พิสูจน์คำสอน โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย danetkung, 20 กรกฎาคม 2012.

1. danetkung

danetkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    พิสูจน์คำสอน
    โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน ( หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)
    คัดลอกบางตอนจาก หนังสือสนทนาธรรม เล่ม ๖ หน้า ๓๒-๓๕

<HR id=null>
    พิสูจน์คำสอนของท่าน คำว่า "พิสูจน์คำสอน" ก็หมายถึงว่า ปฏิบัติตาม ใช่ไหม ถ้าปฏิบัติตามแบบ สุกขวิปัสสโก ก็รู้ยาก ...พระท่านเทศน์ ใส่บาตรก็ไปสรรค์ สร้างโบสถ์ก็ไปสวรรค์ สร้างศาลาก็ไปสวรรค์ ไม่รู้เรื่องเลย ดีไม่ดีก็ไปเจอะอีกพวกหนึ่ง โอ๊ย! ..ไม่จริงหรอก ตายแล้วสูญ อ้าว! ชักเป๋แล้วเรา ใช่ไหม ถ้าพิสูจน์ด้วย วิชชาสาม หรือ อภิญญา นี่เราแน่นอน ด้านวิชชาสาม เราเห็นได้แต่ไปไม่ได้ นั่นไม่เป็นไร นรกมีจริง!
    คนนี้ตายแล้วไปไหน ฟังข่าวคนตายปั๊บตามไปดูเลย อ้อ..ลงนรกไปแล้ว ลงนรกเพราะอะไรขอทวนดู คนนี้ตายแล้วไปสวรรค์ ไปเพราะอะไร ใช่ไหม แล้วตามดู เอาอย่างเขา ถ้าเราเคยทำบาปอย่างเขา เขาลงนรกเราก็เลิก ใช่ไหม เราเกาะบุญก็ต้องไปดูตัวอย่าง เทวดา นางฟ้า หรือ พรหม ต้องถามท่านว่า ที่ท่านอยู่บนสวรรค์น่ะยังมีบาปไหม ขอดูภาพหลังของท่าน ทุกองค์มีบาปหมด แล้วทำไมท่านไม่ลงนรก อีตอนหลังท่านดีหนีบาป ต้องซ้อมกำลังไว้นะ ระวังถอนนะ ถ้าหมดแรงเมื่อไรลงเมื่อนั้น
    แล้ววิธีหนีเวลานี้ก็ง่าย เราก็ทำบุญอย่างคนโง่ เราทำบุญอย่างคนโง่ซิ! พระพุทธเจ้าว่าอย่างไรเราก็เชื่อตามท่านซะใช่ไหม พระพุทธเจ้าท่านบอกว่ากัปนี้ยังมีพระพุทธเจ้าอีกองค์หนึ่งคือ พระศรีอาริย์ จะมา
    ทีนี้การทำบุญทุกครั้งเราก็ไม่ตั้งเขตไปไหน เราตั้งเขตไปนิพพานจุดเดียว เราตั้งจุดไว้สูง...
    อย่าง หลวงพ่อวัดปากน้ำภาษีเจริญ หลวงพ่อสด เคยไปอบรมกับท่าน เคยไปอยู่กับท่านมาเดือนหนึ่ง ท่านบอกว่า "ถ้าเราปฏิบัติพระกรรมฐานเราต้องหวังนิพพาน" เคยถาม "หลวงพ่อครับ! ถ้ามันไปไม่ถึงนิพพาน?" "เฮ้ย! ไปไม่ถึงนิพพานก็ค้างพรหมซิโว๊ย! ..กำลังอ่อนหน่อยก็ค้างสวรรค์ อ่อนมากเกินไปค้างมนุษย์ยังไม่ลงนรก" ท่านพูดของท่านถูกนะ ท่านบอก "เราต้องหวังนิพพาน"
    ทีนี้มานั่งใคร่ครวญดูก็จริงของท่าน ให้ตั้งใจไปนิพพานตรงไม่ไปไหนล่ะ! ทีนี้ถ้าบังเอิญบุญวาสนาบารมีของเรายังไม่ถึงนิพพาน มันก็ไปค้างสวรรค์บ้าง พรหมบ้าง ใช่ไหม ถ้าไปค้างสวรรค์ค้างพรหมก็ทัน พระศรีอาริย์ แหงๆ ทันกันแน่นอน พระศรีอาริย์ เทศน์จบเดียวไปนิพพาน
    ทีนี้การตั้งเขตต้องตั้งยันนิพพานสุดไว้ก่อน อย่าถอยหลัง ถ้าหากว่าบังเอิญมันไม่ถึงนิพพาน ไปที่ค้างสวรรค์ก็ดี ที่พรหมก็ดี ไอ้จิตดวงเดิมมันไป ที่เราไปจิตมันไป จิตมันก็อยากไปนิพพานต่อไป ทีนี้เมื่อจิตมันอยากไปนิพพานต่อไป ถ้าฟังเทศน์จาก พระศรีอาริย์ จบ พระพุทธเจ้าเทศน์ท่านจะจี้จุดบุญเก่าเรา บุญเก่าเรามีความเข้มข้นตรงไหน ท่านจะจี้จุดนั้น ก็ถึงนิพพานทันที ก็เท่านี้ไม่ยาก
    ก็รวมความว่า เราทำบุญอย่างคนโง่ ยอมโง่กว่าพระพุทธเจ้า...อาจจะไม่ยอมโง่คนอื่นก็ได้นะ (หัวเราะ) ใช่ไหม เรายอมโง่พระพุทธเจ้าองค์เดียว พระพุทธเจ้าก็ดี พระอรหันต์ก็ดี เรายอมโง่กับท่าน แต่คนอื่นไม่แน่ ใช่ไหม เดี๋ยวบอกตายแล้วสูญ ข้าไม่เอากับแกหรอกโว๊ย! ...ไอ้พวกตายแล้วสูญ พวกนี้สูญหมด ลง โลกันต์ หมด!
    เอานักบาปนะ อย่าง สุปติฏฐิตเทพบุตร นักบาปตัวยง นี่นักบาปตัวยงเลย เพราะบาปของพวกเราทั้งหมดที่นั่งอยู่ที่นี่รวมกันนี่ รวมกันหมดแล้วยังไม่เท่าคนนี้คนเดียว แต่ว่าท่านยังไม่ได้ทำแค่ "อนันตริยกรรม" เท่านั้นเอง ใช่ไหม นั่นแหละบาปเต็มอัตรา มารู้สึกตัวเมื่อจะตาย ไปนึกถึงพระพุทธเจ้าขอให้ช่วยหายโรค ตายแล้วก็เป็นเทวดาแล้วก็ฟังเทศน์จากพระพุทธเจ้าจบเดียวเป็นพระโสดาบัน อันนี้ไม่ต้องลงแล้วโสดาบันล่ะนะ มีทางเดียวก้าวไปหานิพพานง่ายนิดเดียว
    เอาอย่างพระพุทธเจ้าท่านบอก ท่านบอกว่า ขึ้นชื่อว่าความชั่วคือบาปที่ทำมาแล้วแต่หนหลังอย่าตามนึกถึง ปล่อยทิ้งไปเลย นึกถึงอย่างเดียวคือบุญ แต่ก็มีจุดอยู่จุดหนึ่งกำลังใจของเราอาจจะห่วงบาป บางครั้งนะ เวลาทำบุญอุทิศส่วนกุศลอะไรก็ตามอุทิศให้แก่พวกบาปที่เราทำมาแล้วทั้งหมด เจ้ากรรมนายเวรให้มาโมทนา และขอให้อโหสิกรรมตั้งแต่บัดนี้ไปจนกว่าจะเข้านิพพาน ทำอย่างนี้ทุกวันใจจะเบา ใจเราคิดไม่ผูกพันแล้วใช่ไหม จิตก็ไม่ติดอยู่เท่านั้นก็ไปได้ทันที...

2. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

"เฮ้ย! ไปไม่ถึงนิพพานก็ค้างพรหมซิโว๊ย! ..กำลังอ่อนหน่อยก็ค้างสวรรค์ อ่อนมากเกินไปค้างมนุษย์ยังไม่ลงนรก" ท่านพูดของท่านถูกนะ ท่านบอก "เราต้องหวังนิพพาน"

ขอบคุณนะคะ เตือนใจได้มากเลย บางทีเราชอบคิดว่ายังไม่ดีพอสำหรับนิพพานน่ะ..

3. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่านเพื่อเป็นธรรมทาน

<STRONG>เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O[​IMG]
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O[​IMG]
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่www.tangnipparn.com<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>