มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=ProductPictureBorder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=150 height=150><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>
    คุณ MISU นำเสนอได้ดีมากเลยครับ....
    ผมเองก็ดูพิมพ์นี้ของลป.นาคไม่เป็นเหมือนกันครับ....แต่ถ้าบอกว่าประวัติการสร้างต้องเป็น...ขมิ้นเสกเนื้อก็ควรจะต้องเหลืองแบบขมิ้นถึงพอจะยอมรับได้ครับ...ขอบพระคุณสำหรับความรู้ดีๆ ด้วยครับสาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2011
  2. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ คุณวาซาบิ ถ้าท่านใดชอบพระนางพญาสองหน้า ที่พิษณุโลกยังมีครับ ราคาเบามาก ได้มาพาท่านไปทำบุญที่วัดนางพญา เสียหน่อย ถ้าในเมืองผมจะนำไปถวายวัดแถวนนท์ ครับ จะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง ที่แน่ๆวัดเขมา เพราะเจดีย์ชำรุด ขาดปัจจัยจำนวนมาก ผมถวายพระดี พระแรงหลายองค์ เช่น นางพญาสองหน้า ซุ้มกอสองหน้า ชินราชเสมา พระนั่งสุโขทัย พระหูยานลพบุรี แต่ไม่ใช่พิมพ์ทรงที่เขาเล่นกันนะครับ บางองค์ก็ใช่ แต่ไม่สวย เพราะผมได้มาคราบหนามาก ครับ แต่รับประกันพุทธคุณทุกองค์บางองค์เท่าพระสมเด็จ ครับ เพราะผมทดสอบจนแน่ใจแล้วจึงถวายวัด ขอเวลาผมรวบรวมพระอีกหน่อยครับ

3. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

รายได้ทั้งหมดให้วัดนะครับ ไม่ต้องมาที่ผมครับ ถ้ามาที่ผมถ้าเดือดร้อนจริงๆค่อยมาครับพระผมให้ฟรียังได้ แต่พระสวยๆนะไปเอาที่วัดครับ และแก้ปัญหาได้แล้วต้องให้วัด โรงพยาบาล หรือ โรงเรียนที่ท่านเกิด นะครับ

4. บ้านขาม

บ้านขาม เป็นที่รู้จักกันดี

มาอีกองค์ครับ ... สำหรับคนหัดใหม่ ดูยังไงก็สมเด็จ .. เฮ้อ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      153
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      118
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      71
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มกราคม 2011
  5. tee002

tee002 สมาชิกใหม่

27 กุมภาพันธ์ 2010
    ช่วยดูพระสมเด็จองค์นื้ด้วย พิมพ์ทรงและเนื้อหาเป็นของวัดไหนครับ

6. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าองค์พระน่าจะมีการลงรักไว้นะึีครับ เลยมีสีดำ

ยังก้องัยขอบคุณมากครับ สาธุครับ

7. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

ฐานแซมองค์นี้ผ่านหรือเปล่าครับ?:z8

8. xlmen

[​IMG][​IMG]
    องค์นี้หมดลุ้นครับ....ผิวเนื้อยังกระด้างเกินไปครับ

ส่วนองค์นี้มีลุ้นครับ....เสียดายตรงที่ตลาดพระบ้านเราเขาจะนิยมเฉพาะว่าพระหนะอยู่ในมือใคร.....
    ถ้าอยู่ในมือของเซียนใหญ่เขาก็ว่าของเขาแท้ถ้าอยู่ในมือชาวบ้านโอกาสจะโดนแทงกั๊กว่าเป็นพระเก๊ก็มีมากครับ....

อย่างพระของคุณ pothong_aaa<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4301710", true); </SCRIPT> องค์นี้ก็เช่นกันครับ....โอกาสที่จะโดนเซียนตีว่าเก๊ตาเปล่าเพราะผิดพิมพ์มีมากทีเดียวครับ....

ลักษณะเนื้อที่หนึกมากๆ ขนาดนี้โดยมากจะไม่ค่อยพบเห็นได้โดยง่าย...
    ส่วนใหญ่ถ้าพบเจอที่ไหนก็มักจะโดนตั้งข้อสงสัยไว้ก่อนว่าไม่น่าจะแท้....

ยิ่งไปเจอเซียนที่นิยมพิมพ์สากลนิยมนำพิมพ์นี้ไปเทียบกับพิมพ์ของหลวงวิจารด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่เลยครับ....เผลอๆ จะโดนข้อหาว่าผิดพิมพ์โดนกันหลายกระทงนับไม่ถ้วนเลยครับ 555+

แต่ถ้าเราลองมองพระของเจ้าประคุณสมเด็จด้วยใจที่เป็นกลางแล้ววิเคราะห์ตามเนื้อผ้าก็จะได้ความดังนี้ครับ....

เริ่มจากพิมพ์ทรง...
    เข้าข่ายพิมพ์ใหญ่วัดระฆัง หน้าไข่ เกศชิดซุ้ม อกวี ไหล่ห่อ ช่วงแขนยาวขนานกับลำตัว....
    ถ้าเห็นฝีมือแนวนี้ก็พอจะสันนิษฐานได้ว่าน่าจะเป็นนายเจิม-จอน บ้านช่างหล่อเป็นผู้แกะพิมพ์ถวายแน่ครับ....

ส่วนผิวเนื้อเป็นปูนเปลือกหอยเผา ตามองค์พระทั้งหน้าหลังมีหลุมเกสร....
    ที่เกิดจากการหลุดร่อนของเม็ดเกสรเกิดเป็นรอยเหมือนปูไต่ทั่วองค์....ตัวประสานเนื้อใช้น้ำอ้อยเคี่ยวยังคงปรากฎคราบสีน้ำตาลหม่นๆ กระจายอยู่ทั่วองค์...

ข้อเสียของคราบน้ำอ้อยเคี่ยวก็คือ ?
    ทำให้ผิวเนื้อแลดูไม่สวยบางทีอาจโดนตีว่าเป็นพระเก๊ก็มีเหมือนกันครับ....

ส่วนสิ่งที่ผมยังหาไม่พบในพระองค์นี้ก็คือ ?
    ผงพุทธคุณในเนื้อพระ...เศษอิฐ

ส่วนสิ่งที่พบก็มี..
    ผงเกสร + ปูนเปลือกหอย + ผงดำ + ตะไคร่เสมา(ผิวเนื้อจะอมเขียว)

การที่ไม่พบเศษอิฐในเนื้อพระอาจจะสันนิษฐานได้เป็น 2 แนวทางคือ
    พระองค์นี้อาจจะสร้างสมัยที่สมเด็จท่านยังไม่ได้เศษพระกำแพงมา...หรือผงอิฐหมดซะก่อนจึงไมได้ใส่มวลสารนี้ลงไป...

สรุป ถ้าองค์นี้ไม่แท้ยกให้ผมได้ครับคุณ pothong_aaa<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4301710", true); </SCRIPT> หุหุหุ

ขนาดไฟล์:
      171.1 KB
      เปิดดู:
      429
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2011
  9. xlmen

ถ้าเป็นการลงรักเก่านั้น....ถ้าเก่าถึงยุคพอยังงัยซะรักดำต้องร่อนครับ....
    และเมื่อร่อนแล้วยังงัยซะก็ต้องเห็นผิวเนื้อเหลืองอยู่ดีแหละครับ....

กรณีที่รักยังไม่ร่อนก็ต้องมาคิดกันต่อแล้วหละครับว่าพระองค์นั้นอายุการสร้างอยู่ในสมัยไหน...
    ถ้าเป็นสมัยประมาณ 251x คราบรักคงจะยังไม่หลุดแน่แต่ถึงกระนั้นก็ยังขูดออกเห็นผิวเนื้อเดิมได้อยู่ครับ...

10. บ้านขาม

ขอบคุณครับ... ยังไงรอ..ความเห็นอาจารย์วาซาบิอีกท่านครับผม..

11. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ขอบพระคุณอาจารย์ทั้งสองท่านมากครับ

12. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอรบกวนอีกครับ สมเด็จเส้นด้าย และสมเด็จชิ้นที่แกะพระพุทธ
    อยากทราบว่าด้านหน้าเป็นสมเด็จพิมพ์อะไรครับ
    สรุปว่าทั้ง 2 องค์ใช้ได้ไหมครับ ถ้าไม่ดี ก็ไม่ต้องพิจารณาพิมพ์ทรงสมเด็จชิ้นแกะก็ได้ครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2011
  13. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    หลวงปู่ท่านพบพระกรุกำแพงช่วงอายุ 60 กว่าปีแล้ว...เป็นไปได้นะครับ ที่พระของท่านยุคก่อนหน้านี้...จะไม่พบเศษมวลสารลอยสีแดง...

14. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    รบกวน คุณ วาซาบิช่วยตอบองค์นี้ให้หน่อยนะครับ ว่าถูกหรือผิดพิมพประการไดมีอะไรบ้างครับ

15. บ้านขาม

ได้ความรู้เพิ่มอีกครับ ยังไงรอท่านวาซาบิอีกสังความเห็นครับ...เพื่อความชัวร์... ถ้าเห้นว่าควรแท้ผมจะอาราธนาขึ้นคอเลยครับ...เพราะพระตกอยู่ในมือผมแล้ว... เนื่องจากเจ้าของเดิมเค้าบอกว่าไม่ชอบ...เลยยกให้ผมมาฟรีๆ..คึคึ.

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      61
  16. บ้านขาม

รบกวน คุณ วาซาบิช่วยตอบองค์นี้ให้หน่อยนะครับ ว่าถูกหรือผิดพิมพประการไดมีอะไรบ้างครับ <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>
    ขออนุญาติแสดงความเห็นนะครับ... ผมมีเนื้อแบบนี้อยู่ชุดหนึ่ง เรียนถามอาจารย์ และพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ผมดูว่าเป็นพระสมเด็จงานเลื่อนสมณศักดิ์ สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์(ม.ร.ว.เจริญ อิศรางกูร)วัดระฆัง ใช่ไหมครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มกราคม 2011
  17. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    เรียน ท่านอาจารย์ทั้งสอง รบกวนสององค์ครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      364.3 KB
      เปิดดู:
      924
      ขนาดไฟล์:
      350.9 KB
      เปิดดู:
      607
      ขนาดไฟล์:
      414.2 KB
      เปิดดู:
      1,050
      ขนาดไฟล์:
      398.7 KB
      เปิดดู:
      615
  18. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    พี่ๆครับลืมพระผมอีกองค์อะป่าวครับช่วยด้วยนะครับ ลำดับที่#5656ขอบคุณครับ[

19. stud100thai

stud100thai สมาชิกใหม่

ฝากดูหน่อยครับ

รบกวน คุณ XLMAN กับคุณวาซาบิ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2011
  20. xlmen

ขออภัยที่ตอบกระโดดนะครับ....แหมะถ้าไม่ทักผมก็ผ่านยาวเลยครับ หุหุ
    สำหรับพระของคุณae noi<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4305617", true); </SCRIPT> องค์นี้ถ้าพิจารณาพิมพ์แล้วน่าจะมีปัญหาแน่ๆครับ

ถ้าเทียบพิมพ์นิยมก็ผิดพิมพ์ตรึม...ทั้งเส้นซุ้มที่ขนาดเส้นเล็กใหญ่ไม่เท่ากัน ร่องแขนที่กว้างห่างผิดรูป ช่วงขาก็ผิดสัดส่วนคดไปหมด เกศก็คด จึงทำให้ชวนสงสัยว่าตกลงแล้วพิมพ์นี้หลวงวิจารแกะจริงหรือ ??

ถ้าจะยัดเยียดให้เป็นช่างสิบหมู่แกะพิมพ์หละได้ไหม ?
    ก็ต้องบอกว่ายากครับ...เพราะมีหลายจุดมากที่คนแกะพิมพ์เจตนาเลียนแบบฝีมือหลวงวิจารโดยทิ้งเอกลักษณ์ทางศิลป์ของตนเองไปซะหมด...

เนื้อเป็นปูนเปลือกหอย + ผงเกสร + ผงตะไคร่เสมา + ผงข้าว + ผงพุทธคุณ
    โดยเฉพาะที่ด้านหลังพระจะพบผงพุทธคุณกับผงข้าวในเนื้อพระเยอะมากครับ...

ลักษณะผิวเนื้อแบบนี้จะแข็งแกร่ง หนึกนุ่มเนื้อจัดมาก....
    เสียดายที่ผมเดาฝีมือทางศิลป์ไม่ออกว่าเป็นใครแกะพิมพ์ไม่งั้นองค์นี้จะได้คะแนนดีมากเลยครับ...

สรุป เป็นพิมพ์ใหญ่ เนื้อออกแนววัดระฆัง ระดับความเก่าคาบเกี่ยวระหว่างสมเด็จยายขำ กับสมเด็จยุคนี้ครับ...ถ้าโชคร้ายก็อาจจะโดนข้อหาสมเด็จกั๊กได้เหมือนกันครับ อิอิ

เอาเป็นว่ารอคุณวาซาบิมาช่วยฟันธงจะดีกว่าครับ หุหุ

ขนาดไฟล์:
      219.7 KB
      เปิดดู:
      596
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2011
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้