ภัยพิบัติน้ำท่วมโลกของจริงเริ่มต้นเดือนนี้

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย amsomegal, 15 พฤษภาคม 2011.

1. ไทยคนหนึ่ง Active Member

55 คิดได้ไงเนี่ย(||)

2. ืำnedsniper สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2011
    ขอบคุณครับ คุณtanaa
    และหวังว่าคงเข้าใจเจตนาผมเช่นกัน

3. namiria สมาชิก

เห็นด้วยกับคำว่าคนจริงๆค่ะ เพราะเอาแต่คนกันจนป่วนนี่แหละจึงทำให้มีแต่ความวุ่นวายจริงๆ ปลงๆ

4. ปัชฌา เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    หลายๆกระทู้เริ่มมีดราม่าขึ้นเยอะ เสียดายกระทู้ที่ให้ความรู้จากความตั้งใจดีของหลายๆท่าน

5. tanaa สมาชิก

ขอขอบคุณ คุณืำnedsniper ครับที่เข้าใจ ผมว่านะเราน่าจะช่วยกันให้ความรู้ในเรื่องการรับมือภัยพิบัติด้วย ไม่ว่าจะเกิดหรือไม่ ตัวอย่างเช่นภัยแผ่นดินไหว หากเกิดจริงๆเราควรทำอย่างไร ปฏิบัติตนอย่างไรให้ปลอดภัย ผมเชื่อว่า ทั้งคนที่เชื่อในคำนายภัยพิบัติและคนไม่เชื่อแทบจะไม่รู้ข้อควรปฏิบัติเลย ดังนั้น แทนที่จะมามัวแต่ถกเถียงกันว่าจะมีภัยหรือไม่ ก็น่าจะช่วยกันให้ความรู้ไปด้วย หากเกิดทุกคนก็ได้ข้อควรรู้ควรปฏิบัติ ไม่เกิดก็ยังได้ความรู้ ยังจะเกิดประโยชน์ซะกว่า รู้ไว้ใช่ว่า... หากทุกๆคนช่วยกันอย่างนี้จึงจะเป็นประโยชน์ด้วยกันทุกๆฝ่าย คนที่เชื่อแม้จะถูกกล่าวหาว่างมงายแต่เขาย่อมได้ประโยชน์จากความรู้ในกระทู้แม้จะไม่เกิด ส่วนคนไม่เชื่อก็หาข้อมูลมาวิเคราะห์ถกเถียงกัน ก็ได้ความรู้ทางวิทยาศาตร์ ทางโลก ก็ว่ากันไป ไม่เห็นด้วยแต่ช่วยให้ความรู้เรื่องต่างๆ ก็ถือได้ว่าทำประโยชน์ได้เหมือนกัน ใช่แต่จะถูกกล่าวหาว่าทำให้ผู้อื่นเสียหายหากเกิดเหตุขึ้น ทุกๆฝ่ายช่วยกันอย่างนี้ ความเจริญในจิตใจ ผู้คน สังคม ดีๆ จะไปไหนเสีย ช่วยกันอนุเคราะห์ด้วยจิตเมตตาซึ่งกันและกันดีกว่า หวังว่าทุกๆคนจะเห็นด้วยนะครับ

6. keng17770 Active Member

29 พฤศจิกายน 2009
    .
    .

ผมคิดว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้แจ้งเตือนภัยพิบัตินะครับ ถ้าคุณไม่เชื่อก็อย่าเซ็นเซอร์ เข้ามาอ่าน ไม่มีใครเชิญ (ของยืมคำพูดคุณมาใช้หน่อยนะผมว่ามันเข้ากับคุณดี n_n)
    สุดท้ายคุณจะชั่วจะเลวแค่ไหนก็เชิญครับไม่มีใครว่า กลัวจะดีแต่ปากแค่นั้นแหละ

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ถ้าคุณไม่เชื่อเรื่องประเภทนี้คุณเข้ามาอ่านกระทู้ประเภทนี้ทำไมกันครับ (หรือว่าที่แท้ก็กลัวภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้น ถึงต้องมาตามเช็คข่าวอยู่ตลอดแบบนี้)
    ส่วนเรื่องที่พวกคุณจะแสดงความคิดเห็นในทำนองว่าไม่เห็นด้วยและเรียกร้องให้ผู้อื่นรับฟังความคิดเห็นของคุณนั้น มันเป็นสิทธิ์ที่คุณสามารถทำได้ครับ แต่คุณก็ต้องรับฟังคำวิพากษ์วิจารณ์ของผู้อื่นด้วย ในเมื่อเจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้มาด้วยเรื่องการแจ้งเตือนภัยพิบัติ คุณก็ควรมีมารยาทที่จะเคารพกระทู้ของเจ้าของกระทู้ด้วย (หรือคุณไม่มีมารยาทผมก็ไม่แน่ใจ) ถ้าไม่เชื่อก็อยู่เฉยๆเถอะครับ ไม่ต้องมาทำอวดเด่นแสดงความเป็นห่วงคนอื่น ห่วงตัวเองดีกว่า ผมเชื่อว่าคนที่เข้ามาอ่านกระทู้ประเภทนี้ทุกคนมีวิจารณญาณเพียงพอ ไม่ต้องให้ใครมาจูงจมูกหรอกครับ

7. ไม้ในป่า สมาชิก

ใจเย็นๆกันนะ อย่าใช้อารมณ์เหนือเหตุผล เมื่อมีผลต้องมีเหตุ การภัยพิบัติยังไม่เกิดนั้นไม่สามารถระบุวันเวลาที่แน่่นอนได้ มันก็มีเหตุผลนะช่วงเดือนพค.-มิย.เป็นวันสำคัญทางศาสนาก็มาก งานบุญก็มากเลยทำให้คนทำบุญกันเมื่อกุศลมากอกุศลก็ไม่สามารถจะเกิดได้ ไม่มีใครอยากให้ภัยพิบัติเกิดหรอกค่ะตอนนี้เรามองดูต่างประเทศเขาวุ่นวาย เดือดร้อน อดอยาก แล้วสบายใจกันดีหรือ แล้วถ้าบ้านเราเป็นอย่างนั้นมันคงไม่มีความสุขนักหรอก การที่เขาเตือนมันก็ดีเราจะได้วางแผนการดำเนินชีวิต ไม่ประมาท เพราะยังไงซะทุกคนก็ยังรักตัวกลัวตายกัน อย่าลืมนะว่าในประเทศไทยเรานั้นยังมีผู้รู้จริงอีกมาก

8. ไม้ในป่า สมาชิก

แต่เมื่อวันที่7พค.ที่ผ่านมา ครูบาอาจารย์ท่านเตือนเหมือนกันนะว่าหลัง17พค.ไปแล้วน้ำจะแยะหน่อยนะ อย่างไรซะก็อย่าประมาท เพราะโลกเราวิปโยคไปมากแล้ว แม้แต่จิตใจของคนยังผิดเพี้ยนไปมาก ไม่กลัวบาป ไม่กลัวกรรม มีศีลกันไม่ค่อยครบ เห็นแก่ตัว ทุกอย่างขึ้นอยู่กับบุญและบาปที่กระทำกันไว้ อย่าเครียดกันนักนะ

9. kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เคยดูสารคดีของ national gergraphic เรื่อง mega tsunami

ครั้งนึงเคยเกิดมาแล้วครับ แถบชั้วโลกเหนือ มีหลักฐานทางธรณี นับเป็นการเกิดซึนามิที่ใหญ่ที่สุดในโลก ความสูงคลื่น สูงกว่าตึกเอมไพรสเตส

สาเหตุหลักๆ เกิดจากการแทนที่ด้วยมวลมหาศาล ส่วนมากมาจากดินหินที่เกาะภูเขาไฟ
    แต่กรณีที่เคยเกิดนั้น เป็นเพราะหน้าผาถล่ม

10. bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

โพสมาเหอะคำทำนายต่างๆ ถ้าไม่เกิดก็คิดว่าอ่านนิยาย ถ้าคุณอ่านแล้วเครียดแสดงว่าคุณยังไม่พร้อม ถ้าเหตุการณ์เกิดจริงมันจะหนักกว่าแค่อ่านนะ

11. ืำnedsniper สมาชิกใหม่

12. ปธ6 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2011
    แสดงว่าคุณเป็นพวกนอกรีต...สังคมจึงประณาม...พูดเล่นครับ ไม่เอาน่าอย่าคิดมาก เกิดไม่เกิดคิดซะว่าอ่านนิยาย...ให้อาหารสมอง

13. amsomegal Active Member

18 พฤศจิกายน 2007

14. ืำnedsniper สมาชิกใหม่

คำว่า สะเออะ กับแหกตา มันหยาบกระด้างตรงไหนหรือครับ คุณเรยา

เค้าสุภาพแล้วนะครับ คุณเรยา

15. ฟาสิรี เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว กลายเป็นกระทู้ มาม่า ขั้นเทพ ไปซะอย่างน้าน...

16. lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่าสะเออะ กับแหกตา คุณลองไปพูดกับคนที่ไม่รู้จักเราว่าแรงนะคะ

อ่าว...นี่กระทู้มาม่านินา ซดมาม่ารอ

17. amsomegal Active Member

ถ้าชั้นเรยา คุนก้อเป็นสามีคุนเด่นจันทร์อ่ะค่ะ ( ฮาดีค่ะ)

เอ่ออ...คำว่า สะเออะ กับแหกตา พูดกะคนไม่รู้จักเนี่ยนะไม่หยาบ!? แถมคุณบอกว่าสุภาพอีก
    คุณลองไปสะกิดใครก้อได้ในซูเปอร์มาร์เกต แล้วด่าเขา ว่า สะเออะ แล้วดูสิว่าเขาจะทำยังไง

คุณก้อรู้ว่าคุณพูดไร้สาระ คุณเถียงคั่งๆคูๆ ไม่ยอมรับผิด
    เฮ้ออ คุณโตแล้ว ทำผิดก้อน่าจะยอมรับนะ

ชั้นปล่อยคุณแล้วล่ะ คุณคงสำนึกได้เองนะ...

18. ภัทรอริยะ Active Member

วันนี้เป็นวัน วิสาขบูชา ขอพลังแห่งพระมหากรุณาธิคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า อันไม่มีประมาณ ได้โปรดเผื่อแผ่ไปยังท่านทั้งหลายด้วย ขอให้ท่านทั้งหลาย มีแต่ความเมตตา เต็มไปด้วยความเมตตา และมีความสุขด้วยการเมตตา

19. joyplayerman1 เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    เอ่อ ... ชักไปกันใหญ่แล้ว จับคู่ทะเลาะกันวุ่นวาย ...

ผมว่าพอแล้วมั้ง .. ด่ากันไปมา อย่างน้อยก้อได้เสียอารมณ์กันทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

พร้อมใจกันหยุดดีกว่านะ .. ผมขอแนะนำ

20. amsomegal Active Member

จริงๆอยากเอาข้อความดีๆของทุกคนมา แปะตรงนี้เลย แต่ทำไม่ได้ ก้อเลยขอขอบคุณทุกๆกำลังใจนะคะ เราและผู้มาเตือนทุกคนก้อจะออกมาเตือนเรื่อยๆ ใครไม่เชื่อก้อปล่อยเขาไป เพราะอย่างน้อยคนที่เชื่อคำเราแล้วรอดพ้นภัยพิบัติมันต้องมี

เรื่องนี้เห็นเป็นตัวอย่างแล้วค่ะ พี่สาวเราเป็นคนธรรมดาเลย คืนนั้นอยู่ๆเขาก้อฝันเห็นน้ำท่วมสูงเท่าตึก ศพลอยเกลื่อน เขาตื่นมาตกใจมาก คิดว่าเป็นความฝันแต่สังหรณ์ใจไม่ดีชอบกล พอดีว่าตอนนั้นเพื่อนของแฟนเขากลุ่มใหญ่ประมาณ 20 กว่าคนจะไปเที่ยวภูเก็ตกัน เขาก้อนึกถึงฝันขึ้นมาทันที ตอนแรกเขาก้อไม่กล้าเตือน เพราะตัวเองก้อไม่ได้นั่งสมาธิ ไม่ได้เป็นคนธรรมมะธรรมโม พูดไปคงไม่มีใครเชื่อ แถมคงโดนด่าอีกต่างหากที่อยู่ๆไปบอกให้คนตั้ง 20 กว่าคน ล้มเลิกไม่ไปเที่ยวภูเก็ตที่อุตส่าวางแผนกันมาตั้งหลายเดือน
    แต่เขาก้อคิดว่าเอาวะ ความรู้สึกมันแรงมากๆเลย บอกก้อบอก ไม่เกิดก้อดีไป อย่างน้อยก้อไม่อยากให้เพื่อนตัวเองต้องเสี่ยง พี่เราเลยบอกให้ทุกคนล้มแผนการไปภูเก็ตเพราะฝันเห็นสึนามิ ตอนแรกไม่มีใครฟัง แฟนพี่เรายังไม่ฟังเลย แต่พี่เราร้องไห้ขอร้องชุดใหญ่เขาเลยยอมกัน สรุปเขาก้อไปกันแต่ก้อบ่นๆพี่เราว่าเพี้ยนป่าว ไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นเลย พอสาม สี่วันถัดมาสึนามิเข้าภูเก็ตจริงๆ พี่เราดีใจจนพูดไม่ออก คือถ้าพี่เรารู้แล้วเงียบไม่ยอมเตือน เพื่อนๆรวมทั้งแฟนพี่เราคงไม่ได้อยู่ตรงนี้แล้ว

นี่เป็นอุทาหรณ์ที่เราเลยยึดมั่นมาตลอด ว่ายังไงขอเลือกเตือนไว้ก่อน ถ้ามันไม่เกิดก้อดี แต่ถ้ามันเกิดขึ้นจริง คนที่รอดจากคำเตือนของเราก้อต้องมี ถือว่าเราได้ช่วยชีวิตคน แต่ถ้าเราเลือกไม่พูด ไม่เตือนถ้ามันเกิดขึ้นจริงๆ เราคงนั่งเสียใจไปตลอดว่าทำไม ตอนนั้นเราถึงไม่เตือนเขาไป