มอบพระบรมสารีริกธาตุในการร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 22 สิงหาคม 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอ updated รายชื่อล่าสุด รบกวนท้วงติงผมด้วยหากพบข้อผิดพลาดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      79.9 KB
      เปิดดู:
      95
  2. jackle

jackle เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เพชรครับ ...ผมได้โอนเงินที่ร่วมบุญกฐินแล้วนะครับ
    และ PM ยืนยันไปแล้ว
    รบกวนตรวจสอบอีกครั้ง
    อนุโมทนา...ครับ

3. :::เพชร:::

1
    รับทราบ และขอโมทนาด้วยครับรายละอียดต่างๆได้แจ้งใน PM แล้วครับ

4. tmongkolsawat

tmongkolsawat เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ โมทนาบุญด้วยครับคุณเพชร ขอร่วมทำบุญด้วยคนครับ
    พรุ่งนี้จะโอนเงินไปให้ 400บาทและร่วมบุญค่าจัดส่ง EMS จำนวน ๑๐๐ บาท เพื่อการบรรจุผอบไม้จันทน์ และแร่ข้าวตอกพระร่วงเจ้า รวมเป็นเงิน 500บาทครับ
    ธีรศักดิ์ มงคลสวัสดิ์
    บ.ซันโอ อินดัสตรี้ ประเทศไทย จำกัด
    7/209 ม.6 มาบยางพร
    อ.ปลวกแดง จ.ระยอง 21140

5. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ได้โอนเงินไปเรียบร้อยแล้วรวมค่าส่ง เป็น 1,500 บาท

6. :::เพชร:::

1
    อีก ๕ วัน(วันที่ ๒๓ ต.ค. ๒๕๕๐)ผมก็จะปิดงานบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซื่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ จำนวน ๕๐ องค์แล้วนะครับ ปัจจัยส่วนหนึ่งจะนำไปซื้อเพชรรัสเซียเส้นผ่าศูนย์กลาง ๐.๗๕ ซ.ม. จำนวน ๓๔ เม็ด(พี่ที่จันทบุรีมี ๒ เม็ด) รวม ๓๖ เม็ด เพื่อปิดที่ซุ้มเรือนแก้วองค์ละ ๓ เม็ด จำนวน ๑๒ องค์ พร้อมตู้กระจกถวายวัดท่าซุงเป็นพิเศษ อีก ๓๘ องค์ไม่ปิดเพชร...

วันอาทิตย์ที่ ๔ พ.ย. ๒๕๕๐ จะมีพิธีขอขมาพระรัตนตรัย และพิธีบวงสรวงที่จันทบุรี เวลา ๙.๐๐-๑๐.๐๐ น. ขอเชิญผู้สนใจที่อยู่ใกล้เคียงเข้าร่วมพิธีดังกล่าวได้ครับ รายละเอียดเกี่ยวกับสถานที่จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

ตั้งแต่วันที่ ๒๗ ต.ค. ๒๕๕๐ นี้ผมจะเริ่มมอบพระบรมสารีริกธาตุบรรจุผอบไม้จันทน์จำนวน ๕ องค์ พร้อมพระเครื่อง และแร่ข้าวตอกพระร่วงแล้วนะครับ และผมจะมอบ"พระโลหิตธาตุ" จากเขาสามร้อยยอดให้ผู้ร่วมบุญนี้ทุกๆท่านพร้อมกันไปด้วยท่านละ ๑๐ องค์(โดยจะบรรจุซองพลาสติกไว้ให้)...

พระโลหิตธาตุเท่าที่มีการรวบรวมนั้นมีหลายสัณฐานด้วยกัน พระโลหิตธาตุสัณฐานที่มอบให้นี้เป็นสัณฐานเดียวกันกับที่ทางคณะกรรมการจัดสร้างพระเครื่องหลวงปู่ทวด วัดห้วยมงคลได้อัญเชิญมาบรรจุไว้บนพระเครื่องรุ่นหนึ่งจำนวน ๒ องค์ทางด้านซ้าย และขวา

7. dragonn

dragonn เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    โมทนาด้วยครับ

โมทนกับพี่เพชรและผู้ใจบุญทุกๆท่านด้วยใจจริงครับ

[b-wai] [b-wai] [b-wai]

8. marcbangkok

marcbangkok เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาครับ

เพิ่งจะอธิษฐานเองครับว่าปราถนาจะบูชาพระโลหิตธาตุ
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ
    และผมตั้งตารอจะไปร่วมขอขมาพระรัตนตรัยและบวงสรวงในวันที่ 4 พ.ย. และกฐินวันที่ 10 พ.ย.ครับ จะรอรับรายละเอียดของสถานที่ครับ

ขออนุโมทนา

9. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาด้วยครับ วันนี้ผมได้ไปที่วัดเกาะ ทรงวาดจัดการเรื่องเพชรรัสเซียเม็ดละ ๕ กะรัตเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ ๙ ม.ม. จำนวน ๓๔ เม็ดราคาเม็ดละ ๕๐ บาท รวม ๑,๗๐๐ บาท เป็นที่เรียบร้อยแล้ว และไปที่เสาชิงช้าจัดการเรื่องผอบไม้จันทน์เป็นที่เรียบร้อยแล้วเช่นกัน เป็นที่น่าแปลกมากครับที่จำนวนของผอบไม้จันทน์นั้นช่างที่ทำ ทำได้เพียง ๑๐๓ ใบเท่าจำนวนของผอบไม้จันทน์ที่มีผู้สั่งจองกันเข้ามาบางท่าน ๑ ชุด บางท่าน ๒ หรือ ๓ หรือ ๔ ชุด มาวันนี้กลับได้จำนวนเท่านี้จริงๆ หลังจากวันนี้ไปแล้ว คงไม่สามารถจะหาผอบไม้จันทน์ได้ทันตามกำหนดเวลาหากมีผู้สนใจเพิ่มขึ้นอีก ต้องขอโทษ และขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในงานบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุทั้งองค์นี้นะครับ..

ขนาดไฟล์:
      291.6 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      365.1 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      391.8 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      340.2 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      416.4 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      447 KB
      เปิดดู:
      47
  10. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

สวย สวย สวย ครับ สวยจริงๆ โมทนาด้วยครับ รอชมภาพพระที่บรรจุทั้ง 50 องค์อยู่ครับคุณเพชร เห็นเพชรแล้วจิตสบายๆยังไงไม่รู้

11. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณ และขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ ก็ทำกันสุดฝีมือ ทำด้วยจิตศรัทธาในการบำเพ็ญบารมีของสมเด็จองค์ปฐม หลวงพ่อฤาษีฯท่านมีความเคารพสมเด็จองค์ปฐมอย่างไร สมควรที่เราที่เป็นลูกหลานท่านยิ่งจะต้องดำเนินการด้วยความเคารพมากขึ้นเป็นทวี จะพลาดพลั้งล่วงเกินมิได้ เพชรรัสเซียนี้เป็น grade คัดพิเศษ ขนาดใหญ่กว่าปกติทั่วไป เหลี่ยมเพชรสวยงามมากครับ ผมนำเพชรทั้ง ๓๔ เม็ดนี้ตั้งจิตอธิษฐานขอนำไปประดับซุ้มเรือนแก้วสมเด็จองค์ปฐม ๑๒ องค์เพื่อถวายวัดท่าซุงเป็นพิเศษ แล้ววางไว้บนพานข้างๆสมเด็จองค์ปฐมที่บ้าน สำหรับผอบไม้จันทน์หอมนี้ก็สวยงาม และหอมมากไม่รู้จะบรรยายยังไงได้แต่ใช้รูปภาพบรรยายแทน เหนื่อยครับกว่าจะได้สิ่งของทั้งหมดครบถ้วน รู้สึกปิติจริงๆที่จะได้มอบสิ่งล้ำค่าทั้งหมดนี้ให้กับผู้ร่วมบุญทุกท่านในอาทิตย์หน้านี้แล้ว ของแต่ละชิ้นก็ดั้นด้นค้นหาแบบที่ดีที่สุดให้ครับ โดยเฉพาะ"แร่ข้าวตอกพระร่วงเจ้า"นี้ได้จากแหล่งต้นกำเนิดที่ดีที่สุด และคิดว่ายากที่จะทำได้แบบนี้อีกครั้งครับ

สำหรับการเดินทางไปที่จันทบุรีในวันที่ ๔ พ.ย. ๒๕๕๐ นี้ ผมจะเดินทางไปล่วงหน้าในวันที่ ๓ พ.ย. ก่อนเพื่อร่วมพิธีในวันที่ ๔ พ.ย.เวลา ๙.๐๐ น. ได้ทันเวลา และในช่วงเที่ยงวันเดียวกันนี้ผมก็ต้องเดินทางไปที่ชลบุรีอีก ภายในวันพุธหน้าผมจะ post แจ้งสถานที่จัดงานนะครับ ขอสอบถามรายะเอียดจากผู้จัดงานก่อนครับ...

12. Vodka109

Vodka109 Active Member

14 กันยายน 2007
    คุณเพชร รบกวนเช็ครายชื่อผมด้วยครับ โอนวันที่ 27-9-50 ยอดเงิน 1000 บาท จำนวน 2 ชุดนะครับ มีตอบมาในPM แล้วด้วยครับ ขอบคุณครับ

13. :::เพชร:::

1
    สวัสดีครับ คุณ Vodka ผมได้ updated รายชื่อไว้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณที่ท้วงติงเข้ามานะครับ และขออภัยในความผิดพลาดครับ

ขนาดไฟล์:
      143.6 KB
      เปิดดู:
      67
  14. :::เพชร:::

1
    คุณPichet-m ได้ร่วมบุญค่าจัดส่งมาจำนวน 1,100 บาทโดยประสงค์รับพระบรมสารีริกธาตุเพียง 1 ชุด ผมได้ตัดสินใจมอบ"พระผงสมเด็จองค์ปฐม"ให้ทั้งหมด 11 องค์จากทั้งหมด 40 องค์ คุณ Pichet-m เคยแสดงความจำนงมอบพระผงสมเด็จองค์ปฐมให้เพื่อนท่านอื่นๆแทนโดยขอรับเพียง 1 องค์ ผมได้แจ้งคุณ Pichet ว่า ยังคงมอบให้ 11 องค์อาจจะนำมอบให้เพื่อนๆคุณ Pichet แทน คุณ Pichet ได้ตอบตกลง มาวันนี้ ผมเห็นปริมาณของผู้ศรัทธาสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นมากมาย จึงคิดที่จะนำส่วนของคุณ Pichet จำนวน 10 องค์มามอบให้เพื่อนๆในลำดับที่ได้จองกันเข้ามาในลำดับถัดไป(ไม่ใช่ตามวันที่โอนเงิน) ส่วนคุณ Pichet ผมขอมอบเป็นพระผงสมเด็จองค์ปฐมจำนวน 1 องค์ และพระรอดบรรจุพระธาตุข้าวบิณฑ์ของหลวงปู่ครูบาชัยวงศาพัฒนา วัดพระพุทธบาทห้วยต้มให้จำนวน ๒ องค์แทนนะครับ

สำหรับเพื่อนๆท่านใดที่ยังไม่ได้แจ้งชื่อที่อยู่ในการจัดส่งพระบรมสารีริกธาตุที่จะบรรจุในผอบไม้จันทน์หอมก็ขอให้รีบแจ้งที่อยู่กันเข้ามาทาง PM ได้นะครับ

15. :::เพชร:::

1
    ปัจจัยร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุจำนวน ๕๐ องค์นี้ได้ปิดรับตั้งแต่วันที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๕๕๐ ที่ผ่านมาได้ปัจจัยเป็น ๒ ส่วน คือ

ส่วนที่ ๑ เป็นการร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุจำนวน ๕๐ องค์ เพื่อถวายวัดท่าซุงเนื่องในวันกฐินประจำปีโดยตรงจำนวน ๔๐,๖๗๑ บาท(เนื่องจากมีผู้ที่ยังไม่ได้โอนปัจจัยจำนวน ๕ ท่านรวม ๒,๐๐๐ บาท)โดยผมได้นำปัจจัยส่วนการสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุนี้ มาซื้อ"เพชรรัสเซีย"จำนวน ๓๔ เม็ดในราคาเม็ดละ ๕๐ บาท รวม ๑,๗๐๐ บาท ดังนั้นผู้ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นนี้นอกจากจะได้อานิสงค์ร่วมสร้างพระสมเด็จองค์ปฐมแล้ว ยังได้อานิสงค์ของกฐิน อานิสงค์ของการถวายพระบรมสารีริกธาตุ และอานิสงค์ของการสร้างเพชรประดับซุ้มเรือนแก้วสมเด็จองค์ปฐมอีก ๑๒ องค์ จึงคงเหลือปัจจัยที่โอนไปที่คณะจันทบุรีเพื่อร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมนี้จึงเท่ากับ ๓๘,๙๗๑ บาท

ส่วนที่ ๒ เป็นการร่วมบุญค่าวัสดุอุปกรณ์การจัดส่ง และค่าจัดส่งEMS ในงานบุญนี้โดยได้มอบพระโลหิตธาตุ พระของขวัญแล้วแต่ลำดับการจองเข้ามาก่อนหลัง แร่ข้าวตอกพระร่วง และผอบไม้จันทน์หอม ปัจจัยค่าจัดส่งรวมทั้งสิ้น ๑๒,๑๒๘ บาท โดยในส่วนนี้ผมได้นำมาเป็นค่าใช้จ่าย ๒ รายการแล้วคือ ผอบไม้จันทน์หอม และรูปถ่ายหลวงพ่อฤาษีลิงดำขนาดเล็กที่ทางคณะจันทบุรีบอกบุญเข้ามาเพื่อจะติดไว้ตรงฐานพระสมเด็จองค์ปฐมแต่เนื่องจากไม่ทัน พระสมเด็จองค์ปฐม ๕๐ องค์นี้ จึงขอนำไปใช้ในงานบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมครั้งหน้า ดังนั้นปัจจัยที่เหลือเมื่อได้ใช้ในกิจกรรมการจัดส่งทั้งหมด ๑๐๓ ชุดนี้แล้ว เหลือเท่าไหร่จะนำสมทบเข้างานบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมครั้งนี้ทั้งหมดเพื่อผู้ที่มอบปัจจัยค่าจัดส่งนี้จะได้อานิสงค์สมทบปิดยอดการสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นนี้เป็นครั้งสุดท้ายด้วยครับ...

ขอโมทนาบุญมายังทุกท่านที่มีโอกาสได้สร้างบุญนี้ร่วมกันครับ [b-wai]

ขนาดไฟล์:
      143.6 KB
      เปิดดู:
      67
  16. narongwate

narongwate เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2007
    โมทนาสาธุทิพย์

น้องโอ๊ต

17. :::เพชร:::

1
    ช่วง 3 วันที่ผ่านมานี้ผมป่วยอยู่เพิ่งจะสร่างไข้วันนี้เองครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ จะว่าไปแล้วก็แปลกมากครับ ผมเตรียมทุกอย่างเหมือนพร้อมนะครับ แต่เอาเข้าจริงๆเหมือนมีเหตุต้องเลื่อนไปซะงั้น อย่างวันนี้ เตรียมทุกอย่างพร้อม พระบรมสารีริกธาตุ พระโลหิตธาตุ แร่ข้าวตอกพระร่วงเจ้า พระรอด พระสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน ผ้าแดง สำลี แถบชื่อ แต่ลืมผอบไม้จันทน์หอม เมื่อวานเตรียมทุกอย่างคิดว่าพร้อม ขาดพระสมเด็จองค์ปฐม พระรอด เป็นอะไรที่แปลกครับ ปกติไม่เป็นอย่างนี้เลย จึงขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ พรุ่งนี้ผมจะส่งไปทั้งหมด 20 ชุดก่อน จาก 103 ชุด น่าจะเสร็จสิ้นทั้งหมด วันอังคารหน้าครับ วันเสาร์อาทิตย์นี้ ผมจะพยายามไปที่จันทบุรีให้ได้

พรรษาที่ผ่านมา พระบรมสารีริกธาตุนี้มีขนาดที่ใหญ่มากขึ้นจริงๆครับ เห็นแล้วชื่นใจจริงๆ ผู้ได้รับไป คงสามารถพิสูจน์การเสด็จของพระบรมสารีริกธาตุได้เองครับ ตามบุญบารมีที่สั่งสมกันนะครับ

ขออนุโมทนา<!-- / message --><!-- sig -->

18. marcbangkok

marcbangkok เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนากับคุณเพชรด้วยครับ
    ขอพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณช่วยให้หายไวไวนะครับ
    ขออนุโมทนา

19. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพระพุทธเจ้ามีจริง
    คุณพระธรรมเจ้ามีจริง
    คุณพระสงฆเจ้ามีจริง

ขอให้คุณเพชรหายป่วยไวๆนะคะ
    ขอโมทนาและอนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยค่ะ

20. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณครับ ไปงานปู่จะไปนั่งซึมไข้ได้ไงฟ่ะ สงสัยจะหนุกหนาน...(b-smile)