พ่อแม่ไม่ชอบให้ศึกษาธรรมะทำไงดี

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมะปรมัติ, 28 กุมภาพันธ์ 2009.

1. ธรรมะปรมัติ

ธรรมะปรมัติ เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2008

ดิฉันเริ่มศึกษาธรรมะ โดยการอ่านหนังสือ และค้นหาความรู้ใน Internet แต่ยังไม่หายสงสัย จึงได้ลองไปฝึกสมาธิกรรมฐานดู ใช้เวลาเพียงแค่ 1 วัน แต่พอพ่อแม่รู้ ท่านกลับไม่พอใจ และไม่ให้ไปอีก ทั้ง ๆ ที่ ดิฉันทำตัวเป็นคนดี (มาก) แล้วน่ะ เลี้ยงดูท่าน ไม่เถลไถล ทำงานและกลับบ้านตรงเวลา ไม่เคยอารมณ์เสีย วันหยุดก็อยู่บ้านทุกวัน แต่พอไปฝึกสมาธิแค่ 1 วัน กลับมาก็ไม่ได้คุยเรื่องไปฝึกสมาธิเลย แต่ไม่ได้โกหกน่ะค่ะ เพราะว่าถือศีล 5 อยู่ เลยต้องบอกว่าไปฝึกสมาธิ ทำไมคุณพ่อและคุณแม่เห็นเป็นเรื่องไม่ดี ท่านบอกว่า กลัวว่าจะหลงธรรมะ แล้วเป็นบ้า งง ค่ะ งง ปฏิบัติธรรมไม่ชอบ นั่งสมาธิท่านเห็นแล้วอารมณ์เสีย อ่านหนังสือธรรมก็หาว่าไร้สาระ เลยไม่ได้คุยธรรมะกับท่าน แต่ท่านก็รู้ว่าเราศึกษาอยู่ เพราะส่วนใหญ่จะอ่านหนังสือธรรมะมาก แต่ไม่เคยได้ไปกับใครที่ไหนเลย ครั้งนี้เป็นครั้งแรก พอวันหยุดวันนี้จะไปดูบ้านที่ให้เช่า ท่านก็ไม่ให้ไป หาว่าเราจะไปปฏิบัติธรรม ท่านบอกท่านเตือนแล้วไม่ให้ไป ก็ยังไปอีก ดิฉันเลยไม่ได้ไป เพราะไม่เถียงพ่อแม่ และไม่อยากทำให้ท่านไม่สบายใจ แล้วต่อไป ดิฉันจะศึกษาธรรมยังไงอีก เพราะตอนนี้ เริ่มศึกษาขั้น สมาธิ ฌาน สมาบัติแล้ว แต่กลัวไม่ถูกต้อง เลยต้องหยุดไว้ก่อน เฮ้อ ไม่เป็นไรหรอกน่า อุปสรรคแค่นี้ จะซักเท่าไรกัน ยังไง เพื่อนใน web ก็ยังมีอีกมาก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กุมภาพันธ์ 2009
  2. L.sooksun.E

L.sooksun.E Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2009
    แล้วแต่มุมมองนะ แต่สำหรับผม การปฎิบัติธรรมสามารถทำได้ทุกวินาทีอยู่แล้ว แค่การนั่งดูลมหายใจ ฝึกสติ ตามรู้ตามดูความรู้สึกต่างๆแล้วปล่อยวาง ทำบุญสร้างกุศล พัฒนาจิตใจอยู่เสมอ พยายามทำให้คุ้นชินเป็นปกติในชีวิตประจำวัน และอีกหน่อยเมื่อท่านเห็นความเปลี่ยนแปลงในตัวของเรา(ไปในทางที่ดีขึ้น) ท่านก็น่าจะไม่ว่าอีกต่อไปนะ

เป็นกำลังใจให้ครับ

3. yokine

yokine เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2007
    เห็นด้วยกับ คห. ข้างบนนะครับ จากที่อ่าน จขกท.ก็ รักษาศีล 5 มีความกตัญญูรู้คุณ แถมยังมีจิตใจใฝ่ทางธรรม รักษาทุกอย่างที่มีอยู่ให้บริสุทธิ์ยิ่งขึ้น ปฏิบัติอยู่ที่บ้าน ก็น่าจะได้ผลไม่แพ้ ที่อื่นๆนะครับ เพราะที่สำคัญ มันใช่อยู่ที่ไหนแต่มันอยู่ที่ใจใช่มั๊ยล่าครับ เพียงแค่ต้องพากเพียรขึ้นกว่าผู้ที่มีโอกาสปฏิบัติในสถานที่อันเหมาะ อันควร หรือผู้ที่มีครูบาอาจารย์คอยแนะนำอยู่แล้ว ปฏิบัติด้วยตนเองก็อาจยากขึ้นหน่อย แต่คุณจขกท. เองก็บ่อยั่นอยู่แล้วนิ ปฏิบัติไปมีความรู้อะไรก็อย่าลืมมาแนะนำกันบ้างนะคร้าบ ^^ เค้าว่าเห็นทุกข์จึงเห็นธรรม แสดงว่าคุณ จขกท.บำรุงบิดามารดา ดีมากๆ ท่านเลยไม่ทุกข์ไงครับ ^^ แซวเล่นนะครับ ยังไงก็ขอให้คุณพ่อคุณแม่ เข้าใจโดยไวนะครับ อนุโมทนา ด้วยคราบ

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถูกครับ ผมเห็นด้วยกับพี่yokine ถ้าพวกท่านห้ามเรา ยังไงก็ทําที่บ้านก็ได้ครับ นั่งสมาธิ พุทโธที่บ้านได้ครับ ไม่ต้องห่วง ธรรมะอยู่ในใจครับ หาใชว่าต้องไปปฏิบัติที่สถานที่อย่างเดียว ทุกวันนี้ ผมศึกษาธรรมะจากเวปพลังจิตนี้ เเละเวปอื่น เเล้วก็นั่งสมาธิที่บ้่านเองโดยถามจากพี่ๆใจดีเเต่ละคนในเวปนี้ ยังไงผมก็เชื่อว่า ถ้าเราตั้งใจทําความดีเเล้ว โดยเฉพาะจากการศึกษาพระธรรม ยังไง ซักวัน พ่อเเม่ของ จขกท จะเห็นเเละเข้าใจในตัวของคุณได้เองครับ มาศึกษาธรรมะจากเวปนี้ได้นะครับ สอนฟรีครับ สมัครเป็นนักเรียนได้ด้วย บทเรียนเขาดีมากๆ http://www.buddhism-online.org/Index1.htm

5. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ศึกษาจากในเวป ฟังวิธีปฏิบัติ จากแผ่น cd แล้วทำตามได้ครับ ถ้าต้องการฝึกทาง เนต

ก็บอกได้ครับ มีคนที่เค้าสอนให้ทาง msn ครับผม เรื่องการปฏิบัติ เราปฏิบัติแบบเนียน

โดยไม่ให้คนอื่นรู้ได้ครับ เพราะปฏิบัติธรรม ปฏิบัติได้ตลอดเวลาทุกลมหายใจ ขอให้สมหวังนะครับ

6. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
  7. แอ๊บแบ้ว

แอ๊บแบ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    ลองเปิดนิยายธัมมะ(เช่น นิยายธัมมะเรื่อง "ผู้สละโลก" ของ อ.วศิลป์ อินทสระ...)ฟังทุกๆวัน...เปิดวิทยุคลื่น FM 103.25 MHz(หลวงตามหาบัว)...และเทศนาธรรมของหลวงพ่อชา สุภัทโท(ท่านเทศเข้าใจง่ายดี) ....พยายามเปิดกระจายเสียงธัมมะเทศนาให้ท่านได้ยินได้ฟังมากๆ
    ...สวดมนต์(ออกเสียงให้ดังๆ)อิติปิโส ห้องพุทธะคุณ ธัมมะคุณ สังฆะคุณ ...แผ่เมตตา...ตามแบบของหลวงพ่อจรัญ ฐิตธมฺโม ...
    ...หวังว่าคงทำให้ท่าน(แม่)จิตใจอ่อนลงยอมรับกฏตามความเป็นจริงบ้าง.._/|\_
    1 http://audio.palungjit.org/showthread.php?t=2487หลวงตามหาบัว ธรรมะชุดเตรียมพร้อม แผ่นที่2
    2 http://palungjit.org/showthread.php?t=158647 กุญแจภาวนา : หลวงพ่อชา สุภัทโท
    3 http://www.luangta.com/thamma/thamma_book_detail.php?cgiBookID=218 หยดน้ำบนใบบัว
    4 http://palungjit.org/showthread.php?t=175506 การฝึกสมาธิเจริญปัญญา (หลวงพ่อชา สุภัทโท)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2009
  8. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะ เห็นด้วยกับทุกความเห็น ไม่ต้องไปปฏิบัตินอกบ้านก็ได้ค่ะ ทำอยู่ที่บ้าน ปฏิบัติในใจ ศึกษาจากเวปพลังจิตนี้แหล่ะค่ะ ถ้าจะให้การกตัญญูต่อพ่อแม่สมบูรณ์ และตอบแทนบุญคุณท่าน คือตอ้งชวนท่านให้ท่านทั้งสองน้อมใจเข้าหาธรรมมะให้ได้ แผ่เมตตาให้ท่านเยอะ ๆ ขอบุญบารมีจากการที่เรามีเจตนาอันดีให้น้อมใจของพ่อแม่ให้น้อมเข้าหาพระธรรม สวดมนต์ทุกวัน เดี๋ยวท่านจะดีขึ้นเองค่ะ แต่ขอให้คุณมุ่งในธรรมมะแท้ ๆ ของพระพุทธเจ้า อย่าวิ่งไปหาอวิชชา นางซินฯ คิดว่า ท่านคงเกรงว่าคุณจะวิ่งเข้าไปหาพวกร่างทรงอะไรจำพวกนี้ป่าว ท่านเลยห่วงน่ะ่ค่ะ เพราะฉะนั้น พิสูจน์ความจริงให้ท่านศรัทธา จะได้พากันปฎิบ้ติธรรมทั้งบ้านค่ะ อนุโมทนาค่ะ สาธุ

9. แพ้สะกดยังไง

แพ้สะกดยังไง สมาชิกใหม่

ของดียังไงก็เป็นของดี