มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

1. kepper เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณ คุณ xlmen มากครับ

2. kepper เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ วาซาบิและคุณ xlmen และผู้รู้ทั้งหลาย
    ตอนนี้ ผมรู้สึกท้อในการหาพระสมเด็จวัดระฆังและวัดบางขุนพรหมแท้ๆ แล้วครับ
    ถ้าผมจะหาเช่าพระสมเด็จวัดพระแก้วมาบูชา จาก Web http://www.phrasomdej.in.th/index.php/2009-10-10-04-31-23
    จะดีหรือเปล่า ครับ

ขอบคุณครับ

3. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    "ด้วยความเคารพ หรือด้วยความเคารพอย่างสูง" ผมมักใช้จนชินครับ....
    เพราะถือเป็นวลีที่ยิ่งใหญ่ของวัฒนธรรมไทย รวมถึงสังคมตะวันออกทั้งปวง...ซึ่งบางครั้งแสดงออกด้วยกริยาท่าทางที่นอบน้อม....

โดยปกติ...หากผมทราบว่าท่านสูงวัยกว่า...ผมจะใช้คำนี้ลงท้าย....
    หากทราบว่าท่านมีหน้าที่การงานสูง...ผมก็จะใช้คำนี้ลงท้าย...โดยไม่สนใจเรื่องวัยวุฒิ...
    หากทราบว่าท่านเป็นผู้ให้ ผู้มีเมตตา ต่อผมหรือต่อบุคคลอื่น...ผมก็จะลงท้ายเช่นเดียวกัน...โดยไม่สนใจวัยวุฒิ...ท่าน wsb, ท่าน xlmen และอีกหลายๆท่านในกระทู้นี้ ถือเป็นผู้ให้และผู้มีเมตตา สำหรับผมครับ...

เพราะผมไม่สามารถแสดงกิริยา/วาจานอบน้อมได้ภายในเวบ...จึงจำเป็นต้องใจภาษานอบน้อมแทนครับ....

4. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

อืม....ยิ่งเราคาดหวังมากเท่าใด เมื่อเราไม่ได้ตามที่หวังก็จะเกิดความผิดหวังมากเป็นเงาตามตัวครับ.....
    ทุกข์ที่เกิดจากความทะยานอยากๆ ได้อยากมีอยากเป็นเป็นสิ่งที่ทำให้ใจของเราร้อนลุ่มไม่เป็นสุขครับ....

ที่สำคัญเวลาคนเราอยากได้อะไรมากๆ แล้วโอกาสที่เราจะเสียตังส์มากเพื่อแลกกับสิ่งที่เราอยากมากกว่าก็ตามมาครับ...

ผมเองก็ไม่อยากให้คุณ Kepper เช่าพระมาราคาแพงๆ นะครับ....
    เพราะสมัยนี้เขาลงทุนกันเป็นร้อย ปล่อยกันเป็นล้าน ถ้าเราพอใจกับสิ่งที่เรามีอยู่ไม่ตามกระแส....ใครเขาจะปล่อยแพงก็เรื่องของเขาเราไม่เช่าซะอย่าง...เงินทองก็ไม่รั่วไหลนะครับ หุหุหุ

ผมขอแนะนำให้ลองหาเช่าพระบางขุนพรหม ปี 17 ดีกว่าครับราคาไม่แพงแค่หลักพันต้นๆ สมัยนี้ยังพอหากันได้อยู่ครับ....
    ที่สำคัญมวลสารก็มาจากเศษพระบางขุนพรหมที่แตกหักนำมากดพิมพ์ใหม่...เก็บได้น่าเก็บมากครับ

หรือไม่ก็หาพระของหลวงพ่อสุพจน์ หลังยันต์พุทธซ้อน ที่เสกในพิธีเดียวกับพระพุทธชินราชอินโดจีน...
    มวลสารหลักก็มาจากเศษพระแตกหักของวัดระฆังและบางขุนพรหมน่าสนใจอีกเช่นกันครับ...ที่สำคัญราคาไม่แพง ถูกใจทุกเพศและทุกวัยดีครับ หุหุหุ

5. kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

• รบกวนถาม คุณวาซาบิ คุณxlmen และผู้รู้ทั้งหลายครับ เรื่องสมเด็จหลวงตาพันครับ เป็นนิยายที่แต่ขึ้นหรือมีจริงครับ แล้วทำไมสมเด็จของหลวงตาพันจึงไม่นิยมครับ.....ด้วยความเคารพครับ.....​

6. kepper เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ xlmen มากครับ ที่แนะนำ

7. Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขอรบกวนซักองค์ครับ ดูเหมือนเก่าดี แต่เก่าจริงหรือไม่รบกวนผู้อาวุโสด้วยครับ

quote Xlmen
    "ผมขอแนะนำให้ลองหาเช่าพระบางขุนพรหม ปี 17 ดีกว่าครับราคาไม่แพงแค่หลักพันต้นๆ สมัยนี้ยังพอหากันได้อยู่ครับ....
    ที่สำคัญมวลสารก็มาจากเศษพระบางขุนพรหมที่แตกหักนำมากดพิมพ์ใหม่...เก็บได้น่าเก็บมากครับ

หรือไม่ก็หาพระของหลวงพ่อสุพจน์ หลังยันต์พุทธซ้อน ที่เสกในพิธีเดียวกับพระพุทธชินราชอินโดจีน...

ขอคำแนะนำ ของหลวงปู่นาควัดระฆังล่ะครับพอไหวมั๊ย องค์ไหนพอที่จะหาได้ง่ายกว่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      860.4 KB
      เปิดดู:
      77
  8. kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนิงครับ เป็นไปได้ไหมว่าหลวงตาพันเป็นระดับเกจิแต่ยุคหลัง คือดังในระดับนึงเท่านั้นแต่ประเด็นจริงๆผมคาดว่าน่าจะเป็นคนเชียร์เป็นจุดที่สำคัญมากกว่าประสบการณ์ครับ ถ้าเห็นภาพชัดๆก็หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ราคาพุ่งอย่างกะปั่นเงินกันทีเดียว บางครั้งทำให้มองธุรกิจพระเครื่องในแง่ลบมาก ผมเคยได้ยินเซียนตามร้านคุยกัน เย็นนี้ไปที่ไหนดีเพื่อนฝูงตอบว่าไปกินเหล้า ทั้งๆที่ตัวเองมีพระเครื่องให้คนอื่นๆบูชา แล้วนิสัยค่อนข้างเหยียบหยามเป็นอย่างมาก อีก 50 ปีข้างหน้าคนเข้าวัดก็จะไม่มีแล้วคงบูชาพระเครื่องเป็นไปได้ยาก ด้วยความเคารพครับ

9. kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ประเด็นของคุณxlmen ที่เลือกบางขุนพรหมปี17น่าจะปลอมน้อยกว่า ดูง่ายราคาไม่ค่อนพุ่งครับ ด้วยความเคารพ

10. kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณden รูปมันเล็กไปอ่ะครับ ผมมองมะเห็นครับให้ผมถ่ายไหมครับ ช็อตละ 200 บาท หุหุ

11. พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    ท่านผู้เฒ่าบุพนิมิต คุณพ่อเลี้ยง คุณอังคาร คุณทรงกรด และท่านxlmen และอีกหลายๆที่ไม่ได้เอ่ยนะครับ ในความรู้สึกลึกๆหลายครั้ง ผมอยากจะถอยให้ทุกท่านแสดงความคิดเห็นได้อย่างเต็มที่ ผมไม่ได้สนใจว่าการแสดงความคิดเห็นนั้นต้องถูกต้องทุกครั้งไป อาจจะมีบ้างที่เข้าใจสับสน ผมต้องการให้กระทู้แห่งนี้เป็นแหล่งรวมความรู้ทั้งเรื่องธรรมมะ และพระเครื่องของทุกท่าน โดยที่ทุกท่านเป็นผู้นำเสนอ และให้ท่านผู้เฒ่าบุพนิมิต คุณพ่อเลี้ยง คุณอังคาร คุณทรงกรด และท่านxlmen เป็นผู้ตอบมากๆ:cool::cool:คงจะมันส์ดีนะครับ

พออ่านคำว่า ด้วยความเคารพอย่างสูง ทำให้ผมนึกถึง เวลาพระไปรับบาตรของญาติโยม รับมาแล้วจะฉัน ก็ต้องฉันอย่างสำรวม ต้องฉันอย่างรู้คุณข้าวสุกที่เขานำมาถวาย เมื่อฉันแล้วต้องตอบแทนญาติโยมที่นำข้าวมาให้ฉัน ด้วยการเพียรสร้าง เพียรทำ เพียรรักษา ในศีล สมาธิ ปัญญา ในศรัทธาของญาติโยม ฉนั้น คำว่า ด้วยความเคารพอย่างสูง จึงกลายเป็นสิ่งที่ผมเองจะต้องมี มีความเคารพท่านอย่างสูงเช่นกัน นะครับ โดยการหาเวลามาตอบถามตามสมควร และขอให้ทุกท่านมีความสุขตามสมควรนะครับ
    <!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasabi san : 18-12-2010 เมื่อ 10:34 PM
    <!-- google_ad_section_end --> ผมคิดอยู่นานว่าจะตอบคุณวซบ.ยังไงดี การได้เห็นพระสมเด็จมามากกับการได้มีพระสมเด็จเก็บไว้นั้นไม่ได้หมายความว่า จะสามารถตอบหรือแสดงความคิดเห็น
    ได้ดี
    ผมมองว่าการจะตอบคำถามเรื่องพระสมเด็จได้ดีนั้นต้องมีหลักการหรือมีข้อมูลหลักฐาน เช่นภาพถ่าย หรือสาระจากหนังสือที่น่าเชื่อถือประกอบ ผมไม่มีทั้งสองส่วน การจะพูดให้คนเชื่อถือ คล้อยตามแล้วนำเก็บไปคิดทำได้ลำบาก พอแค่ประคับประคองตัวเอง ประเด็นสำคัญผมมองในมุมต่างจากคนอื่นๆ วิธีดูพระแบบผมไม่เป็นที่นิยมในปัจจุบัน คนสมัยก่อนเขาใช้กัน มองแบบไหนดูแบบไหนเดี๋ยวผมค่อยทำให้ดู
    แต่สิ่งที่ผมมองแตกต่างจากคุณวซบ.อย่างเห็นได้ชัดนั้นมีอยู่ ผมหยิบยก ตัวอย่างเช่นพระสมเด็จของคุณกวินพันธ์ ในหน้าที่77 พระสมเด็จองค์นี้นั้นเป็นพระสมเด็จวัดระฆัง เหมือนกรณีพระสมเด็จพิมพ์พุทธกวัก พิมพ์พุทธกวักนั้นมีสร้างหลากหลายวัดแต่ที่ผมเคยนำมาให้ดูนั้นเป็นวัดระฆัง พระของคุณกวินพันธ์นั้นก็เป็นพระสมเด็จที่ลงรักอย่างหนึ่งไว้ ผมเคยมีแต่ผมให้เพื่อนไปแล้ว พิมพ์เดียวกันผู้ใหญ่สมัยก่อนนับเป็นวัดระฆังเหมือนพิมพ์แปลกๆ เช่นกลัดไม้ขีด ผงสุพรรณฝังพลอยและ พระขุนแผนคุณkeepwork ไม่สามารถนับลงวัดอื่นได้ มีหลายอย่างที่ผมคิดต่างคุณวซบ.และคุณแอ็กแอลมาก แต่เมื่อไม่มีเหตุผลและหลักการ หลักฐานมาแสดง พูดไปแล้ว ก็ไม่น่าฟัง ทีนี้คุณวซบ.คงเข้าใจผม (แล้วผมจะแสดงวิธีดูพระในแบบของผมให้ดู ทีหลัง ขอเลือกจากกระทู้นี้แล้วกันนะครับ)( ถ้าองค์นี้แท้ น่าจะเป็นพระเกจิครับ หน้า77)

12. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

องค์นี้คาดว่าสวมพิมพ์ คือการนำเศษหรือเนื้อพระเก่า เช่นกรุวัดสามปลื่ม หรือพระต่างวัด มาแกะพิมพ์ใหม่ครับ

องค์นี้ตามที่คุณxlmen อธิบายดีอยู่แล้วครับ ในส่วนตัวเห็นเนื้อตุ๊บตั๊บ การยุบตัวอย่างนี้ ผมว่าน่าจะมีโอกาสแท้นะครับ

13. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อนี้เป็นพระยุคหลังครับ ผมมองว่ายังไม่ดีครับ

14. kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณwasabi san คุณxlmen พิจารณาด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      54
  15. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

โดน "มิตรรัก แฟนพันธุ์แท้" เจาะกล่องดวงใจครับท่าน

พระสมเด็จทั้ง 3 วัด นับวันยิ่งหายาก แต่ถามว่ายังมีอีกไหมในตลาดพระ ผมว่าก็ยังมีอยู่ครับ เพียงแต่ว่า ใครจะมีวาสนาพบท่านเข้า แล้วทราบว่าเป็นพระแท้ ก็ต้องเพียรศึกษาหาความรู้ การมีทักษะเฉพาะด้าน รู้อย่างเดียวให้เชี่ยวชาญ ผมว่าไม่ไกลเกินฟัน ส่วนท่านใดที่ท้อ ผมว่าเราพึ่งจะเริ่มเองนะครับ ยังมีโอกาสอีกมาก เพราะโอกาสดีๆยังมาไม่ถึง
    ของขวัญที่ดีที่สุด ผมว่าต้องได้มาด้วยความสามารถของตนเอง น่าจะภูมิใจที่สุด.............ด จริงไหมครับ
    สู้โว้ย

16. kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งเป็นชมรมเลยไหมครับท่านวาซาบิและคุณxlmen หุหุ

17. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

[/QUOTE]

คุณยาพูดคล้ายว่าจะเสกทองได้จริง หากเป็นอย่างนั้นได้ วันปีใหม่ วันตรุษจีน มีหวังได้แจกทองในกระทู้ มาดูสมเด็จ เป็นแน่ แต่ผมว่าเว็บคงล้มก่อนแจกนะซิครับ

สุขสันต์วันปีใหม่ ให้ทุกคนรวยสมความปรารถนา โดยทั่วกันนะครับ

18. อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

รียน คุณ วาซาบิและคุณ xlmen และผู้รู้ทั้งหลาย
    ตอนนี้ ผมรู้สึกท้อในการหาพระสมเด็จวัดระฆังและวัดบางขุนพรหมแท้ๆ แล้วครับ
    ถ้าผมจะหาเช่าพระสมเด็จวัดพระแก้วมาบูชา จาก Web
    http://www.phrasomdej.in.th/index.ph...10-10-04-31-23
    จะดีหรือเปล่า ครับ

ขอบคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->

ไหงเริ่มท้อเร็วจังอ่ะคุณ kepper สู้ๆ ครับวันนึงสมเด็จท่านต้องประทานให้คุณแน่นอน เพียงแต่ว่าคุณจะได้รุ่นไหน ยุคใดมาเท่านั้นเอง

ผมเองและเพื่อนส่งรูปเข้ามาให้อาจารย์ทั้ง 2 ช่วยวิเคราะห์แม้คำตอบได้รับว่าเก๊เยอะ แต่พวกผมไม่ท้อเลยนะ เพราะผมคิดว่าสักวันนึงท่านต้องเมตตาผมแน่นอน แต่ปัญหาคือคุณ kepper อยากได้รุ่นไหน หรือยุคต้น กลาง ปลาย ถ้าไม่ยึดติดกับพิมพ์นิยมหล่ะก็ ผมว่าคุณต้องได้ท่านมาบูชาแน่นอน

ในความคิดผมพระสมเด็จ ยังมีอีกมากมายครับ ค้นหาต่อเถอะ เพื่อนำท่านขึ้นที่สูงไม่ต้องไปอยู่ที่ริมทาง หรือตลาดล่าง เผลอๆ ตลาดบนที่เซียนอยู่อาจเก๊ก็ได้ อิอิอิ

เคล็ดลับการขออัญเชิญท่านมาโปรด ลองถามคุณ xlmen ดูครับว่าต้องทำอย่างไรเอ่ย สุดยอดเลยครับกับการแนะนำนั้น เพื่อนฝากขอบคุณมาครับ ( บ่ ใจ้ มาโปรโมท เจ๊า.... )อิอิอิ

19. eak_it เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    รบกวนช่วยดูให้ผมหน่อยเถอะครับว่ามีคราบหมึกติดหลังพระด้วยหรือไม่ถ้ามีคราบหมึกก็มีลุ้นครับ....
    มีคราบหมึกครับ ติดส่วนยอดกับฐานลางๆอยู่ ยังดีที่พอมีลุ้น พอดีได้จากผู้ใหญ่จาก จ.ลำปางมา เขาเล่าว่าสมัยปี2500จอมพลสฤทธิ์ได้นำพระที่เปิดกรุที่บางขุนพรหม มาเยอะเหมือนกันมาแจกลูกหลานที่ลำปาง แต่จะเป็นพิมพ์ทางปลายๆที่เขาไม่เอาแล้ว แกก็ได้มา2-3 องค์และเอาให้ผมต่อ 1 องค์ ก็คงลุ้นต่อไปจะส่งประกวดก็ไม่ได้เขาคงไม่รับเพราะผิดพิมพ์ไปหน่อยนึง ขอบคุณคุนXlmen กับ อ.Wasabi ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะถ่ายองค์แรกแบบชัดๆมาให้วิจารณ์อีกทีเพราะเท่าที่ผมดู ผมชอบเนื้อมากตอนแรกดูก็ไม่ค่อยชอบเพราะดูเป็นพระถอดพิมพ์แน่ๆ แต่เมื่อส่องดูมีมวลสารเยอะมาก แตกลายงาไม่ค่อยสวยแต่ส่องดูมีคราบชาดเก่าติดอยู่บ้าง ก็เลยยังคล้องคออยู่เพราะรู้สึกชอบเป็นการส่วนตัว(เข้าข้างตัวเองมากไปหน่อย) ก็คงเสาะหาไปเรื่อยๆ ไม่แน่อาจจะได้พระแท้จากคนที่อยู่ในกระทู้นี้ก็ได้ อิ อิ อิ
    หวังเล็กๆดีกว่าไม่มีความหวัง

20. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

ขนบธรรมเนียม วัฒนธรรมอันดีงามของท่านผู้เฒ่าบุพนิมิต ที่แสดงเมตตาจิตออกมานั้น ผมรู้สึกได้ ตั้งแต่อ่านบทความที่ท่านส่งมาในกระทู้นี้ ตั้งแต่เริ่มแรกแล้วหละครับ อ่านแล้วมีกำลังใจดี ใครอ่านก็มีความชื่นใจ เพราะข้อความสื่อถึงความอบอุ่นในบทความ บางครั้งมีโอกาสเปิดอ่าน พระเครื่องในคอของผู้เฒ่าประจำบ้านครับ...หน้า 80 หลวงพ่ออ่วม วัดไทร สมุทรสงคราม แอบเปิดอ่านก็มี ภายในกระทู้เมื่ออ่านแล้ว เหมือนกำลังนั่งสนทนากันภายในครอบครัว มีเรื่องมากมายที่อ่านแล้วได้ความรู้ เพราะผมเองไม่มีโอกาสใช้ชีวิตอย่างท่านผู้เฒ่า แต่ผมก็มีเพื่อนคนหนึ่งอยู่ที่บรรพตพิสัย พออ่านกระทู้นี้ก็คิดถึงเพื่อนคนนี้ทุกครั้งครับ