ภาพถ่ายดวงดาราจักรวาล ในยามค่ำคืน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย snakejoke, 4 กรกฎาคม 2013.

1. Thumma117

Thumma117 Active Member

ก้อคุณ Cleaner มาตอบแบบวิทยาศาสตร์จ๋า
    แล้วยัง ไม่พอใจอีกหรอคุณSnakejoke
    อีกอย่าง ภาพยานอวกาศต่างดาวอะไรของคุณนั้น ดูแล้วก้อปลอมๆนะ

จะพยายามโกหกไปเพื่ออะไรครับ

2. snakejoke

snakejoke เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ปลอมตรงไหนครับผม ผมถ่ายจากกล้องแคนนอลนะ จะปลอมเพื่ออะไรน้อ ที่เห็นไม่รู้แจ้งพอ ถ้าคิดว่าปลอมทำได้ ทำให้เห็นหน่อยสิครับ อิอิ โลกเรามันกว้างใหญ่ ฉะไหนเลยจะรู้ทั้งหมด มันเป็นปัจตัง ให้เปิดจิตรับ ถ้ารับไม่ได้ก็วางอุเบขา ทำให้เห็นเอารูปมาลงแสดงถึงความเหมือนและแตกต่าง ถ้าทำได้มาว่าก็ไม่สาย ถ้าไม่ได้มาว่าก็ติดกรรมกันไปนะครับ

3. Your feeling

Your feeling Active Member

5 กรกฎาคม เวลา 22:33 น.

ตามเวลาท้องถิ่นแห่งประเทศไทย คุณ Snakejoke ได้โพสรูปภาพลงในกลุ่มมนุษย์ต่างดาวที่ก่อตั้งไว้ในเฟสบุ๊ค ซึ่งมีเนื้อหาว่า เขาได้ถ่ายรูปจากกล้อง Canon ขึ้นไปบนฟ้าและติดรูปภาพเหมือเป็น จานบินผ่านเข้ามาในกล้องเป็นแสง ซึ่งรูปที่ผมจะลง ก็เป็นหนึ่งในภาพที่เขาถ่ายไว้แล้วก็ดูเหมือนว่า สัญญาณจากเคเบิ้ลทีวีจะแทรกเข้าไปในกล้องนะขอรับ

ศาสดาโจ๊กท่านได้กล่าวไว้ว่า จะปลอมรูปเพื่ออะไรน้อ .... มนุษย์ต่างดาวคงแวะมาดูละครไทยตามที่กล่าวไว้ พิจารณากันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. phudit999

phudit999 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    เอ้า .... ก่ บอกแล้วว่า โจ๊ก ไง

5. Thumma117

พูดออกมาได้ เฮ้อออ
    พวกอ้างกฏแห่งกรรม คําบาลี นี่ ปัจจัตตัง อุเบกขา โน้นนี่
    ไม่ทันไรโดนแฉอีกแล้ววว

6. snakejoke

เอาเถอะ ใครจะเชื่อไม่เชื่อก็ตามใจ รูปนั้นผมถ่ายท้องฟ้าก็ได้แบบนี้ คนเราดูทีวี ต่างดาวจะมีหรือไม่ ใครจะรับรู้ได้สือจิตไปแล้วกัน เอ้าคนชอบมีคำถาม และคำค้าน ก็เอา ภาพมาลง อย่าดีแต่ปากครับ ทำได้ว่ากันมาทำไม่ได้อย่ามากวน คุณ ธรรมมา ไปจ้างคนทำ โฟโต้ชอบมาสิ ถ้าว่า ผม หลอกหลวงหรือไร และสิ่งที่ผมกล่าวในกระทู้ โลกคือจุดศุนย์กลางคุณคิดว่า คนธรรมดาสามารถอธิบายสิ่งเหล่านั้นได้เรอะครับ ใช้ปัญญาที่คุณมีสิ แต่อย่าเอาอัตตาของตนมาตัดสินนะครับ ให้เปิดจิตเปิดใจรับรู้ คนเรา ถ้าคิดจะทำอะไรทำได้หมด และก็ลองดูครับ หลังจากนี้คนที่ได้อ่านกระทู้ นำภาพที่ท่านทำได้ ถ่ายได้ หรือไรก็ได้ ที่ว่าผมหลอกลวงทำให้ดูสิ แค่ภาพถ่ายภาพเลือน โฟโต้ชอป น่าจะทำได้ แต่คุณอยากพิสูจน์มาเลยครับกาฬสินธุ์ อำเภอยางตลาด หลัง รพ. อยากรู้อยากทดสอบมาเลย นำกล้องหลายๆตัวมาด้วยและมาถ่ายผม คุณจะเห็นสิ่งมหัศจรรย์ ผมลงที่อยู่ไว้แล้ว ไม่หนีแน่นอน แต่พวกคุณกล้าที่จะมาท้าพิสูจย์ไหมครับ มาได้ทุกเมื่อครับผม ปล.อย่าดีแต่ปากกะตอบกระทู้นะ มาเจอตัวต่อตัวเล้ยรอให้พิสูจน์

7. cleaner

cleaner เป็นที่รู้จักกันดี

555 โดนตัดหน้าไปแล้วอะ ว่าจะเอารูปมนุษย์ต่างดาวของตาโจ๊กมาโพสพอดี

8. cleaner

มาวิเคราะห์รูปถ่ายติดมนุษย์ต่างดาวตาโจ๊กกัน
    ถ่ายวันศุกร์ที่ 5 เดือน7 เวลา 22:16

9. cleaner

จากรูปจะเห็นว่าเป็นรูปคนกลับหัว ตามที่คุณ The days ชี้แจงไว้
    ลองเอามาขยายดู กลับรูปซ้ายเป็นขวา แล้วเอามาเทียบกับหลักฐานที่พยายามหามา
    ว่าในช่วงเวลานั้น โจ๊กเปิดดูละครอยู่

อั๊ยยะ บร๊ะแล้ว......

มนุษย์ต่างดาวของตาโจ๊ก ที่แท้ก็ คุณย่าอ่อน นั่นเอง กร๊ากกกก....

10. cleaner

ตาโจ๊ก เราจัดไปให้แล้วนะไม่รู้จะถูกใจป่าว ไม่ต้องไปจ้างใครหลอกเราทำให้ฟรี

11. Thumma117

ถามจริงๆ เวลาพูดอะไรแบบนี้รู้สึกอะไรบ้างป่าว
    ภาพยูเอฟโอก้อโดนแฉ. ภาพนั้นคุณก็เอามาโชวเองในหน้าสองของกระทู้นี้
    ยังจะมาท้าคนอื่นอีก พูดมาได้ เฮ้อออออออ
    จงใจมาหลอก
    ดูแล้วคุณคงไม่มี อภิญญฤทธิ์เดชอะไรเลยยย.

แต่ผมชอบสาระของคุณในอีกกระทู้นะ. เรื่องโลกเป็นจุดศูนย์กลางอะไรนั่นหน่ะ
    ผมว่าถ้าคุณใช้พรสวรรค์ของคุณ คุณรุ่งแน่ (แต่อย่าหลอกลวงใครก็พอ)

12. snakejoke

เอาเถอะถ้าคุณว่าผมหลอกลวงคน ทั่วไป คุณมานัดเจอผมเลย เอาช่างถ่ายวีดีโอมาด้วยเอามายืนยัน ให้รู้ไป ที่อยู่ผมมีด้านซ้ายนี่แหละ ไม่ไปไหน ไม่หนีแน่นอนว่าแต่คุณกล้าพอจะมาเจอผมไหม ถ้าคิดว่าผมหลอกลวงคนทั่วไป ก้อมาหาเลยสิ วันไหนว่างมาเลย อยากให้รู้ไง ไม่ใช่ไม่รู้ก็พูดว่านั่นนี่ คุณรู้ได้ไงว่าผมหลอกลวง เฟสผม ถ่ายคลิปไว้รักษาคน 5 คลิป โรคต่างๆหายมีคนเป็นพยาน ไปดุยัง snakejoke tritod ผมเปิด ตัวขนาดนี้แล้ว ถ้าผมไม่ดีจริงไม่แน่จริง ทำไม่ได้ไม่กล้ามาประกาศในบอร์ดนี้หรอก คนที่รับรู้เรื่องผม นั่นตั้งแต่กระทู้มองพระอาทิตย์ได้ด้วยตาเปล่าแล้ว กลับไปอ่านสิในแบล็คโฮลนั่น คนโทรมานับร้อย เห็นกันทุกคน แล้วคุณยังจะว่าผมหลอกลวงอีกไหมครับ ถ้าว่าอีก ก็มาหาได้เลย มาเจอกัน เอาอะไรก็ได้มาวัด เอาคนป่วยเป็นอัมพฤต สมองตาย เอดส์ มะเร็ง มาด้วยเลยจะจัดให้ว่าผมรักษาหายไหม ถ้าไม่แน่จริงผมไม่ออกตัวหรอก และที่ไม่ดัง ก็ผมไม่อยากออกข่าวชอบปิดทองหลับพระ ไม่งั้นคงไปออกตีสิบนานแล้วนะ มาๆๆ นี้ท้าแล้วนะ อ่านแล้วคิดให้ดี แล้วตอบด้วย แค่คำเดียวจะมาเจอกันได้ไหม วันเวลา กล้ามาไหมครับ คุณธรรมา117

13. cleaner

ตาโจ๊กอย่าหงุดหงิดซิ เดี๋ยวไม่ขลัง
    ว่ากันตามตรงนะอะไรที่โจ๊กทำดี การช่วยเหลือคนให้พ้นทุกข์
    เพื่อนสมาชิกเค้าก็ขออนุโมทนาด้วย

แต่อะไรที่มันดูแล้วขัดๆตาดูแล้วว่ามันไม่ใช่ ก็ต้องขอออกมาแย้ง
    แต่ก็ไม่ได้มากวนแบบ ข้างๆคู่ๆ อะไรจริงไม่จริงก็ค่อยมาว่ากัน

แต่ลึกๆแล้วเราว่า โจ๊กรู้แหละว่าแท้จริงมันคืออะไร
    นอกซะจากว่า โจ๊กกำลังหลอกตัวเองในบางเรื่องอยู่

แต่ไม่ต้องมาท้าเรานะ เราไม่ไปหลอกเรากลัวโจ๊กกินตับ

14. Thumma117

ผมก็แค่ว่าคุณเรื่อง เอารูปทีวีมากลับหัวแล้วหลอกว่าเป็นยานต่างดาว
    แล้วคุณมาบอกว่าใช้พลังจิตเรียกUFO ....ทําไมต้องโยงไปโน้นนนนน

15. cleaner

เป็นกำลังใจให้นะครับคุณนพผ่านเรื่องราวอะไรหนักๆมามากมายนับถือใจเลย สู้ๆครับ
    อนุโมทนาครับ

16. jesdath

jesdath เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    เคยเห็นบางรูปมีแสงคดเคี้ยวมาที่ธูปเทียน มีหลายเส้รน แต่ละเส้นมีรูปแบบเหมือนกันหมด
    ผมเคยคิดนะว่า พลังจักรวาลข้ามมาจากมิติอื่น แต่ทำไมวิ่งคดๆๆๆ
    อีกแบบนึง คือลูกบอลแสง อาจเป็นวิญญาณ แต่ตอนถ่าย ตาเราไม่เห็นหรอก-แถมมาดลใจให้ถ่าย
    --ถ้่าไปอินเดียที่พุทธคยา จะติดเยอะ เพราะเทวดาเยอะ
    ---แสงวิญญษณอาจจะเหมือน ลมหมุน หรือน้ำวน มีทั้งสีขาวและดำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2013
  17. WizardWing

WizardWing สมาชิก

ถ้าเว็บนี้ไม่มีคุณsnakejoke ผมคงเหงาแย่เลยเพราะคงไม่มีเรื่องขำๆเอาไว้อ่านแก้เครียด 555

เรื่องรูปถ่าย ผมเชื่อครับว่าคุณ snakejoke ไม่ได้ใช้โฟโต้ช็อป

ภาพกลางคืนที่มีจุดสีแดงกับจุดสีน้ำเงินในรูป มันอยู่ตำแหน่งเดียวกันทุกรูป มันคือ hot pixel ส่วนไอ้แสงยึกๆยือๆต่างๆ รวมถึงรูปถ่ายคุณแบบโปร่งแสง หรือรูปที่อ้างว่าเป็นออร่า มันก็ไม่แปลกหรอกครับเพราะว่า คุณเล่นใช้สปีดชัตเตอร์ต่ำหรือช้าไงฮะ (ของผมแค่ใช้โปรแกรมดูรูปธรรมดาๆอย่าง acdsee ก็เช็คได้แล้วว่าแต่ละรูปถ่ายด้วยความเร็วชัตเตอร์เท่าไร รูรับแสงหรือ ISOเท่าไร)

ส่วนภาพถ่ายตอนกลางวัน การถ่ายรูปในบ้าน ผมว่ามันสามารถคุมสภาพแสงได้อยู่แล้ว เปิด-ปิดหน้าต่าง เปิด-ปิดประตู เปิด-ปิดไฟ หรือแม้แต่แสงตามธรรมชาติมันก็เปลี่ยนได้(อย่างแสงอาทิตย์ตอนมีเมฆบังหรือไม่มีเมฆบัง มันก็ต่างกันแล้ว) นี่ยังไม่นับรวมการตั้งค่าต่างๆในกล้อง(ออโต้ไวท์บาลานซ์...มักวัดค่าไม่ตรงกันทุกรูปหรอกครับ นี่ยังไม่รวมถึงการตั้งชัตเตอร์สปีดที่ไม่เท่ากัน รวมเกือบทุกรูปตั้งกล้องถ่ายออกมาได้เบลอมาก(out of focus) สิ่งต่างๆนี้ทำให้ภาพที่ถ่ายออกมามีสภาพแสงที่ไม่เหมือนกันได้หมดแหละครับ

อ้อเรื่องตีสิบ ผมว่าเคยเห็นคุณก็เคยไปโพสในเฟสเค้านานแล้วนี่ครับ ทีมงานเค้าไม่สนใจหรอกเหรอ ตอนนั้นทำไมไม่ใช้วิชาที่ได้มาไปดลจิตดลใจทีมงานเชิญคุณไปออกรายการล่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2013
  18. winamp

winamp เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2011
    กล้องดี คนถ่ายปัญญาอ่อนไม่เข้าใจกล่อง ปรับนู่นปรับนี่พอได้ภาพแปลกๆก็เอามาลง อ้างว่าปฎิหาร ลองเอาภาพที่ถ่ายไปลง web กล้องซิคุณกระทู้เทคนิคถ่ายภาพ รับรองว่าโดนสวดยับเรื่องความรู้พื้นฐาน..

ถ้าแน่จริงทุกภาพที่ถ่ายแสงออร่าที่ตัวคนเอย อุ้มหมาเอย ถ่ายในที่มือเอย ให้เปิด fash auto ปรับ ISO100 เดไลท์white balance ใช้ขาตั้งกล้องแล้วตั้งเวลาถ่าย 10 วิเหมือยเดิม แล้วเอารูปมาลงให้ดูใหม่ ปรับง่ายๆแบบนี้เพื่อให้กล้องมันคิดเองตามสภาพแวดล้อมตามที่มันคำนวนได้ แล้วมาดูซิว่าไอ้แสงออร่ามันยังจะมีอีกไม๊ การที่ภาพถ่ายมันจะเบลอได้มันไม่ได้อยู่ที่ว่ากล้องจะนิ่งหรือเปล่า ถ้าใช้ speed shutter ช้าๆหลายวิแต่ทำให้กล้องนิ่ง สภาพแวดล้อมในภาพมันจะนิ่งแต่วัตถุที่เคลือนไหวในภาพมันจะเบลอแทน เช่นภาพถ่ายที่นั่งสมาธิแล้วยกมือขึ้นทั้งๆที่ speed shutter โคตรช้าที่คุณถ่ายมาแล้วมาอ้างปฏิหารนั่นแหละ ................ ขอบอกว่าคุณใช้กล้อง DSLR ไม่เป็นครับ ได้ภาพเสียๆมั่วๆมาแล้วอ้างปฏิหาร........อย่าให้ low speed shutter มาหลอกตัวเองได้.......ลองปรับกล้องให้มันคิดเองอย่างที่ผมบอกในตอนแรกแล้วถ่ายอีกสักรอบเพื่อให้มันกระจ่าง จะได้ลดการหลองตัวเองลงไปบ้าง

แต่ผมก็ชอบคุณนะที่มองพระอาทิตย์ด้วยตาเปล่าได้.......ผมยังจำได้ไม่ลืมเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2013
  19. winamp

winamp เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2011
    ถ้าอยากจะถ่ายภาพให้ดูดีมีปฏิหาร แนะนำนะครับว่าให้ศึกษาเรื่องการใช้ flash ให้สัมพันธ์กับม่าน shutter ชุดที่ 2 ที่ low speed shutter ภาพที่ได้จะกลายเป็นภาพเคลือนไหวที่เบลอไปด้านหลังการเคลื่อนที่ของวัตถุ ทำให้ปฏิหารดูเสมือนจริงโดยที่ subject ชัดแจ๋ว หรือ การวาดภาพด้วยแสงโดยกำหนดให้พื้นหลังเป็นสถานที่ให้ดูขลังๆ แล้วใช้ไฟฉายหลายสีฉายวนไปมาใน speed shutter ต่ำๆ จะดูเหมือนถ่ายติดดวงวิญญานในสถานที่นั้นยังไงยังงั้นเลย หรือ ถ้าอยากถ่ายติดวิญญาน ง่ายๆเลย เปิดกล้องโหมด auto ไปเดินเที่ยวงานกลางคืน เช่นงานวัดที่มีคนเดินพลุกพลาน ฝุ่นเยอะๆ ยกกล้องเล็งไปที่วัตถุที่ดูแล้วให้ความหมายว่าน่าจะมีวิญญานสิงสถิตย์อยู่ แล้วถ่ายภาพหลายๆชอต แล้วมาดูภาพที่ได้..........ได้ฝุ่นเป็นดวงๆกลับมาในภาพจำนวนมากดูเหมือนวิญญานหรือมองคล้ายๆหน้าคนลอยอยู่เต็มไปหมด แล้วเลือกภาพที่ได้ดวงวิญญาณ ( ฝุ่น ) ดวงใหญ่ๆที่ดูดีและชัดเจนมาลงในบอร์ดแล้วบอกว่า " ภาพถ่ายติดวิญญานโดยใช้จิตสัมผัสจาก 3 โลก "...........โอ้โห.......คนดูตรึม......................หรือ ถ่ายภาพซ้อนสัก 3 เฟรมโดยเลือก speed shutter สัก 30 วิ แล้วหารเฉลี่ย 3 ภาพภาพละ 10 วิโดยหันมุมกล้อง 3 ทิศทางหรือใช้เทคนิคผ้าดำคลุมหน้ากล้องเหมือนการถ่ายภาพพลุก็ได้ หาโลเคชั่นแบบว่าไม่น่าจะเกิดได้เช่น ภาพ JD ร้าง ซ้อนกับภาพแม่น้ำเจ้าพระยา ซ้อนกับภาพถนนที่มีรถวิ่ง ภาพที่ได้จากกล้อง digital จะไม่ต่างกับถ่ายภาพซ้อนจาากฟิล์มเลยคือมี 3 ภาพในภาพเดียว..................แล้วมาเล่าเรื่องราวว่า " ภาพถ่ายอนาคตขณะเกิดภัยพิบัติ ทั้ง JD และถนนจมน้ำเจ้าพระยาจากเหตุแผ่นดินไหวรุนแรง " .............คนดูเขาจะได้ตื่นเต้นเหมือนกระทู้พี่ sunny430 หรือจะถ่ายแบบ..บลา บลา บลา...........พอเหอะ ขี้เกียจพิมพ์...เทคนิคมันเยอะแยะ ถ้าภาพวัตถุให้ไฟลุก ถ่ายภาพคนบิน ถ่ายภาพคนๆเดียวกันแต่มี 3 รูปใน 1 ภาพ ถ่ายภาพผีพุ่งใต้ ถ่ายภาพหลอนๆเหมือนมีผี ถ่ายๆๆๆๆ.............โดยทั้งหมดนี้ได้ภาพออกมาจากกล้องเลยโดยไม่ต้องใช้ photoshop แต่อย่างใด...

.....เอาเป็นว่าศึกษาให้ดีเรื่องการถ่ายภาพ รู้ให้ลึกถึงประสิทธิภาพกล้อง เปิดใจรับรู้ว่าเรื่องที่เราทำมันมีคนทำมาก่อนหน้าเรานานแล้ว......จะได้ไม่ปล่อยเป็ดปล่อยไก่เพ่นพาน...

20. naiman3000

naiman3000 Active Member

ไอ้นี่ มันยังอยู่อีกเรอะ เห็นแต่ล่ะเรื่องของมันขำแถบขี้แตก ลำไส้ใหญ่รีบปล่อยขี้ออกมาขำกับเค้า สงสัยไม่ได้ทานยา อาการกำเริบ