได้แต่ต้องสร้างมากคะถ้าคิดจะทำก็ต้องสร้างแต่เนิ่นๆค่ะใช้เวลาสร้างยาวนานเป็นสิบๆปีหรือชั่วชีวิตคนคนหนึ่งคะ แต่ถ้าสิ่งนั้นจะสามารถปกปักรักษาเกิ้อหนุนคนที่อยู่ข้างหลังเราทั้งยังเป็นคุณต่อสาธารณะประโยชน์เวลาสืบต่อไปเวลาที่เราละโลกใบนี้ไปแล้วก็เป้นสิ่งที่คุ้มค่าไม่ใช่หรือค่ะ ทายาทแห่งการสร้างบารมีสืบสายปณิธานในการช่วยเหลือผู้คน คิดว่าผู้สร้างบุญบารมีทุกคนก็น่าจะมีการเตรียมการไว้หรือเป่าก้ไม่ทราบ แต่ไม่รู้ล่ะคะของเก๋เก๋เตรียมการไว้ด้วยการเจริญภาวนาตั้งแต่สาวๆแหละคะหลายปีแล้ว ก็ไม่ใช่จะสำเร็จได้ง่ายๆนะคะอาศัยกำลังบารมีก็อาศัยการสั่งสมหน่วยกิจในการเจริญภาวนานี่แหละค่ะ สะสมเข้าไปทุุกคืนทุกคืนไม่ช้าไม่นานก็ปรากฏเห็นขึ้นมาเป็นรูปเป็นร่างเราก็เจริญภาวนาต่อไปอีกหนักขึ้นหนักขึ้นก็ตย่อมต้องให้สมน้ำสมเนื้อกับสิ่งที่เราปรารถนาจริงไหมคะห้าหกชั่วโมงนี่ไม่มากมายเลยนั่งไปแป้บเดียวคะมันจะพัฒนาไปเรื่อยๆนั่งล่วงหน้าสะสมเผื่อไว้ก่อนเลยคะ เผื่อวันไหนเราป่วยเรามีกิจธุระก็จะได้ไม่เป็นไรนั่งผื่อนั่งเกินไปก่อนล่วงหน้าแล้ว วาระทางโลกยังมาไม่ถึงเหมือนนิ่งเฉยนะคะแต่ไม่คะโน่นคะเร่งสั่งสมหน่วยกิจเสบียงบุญในทางธรรมจากการเจริญภาวนาไว้ก่อนเลยคะ สร้างไว้ไม่เสียหลายวันหนึ่งจะกลับมาเป็นตัวแทนของเราในการสืบทอดอายุพระศาสนาช่วยเหลือผู้คน เป็นโครงการระยะยาวคะที่ต้องเร่งสั่งสมเสบียงบุญไว้แต่เนิ่นๆเพราะวันนึงจะต้องทำมาใช้อย่างมากมายเดี๋ยวไม่พอละยุ่งเลยคะ วางโครงการกันหรือยังคะหากยังก็ต้องเร่งเจริญภาวนสะสมหน่วยกิจไว้นะคะเรพาะใช้มาก ปราถนาที่สูงย่อมใช้กำลังสมาธิที่สูงขึ้นไปด้วย ก็ดับเครื่องชนอย่างเดียวเลยคะนั่งไม่ล้มลงมาเองก็ไม่ต้องหยุดแค่นั้นแหละคะ คงไม่นั่งกันถึงตายแต่ล้มพอค่ะ เพราะถ้าร่างกายไม่ไหวจริงๆมันจะล้มลงไปเองเหมือนวูบน่ะคะวูบเนื่องจากเราผักผ่อนๆไม่เพียงพอแค่นั้นพอค่ะ ไม่ช้าไม่นานหน่วยกิจเราก็จะเพิ่มเอง ดูซาดิสนิดนึงนะคะแต่นี่แหละคะอย่างที่คุณประโยชน์เธอว่า สายนี่ขาลุยคะแม้หน้าตาlookนี่ตรงกันข้ามกับเนื้อในอย่างมาก หน้าตาเก๋มันดูสำอางค์นะคะอย่าว่าแต่งานสร้างบารมีเลยคะแค่สำหรับงานปกติทั่วๆไปก็ดูไม่สู้งานแล้วคะแต่จริงๆเป้นพวกลุยแหลกนะคะ ไม่ลุยธรรมดาคะผู้หญิงธรรมดาคนนึงจะทำภารกิจการสร้างบารมีได้ เราก้ต้องลุยหนักกว่าผู้ชายคะลุยแหลกกันไปข้างนึง เกิดเป้นหญิงความแข็งแรงสรีระทางร่างกายอาจไม่สู้ผู้ชายไม่ได้ แต่เราก้อาศัย ความลุยแหลก นี่แหละคะ ไม่ต้องมากมาย เราจะหยุดเพียงเมื่อสิ้นลมหายใจ ทำเพียงแค่นั้นพอคะสำหรับชีวิตหนึ่งๆ แต่ด้วยความที่มีจิตของหญิงสูงศักดิ์ในอดีตที่รักษาเราอยู่หน้าตาท่าทางเราก้จะเป็นแบบนั้นแหละคะแลดูหยิ่งๆเชิดๆไปโดยธรรมชาติดังนั้นแม้ชาตินี้จะเกิดมาเป็นแค่คนธรรมต่ำเตี้ยเรี่ยดินอย่างไรก็ตามแต่ผู้คนที่ภพเห็นเขาก็ยังเสมือนเกรงคะเกรงบารมีของเขาอยู่อะไรแบบนี้น่ะคะยิ่งของเก๋นี่มีหลายจิตรักษาเราซึ่งหนึ่งในนั้นคิดว่าถ้าคาดการ์ไม่ผิดนี่น่าจะมีจิตผู้ปรารถนาอยู่ด้วยก็ไม่รู้นะคะ เป็นธรรมดานะคะอย่าว่าแต่เก๋ทุกคนก็ล้วนเกิดเคยเป้นมาแล้วทั้งนั้นสูงเพียงฟ้าต่ำเพียงดินวนเกิดกันไปตามเสบียงบุญมีมากก็เกิดมาสูงใช้ไปใช้ไปเสบียงบุญลดลงก็เกิดต่ำลงมาบุญจึงต้องสร้างอยู่ตลอดเวลาตราบยังไม่ถึงนิพพานสำหรับผู้ที่ปรารถนานิพพานถ้าไม่ปรารถนานิพพานก็ยิ่งต้องสร้างสร้างอยู่ตลอดประคองโชคชะตาเราเอาไว้ด้วยมือของเราเอง ดังนั้นพวกเราจะสร้างถวายทิ้งไว้ในพระศาสนาบุญที่เกิดย่อมได้แก่ผู้สร้างผุ้ร่วมบุญเองส่วนของเก๋ก็ได้นิดหน่อยในฐานะเป้นสะพานบุญได้บุญลดหลั่นลงมาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2016
  15. เก๋ณัฐา

เก๋ถึงบอกน้าบอกมาพวกเรามาสร้างกันน้าไม่ไ้ด้สร้างให้เก๋ไม่ได้สร้างบ้าน แต่สิ่งที่เก๋กำลังชวนทุกท่านมาร่สมสร้างคือ เรือบุญลำใหญ่ที่วันนึงจะมีกำลังเพียงพอนำส่งผุ้โดยสารทุกท่านทุกองค์ถึงยังจุดหมายปลายทางของเขาเหล่านั้น ไม่ใช่เฉพาะมนุษย์นะคะสิ่งศักดิ์สิทธิ์จนถึงชั้นพรหมนั้นยังไม่ถึงนิพพานทั้งสิ้น พระอริยบุคคล 4 ประเภท โสดาบัน สกิทาคามี อนาคมมี และพระอรหันต์รือพระอริยะเจ้านั้น ที่ถึงนิพพาน นอกนั้นถ้าสิ้นอายุขัยก้จะไปเกิดในขั้นต่างๆพรหมอะไรก็ว่าไปค่ะไปหาอ่านกันเอาเองขี้เกียจเล่าแล้วคะ ดังนั้นก็ยังไม่ถึงกันทั้งสิ้นสรุปง่ายๆ ยกเว้นพระอรหันต์ท่าน ส่วนพวกพุทธภูมิ พุทธมารดา หรือ ปรารถนาเป้นสาวก เป็นนางแก้วของพระโพธิสัตว์นั้นเขาต้องไปสร้างต่อของเขาเอาเอง มันต้องสร้างบารมีมากเรียกว่า บำเพ็ญสั่งสมไปกับพระโพธิสสัตว์องค์นั้นๆนั่นแหละคะ แต่อย่างไรก้ส่งคะ อธิษฐานไว้นะคะให้ส่งเราให้ถึง มันจะถึง แต่เราต้องไปสร้างต่อเอาบุญมันยังไม่เพียงพอสำหรับผู่ที่ปรารถนาสูง พอมีอะไรมาเหมือนบททดสอบจะตายแน่ล่ะงานนี้หนักหนาสาหัสวินาทีสุดท้ายจะรอดอย่างหวุดหวิดคะรอดจนได้ด้วยบุญที่อธิษฐานไว้นี่แหละคะ ส่วนจะกลัวนั่นกลัวนี่ไม่ต้องกลัวนะคะ บุญจะนำไปเอง ชาติแตละชาติที่พระโพธิสัตว์บำเพ็ญบารมีแต่ละประเภทนั้น ถ้าไปหาอ่านจะกลัวแต่อย่าไปเชื่อทั้งหมดมนุษย์เขียนไม่ใช่ครูบาอจารย์หรือผู้รุ้มานั่งเขียนดังนั้นไม่ถูกต้องทั้งหมดคะ ถึงเวลาชาติไหนเราจะบำเพ็ญบารมีประเภทไหนในชาตินั้นเขาก็เหมือนขีดเขียนใส่ข้อมูลของโปรแกรมแล้วมันก็ออกมาตามที่เขาใส่ข้อมูลเข้าไปกำหนดให้คนคนนี้เป้นแบบนี้นะมีหนทางชีวิตยังงี้ๆนะ ดังนั้นไม่ต้องกลัวคะสำหรับผู้ปรารถนาเป้นพระโพธิสัตว์ ถึงชาติที่เราต้องบำเพ้ญบารมีประเภทไหนถึงเวลาเราจะไม่กลัวคือกำหนดแล้วว่าเราจะต้องทำแบบนั้นในชาติที่สร้างบารมีประเภทนั้นดังนั้นในชาตินั้นๆเราก็จะเป้นคนที่กล้าๆพอที่จะทำสิ่งนั้น เช่น การสละชีวิตเพื่อช่วยผู้อื่นถ้าตะไปเกิดบำเพ็ญบารมีแระเภทนี้เขาก็กะก็เกณฑ์ไว้แล้วคะว่าให้เกิดในสภาพแวดล้อมยังงี้หยั่งงี้น้ามีการปลูกฝังจากคนรอบข้างแบบนี้แบบนี้น้า ต้องเจอเหตุการณ์ผ่านพายุตั้งแต่เด้กมาจนโตแบบนี้แบบนี้น้าเพื่อฝึกให้เป้นคนแข็งแกร่ง ฝึกให้มีความกล้าพอถึงเวลาที่เขาจะต้องโตขึ้นมาเป้นผุ้นำคน เสียสละชีวิตเพื่อปกป้องผู้ที่อยู่ใต้บังคับบัญชา หรือปวงประชาเขาก็จะได้มีความกล้าที่จะทำสิ่งนั้น เป็นต้นคะ เหมือนเหล็กนั่นแหละคะต้องการหลอมออกมาเป้นรูปแบบไหนก้ใส่ในแม่ิพิมพ์รู)นั้นก็จะได้เหล็กออกมาตามที่เราต้องการ อันนี้เป็นคุณสมบัติของผู้ที่เป็นผู้นำคนในอดีต กษัตริย กษัตริยา ขัตติยะขัตติยานารีทั้งหมดทั้งมวลหมดคะ ผู้นำทัพ เจ้าเมือง แม่ท้พ เป้นต้นค่ะ จึงไม่ต้องกลัว ทำเพียงเพียรสร้างบุยและอธิษฐานเข้าไว้ และสิ่งที่ขาดไม่ได้ คือ การเจริญภาวนา ต้องทำให้ได้ทำให้เป็นสำคัญมากคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2016
  16. เก๋ณัฐา

เดือนพฤศจิกายนนี้ไม่ทราบทำบุญที่ไหนกันหรือยังคะ ถ้ายังก็อย่าลืมมาร่วมบุญถวายอิฐหล่อเจดีย์องค์ปฐมต้นกันนะคะ ก้อนละ 9 บาท ไม่ต้องกลัวนะคะทำบุญหนึ่งครั้งอานิสงส์เกิดหนึ่งครัง พอเราทำอีกต่อให้เป้นที่ที่เคยทำบุญแล้วทำอีกอานิสงส์ก็เกิดอีกค่ะ ไม่งั้นเก๋แย่เลยคะเพราะเก๋ทำบริจาคอยู่ที่เดียวก็ที่วัดนี่แหละคะแต่อันอื่นประปลายก็ทำนะคะแต่ไม่มากเล้กๆน้อยๆทำบุญช่วยเหลือสัตว์อะไรพวกนี้ค่ะจะเน้นการสร้างบุญจนเสร็จมากกว่าค่ะ เหมือนการสร้างบารมีของเราเหมือนหล่อพระพุทธรูปน่ะคะ หล่อฐาน หล่อพระหัตถ์ หล่อองค์พระพุทธรูป หล่อไปทีละส่วนบารมีมันก็ค่อยๆเต็มแต่พวกนี้สร้างยากนะคะไม่เหมือนการหล่อพระจริงๆหล่อแป้บเดียวเสร็จแล้วแต่นี่ขนาดสร้างไปครึ่งค่อนชีวิตแถมสร้างเอาเป็นเอาตายขนาดนี้ยังยั้งบารมีดั่งสีที่ถูกทาลงพระพุทธรูปแก้วก็ขยับขึ้นมาทีละนิดทีละนิดเพราะคนคนนึงกว่าจะสร้างบารมีเต็มนับภพชาติไม่ได้ลืมกันไปเลยคะ นี่แหละคะคล้ายการสร้างพระประจำตัวเหมือนการสร้างบารมีของพระโพธิสัตว์แต่ละองค์ที่จะตรัสรูมาเป็นพระพุทธเจ้าในกาลข้างหน้านั่นแหละคะ เพียงแต่ของคนธรรมดาก้ไม่ต้องสร้างมาเท่าพระโพธิสัตว์ถ้าปรารถนานิพพานสร้างไม่ต้องมาเพียงนั้นแต่ก็สร้างมากอยู่ดีคะแล้วแต่ภูมิธรรมทางจิตที่เราได้สั่งสมมาถ้าสั่งสมมามากแล้วก็ทำอีกนิดหน่อยภาวนาไปเดี๋ยวก็ถึงแต่ถ้าสะสมมาไม่มากเหมือนชาวบ้านก้สร้างมากหน่อยเหมือนเก๋นี่แหละคะเรารู้ว่าบุญเราไม่มากเท่าคนอื่นก็พยายามสร้างให้มากไม่ไปไหนเสียกาลข้างหน้าส่งไปถึงรุ่นลูกเราโตกันโน่นแหละคะเห็นแล้วก็หายห่วงสมแล้วที่เพียรสร้างปูทางให้แก่ทายาทแห่งการสืบต่ออายุพระศาสนาช่วยเหลือผู้คนรุ่นถัดไปถึงเวลามันช่างปูทางให้เขาได้อย่างงดงามค่ะสาธุ ท่านใดมีบุตรธิดาอย่าลืมสร้างบุญปุทางเพื่อเขาในวันข้างหน้าด้วยนะคะทำได้นะคะในฐานะที่ของคนที่เป็นพ่อเป็นแม่ ฮิฮิขนาดของเก่ขนาดเก๋ยังไม่ได้แต่งงานและไม่มีแผนที่จะแต่งพูดตรงๆก็คือยังไม่ใครยอมแต่งด้วยดีนี่เองคะ555แต่เก๋ก็ปรารถนามีทายาบสืบสายการสร้างบารมีมาตั้งแต่สาวๆแหน่ะคะ ก็ตั้งจิตอธิษฐานพร้อมการเพียรภาวนาสร้างบุญปูทางให้เขาในวันข้างหน้าไว้ก่อนเลยคะ เตรียมไว้ล่วงหน้าจนสักหลายปีผ่านมาเกิดเห็นในนิมิตปรากฏขึ้นมาในที่สุดที่เพียรพยายมสร้างบุญไว้ไม่ไปไหนท้ายสุดก็ส่งเขาให้ได้มีกำลังช่วยเหลือผู้คนต่อไปในวันข้างหน้า วัดยังขาดปัจจัยอบู่อีกเยอะ ทำเล็กทำน้อยทำมากก็ทำค่ะทุกโอกาสคะ วันเกิด วันมงคล ทำบุญให้คนรอบข้าง อนุโมทนาสาธุค่ะ

17. เก๋ณัฐา

ด่วน!!!เชิญร่วมบุญถวายอิฐพลิกชีวิตกันค่ะ
    เพื่อหล่อเจดีย์องค์ปฐมต้นกัน ก้อนละ 9 บาท
    อนุโมทนาสาธุคะ

18. เก๋ณัฐา

บุญเดือนพฤศจิกายนนี้!!!
    เชฺิญร่วมบุญอิฐพลิกชีวิต
    ก้อนละ 9 บาท

เพื่อหล่อเจดีย์ 31 ยอด
    (เจดีย์สูง 13/15/17เมตร 30 องค์ + เจดีย์ใหญ่ 1 องค์)

เจ้าภาพหล่อเจดีย์สูง 13/15/17 เมตร องค์ละ 50,000 บาท

วัดป่าโนนจ่าหอม 13 หมู่ 13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ. อุบลราชธานี 34000

ติดต่อ วัด : โทร 091-017-3855
    แจ้งรายละเอียดการร่วมบุญได้ที่ อีเมล watnonjahom@gmail.com
    ติดต่อ ประธานฝ่ายฆารวาส (คุณเก๋ณัฐา) : โทร 086-337-4307 อีเมล nattha999@gmail.com

การร่วมบุญสามารถเดินทางไปร่วมบุญที่วัดหรือ
    โอนปัจจัยร่วมบุญเข้าบัญชีวัดตามรายละเอียดด้านล่าง
    บัญชีธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขา อุบลราชธานี
    บัญชีประเภท ออมทรัพย์ ชื่อบัญชี พระชยางกูร โชติช่วง
    เลขที่บัญชี 530-275‐5424

อนุโมทนาสาธุคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2016
  19. เก๋ณัฐา

อย่าลืมมาร่วมพลิกชีวิตไปด้วยการเป้นเจ้าภาพถวายอิฐหล่อเจดีย์สมเด้จองค์ปฐมต้นไปด้วยกันนะคะ เจ้าภาพก้อนละ 9 บาทคะ อนุโมทนาสาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2016
  20. เก๋ณัฐา

ปกติบุญสร้างเจดีย์นี่อานิสงส์เท่าที่เจอเองเลยคือ อานิสงส์พลิกชีวิตจากล่อแล่จะตายแล้วแน่นี่อยู่ๆรอดปาฏิหารย์ค่ะ เหมือนตอนหลวงพ่อสร้างเจดีย์ให้หลวงปู่เพราะทำท่าว่าท่านจะละสังขารสรุปรอดคะหายเป้ฯปกติดี แต่ต้องสร้างด้วยศรัทธานะคะใจมาอันดับหนึ่งแล้วร่วมบุญ แต่ถ้าเราไม่ได้เป้นอะไรนี่ก็อธิษฐานคะอธิษฐานขอให้พลิกชีวิตในด้านอื่นๆ ไม่รู้ล่ะคะไปขอกันเอาเอง ความปรารถนาบางที่ไม่เหมือนกันอธิษฐานแทนกันไม่ได้คะ ส่วนเจดีย์กับพระนี่อานิสงส์มาก คนที่เขาปรารถนาพุทธภูมินี่เขาจะแห่ไปสร้างกันคะ เพราะเปรียบเสมือนสัญญาลักการตรัสรูพระโพธิญาณของพระพุทธเจ้าก็เชื่อว่าวันนึงเราก็จะสามารถสำเร็จได้เช่นนั้นเมื่อสร้างบารมีเต็มเป้นต้นค่ะ รอก่อนนะคะอดใจรอกันก่อนคะตอนนี้ยังไม่มีกำลังถ้าวันนึงมีกำลังนี้พระมหาเจดีย์สมเด้จองคืปฐมต้นเฉกเช่นพระมหาชเวดากองอันยิ่งใหญ่ในอดีตจะปรากฏขึ้นแน่นอนคะ ตระกูลผู้สร้างนี่ต้องขอย้อนกลับไปร่วมอนุโมทนาบุญกับเขาด้วยนะคะสร้างได้ดีและบูรณะได้ดีในสมัยถัดๆมาเช่นกันคะสมแล้วที่เป็นการสร้างบุญของเหล่าหล่อเนื้อเชื่อกษัติรย์เรียกสมบุยคะสร้างได้สมศักดิ์สมศรีสมฐานะ อนุโมทนาสาธุค่ะ