มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]
    องค์นี้ดูจากพิมพ์เจตนาเลียนแบบพิมพ์นิยมครับ.....
    เนื้อเป็นปูนเปลือกหอยแต่ยังไม่หนึก ความนุ่ม ซึ่งตายังไม่พอครับ...

มวลสารดูสดฉ่ำเกินไปครับ.....คราบน้ำมันตั่งอิ๋วดูสดเกินยังไม่แห้งเท่าที่ควรครับ...

องค์นี้จัดว่าเป็นพัฒนาการล่าสุดของการสร้างพระที่มีครบทั้งพิมพ์ และมวลสาร....
    ด้านหลังพระพบว่ามีการหลุดร่อนของเกสรดอกไม้เกิดเป็นหลุมจำนวนมาก....ปูไต่มี...

ผงพุทธคุณในเนื้อพระก็มี.....แต่เป็นผงที่เกิดในเนื้อพระ....ยังไม่ใช่ผงผุด หรือผงฉาบผิว....

แต่สิ่งหนึ่งที่พระองค์นี้ไม่มีก็คือ ความเก่าครับ...
    ถามว่าอะไรที่เรียกว่าเก่า...??

ความหม่น....สีที่ซีด...เหงื่อไคลที่ติดในเนื้อพระ....
    คราบดิน...ความผุ นี่แหละคือความเก่าหละครับ...
    (คุณอังคารลองมองหาความเก่าตามนิยามเหล่านี้ดูสิครับว่าพระองค์นี้มีความเก่าตามที่ผมกล่าวมาหรือไม่ ?)

สรุป องค์นี้ยังไม่โดนใจครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2010
  2. xlmen

กรณีพระฝากกรุต่างๆ นั้นถ้าเรามองว่าเป็นสมเด็จโตท่านฝากกรุจริง....

เนื้อหามวลสารของพระก็ไม่น่าจะห่างกันมากนะครับ....

เพราะสมัยที่ท่านออกธุดงส์นั้นเจ้าประคุณสมเด็จท่านจะพกผงวิเศษทั้ง 5 ผงเกสร ผงดำ ติดตัวไปด้วยเสมอครับ...

ถ้าเป็นพระฝากกรุจริง...ผมอนุโลมให้เพียงพิมพ์เท่านั้นที่ไม่ใช่พิมพ์ของวัดระฆังและบางขุนพรหม...

แต่มวลสาร+ความเก่า+คราบกรุ ยังงัยซะต้องมีให้เห็นบ้างครับ....

คุณ HAMMERHEAD ลองพิจารณาดูสิครับว่าพระองค์นี้มีมวลสารของสมเด็จหรือไม่ ?

ความเก่า ความผุ มีหรือไม่?

สีสด หรือสีแห้งเก่า ?

การยุบตัวของมวลสารมีหรือไม่ ?

ผงพุทธคุณจับเป็นเม็ดสีขาวมีในเนื้อพระหรือไม่ ?
    ผงพุทธคุณผุดบนผิวพระมีหรือไม่ ?

คราบกรุมีหรือไม่ ?
    ถ้ามีล้างน้ำหลุดหรือไม่ ?

ถ้าตอบคำถามเหล่านี้ได้หมด....ผมเชื่อว่าคุณ HAMMERHEAD จะได้คำตอบด้วยตัวของคุณเองแน่นอนครับ...

3. xlmen

อย่าโกรธกันนะครับคุณวิน....

เรียนตามตรงครับว่าพระของคุณวินองค์นี้น่ากลัวมากครับ....ที่ผมกลัวหนะไม่ใช่พระหรอกครับ...
    แต่ผมกำลังกลัวฝีมือในการทำพระจำลองพิมพ์ว่าจะก้าวหน้าไปเรื่อยๆ และเริ่มจะดูยากตัดสินใจยากถ้าดูเนื้อไม่ขาดจริงๆ อันตรายมากครับ....

อย่างองค์นี้นั้น....เขาใช้ปูนเปลือกหอยเผาทำพระมีความหนึกที่เกิดจากการใช้แปรงขนอ่อนปัดผิว....ส่วนเศียร อก ท้อง ขา ฐาน ซุ้ม จะหนึก ในขณะที่ส่วนอื่นๆ กลับไม่หนึกตาม...

พิจารณาจากเนื้อแล้วเป็น...ปูนเปลือกหอยเผา....เนื้อยังใหม่อยู่ หนึกบางจุด ไม่นุ่มตา ไม่ซึ้งตา ความใสของเนื้อน้อยเกินไปครับ...

ด้านหลังพระเป็นรอยกระดานแบบไม่เป็นธรรมชาติ...
    เพราะตั้งใจกดกับกระดานแบบตั้งใจ หรือเจตนาให้ติดรอยกระดานมากไปนิดครับ...

ที่สำคัญพื้นกระดานอะไรมันจะขึ้นเส้นเสี้ยนกระดานได้หยาบขนาดนั้น....
    ถ้าให้ญาติโยมเดินบนกระดานเสี้ยนหยาบแบบนี้มีหวังได้เสี้ยนตำเท้านังบ่งกันทั้งวัดกันพอดีครับ 555+

คราบสีขาวๆ ในร่องกระดานด้านหลังผมเดาว่าเป็นคราบไข่ขาว...องค์นี้ถ้าให้ผมเดาผมขอทายว่าถ้าองค์นี้ล้างน้ำแล้วคิดว่าคราบหนึกๆ หายหมดแน่ครับ...

สรุป ถ้าคุณวินชอบองค์นี้ก็ห้อยได้ตามสะดวกครับ....แต่โดยส่วนตัวผมยังไม่ประทับใจเท่าที่ควรครับ

4. WINAI15

WINAI15 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณ ท่าน xlmen มาก ครับ สำหรับ ความรู้ อย่าง น้อย ก็จะได้รู้ ว่าพระปลอม เดี๋ยวนี้ เค้า ทำกันได้ น่ากลัว อย่างที่ท่าน xlmen พุดจริงๆๆ ส่วนตัวตอนนี้ ก็บูชา องค์ ที่ ท่าน xlmen บอกว่า สวยถูกใจ ให้ 2-0 ครับ อิอิ

5. xlmen

ลักษณะพิมพ์ฐาน 3 ชั้นค่อนข้างจะอยู่เตี้ยน่าจะเป็นพระแนวลป.นาค วัดระฆัง นะครับ......
    ความหนึก มวลสาร ยังเก่าไม่ถึงยุคสมเด็จแต่ก็น่าจะเก่าถึงยุคลป.นาคนะครับ....

สรุป เดี๋ยวต้องรอผู้ที่แตกฉานในพิมพ์ของลป.นาค มาช่วยตอบให้คุณอังคารอีกทีครับ...

6. JOYSA99

JOYSA99 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    สวัสดีค่ะ พี่ Xlmen รบกวนดูพระและวิเคราะห์วิจารณ์ให้ด้วยค่ะ (ชอบสไตล์การวิเคราะห์ของพี่ Xlmen ) กว่าจะสแกนได้เล่นเอาเหงื่อตกเลยค่ะ

7. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ wasabisan ยังไม่เห็นมาเลย งานยุ่งมากแน่ หรือไป ตจว หรือ ตปท ครับ นานมากเลยนะครับ หรือเป็นคนเดียวกันกับคุณ xlmen แต่คงไม่ใช่แน่เพราะสำนวนการเขียนตอบ ต่างกัน แต่ความรู้ใกล้เคียงกัน อย่างน้อยที่สุดที่เหมือนกัน คือมีเอกลักษณ์ของตัวเอง มีเหตุผล และที่สำคัญมีข้อมูลอ้างอิงดี
    รีบกลับมาช่วยวิจารณ์เถอะครับ ผมว่าหลายๆคนถามหานะ

8. xlmen

แหมะใจเย็นๆ ครับคุณอังคาร....วันนี้ผมงานเยอะมากเลยครับ.....
    อาจจะตอบช้าไปบ้างต้องขออภัยด้วยครับ....

ขอยืนยันครับว่าผมกับคุณวาซาบิเป็นคนละคนกันครับ....หุหุหุ
    เพื่อมิให้เสียเวลาเริ่มที่องค์นี้เลยดีกว่าครับ....
    v
    v
    พระของคุณอังคารองค์นี้ผมมองอยู่หลายตลบพอจะสรุปแบบมั่นใจประมาณ 90% ว่าน่าจะใช่พระสมเด็จพิมพ์ชายจีวรบาง วัดระฆัง....

ลักษณะองค์พระเนื้อเป็นปูนเปลือกหอยเผา....หนึก นุ่ม ซึ้งตา มีความใสของเนื้อพระแฝงอยู่ถือว่าเนื้อสอบผ่านครับ....

มวลสารเกสรดอกไม้เยอะมากกกก....ทั้งหน้าและหลังพระ ลักษณะของ
    เกสรดอกไม้ได้หลุดร่อนออกจากผิวมีทั้งหลุดแบบแห้งหลุด....และหลุดแบบติดออกมากับรักน้ำเกลี้ยงตอนที่เจ้าของพระเขาล้างรักออก...

ผงพุทธคุณในเนื้อพระองค์นี้ถือว่าสมบูรณ์แบบมากครับเพราะดูง่าย....
    มีผงผุดทั้งด้านหน้าและหลังพระ...ส่วนที่เป็นผงพุทธคุณฉาบติดดูเหมือนเป็นเนื้อเดียวกับผิวพระก็มีครับ...

สังเกตได้จากเนื้อพระดูเผินๆ จะมีสองสีคือ เหลืองอ่อน กับขาวกระดูก (สีผงพุทธคุณฉาบติดผิวพระ)

ทั้งเนื้อผงฉาบผิวก็ดี และผงผุดนั้นดูแข็งแกร่งมาก....คิดว่าถ้าล้างน้ำก็ไม่หลุดครับเพราะเป็นผงที่เก่าจริงถึงยุคครับ....

อ้อ....ผมข้ามเรื่องพิมพ์พระไปนิดนึงครับ...
    พิมพ์นั้นตื้นตลอดทั้งพิมพ์....จัดเป็นพระที่กดพิมพ์ท้ายๆ แม่พิมพ์ตันเพราะผงติดพิมพ์แล้วครับ....ศิลปะการแกะพิมพ์เป็นแบบหลวงวิจารครับ...จะผิดก็ตรงที่ขอบบนของพระบริเวณระหว่างเส้นซุ้มผ่าหวายด้านบนที่กว้างกว่าปกตินิดนึง...แต่ตรงจุดนี้ถือว่าไม่ผิดพิมพ์เพราะบางทีอาจจะมีการลืมตัดขอบพระที่ด้านบนก็เป็นไปได้ครับ.....

ถ้าจะถูกเซียนที่นิยมแบบสากลตีว่าผิดพิมพ์ก็น่าจะมาจากความตื้นของพิมพ์นี่แหละครับ...

ตัวประสานเนื้อพระองค์นี้เป็นเนื้อปูนเปลือกหอยล้วนๆ + ลงรักน้ำเกลี้ยง + รักเช็ด + ปิดทองมาก่อน...
    แต่มีการล้างรักออกเร็วไปนิดทำให้การแตกลายงายังไม่งดงามสมบูรณ์....
    ลักษณะของรักแทรกเข้าไปในรอยแตกลายงาถือว่าเก่าใช้ได้เลยครับ...

การยุบตัวและการกระเทาะของเนื้อพระบริเวณเส้นซุ้มผ่าหวายด้านซ้ายของพระบริเวณคอ (ขออภัยที่ใช้คำสามัญครับ หุหุหุ) เนื้อที่กระเทาะมีความเก่า และมีผงพุทธคุณผุดแทรกอยู่บ่งบอกถึงความเก่าที่สอบผ่านอีกเช่นกันครับ...

สรุป องค์นี้ดูดีสมบูรณ์มากครับ....ผมให้คะแนนผงพุทธคุณพระองค์นี้ว่าเยี่ยมมากครับ...ผิวเนื้อปูนเปลือกหอยสีขาวอมเหลือง + ขาวกระดูก ทูโทนแบบนี้หาชมได้ยากมากครับคุณอังคาร...

9. อังคาร99

วิจารณ์มาแบบนี้ ไอ้หมอนั่น ยิ้มเผล่เลย อุบไม่ให้ใครดูอีกแล้ว เอ้าว่ากันไป เพื่อนขอบคุณมาครับคุณ xlmen

อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลย ขออนุญาติต่ออีกครับ แต่พระหักนะครับ รบกวนด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      318
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      132
  10. หมอกแดง

หมอกแดง สมาชิก

27 มิถุนายน 2010
    แล้วองค์นี้เป็นสมเด็จที่ไหนครับ ใครพอทราบบ้าง

รบกวนพี่ช่วยไขความสงสัยด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      204
      ขนาดไฟล์:
      232.9 KB
      เปิดดู:
      87
  11. xlmen

ภาพพระของคุณ joysa ใหญ่มาก...
    ผมขออนุญาตปรับแสงและตัดขอบออกนะครับ...

ลักษณะพิมพ์เป็นพิมพ์ชายจีวรบาง....วัดระฆัง ศิลปะการแกะพิมพ์น่าจะเป็นหลวงสิทธิ์แกะพิมพ์ถวายครับ....
    ลักษณะการทอดแขนในพิมพ์ของหลวงสิทธิ์กับหลวงวิจารจะแตกต่างกันตรงที่หลวงวิจารจะมีไหล่ ศอก ข้อมือ คอ เส้นผ้าปูอาสนะสองชั้น....ฯลฯ

ลักษณะเนื้อเป็นปูนเปลือกหอยเผา...หนึกนุ่ม มีความใสในตัว (ภาพไม่ชัดดูยากมากครับ)

มวลสารมีเกสรดอกไม้ ผงดำ....(ถ้าภาพชัดกว่านี้จะดูสบายตากว่านี้นะครับคุณ JOYSA)

ผิวพระมีการแตกลายงาได้งดงามดูเป็นธรรมชาติมากครับ....
    มีทั้งรอยแตกลายงาทั้งรอยเล็กและใหญ่....
    ส่วนหนึ่งเกิดมาจากพระองค์นี้ผ่านการลงรักน้ำัำเกลี้ยง+รักเช็ด+ปิดทองมาก่อน...

คราบรักน้ำเกลี้ยงฝังลงในผิวแตกลายงาเป็นสีน้ำตาล.....
    ส่วนคราบรักเช็ดฝังลงในผิวแตกลายงาเป็นสีดำ....

ผงพุทธคุณฝังในเนื้อพระ...และผุดขึ้นบนผิวพระแลดูแข็งแกร่งมากครับ....
    ลักษณะรอยแตกที่เส้นซุ้มผ่าหวายด้านซ้ายขององค์พระแลดูแตกเก่า ถือว่าเป็นพระเก่าทั้งด้านนอกและด้านใน.....

ด้านหลังพระพบคราบตะไคร่เสมาจับอยู่บริเวณขอบพระด้านล่าง....
    องค์นี้น่าจะเป็นพระสมเด็จวัดระฆังที่สร้างในยุคต้นๆ ครับ

สรุป องค์นี้เป็นพระที่สวยมากครับ...การแตกลายงาดูเป็นธรรมชาติมาก จัดเป็นพระสวยที่โดนใจครับ

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      7,522
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      335
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2010
  12. xlmen

พระทั้ง 2 องค์ยังดูไม่ดีเท่าที่ควรครับ.....
    ความเก่ายังไม่พอครับ....ลักษณะผิวปูนเปลือกหอยดูใหม่เกินไปครับ

13. อังคาร99

ขอบคุณมากครับ ต่อองค์นี้ด้วยครับ ผมดูแล้ว จะคล้ายเนื้อบุญพระเครื่องหรือเปล่า เพราะมีจุดสีฟ้าดูหมือนองค์เม็ดดำ ส่วนการพิสูจน์ ดินน้ำมันต้องรอตอนสายๆ เพื่อนถึงเอามาให้ดูได้วันนี้ ว่าเป็นดินน้ำมันหรือไม่ แล้วจะโพสมาครับ
    คุณxlmen ครับสังเกตุที่ผิวสีน้ำตาล เป็นตังอิ๊ว หรือไขพระครับ เพราะพึ่งผุดปรากฎออกมาได้ 2-3 อาทิตย์ มานี่เอง สงสัยพระใหม่จริงๆ จึงขอความอนุเคราะห์ช่วยวิจารณ์ให้ด้วยครับ รูปได้มา 4-5 วันแล้ว รอคิวครับ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      1,630
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      1,348
      ขนาดไฟล์:
      650.4 KB
      เปิดดู:
      140
  14. อังคาร99

อ้อ ลืมบอกข้อมูลไปองค์นี้คือองค์ที่ผมเคยถามคุณ wasabi แบบไม่มีรูปครับประมาณเดือนที่แล้ว พึ่งจะพาเพื่อนไปถ่ายรูปมาเพื่อถาม เต็มที่ครับเขารับได้เหมือนผม เพราะผมเปรียบเทียบเนื้อบุญพระเครื่องที่ทำงานให้เขาดูแล้ว แต่ด้วยความอยากลุ้น เลยขอความช่วยเหลือวิเคราะห์ให้หน่อยครับ

15. JOYSA99

JOYSA99 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ และขอบพระคุณพี่ Xlmen มาก ๆ เลยค่ะ
    แล้วจะมารบกวนถามอีกเรื่อย ๆ ค่ะ จอยใช้วิธีสแกนเอาอ่ะค่ะ
    ไม่ได้ใช้กล้องถ่าย โอกาสหน้าจะพยายามหาวิธีการถ่ายรูปให้ชัดค่ะ

16. xlmen

องค์นี้ผมก็ขอยืนยันว่าเป็นพระที่สร้างแนวบุญพระเครื่องอีกเช่นกันครับ.....

ส่วนเหตุผลที่พบเศษดินน้ำมันติดอยู่ที่องค์พระนั้นเนื่องมาจาก....
    มือดีต้องการให้เนื้อปูนเปลือกหอยเกิดความหนึกนุ่มไวๆ จึงได้ทำการนำดินน้ำมันมาหุ้มองค์พระทิ้งไว้....

ถามว่าผมมีพระแนวบุญพระเครื่องเก็บไว้หรือไม่ถึงกล้าสรุปแบบนี้ ?
    ตอบ มีเยอะเลยครับ....เพราะพระแนวบุญพระเครื่องนี่แหละครับที่ทำให้ผมเสียตังส์ไปเยอะทีเดียวครับ....ล่าสุดผมถึงบางอ้อหลังจากที่พยายามทดสอบผิวพระอยู่หลายครั้ง...(ความขี้สงสัยว่าน่าจะแท้ทำให้หน้ามืดเช่ามาเยอะครับ 555+)

เพราะเนื้อของบุญพระเครื่องนั้นผ่านการเคลือบผิวด้วยเทียนและน้ำมันมามาก....
    การล้างด้วยน้ำเปล่า หรือน้ำอุ่นไม่สามารถทำให้คราบหลุดได้...ผมจึงใช้น้ำมะนาวล้างผิวพระ...ผลก็ออกมาตามคาดนั่นก็คือ เนื้อที่เคยหนึกนุ่มหายหมดทิ้งไว้เพียงผิวเนื้อแบบกระด้างไว้ให้ดูต่างหน้า...

แม้จะโดนถึงขนาดนี้ผมก็ยังอดเข้าข้างตัวเองว่า....
    เนื้อแบบนี้น่าจะแท้น่า....บางทีเราอาจจะล้างแรงไปหรือเปล่า ?

และพระชุดเดียวกันนี้ก็เคยหลุดลงในเครื่องซักผ้าผลออกมาเนื้อน่าผิวหวังมากครับ....

สรุปก็คือ เหมือนสมเด็จโตท่านจะสงสารผมก็เลยดลบันดาลให้ผมพบกับเหตุการณ์ต่างๆ เพื่อให้ตาสว่างนั่นเองครับ...

ถ้าลำดับเหตุการณ์ที่ผมโดนมาก็มีลำดับดังนี้ครับ
    1. ล้างน้ำเปล่า,น้ำอุ่น,น้ำมะนาว
    2. พระติดในเครื่องซักผ้า
    3. พระหลุดมือแตกหักเนื้อในขาวจั๋ว
    4. เดินชมพระสนามเจอเนื้อแนวบุญพระเครื่อง ด้านหลังพระมีคาถาชินบัญชร ตัวคอมพิวเตอร์เฉยเลย....หุหุหุ

ซึ่งเรื่องนี้ผมเคยเล่าไปแล้วก่อนหน้านั้น....แหมะถ้าจะเล่าซ้ำอีกก็เกรงว่าจะดูสูงวัยไปนิดนะครับ 555+

17. อังคาร99

ขอบคุณมากครับ คำตอบนี้เป็นความจริงครับ และที่สำคัญอีกอย่างคือ เนื้อพระนั้นนิ่มมากด้วย ยืนยันความรู้จริงของคุณ xlmen ครับ พระที่พิมพ์ถูกต้องนิยม ใช่ว่าจะเป็นพระแท้เสมอไป เพราะดูเนื้อแล้วอาจต้องผิดหวัง ตอนนี้จำได้แม่นแล้ว ส่วนคนที่ทำงานเดินคอตกไปแล้ว ยังขาดอีกหนึ่งคนทีข้างบ้านรอคำตอบผมอยู่เด๋วก็ซึมแหงๆ อิอิ
    คุณ xlmen คุณคือคนสุดยอดคนๆนึง ที่คำตอบไม่ใช่บอกเพียงเก๊ห้วนๆ แต่คำตอบคุณ มี และผล การอ้างอิงที่ดีน่าเชื่อถือ

18. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูพระฝังเม็ดบางอย่างที่ผมว่าครับ เนื้อต่างอย่างสิ้นเชิงครับ เม็ดที่ฝังสีออกเขียวเข้มมากครับ แข็งพอควร

ขนาดไฟล์:
      152.7 KB
      เปิดดู:
      254
  19. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่เจอพระเนื้อแบบนี้ที่ไหน มีแต่ของท่าพระจันทร์แต่ทำได้ไม่เหมือน เคยซื้อหนังสือบุญพระเรื่องมาดูก็คล้ายแต่ไม่เหมือน ดูในเล่มที่ 58 2553 หน้า 24 เนื้อหาก็แปลก ไม่มีผงสมเด็จ ใช้กล้องส่องดู เหมือนเป็นเส้นใยของพืชบางชนิด มาเรียงตัวกัน แต่ป้าที่ผมเช่ามายืนยันว่าของเก่าแน่นอน ผมไปให้เซียนดูก็บอกว่าเก่า น่าจะเป็นเนื้อพิเศษ เม็ดที่ฝังบางคนก็ว่าเป็นคตเหล็กไหล บางคนก็บอกว่าเป็นพลอย แต่ไม่ใช่พลาสติกแน่ๆ ผมเห็นแปลกดีเลยเช่าเก็บไว้ครับ ปล. จะนำไปเอ็กเรยอีกครั้งแล้วมาบอกอีกครั้งครับว่าเป็นอะไร

20. xlmen

ขอภาพด้านหลังด้วยครับคุณอังคาร....

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้