มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    พระปิดตา หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์

เห็นพระปิดตาแล้ว อดไม่ได้ เพราะชอบอยู่แล้ว วันนี้เลยเอาพระปิดตาหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ พิมพ์หลวงพ่อโต คลุกรัก พิมพ์นี้สร้างก่อน วัดเนินสุทธาวาส มาชมกัน

พระปิดตา หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์

ราตรีสวัสดิ์

ไฟล์ที่แนบมา:

2. sin_pattaya

sin_pattaya เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณท่านวาซาบิ ท่าน xlmen ครับ
    ถึงว่าผมถึงชอบมั่ง ไม่ชอบมั่ง บางวันดูดี บางวันดูเฉย ๆ
    พระปิดตาที่ท่านวาซาบิลงว่าเป็นหลวงพ่อแก้วพิมพ์ของหลวงพ่อโต
    ไม่ทราบว่ามีวิธีการแยกแยะอย่างไรครับ ผมงงครับ เพราะเอกลักษณ์พิมพ์พระออกจะแตกต่างกัน รบกวนท่านวาซาบิอธิบายหน่อยครับ ไว้เป็นความรู้ครับ

ขอแจมพระปิดตาด้วยคนนะครับ

[​IMG] [​IMG]

..............................
    .....................................
    .........................................

3. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณwasabi โพสต์ภาพพระแต่ละองค์น่าดูจริงๆแต่ผมไม่มีพระปิดตาโดยส่วนตัวแล้วผมไม่รักพระปิดตา เหมือนกรณีหลวงพ่อทวดปี05,08ที่แม่ให้แม้ผมจะมีแต่ก็ไม่เคยนำมาคล้องคอยกให้พี่น้องหมดเหลือเพียงเหรียญรุ่นหลัง การที่คุณwasabiไม่ชอบและนิยมกริ่งก็ไม่แปลกเพราะผมเองเก็บไว้ก็ไม่เคยเอามาดู
    แต่คุณsinsen หายไปนานกลับมาหนนี้ผมยังหวังจะได้เห็นพระสมเด็จคุณsinsenอีก
    ผมมีสมเด็จอีกแค่2องค์ วันนี้นั้นผมโพสต์พระสมเด็จที่คิดว่าพิมพ์สวยที่สุด(นับเฉพาะพิมพ์)เท่าที่ผมมี ผมมองว่าพิมพ์นี้สวยและความนัยของพิมพ์ดี ผมอยากถามคุณwasabiคุณxlmenและคุณsinsen ว่าหากผมพูดว่าพิมพ์นี้ควรสวยที่สุดในทุกๆพิมพ์ เห็นด้วยหรือไม่ครับ(เราไม่พูดถึงมวลสารนะครับดูเฉพาะพิมพ์)

ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      410
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      220
  4. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณ xlmen ขอโทษทีความจริงที่ไม่แนบบรูปไปเพราะว่า แหะๆคือว่าไม่เป็นครับ หุหุหุ ปล่อยไก่ซะแล้วสิ มีใครบอกหน่อยทำไงในการแนบรูปส่งเมล์ หลังไมค์อ่ะนะ อิอิ
    เอ้าผมแนบในนี้ก่อนละกัน แล้วช่วยตอบผมหลังไมค์ก็ได้ครับ รบกวนอีกครั้ง และขอบคุณมากครับ

5. อังคาร99

มาแล้วครับ ฟันหนูลูกน้องนำพระไปถ่ายมาอีกองค์นึง ( ยืมญาติมาถ่าย ) คราวนี้เห็นฟันหนู และกรอบกระจกชัดแจ๋วแหว องค์แตกลายงาด้านหลังด้วย แต่ดูเนื้อพระซึ้งกว่าองค์แรกครับ ช่วยลองวิเคราะห์ให้อีกองค์ด้วยครับ
    อ้อ........ มีเส้นอาสนะเหมือนของคุณพ่อเลี้ยงเป๊ะ เลยอ่ะนะ สมเด็จท่านมีเส้นอาสนะที่ชัดเจนแบบนี้ด้วยใชไหมครับคุณ wasabi san และคุณ xlmen ช่วยวิจารณ์หน่อยนะครับ เพราะตัวผมเองเคยเห็นแต่เส้นอาสนะบางๆ เป็นเส้นพริ้ว ขอบคุณครับ และลูกน้องฝากขอบคุณทั้ง 2 ท่านมาที่นี้ด้วย

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      374
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      277
  6. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหมายถึงสวยที่สุดแบบที่คุณพ่อเลี้ยงชอบก็คือ สวยจริงครับ....

แต่ถ้าวัดความสวยตามสากลนิยมสวยที่สุดก็ต้องพิมพ์ของ หลวงวิจาร , หลวงสิทธิ ,ช่างสิบหมู่ที่เป็นลูกน้อง ซึ่งก็มีหลายฝีมืออีก....

อย่างองค์นี้นั้นฝีมือการแกะพิมพ์จัดเป็นฝีมือของช่างสิบหมู่ที่เป็นลูกน้อง...
    ยังไม่ใช่ฝีมือระดับอาจารย์ช่างครับ....ถ้าเป็นหลักสากลนิยมเขาตีพิมพ์นี้เสียเลยครับ....

วงแขนลูกศิษย์พยายามแกะให้เหมือน หลวงสิทธิ ฐานผ้าปูอาสนะ พยายามให้เหมือน หลวงวิจาร ฐานสิงห์คมขวานเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของเขา....

ฝีมือแนวลูกศิษย์ช่างสิบหมู่แบบนี้พบเห็นได้เยอะใน "พระสมเด็จวังหน้า" ครับคุณพ่อเลี้ยง

7. xlmen

[​IMG][​IMG]
    พระของคุณอังคารองค์นี้ทำให้ผมต้องมองพิจารณานานมากเลยครับ.....

ลักษณะพิมพ์เป็นพิมพ์ชายจีวรบาง อกวี เกศชิดซุ้ม ศิลปะแนวช่างสิบหมู่ ไม่ใช่พิมพ์นิยมตามมาตรฐานสากล....
    ถ้าให้เซียนใหญ่ตีอาจจะโดนตีว่าผิดพิมพ์ได้ครับ...

ดูจากเนื้อเป็นปูนเปลือกหอยเผา...ผิวสวยมากครับ หนึก นุ่ม ใส ซึ้งตาดีแท้...
    ปรากฎคราบน้ำมันตั่งอิ๋วแห้งติดผิวพระทั่วทั้งองค์...ดูๆ ไปแล้วเหมือนพระกรุบางขุนพรหมรุ่นตกเบ็ดมากครับ....คราบกรุยังไม่ปรากฎเพราะออกจากกรุเร็วกว่ากำหนด...แต่ผงพุทธคุณเริ่มผุดในเนื้อพระแล้ว...

มีความเหี่ยว ผิวเป็นคลื่นที่เกิดจากการหดตัวเพราะความร้อนดูดีมากครับ....
    ถ้าให้เซียนใหญ่ตีเขาก็จะบอกว่าคราบกรุไม่มี...เขาไม่เล่นกันครับ หุหุหุ

ส่วนมวลสารผงเกสร ผงดำ ผงพุทธคุณมีครบครับ....ปริมาณไม่เยอะตามสูตรของบางขุนพรหมเลยครับคุณอังคาร....

สรุป องค์นี้เป็นงัยบ้างครับคุณอังคาร...พอจะสรุปให้คุณเพื่อนได้ไหมครับว่าดีหรือไม่ดี ?? อิอิ

8. xlmen

[​IMG][​IMG]
    เอาหละซีวันนี้คุณอังคารเล่นนำพระพิมพ์แปลกนอกวงการมาให้ชม....แถมวินิจฉัยยากอีกแหนะ 555+

เริ่มจากพิมพ์ดูเหมือนว่าฝีมือการแกะพิมพ์จะเลียนแบบแนวของหลวงวิจารชัดเจนมากครับ...
    ซึ่งแตกต่างจากองค์ก่อนหน้า เพราะการเลียนแบบ กับการพยายามทำให้ใกล้เคียงนั้นเจตนาในการทำไม่เหมือนกันครับ.....

ถ้าเจตนาทำให้ใกล้เคียงอันนี้พอตีให้เป็นลูกศิษย์ที่เป็นช่างสิบหมู่แกะพิมพ์ได้....
    แต่ถ้าเลียนแบบแม้กระทั่งรายละเอียดปลีกย่อยเล็กน้อยอย่างการเลียนแบบการลาดเอียงของฐานกระดาน...แบบนี้ดูว่าจะเจตนาเลียนแบบเกินไปนิด...

จะบอกว่าหลวงวิจารแกะพิมพ์เองก็ไม่ได้อีก....เพราะฝีมือการแกะดูจะไม่สมมาตรในหลายๆ ส่วน....
    พูดง่ายๆ ก็คือ ฝีมือตกมากกกก...ชนิดที่เรียกว่า น่าอายแทนลูกศิษย์เลยครับ หุหุหุ

ถ้าพิจารณาเนื้อเป็นปูนเปลือกหอยเผา หนึก นุ่ม ใส ซึ้งตาดีจริงๆ....
    แต่พอมาวิเคราะห์มวลสารแล้วพบว่ามีมวลสารพวกผงเกสร (เกสรที่เห็นยังแลดูสีสดเกินไปนิด) ผงดำ น้อยมาก ส่วนผงพุทธคุณในเนื้อพระมีให้เห็นค่อนข้างเยอะมาก....

จัดเป็นพระที่ผ่านการลงรักน้ำเกลี้ยงมาก่อน....ยังคงมีคราบรักน้ำเกลี้ยงจับผิวพระทั้งหน้าและหลัง....สิ่งที่น่าสงสัยก็คือ ทำไมด้านหลังจึงแตกลายงา ในขณะที่ด้านหน้ากลับแตกลายงาน้อยกว่า...

ตามหลักสากลโดยทั่วไปเขายอมรับให้ด้านหน้าพระแตกลายงาได้
    ส่วนด้านหลังไม่แตก หรือแตกน้อยกว่าด้านหน้า...องค์นี้แปลกมากทำไมจึงแตกลายงาด้านหลังมากกว่าด้านหน้า ??

สรุป องค์นี้น่าสงสัยจริงๆ ครับ...ผมวินิจฉัยไม่ถูกเลยครับ 555+ เดี๋ยวคงต้องรอคุณวาซาบิมาช่วยดูให้อีกแรงแล้วหละครับคุณอังคาร....คริคริ

9. อังคาร99

สรุป องค์นี้เป็นงัยบ้างครับคุณอังคาร...พอจะสรุปให้คุณเพื่อนได้ไหมครับว่าดีหรือไม่ดี ?? อิอิ<!-- google_ad_section_end -->

โห...... สรุปแบบนี้ แหม...เหมือนประชดรึเปล่าครับเนี่ย อิอิ แต่พิมพ์ทรงเหมือนอย่างที่ผมเคยเล่าอ่ะครับ แต่ก็ขอบคุณอีกครั้งครับผม

10. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติใช้พื้นที่นิดนึง ขอรับ
    รบกวนคุณ Wasabi Son อีกรอบขอรับ
    พระจิตรดา ไม่ทราบแท้ไม่แท้อย่างไร ถ้าแท้ อยากทราบปีสร้าง ขอรับ

11. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆ.... ขอบคุณครับ
    บางขุนพรม พิมพ์เส้นดาย ครับพี่ ^^ แต่ก็คงไม่ผ่านอย่างว่าละครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ เดียวไปหาพระงามๆมาให้ดูใหม่จ๊ะพี่

12. faro09

faro09 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    รบกวนดูพระสมเด็จให้ด้วยครับ

ปล.ต้องขอโทษด้วยถ้าถ่ายไม่ชัด

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      95
  13. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วครับพี่ ^^ ไปเร็วมาเร็ว อิอิ ชมเลยครับผม

ปล. พระของ ธรรมรัตน์ บำรุงถิ่น ครับ

14. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    จะมีใครไหมนอ ใจดีให้พระสมเด็จมาใว้บูชาที่ เชียงใหม่สักองค์นะ สาธุจะเป็นบุญคุณอันใหญ่หลวงมากๆครับ สำหรับครอบครัวของผม สาธุๆๆ

15. sin_pattaya

sin_pattaya เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2009

ขอบคุณครับที่ยังนึกถึงผม เพียงแต่ผมความรู้ไม่ถึง อธิบายไม่เป็น จะให้บรรยายว่าชอบ ไม่ชอบอย่างไร ก็อธิบายไม่ถูก กลัวว่าจะเป็นการสวดพระไปเปล่า ๆ ครับ คุณวาซาบิกับท่าน xlmen อธิบายตามที่เห็นพระได้ชัดเจนดีครับ เป็นการให้ความรู้ที่ดี ซึ่งผมยังเอามาถามเลยครับ ยอดเยี่ยมมากครับ

แต่เมื่อถามพระองค์นี้เป็นพิมพ์ที่สวยหรือไม่ ตามความเห็นของผมนั้น
    พระที่เห็นเส้นอาสนะ หรือที่เรียกว่าเส้นผ้าทิพย์ ชัดเจนอย่างนี้ ผมไม่เก็บเลยครับ เนื่องจากที่ผมศึกษามา พระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่พระประธาน
    จะเห็นเส้นนี้แค่ลาง ๆ เท่านั้นครับ
    ส่วนพระพิมพ์ที่สวยตามความเห็นผม เส้นซุ้มต้องผ่าหวายใหญ่เสมอกันทั้งหมด เกศยาวยันซุ้ม ใบหน้ากลมเป็นผลมะตูม หน้าอกนูนใหญ่ ฐานพระใหญ่เป็นหน้ากระดานแผ่นเรียบ
    หากมีวาสนาหาได้จะนำมาให้ชมครับ

..........................
    ..................................
    ........................................

16. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    เอามาถามอีกองค์ องค์นี้รุ่นไหน วัดไหนครับ พี่วาซาบิ ฮิฮิ

17. HAMMERHEAD

HAMMERHEAD เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผม

รบกวน วิเคราะห์พระวัดเกศไชโย พิมพ์เขาบ่วงให้ด้วยครับ ?

ผมขอลองวิเคราะห็ ตามความสามารถผมนะครับ หากเห็นต่างหรือเพิ่มเติมอย่างไร ขอรบกวนช่วยชิ้นแนะด้วยนะครับ
    1. เนืิ้้้อหาองค์นี้แก่ตังอิว พิมพ์ทรงเข้าวัดเกศไชโย
    2. ไม่มีคราบกรุ เห็นแต่คราบ ขาวๆไม่รู้อะไร การยุบตัวตรงเขา มีรอยหนอนด้น การม้วนตัวของซุ้ม และวงแขนเล็กน้อย พอสงสัย
    3. มวลสาร มี เม็ดขาวขุ่นเล็กๆ ผงเหลืองๆขนาดเขื่องด้านหลังพระ เม็ดแดง ผงใบลานก้านธูป ชิ้นเปลือกหอย การแตกลายไม่พบ ผิวยังตึงๆ ดูสดๆ เข้าใจได้ว่าน่าจะเป็นพระไม่ทันยุคครับ

วิเคาระห์แบบนี้ไม่ทราบว่าพอจะถูกบ้างไหมครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

18. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ขอมาแปลกหน่อยครับ!..เพื่อนๆสมาชิกติชมใด้ตามอัตภาพ สังกัลจายน์หลวงพ่อเงินกรุวัดขวาง พิจิตร..ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      368.5 KB
      เปิดดู:
      219
      ขนาดไฟล์:
      355.9 KB
      เปิดดู:
      191
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2010
  19. wasabi san

ผมว่าUpข้อมูลเพิ่มเติม

พระองค์นี้ยืนยันว่าเป็นพระปิดตาหลวงพ่อแก้วแน่นอน ออกวัดเคลือวัลย์ มาดูองค์เปรียบเทียบกัน

พอจะมั่นใจไหมครับ

20. wasabi san

ไม่รู้จะอธิบายให้เข้าใจได้หรือเปล่า เอาเป็นว่ามวลสารตั้งต้นต่างกัน อายุพระต่างกัน ผิวและเนื้อพระต่างกัน ทรงพิมพ์ต่างกันเช่นกัน

หลวงพ่อแก้วจะมีมวลสารดูเก่าและลึกกว่า การแตก การหดตัวสูงกว่า ผิวของหลวงพ่อแก้วที่คล้องใช้มากๆ จะสึกคล้ายผิวกะลามะพร้าว

ส่วนพิมพ์พระปิดตาหลวงพ่อแก้วที่ลงไว้ ผมเคยเห็นในเวปพระเครื่องเมื่อนานมาแล้ว แต่ตอนหลังเปิดหาดูก็ไม่เคยเจออีกเลย จึงไม่มีข้อมูลอ้างอิงให้ดูกัน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้