พุทธทำนายพระสุบินพระเจ้าปเสนทิโกศลฯ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 3 สิงหาคม 2020.

1. ละอองไฟ

ละอองไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2020
    แนะนำคนอื่นให้รู้จักการปล่อยวาง
    แต่การกระทำของตัวเองยึดอัตตาเต็มที่
    นี่หรือคือคนแนะนำคนอื่น
    คุมอารมณ์ตัวเองยังไม่ได้แต่กลับแนะนำให้คนอื่นละกิเลสอย่างโน้นละกิเลสอย่างนี้
    ขันติบารมีนึกว่ามีมากที่ไหนได้ไม่พอใจนิดหน่อยก็ขันแตก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2020
  2. ละอองไฟ

สอนคนอื่นให้ระงับดับกิเลสถึงนิพพาน
    แต่ตัวเองกลับแสดงความอาฆาตพยาบาทออกมา

3. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ นี่คือ "สันดานของ Tboon"
    +++ มันแก้ไม่หายหรอก
    +++ ทำเป็น ตัวแทนของ พระพุทธเจ้า
    +++ ระยำสัดแท้ ๆ

4. ธรรม-ชาติ

+++ นี่คือ "สันดานของ Tboon" มโนแดก สมใจจริง ๆ
    +++ ข้าเคยบอกให้ ปล่อยวางเมื่อไร
    +++ ข้าว่า "เอ็งไปหาหมอได้แล้ว"
    +++ เอาขันติหัวกรวยของมึงไปไกล ๆ ไป

5. ธรรม-ชาติ

+++ มโนแดกแบบ "แค้นฝังหุ่น" ไอ้สัด
    +++ ใส่ความจน "มั่วในหัวไปหมด" สมน้ำหน้า
    +++ แค้นไปเรื่อย ๆ นะ ไอ้สัด "ชาติชั่ว"
    +++ 555 ไอ้สันดาน "งูพิษ" พูดโกหกไปทั่ว หึหึหึ...
    +++ โกหกหน้าด้าน ๆ สันดานแบบนี้ "ทำลายพุทธศาสนา" แน่นอน
    +++ ความ "ชาติชั่ว" ของมึง เปลี่ยนไม่ได้หรอก
    +++ กี่ปีที่ผ่านมา มึงก็ ไอ้เหมือนเดิม "มโนโกหกใส่ความ" มั่วไปหมด
    +++ นี่แหละ "ไถยจิต" ตัวจริง ก็คือ มึงนั่นแหละ 555...

6. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจผิดคนแล้วล่ะครับคุณธรรม-ชาติ

และเท่าที่ตามอ่านดู เป็นคุณต่างหากที่ไม่เคยเลิกแค้นผมซักที ไม่งั้นจะเห็นอะไรเห็นใครก็เป็นผมไปหมดแบบนี้ได้เหรอครับ ก็แปลว่ามันต้องมีความฝังใจมากสะเทือนใจมากพอสมควรเลยทีเดียว แปลว่ายังละพยาบาทอะไรไม่ได้เลยแม้แต่น้อย

และการแสดงออกของคุณยังบ่งบอกชัดเจนว่า คุณยังไม่สามารถระงับภัยเวร 5 ประการได้จริง เรื่องเข้าใจผมผิด ผมไม่ถือโทษครับ จบข่าว

7. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

แมวสองปาก

ทำนางว่า ....อดีตกาง ทาส และนาง
    จะปฏิเสธรับเนกโกะ จนต้องออกประกาศ
    บริจาคทางไปรนี ขอเพียงเขียนที่อยู่มา
    มีไม่เยอะพอให้อ่อนใจทั้งสองฝ่าย
    เพราะมีแค่ 7 ซอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2020
  8. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

โซ๋ดาแมวปฏิพโล ยึกกายตรง ดำรงกระติกด้วยใบหน้า

ในอนาคตกาล แมวยังละอ่อน จะริชิมโซดา
    หมายถึงภัยเวน5ประการ นำพาแสดงออก
    ซึ่งกริยาอาการมีอุปาธิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2020
  9. ละอองไฟ

สิ่งใดไหลออกมาแปลว่าสิ่งนั้นเต็มเปรี่ยมอยู่ภายในใจ
    เข้าใจผิดแล้วคับ คนละคนคับ

10. ธรรม-ชาติ

+++ เหรอ ถ้าเข้าใจผิดเพราะคนละชื่อ ก็ต้อง ขออภัยด้วย
    +++ แต่ มีอาการเหมือนกันมาก ตรงที่

+++ เมื่อทักทายกันใน "ชื่อใหม่" จะมีอาการเหมือน ๆ กัน คือ
    +++ กล่าวโทษ เพ่งโทษมาก่อน และมีการ "บิดเบือนสูง" มาก
    +++ คนที่เพิ่งสมัครมาใหม่ ๆ 3 มิถุนายน 2020
    +++ แล้วอยู่ ๆ ก็โพสท์คำว่า
    +++ ตรงนี้ ระบุชัดว่า 1. "เป็นคนเก่า ที่แค้นฝังหุ่น" กับผม
    +++ ซึ่งปกติจะมีเพียงแค่ คุณ Tboon คนเดียวเท่านั้น
    +++ 2. คนใหม่ ๆ จริง จะไม่มีอาการโพสท์ ทักทายครั้งแรก แบบนี้
    +++ 3. คนเก่าในนี้ แม้ว่าไม่ชอบกันก็ตาม แต่ "ไม่มีใคร เลวระยำ" ในระดับนี้ได้
    +++ 4. อาการ "ชาติชั่ว ระยำสัด" ในระดับนี้ เจอใน คน ๆ เดียวเท่านั้น

+++ อาการในจิต เป็นอาการเดียวกัน คือ "เอาสิ่งที่ตนเอง มโน แล้วโทษคนอื่น"
    +++ จากนั้นก็เอา "สิ่งที่ตนเอง มโน" มา มโน ซ้ำอีกที โดย สมมุติให้เป็น "คนที่ไม่ชอบ"
    +++ อาการแบบนี้ ในเวปนี้ ผมเจอแค่ "คนเดียว" เท่านั้น ที่ "มีความสามารถ มโน" แบบนี้ได้
    +++ แสดงว่า "ไอ้ชาติชั่ว ระยำสัด" ใน user ใหม่ ตัวนี้ มันเลียนแบบ การโพสท์ของคุณ
    +++ จนสามารถ "ทำเทียม" ได้แบบ แยกไม่ออกว่า "ของจริง/ของปลอม" อะไรเป็นอะไร

+++ แต่บอกตรง ๆ ว่า ในระดับ เจ้าปัง ก็มองออก หึหึ...
    +++ Cat out of the bag เป็นที่รู้กันว่า "ความลับมัน ไหล" ออกมาแล้ว

+++ ถ้าไม่ใช่คุณ Tboon จริง ๆ ก็ต้อง "ขออภัย" ด้วย
    +++ แต่สำหับคุณ Tboon ตัวปลอม ที่ใช้ชื่อแบบ "สันขวาน" นั้น
    +++ ต้องยอมรับว่า "มีความสามารถ ในการ เลียนจิต ของคุณ Tboon ตัวจริง"
    +++ ได้อย่างสนิท จนเป็น "จิตเดียวกัน" ไม่ว่าจะเป็น การเพ่งโทษ ใส่ความ
    +++ รวมถึงการ บิดเบือน โกหกมดเม็จ ต่าง ๆ รวมทั้ง "สำนวนการโพสท์"
    +++ ทุกอย่าง "สนิทแนบแน่น จนเป็น จิตเดียวกัน แบบแยกไม่ออก"

+++ อีกอย่างหนึ่ง คือ "มีแต่ คนเก่าเท่านั้น ที่สามารถ เพาะความแค้นในระดับนี้ได้"
    +++ คนใหม่จะ "ไม่ออกอาการ แบบที่เป็นอยู่นี้" จะมีแต่ อาการ "ถามตามสภาวะ" เท่านั้น
    +++ ดังนั้น ไอ้เจ้า "ไร้คม" สมัครมาเมื่อ 3 มิถุนายน 2020
    +++ โดยที่ผม "ไม่เคยพูดกับมันมาก่อน" กลับ "แสดงอาการของคุณ Tboon" ออกมาได้ นั้น
    +++ เป็นเรื่อง "แปลกแต่จริง" สำนวนการ ถาม การระบุ เป็นแบบ "คาดคั้น ดั้นมั่ว" ตรงกันเป๊ะ
    +++ เป็น "สมาธิที่แน่วแน่ ในการเพ่งโทษ จนเป็น ฌาน" ระดับความสามารถแบบนี้ ในเวป มีไม่กี่คน
    +++ และใน ไม่กี่คนนั้น ไม่มีใครที่ "มโนแค้นฝังหุ่น" กับผมเลย ยกเว้น คน ๆ เดียวเท่านั้น

+++ แต่ไม่เป็นไรหรอก ให้จิตดวงนั้น มันทำ สลับมโนบุคคล ไป ๆ มา ๆ แบบ "สมาธิเพ่งโทษ"
    +++ แล้ว "สมมุติ ใช่/ไม่ใช่" สลับอัตตา ไป ๆ มา ๆ ไปเรื่อย ๆ จนเข้าที่ด้วยตัวมันเอง
    +++ เมื่อ เวลามาถึงพร้อม มันเองย่อม ได้รับผลด้วยตัวมันเอง
    +++ อีกอย่างหนึ่งคือ "กรรม ระบุ เจตนา" ดังนั้น "ดูตรง ๆ ที่ เจตนา" ก็รู้เอง...

11. ฟ้ากับเหว

ฟ้ากับเหว Active Member

ขอเสือกได้ไหมพี่ธรรมชาติ เฉพาะเรื่องนี้นะ บังเอิญโดนแบนอย่างไร้สาระ ตามประสาปุถุชน ซึ่งก็งั้นๆแหละที่มันคิดได้แค่นั้น ถึงว่าประเทศนี้ทำไงก็ไม่ได้ดีไปกว่านั้นหรอก หลอกตัวเองมันฝังในสายเลือดทุกคนมาแต่แรก การที่เราเอาตัวไปเกลือกกลั้วกับของสกปรกมันจะต้องสกปรกเสมอ เขาเคยคุยกับพี่แล้วเรื่องอะไรไม่ทราบแต่เกี่ยวกับสมาธิจิต ผมไม่ใช่แฟนพันธ์แท้พี่นะ ผมแค่โพธิสัตว์ตัวกระจ้อย ผมเห็นแต่ไม่ตอบและบอกว่า ถามเพื่ออะไร จนพี่เข้ามาตอบ อันที่จริงก็ตรงและโดนนั่นแหละในสิ่งที่เขาอยากรู้ ส่วนตัวผมนะ ทั้งทีโบนและไร้คมล้วนคงไว้แต่ความเพ้อเจ้อไม่มีที่สิ้นสุด ดีนะที่ผมไม่รู้ว่าครูบาอาจารย์เขาเป็นใคร ส่วนอีกคนที่มีปัญหากับผมตอนนี้ผมรู้แล้ว ถ้าสะดวกจะไปหาเจ้าคณะจังหวัดพร้อมหลักฐานต่างๆ เพื่อยื่นถามว่า มันเหมาะรึไม่ ที่ทำแบบนี้ แต่ไม่นานหรอก ที่นั่นก็บ้านผมเหมือนกัน เรื่องที่จะเสือกคือ อย่าลดตัวไปกลั้วกับของสกปรกคับ พี่ธรรมชาติ

12. ละอองไฟ

ที่ผมถามไปตอบไม่ได้ก็บอกคับ
    ตอบได้ก็ตอบมา ที่ผมถามผมไม่ได้แค้น
    สติเป็นธาตุหรือเปล่า รู้ก็ตอบ
    ไม่รู้ก็บอกไม่รู้คับ หรือผมถามยากเกินไปคับ

13. ธรรม-ชาติ

+++ ได้ครับ ผมไม่ถือว่าเสือก หรอกครับ
    +++ จริงอย่างที่คุณกล่าวมานั่นแหละ มัน สกปรก จริง ๆ 555
    +++ เจตนาของคุณ เป็น "กุศล" เป็นเจตนา "ดี"
    +++ ขอบคุณใน "กุศลเจตสิก" นะครับ

14. ละอองไฟ

ไม่ตอบแสดงว่าไม่กล้าตอบคับ

15. ธรรม-ชาติ

+++ สันดาน "ชาติชั่ว สกปรก" ไม่สมควรได้รับคำตอบอะไรทั้งสิ้น
    +++ ตอบไป ก็ เพ่งโทษกลับมา สันดานมันเป็นอย่างนั้น เลวจริง ๆ

16. ละอองไฟ

ไม่ตอบก็ไม่เป็นไรแต่อย่าแค้นฝังหุ่นผมนะคับ
    สบถคำยาบคายแล้วกล่าวหาว่าคนอื่นสกปรก
    โดยที่เข้าใจว่าที่ตัวเองเขียนออกมาขาวสะอาดใสบริสุทธิ์ไร้มลทิล แต่จากการอ่านดู
    ผมเห็นอารมณ์ในคำพูดท่านสกปรกเต็มไปด้วยมลทิลคับ ใครมาอ่านก็ต้องเห็นอย่างที่ผมเห็น
    แต่ละคำใครเผลอรับเจ็บๆทั้งนั้น
    โชดดีที่ผมไม่รับเพราะผมรู้ทัน แต่ตอนนี้
    คำหยาบคายที่ท่านสบถใส่ผมไม่รู้หายไปไหนแล้ว

17. ละอองไฟ

ท่านธรรมชาติคับจากที่ผมอ่านธรรมะที่ท่านเขียนออกมาหากท่านละความอาฆาตพยาบาทโกรธแค้นลงได้ความรู้ความสามารถของท่านจะเป็นประโยชน์กับพระพุทธศาสนาของพระพุทธเจ้าอย่างมากเลยคับ

18. Tboon

เมื่อรู้ความจริงอย่างนี้แล้ว ว่าเป็นคนละคนกัน ก็ยังอุตส่าห์หลอกด่าหลอกเหน็บแนมกันอยู่ได้เนาะ จะขออภัยกันทั้งทีก็ให้มันจริงใจๆหน่อยสิครับ ความจริงใจในการแก้ไขข้อผิดพลาดของตัวเองแค่นี้เองก็ยังทำได้ยากอยู่เนาะ ขออภัยแล้วยังต้องมีบ่นต่อท้ายแก้เก้ออยู่ เอาเถอะผมเข้าใจ ผมอภัยให้ครับ

19. Tboon

สำหรับนายนี่มาอีกแล้ว ไม่รู้มันเป็นอะไรของมันนะ ตั้งชื่อแต่ละชื่อ ขัดแย้งกันเองตลอด แบบคนขาดความมั่นใจในตัวเองตลอด คนไม่มีจุดยืนที่มั่นคงในตนเอง พวกเขียนดีตอนต้นแล้วกลับลบหลู่สิ่งที่ตัวเองเขียนเอง พวกด่าเขาเสร็จแล้วก็กลับมานั่งตบปากตัวเอง พวกนี้น่าจะเป็นวิบากประเภทกล่าวลบหลู่คุณท่านก็ได้นะ ไปลองสังเกตพฤติกรรมตัวเองดูดีๆ เป็นอย่างนี้จริงหรือเปล่า หรือจะเป็นเพราะความเป็นคนขี้เหล้าก็ไม่รู้นะ เมาทีก็พูดกลับไปกลับมา ฟ้ากับเหว