ภาพรวมของนิพพาน คือ อสังขตธาตุ..นั่นเอง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใครบรรลุธรรม, 5 มีนาคม 2019.

1. ศิษย์โง่ Version 3

ศิษย์โง่ Version 3 สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2018
    คือไม่เข้าใจจริงๆ

คนในนี้มันจะมาอะไร
    กับการเปลี่ยนล๊อคอินผมนักหนา?

ผมไม่เคยถูกแบบซักล๊อคอินเดียว
    ย้ำ ถาม เว็บมาสเตอร์ได้

ผมเปลี่ยนเอง เพราะผมกดเปล๊่ยนชื่อ
    ยามเบือ่ไม่เป็น
    ตอนนี้ก็่ว่าจะเปลี่ยน เป็น คุจิกิ เบียคูยะ
    ยังคิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนวันไหนดี

ที่ผ่านมาใครเห็นลายเซ้น สำนวนการตอบ
    ถึงเปลี่ยนชื่อมาก็รู้แล้ว ว่าไอนี่คือ จตุรอาชาเก่า
    ไม่เคยปิดบัง

มันจะมาดิสเครดิจเรื่องนี้อะไรนักหนา
    ไม่สน เด๋วเปลี่ยนอีก เป็นคุจิกิ เบียคูยะ
    เด๋วก็มีคนมาเหน็บอีกในอนาคตคอยดู!!

ส่วนผมจะอันธพาลหรือไม่อย่างไร

ทุกคนรู้ดี

ว่าผมกับคุณนพ เป็นยังไง
    ผมไม่ได้ประจบสอพลอ

........

คือ........มาได้เสมอ

บอกแค่นี้แหละ

บ่องตง ผมเห็นธรรมที่คุณแสดง
    ผมหงุดหงิดชิบหาย

ถึงบอกว่ามาได้เสมอ

อย่าง จิิยิ้ม หรือคนอื่น ผมเฉย ๆ นะ

แสดงธรรมอย่างไร ผมเฉยๆ
    เพราะเขาไม่ซ๋า

แต่ถ้าคุณซ่า รู้ไว้ มีผมอีกคน

จบปะ?

ไม่จบก็ต่อกันได้

พร้อมเสมอ.....

2. ศิษย์โง่ Version 3

นี่ไง

บอกว่าผมไม่มีองค์ความรู้

รับคำท้าพันทิปก็พิสูจน์ได้แล้ว

ฮา

ครับ คุณนพมีองค์ความรู้สูง

ยอมแพ้เจง ๆๆ

999

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

นึกว่า เปลี่ยนชื่อ เพราะอาย
    ด้วยข้อความ ในอดีตที่ประจานตนเอง

''มาได้เสมอ''..พูดเหมือนนักเลงเนาะ
    ฟังดูน่า กลัวมากกกกกกกกกกก

เมื่อก่อน
    เคยท้าคุณ แสดงความสามารถไปแล้ว
    หมายถึง คุณแสดง และ ผมก็แสดง นัดเจอกัน
    ใครทำไม่ได้ ขอแค่เอารูปมาลงให้เห็นหน้า
    คุณก็แถ ดำน้ำ รักษาฟอร์ม เบี่ยงประเด็นไปเรื่อย
    แถมคุณนะ กลับจะมาให้แสดงให้คุณดู
    เคยถามคุณไปว่า คุณเป็นใคร? สำคัญตนเองผิดไหม ?
    เรื่องนี้ จบไป ตั้งแต่ คุณใช้ ชื่อ
    ศิษย์โง่ Version ก่อนหน้าแล้ว
    ประเด็นแรกเนาะ

ประเด็น ล่าสุด ส่วนตัวไม่ได้คุยอะไรกับคุณแล้ว
    แต่คุณก็อ้างอิงมา เจตนา จะมาดิสเครดิส
    ใช้คำว่า Engineer และ เขียนหน่วย มาก็ผิด
    นี่ก็ หน้าแหกตั้งแต่เริ่มต้น

และสิ่งที่เขียนส่วนตัว ให้แหล่งข้อมูลไปแล้ว
    แต่คุณ ไม่คิดที่จะไปหา ความรู้ด้วยตนเอง
    เพื่อมาแย้งในสิ่ง ที่ข้าพเจ้าพูด
    แสดงว่า คุณเป็นคนที่

เอาแต่พูดเพื่อดิสเครดิส

คุณไม่ต้อง บอกใครหรอก
    ว่าคิดอย่างไรกับข้าพเจ้า

คนหลงตัวเอง ไม่มีเหตุผล
    เหมือนเด็กไม่รู้จักโต
    ไม่มีตรรกะ ทางความคิด
    เป็นพวก อันตพาล

นี่ไงครับ บอกถึงวุฒิภาวะ ทางความคิด
    ตรรกะ วิธีคิด ทำไม คุณ ไม่เข้าใจ
    ทำไม ถึงได้ฉลาดน้อยมากขนาดนี้
    ไม่เข้าใจคำว่า แหล่งข้อมูลที่น่าเชื่อถือเลยหรือครับ
    บอกไปหลายรอบแล้วนะครับ

ถ้ามีองค์ ความรู้ คุณก็พูด ในเรื่องที่ข้าพเจ้า
    พูดไปซิครับ......

ปานนั้น สำคัญตน จะมาตรวจสอบคนอื่นๆ
    อย่าสำคัญตนเองผิด
    รู้จักเจียมตัวเองบ้าง

4. ศิษย์โง่ Version 3

ไม่แถ ไม่เบบี่ยงอะคับ

อย่าโกหกดิ

มาดป่าว

รอดูความสามารถอยู่
    มาเลยๆ รออยู่นัด

เสาร์ทิตย์พอดีหยุด

อาจจะพลาดดูบอลแต่ไม่เป็นไร
    มา มา มา มา มาก

อย่าอ้างว่าผมต่ำต้อยอีกนะ
    เลยไม่มา

มาโปรดเถอะพรีสสสสส

5. ศิษย์โง่ Version 3

มาเลยไอนพ

อยากเห็น พลังจิกอยู่แล้ว

ตื่นเต้นมาก

มา มา มา ไอ้นพ

เร็ว ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่อยากให้มาตอนไหนฟระ

พูดมั่วจิง ๆ

เอาจิงป่าว

สถานที่หลังไมค์ได้เลย

แถวบ้านผมเหมือนเดิม
    ใกล้ สน

จะได้ไม่มีปัญหา สายน้ำผึ้ง

ถ้าแสดงความสามารถไม่ได้จิง

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

มาแนวเก่งแต่ คียบอร์ด
    อย่าสำคัญตนเองผิดนะครับ
    เงื่อนไข

๑. คุณแสดงความสามารถมา ถ้ามีอะไร ก็แสดงมาให้ผมเห็น
    ส่วนผมก็แสดงส่วนของผม อย่าเบี่ยงประเด็น
    โดยมี คนกลาง เป็นผู้พิสูจน์

ไม่ใช่ ไปแสดงให้คนดู อย่าสำคัญตนเองผิด

ถ้าผมแพ้คุณ จะเอารูปมาโชว์ให้ห้องนี้
    แต่ถ้าคุณ แพ้ ก็เอารูปมาโชว์ในห้องนี้ เครไหม

๒. ให้เบอร์โทรใน ข้อความส่วนตัวไปแล้ว ได้รับหรือยังครับ...

ก็โทรมาเลยครับ จะได้นัดกัน ตามเงื่อนไข ^_^
    ให้เบอร์ไปแล้ว

ย้ำว่า ต่างคนต่างแสดงนะครับ
    ไม่ใช่ ต้องไปแสดงให้คุณดู
    ใครทำไม่ได้ ไม่มีจริง
    เอารูปมาใชว์ ให้ห้อง อภิญญา สมาธิ

ถ้าเข้าใจเงื่อนไขนี้ ก็โทรมาเลย
    ตามเบอร์ที่ให้ไป...

อย่าเก่งแต่ ในบอร์ดนะครับ

7. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าวส์! เพิ่งมาเปิดอ่านคร่าว ๆ นะคะ
    เดี๋ยวจะกลับไปอ่านแบบละเอียดอีกรอบ
    จิตยิ้มเห็นด้วยกับท่านวี 3 ค่ะ
    จิตยิ้มรับคำท้าค่ะ อยากให้เรื่องที่เราสนทนากันนี้
    ลงพันทิปด้วยค่ะ จะได้เป็นแนวทางสังคยนาพระไตรปิฎกกันเสียที จิตยิ้มพูดผิดหรือเปล่าค่ะ แต่นี้คือความบริสุทธิ์ใจจริง ๆ ค่ะ

8. ศิษย์โง่ Version 3

สารภาพตรงนี้

ผมไม่มีพลังจิก

แต่ผมอยากเห็นคนที่...
    มาท้าว่าผมมีพลักจิกอะไร

ผมเลยอยากรู้ว่า

เขามีอะไร?

ผมอ่อนครับ
    เลยอยากเห็นโปร

ปล

มีหลังไมค์มาแล้วครับ

แต่ยังไม่ได้นัดอะไร รออัพเดต

ว่าเขาจะมาโชว์อะไร

9. jityim

แสดงว่าจิตยิ้มต้องมั่นใจอะไรบางอย่างแน่นอนค่ะ
    อย่างน้อยก็ขอเป็นแค่จิ๊กซอว์ตัวหนึ่งก็ยังดีค่ะ

10. ศิษย์โง่ Version 3

คอยเชียร์

พี่สาว

11. บุรุษไร้เงา

เอ่อ คุณ ครับเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า อ่านดีๆก่อนไหม
    ถ้าคุณ jityim จะไปแชร์ในพันทิป ตามสบายนะครับ
    เอาเฉพาะส่วนของคุณ นะครับ

ส่วนของ ข้าพเจ้า มีใน YouTube ช่อง Sci ways เรื่อง อนุภาคพระเจ้า
    เป็นเรื่องเกี่ยวกับแรง ไม่เกี่ยวกับ เรื่องพระไตรปิฏกนะครับ
    และบอกไปแล้วว่า ไม่ใช่พุทธศาสนา

ดังนั้นไม่ต้อง เอาข้าพเจ้าไปเกี่ยวกับเรื่อง แนวทาง
    การสังคยนา พระไตรปิฏก อะไรนะครับ......

ถามจริงๆนะครับ คิดว่า ตนเองปฏิบัติถึงไหน
    มีองค์ความรู้อะไรหรือครับ ถึงคิด ว่าเรื่องของตนเอง จะเป็นแนวทาง
    สังคยนาพระไตรปฏิกได้....

ได้ยินคุณเขียน ส่วนตัวถึงกับ อึ้ง !!!

ท่าจะไปไกล เกินบรรยายเนาะ

12. ศิษย์โง่ Version 3

อัพเดตข่าว

ตอนนี้หลัีงไมค์
    มีบอกต้องใช้คนกลาง

ผมบอก พลังจิกต้องใช้คนกลางเหรอ ?

ได้ข่าวมาว่าท่านปราบเทวดาเคยเสกไฟได้
    จากท่านผู้หนึ่งที่หายไปแล้วจากบอร์ดนี้
    (อาจจะเป็นข่าวลวงก็ได้ อย่าเชื่อใครง่าย)

มันต้องใช้คนกลางตรงไหนฟระ?

13. บุรุษไร้เงา

เอาเฉพาะเรื่อง ของคุณไปลงเลยครับ
    ไปตั้งกระทู้ ในพันทิปเลยครับ...
    เป็นสิทธิส่วนบุคคลอยู่แล้วครับ

แต่ขอร้อง อย่าเอาข้าพเจ้า ไปเกี่ยว
    กับเรื่องนี้
    เรื่องที่ข้าพเจ้าพูด มีแหล่งข้อมูล
    ไม่เกี่ยวกับ พุทธศาสนา...

ใช้ชื่อ อะไรใน พันทิป บอกด้วยนะครับ
    จะตามไปอ่านบ้าง... อยากดูผลตอบรับ

14. ศิษย์โง่ Version 3

ซ่าอีกแล้ว

ผมก็อึ้ง ๆๆๆ

ที่ต้องใช้คนกลางงงงงงง!!!

15. ศิษย์โง่ Version 3

ถ้าคุณไม่อนุญาต ผมทำไม่ได้ครับ

คุก คุก คุก สิครับ

อย่ามาวางกลหน่าาาาาาาาาาาาา

เค้ากลัว

ปล ตอบแทน จิยิ้ม

16. บุรุษไร้เงา

ถ้าคุณมีความสามารถจริง
    ถึงขั้นที่ กล้าท้าผมออกสื่อ
    คุณก็ต้อง แสดงให้คนอื่นๆรับรู้ได้
    ในสิ่งที่คุณทำได้....เข้าใจนะครับ

ถ้ามี แต่คุณกลับผม และคุณเหม็นขี้หน้าผมเป็นทุน
    ผมทำอะไรไป คุณก็สามารถปฏิเสธได้
    เพราะเจตนา คุณ ตั้งใจ มากวนดิสเครดิส ผมแต่แรกแล้ว...

เข้าใจคำว่า องค์ความรู้ไหมครับ

17. ศิษย์โง่ Version 3

เข้าใจคำว่าโปรดสัตว์ไหม?

ผมเป็นสัตว์ตัวนึงครับ

มาแสดงอภิญญา ให้ตาสว่างโดยไม่ใช้คนกลางที่เถิด

สาธุ

อนุโมทนามิ

18. jityim

จิตยิ้มมั่นใจค่ะ และธิษฐานขอให้เป็นแบบนั้น
    ขอให้เป็นจริง ขอให้สำเร็จ และขอให้มีการเปลี่ยนแปลง เพื่อนำไปสู่ความเป็นจริงที่ถูกต้องกันเสียทีค่ะ จิตยิ้มอาจพูดผิดเรื่องการสังคยนาพระไตรปิฎกก็ได้ค่ะ แต่ไม่รู้ว่ากล่าวแบบไหน ขอเพียงเป็นแค่จิ๊กซอว์ตัวหนึ่ง แค่นั้นค่ะที่ปราถนาจะให้ความจริงได้ปรากฎกันเสียทีค่ะ และเชื่อว่า ณ ตอนนี้มีผู้รู้เรื่องนี้หลายคนค่ะ และหลายท่านอาจจะยังไม่เปิดเผยอะไรออกมาก็ได้

19. บุรุษไร้เงา

ถ้างั้น เป็น ภูมิสัตว์ ต่อไป คือ คุณพูดเองนะครับ....
    และส่วนตัวก็ไม่เคยบอกว่า มีอภิญญา ความสามารถอะไรนะครับ

แต่ถ้ากล้าท้า ข้าพเจ้า ก็ควรจะกล้ารับคำท้าด้วยครับ
    เบอร์โทรก็ให้ไปแล้วนะครับ...

แต่ด้วยคุณ เป็นอันตพาล ไร้เหตุ ผลท้า ทาย ข้าพเจ้าออกสื่อ ก่อนเอง
    บอกว่าเหม็นขี้หน้า จะมาพยายามตรวจสอบข้าพเจ้า
    หาว่า สอนแปลกๆ แสดงว่า คุณต้อง มีดีกว่า
    มีความสามารถ กว่า สามารถแนะนำและทำได้ดีกว่า
    จริงไหมครับ
    พูดแยังไปมา มันรกบอร์ดครับ

ก็โทรมา มีคนกลางตัดสิน...

เงื่อนไข คุณแสดงมา ว่าคุณทำอะไรได้ ให้คนกลางเป็นคนบอก
    ส่วนตัวก็แสดงไป ให้คนกลางเป็นคนบอก

ใครทำไม่ได้ ไม่มีจริง หรือถ้าข้าพเจ้าแพ้คุณ
    จะยอม เอารูปมาลงใน ห้องอภิญญา สมาธิ
    ให้คนด่า ประนาม ว่า ที่แท้ Nopphakan เก่งแต่คียบอร์ด
    เก่งแต่ปาก แล้วยังทำมาเสนอหน้ามาสอนมาแนะนำคนอื่นๆอีก...

ส่วนถ้าคุณ ทำไม่ได้ หรือ แพ้ข้าพเจ้า
    ขอเพียง เอารูปมาลงให้เห็นหน้าก็พอ แค่นี้เอง

ถึงขั้น กล้ามาหาเรื่องก่อน เจตนาดิสเครดิสก่อน
    ก็กล้ารับคำท้าด้วยนะครับ..... ^_^

20. ศิษย์โง่ Version 3

ผมทำอะไรไม่ได้ ต้องให้บอกกี่รอบฟระ - -."
    คนในบอร์ดนี้ร้อยละเกือบละร้อยก็ทำไม่ได้
    มันต้องโชว์รูป ตามตรรกะนี้มะ

แต่คุณละ ปากดีจิง ๆ ทำอะไรได้
    มาสิ ไม่ต้องห่วงว่าไม่มีพยาน

ตกยุคหรือป่าว?

มือถือไง ผมถ่ายคลิปได้
    มีหน้าผมจัดเต็มในคลิปแน่

เด๋วจะเปลี่ยนรูปโปรไฟล์
    เป็นโชว์สองนิ้วหรา ให้ดูหนังหน้าด้วย

ดีมะ ข้อเสนอดีมะ แต่ต้องมีคลิปนะ?