พูดคุยเรื่องมีดหมอ สายหลวงพ่อเดิม (หลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มหา เจฟ, 6 พฤษภาคม 2012.

1. ปุญญานุภาพ

ปุญญานุภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนา และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ตั้งใจว่า วันที่ 26 ที่จะถึงนี้ อยากจะขึ้นไปกราบท่านน่ะครับ ต้องโทรเช็คก่อนรึป่าวครับว่า ท่านอยู่มั้ย หรือ มีมีดอยู่รึป่าว อยากทราบข้อมูลก่อนเดินทางเบื้องต้นครับ

ขอบคุณอีกครั้่งครับ

2. มหา เจฟ

มหา เจฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนไปกราบท่านก็ โทรถามท่านอยู่ไหม ไปก่อนเที่ยง ซื้อสังฆทานหน้าวัดถวายท่าน แล้วจะประทับใจท่าน ตอนท่านสวดบทถวายสังฆทาน เป็นแบบเกจิยุคโบราณจริงๆครับ หลายคนพูด ส่วนของดีของท่าน นอกจากมีดหมอ ก็จะเป็นสิงห์ไม้เกะ กับหลวงพ่ออู่ทอง มวลสารค่อนข้างดี รู้สึกจะมี ผงสมเด็จบางเขุนพรหมด้วยครับ เบอร์วัดอยู่ที่หน้าแรกครับ ย้ำว่าก่อนไปโทรถามก่อน ว่ามีมีดไหม ส่วนมีพระลูกวัดเสนอขาย ให้ ปฎิเสธเลยครับ

3. มหา เจฟ

ถ้าขับรถไปเอง ก็ขึ้นโทเวย์ วิ่งจนสุดและลง สังเกตุป้าย อยุธยาบางปะหัน ตรงอย่างเดียวครับจนถึงแยก อ.พยุหะคีรี ก่อนถึงวัด จะมีเขียน หลวงพ่อกันวัดเขาแก้ว ถนนไปเป็น พหลโยธินสายเก่าครับ

4. ปุญญานุภาพ

ขอขอบพระคุณ คุณ" มหา เจฟ " ครับสำหรับข้อมูลครับ

คือผมตั้งใจ สุดปลายทางคือ ไปไหว้พระพุทธชินราชที่พิษณุโลกน่ะครับ

*แวะกราบพระเดชพระคุณหลวงปุ่สอาด

*แวะเที่ยวสุโขทัย

*แวะกราบพระพุทธชินราช

ขับรถไปเองครับ พาญาติธรรมไปครับ สำหรับเส้นทางกำลังศึกษาครับ ขอคำแนะนำคุณพี่น่ะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2012
  5. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่ออู่ทองครับ เผื่อมีใครพบเห็นในสนาม

[​IMG][​IMG]

6. มหา เจฟ

ครับ คุณ ปุญญานุภาพ เส้นทางไป พิษณุโลกก็ไปเส้นที่ไปวัดแหละครับ ถ้าไปวัดเขาแก้วเลี้ยวซ้าย ไปพิษณุโลกสุโขทัยก็ตรงอย่างเดียวตามป้ายครับ (จากแยก อ.พยุหะคีรี ) ครับ

7. มหา เจฟ

คุณคนชอบพระ มีหลวงพ่ออู่ทองด้วยหรอครับ ผมไปกราบหลวงพ่อ ยังไม่เคยได้ เลยครับ ดีใจด้วยที่ได้ของดี ติดตัว เรื่องราคาประเมินไม่ได้เลยครับหมุนในตลาดน้อย ส่วนใหญ่เก็บไว้ใช้เองหมดครับ
    ลูกศิษย์ ตัวจริงต้องไม่ขายพระ อาจารย์ กิน ครับ

8. มหา เจฟ

คุณปุญญานุภาพ ครับ ไปวัดเขาแก้ว สุโขทัย พิษณุโลก
    จากกรุงเทพวิ่งไปทางดอนเมืง แล้วคอยสังเกตุป้ายซ้ายมือ ไป อ.บางปะหันครับ ขับไปจะเป็นวงแหวนแระมีป้ายบอกไปนครสวรรค์จับไมจาก gps 200 ไม่เกิน 20 ก.ม ครับ
    ไปพิษณุโลกก็อย่าลืมไปกินก๊วยเตี๋ยวห้อยขาน่ะครับ อร่อยมาก รสชาติแบบ เกี๊ยวเตี๋ยวสุโขทัยโบราณ ไม่ผิดหวังครับ

9. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มต้นมีองค์เดียวก่อน ได้มาจากคนแก่แถวนครสวรรค์ แต่แกไม่ได้บอกว่าพระที่ไหนหรอก เลยไปหาสอบถามในเน็ต ถึงรู้ว่าของดีนี่หว่า มีผงหลวงพ่อเทศ หลวงพ่อเดิม หลวงพ่อกัน ผงบางขุนพรหม ผงวัตถุโบราณต่างๆ
    หลังจากนั้นเจอในสนามเมื่อไหร่ผมเก็บหมด
    ไม่เคยขายออกเลยครับ

10. มหา เจฟ

พระหลวงพ่อสะอาด ส่วนตัวผมว่าเป็นเรื่องของคนมีวาสนาบารมีล้วนๆครับผมเป็นลูกหลานคนตาคลีแท้ ยังไม่มีเลยครับ

11. ปุญญานุภาพ

ขอบคุณครับ " คุณมหา เจฟ " ทำให้เส้นทางง่ายขึ้น มองเห็นภาพเลยครับ ส่วนก๋วยเต๊ยว เด่วจะลองแวะไปทานครับ

ขอบคุณครับ

12. มหา เจฟ

ลืมบอกไป ร้านเกี๋ยวเตี๋ยว อยู่หลังวัดพระพุทธชินราช ครับ ร้านที่สองนะครับ

13. ปุญญานุภาพ

รับทราบครับพี่ " ร้านที่สอง "

14. ปุญญานุภาพ

จากในรูป ร่วมทำบุญกับหลวงปุ่เท่าไรครับพี่ ขนาดกี่นิ้วทั้งสองเล่มครับพี่ สวยงามอ่ะครับ

15. มหา เจฟ

ส่วนประสบการณ์ตัวกระผมเอง กับมีดหมอหลวงพ่อสะอาด เพิ่งไม่นาน มานี่เอง ช่วงสงกานต์ วันที่ 09-15 เมษายน 2555

ก่อนอื่นท้าวความก่อนว่า บ้านที่ผมจะไปที่จังหวัดหนองคายเป็นบ้านคุณยาย ของแฟนผม ซึ่งตัวผมเองไปมาแล้วปีนี้เป็นปีที่ 2 เนื่องด้วย แม่แฟนแระแฟนผมอยู่กรุงเทพ และมีป้าของแฟนผม ชื่อ ป้า ม แก้ได้แฟนเป็นคนอังกฤษ ซึ่งทุกปีแกจะมาเมืองไทยช่วงระหว่างวันที่ 04 เมษา ของทุกปีเพราะตรงกับวันเกิดแฟนผมเอง เพราะแฟนผมเป็นหลานรัก ของป้า ม
    วันที่กลับมาผมกับแฟนก็จะไปรับ ที่สนามบินทุกปี พอขึ้นรถมา แก่ก็เล่าให้ฟังว่า น้า อ เป็นน้องป้า ม และ แม่แฟนผม ซึ่งน้า อ แก่ป่วยตายด้วยโรคมะเร็ง สามปีแระ แระทุกทุกปี ผมแระพ่อแม่แฟน แระป้า ม จะเดินทางไป หนองคายเพื่อ ทำบุญอุทิศ ให้ น้า อ ที่ล่วงลับแระ แกได้มาเข้าฝัน ป้า ม ซึ่งแกเป็นคนชอบทำบุญ ทำทาน น้า อ ก็มาเข้าฝันว่า น้า อ เดินมาพร้อมกับคุณยาย ในความฝันสถานทีคือ บ้านที่หนองคาย ที่ผมไป เป็นบ้านที่น้า อ อยู่
    และมี เถ้ากระดูกอยู่ในห้อง แล้วป้า ม แก้ก็ถามมึงเป็นไงบ้าง ว่ะ อ สะบายดีไหม น้า อ ก็บอก ค่อย สบายดีก็นอนอยู่ในบ้านนี้แหละ ห้องนอนค่อย (เป็นภาษาอีสาน) ค่อยอยากกิน ลาบ ก้อย เห็นคนกินแล้วอยากกินมากทำให้กินหน่อยเด้อ วันงานบุญ แล้วก็ จนมาถึง วันที่ผมต้องเดินทางไป ที่จ. หนองคาย ไปถึงคือวันที่ 10 เมษา ก็เตรียมของทำบุญ ผมจึงเดินขึ้นไป บนบ้าน ในกระเป๋า ผม จะเป็นสพาย ของ กีราโรส สี่เหลี่ยม ใบเล็ก ๆ ในนั้น จะเต็มไปด้วย เครื่องราง มี มีดหมอด้ามฝักงาช้าง หลวงพ่อสะอาด และเบี้ยแก้เปลื่อย หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ ซึ่งเป็นพระที่ผมเคารพอีกท่านหนึ่ง พอเดินถือกระเป๋า เสื้อผ้า เข้าไปไว้ในห้องนอน เพื่อเอาไปเก็บ ปรากฎว่ากระเป๋า ผมสัน ตื๊ด ๆ ๆ ๆ ๆ ผมคิดในใจใครโทรมา เอามือจับกระเป๋า ก็สั่นอยู่ นึกขึ้นได้ มือถืออยู่ในกระเป๋า กางเกง คิดในใจเบี้ย แน่ ๆ เพราะเคยสั่นหลายครั้งแล้ว จึงรีบเดินลงไป เพราะคิด ว่า น้า อ ที่ล่วงลับไปแล้วอยู็ใน ห้องแน่ ๆ กลัวเค้าอยู่ไม่ได้ ก็ผ่านไปวันนั้น พอ เสร็จ วันงาน ก็ผ่านไป แต่คืนที่เกิดเรื่อง คือคืนที่สาม ที่ผมรู้สึกว่า บรรยากาศมันเงียบ จั๊กจั่นร้องดังมาก และมีหมา หอนอีกต่างหาก เล่าถึงบรรยากาศรอบ ๆ บ้าน ก็เป็นบ้านไม้ต่าง จังหวัด คือ สองชั้นยกสูสงมี ใต้ถุนบ้าน รอบ ๆ เป็น ป่า แระทุ่งนา แต่ติดถนน นานๆ รถวิ่งผ่านคัน ส่วน รอบๆ บ้าน มีรูป ตา ยาย น้า อ แระ ญาติ อีกคน ส่วนที่นอนผม นอนอยู่ บนบ้าน ปลายเท้าหันให้ รูปบรรพบุรษ ผมนอนคนสุดท้าย ติดบันใด ทางขึ้นบ้าน รอบๆ มองเห็นป่าหมดเพราะ เป็น ไม้ เป็น ช่องๆ หั้นซ้ายเป็น พ่อ แฟนผม เพราะแกกลัวผี แม่แฟนผม แระแฟนผม และป้า ญิาติแฟนผมอีก คน ส่วนผม คนสุดท้าย หั้นขวา เป็นบันใดทางขึ้นบ้าน มองขึ้นไปข้างบน ใต้ไม้ค้ำคานพอ ดี เป๊ะ ผมจึงนึกถึงปีที่แล้วว่า มานอนปวดเมื่อย ตัวเหมือนโดนกระทืบทุกคืน จึงอารธนาเบี้ยหลวงพ่อสืบ ปรากฎว่าไม่ปวดเมื่อย มาพูดถึงปี 55 ผมจึงอารธนา มีดหมอหลวงพ่อสะอาด และเบี้ยแก้ แต่ผมดึงมีด ออดจากฝักนิดนึง เพราะดูจากทำเลที่นอนน่าจะโดน ตื่นเช้ามา พ่อแฟนเล่าให้ฟัง ว่าเมื่อคืน ได้ยินเสียงผู้หญิง ร้องไห้ใต้ถุนบ้าน และเป็นเสียงเดินไป เดินมา บอกนิดนึงใต้ถุนบ้าน เป็นหินลุกลัง ซึ่งเดินเบายังไงก็ได้ยินเสียง และหมาหอนดังมาก พ่อแฟนก็นอนฟัง จนกระทั่ง เช้า เสียงก็หายไปทางทุ่งนา ในใจผมคิดเลย ว่าต้องเป็นมีดหมอหลวงพ่อสะอาดแน่ๆ เลย ทำให้เค้าเข้าบ้านไม่ได้ คืนต่อมา ก็เก็บมีดหมอไว้ในรถ ก็ไม่เกิดเหตูการณ์อะไรขึ้น ครับ
    ส่วนในภาพเป็นมีดที่พก ไปครับ ก่อนไปผมขับรถด้วยความเร็ว เกิน 140 ก.ม ตลอด ทาง มีด้านทั้งหมด 4 ด่าน รถที่ตามหลังมา ก็ขับไล่ๆ กัน โดน หมดผมไม่โดน พ่อแฟนยัง งง เลยครับ วิธีใช้ก็ วางไว้หน้ารถ พอออกจากบ้านก็ อารธนา หลวงพ่อ เดิม หลวงพ่อ อู่ทอง หลวงพ่อกัน หลวงพ่อ สะอาด ให้เดินทางปลอดภัย และไม่โดนด่าน ครับ [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

16. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    วันนี้ลองขับรถเข้าไปที่วัดเขาแก้ว วัดเงียบมากเลยครับ ไม่รู้ว่าจะไปหาหลวงพ่อสะอาดได้ที่ไหน เลยไปจอดรถกราบรูปหล่อหลวงพ่อกัน หลวงพ่อเดิม ตรงวิหารก่อนจะถึงทางขึ้นไปกราบรอยพระพุทธบาท แล้วก็กลับออกมาเลย ไว้วันหลังมีโอกาสคงได้แวะไปอีก

แล้วหลวงพ่อเจ้าอาวาส ท่านเรียนวิชามาจากหลวงพ่อกันหรือเปล่าครับ หรือว่าทำวัตถุมงคลหรือเปล่า

17. มหา เจฟ

พัน กลางครับ ไม้เล่มใหญ่กว่า งาเล่มเล็กกว่า เล่มล่ะน่ะครับ ผมลองถามราคางาช้าง ขายเป็น กิโลล่ะ 40000 เงินแท้บวกค่าทำก็ ประมาน 40000 ผมคำนวนดูแล้วคุมครับ ส่วนตัวผมว่า ดีเหมือนกันทุกเล่ม ครับ ขอให้เป็นหลวงพ่อเสก อย่าลืมขอดู มีดหลวงพ่อกัน กับมีดตัดรุ้งเป็นบุญตาน่ะครับ

18. มหา เจฟ

คุณ NEWESTTSEWEN หลวงพ่อ สะอาดท่านไม่ได้เป็นเจ้าอาวาสน่ะครับ เป็นแค่ผู้ช่วย

เพราะท่านมักน้อย ครับ กุฎิท่าน จะเป็นเรือนไทย สองชั้นครับ ขับเข้าวัด ตรงเข้าไป เลี้ยวขวาเข้าซอย เล็ก ก็เจอครับ คราวหน้าไป โทไปก่อนครับ จะได้ไปกราบท่านครับ เซียนพระ ดังๆ ใหญ่ ไปกราบท่านเยอะ มาก ครับ ท่านรักสันโดน ช่วง บ่ายๆ ท่านจะพักผ่อน ทำวัตร ไม่รับญาติโยมครับ ไปก็ก่อนเที่ยง ครับ ส่วนเบอร์โทร หน้าแรกครับ

19. มหา เจฟ

อ่อ หลวงพ่อเจ้าอาวาส ทำวัตถุมงคลครับ แต่ไม่รู้เป็นศิษย์ใครครับ

20. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ตั้งใจว่าจะแวะไปวัดเขาแก้วหลายหนแล้ว แต่ไม่สะดวก วันนี้พอมีเวลาเลยแวะเข้าไป สาเหตุที่สนใจวัดเขาแก้วเพราะว่าที่บ้าน มีรูปหล่อลอยองค์หลวงพ่อกัน วัดเขาแก้ว อยู่ 1 องค์ เป็นของตกทอดของคุณตาที่เสียไปนานแล้ว ก็เลยอยากลองเข้าไปที่วัดน่ะครับ