มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

1. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้คิดว่าคุณลูกเจี๊ยบน่าจะโดนอีกแล้วนะครับ อิอิ

เรื่องรักร่อนนั้นไม่ใช่ว่าเห็นว่ารักร่อนกรอบแตกเป็นแผ่นๆ แล้วก็เหมาเอาว่าเป็นรักเก่านะครับ....
    เพราะสมัยนี้เขามีวิธีการนำพระไปลงรักก่อนแล้วก็เข้าเตาอบ...พออบเสร็จแล้วรักดำก็จะแห้งกรอบสะกิดปั๊บแตกปุ๊บเหมือนข้าวเกรียบอบกรอบยังงั้นเลยครับ หุหุ

ถ้าพิจารณาดีๆ จะพบว่าด้านหลังแตกลานแบบอบผิวมานะครับ....
    ถ้าพระผ่านการลงรักมาแล้วรักเก่าจริงเนื้อรักดำจะแทรกเข้าไปอยู่ในผิวเนื้อแบบซึมลึกครับ....กรณีซึมไม่ลึกก็คือผิวรักเทียมครับ....

ส่วนพิมพ์ทรงนั้นสอบตกแน่ครับ....
    เพราะลป.คำระบุชัดว่าช่างที่แกะพิมพ์ปรกโพธิ์นั้นส่วนใหญ่จะเป็นหลวงสิทธิ์แกะเพื่อทำไว้แจกตอนฉลองสมณศักดิ์นะครับดังนั้นฝีมือทางศิลป์ทิ้งกันห่างมากโขเชียวครับ....ห่างขนาดนำไปเทียบกับช่างสิบหมู่ยังยากเลยครับ

ยิ่งพอเห็นสีเนื้อที่เหลืองแบบขนมอบกรอบด้วยแล้วผมยิ่งมั่นใจครับว่า.....งานนี้คุณลูกเจี๊ยบต้องโดนแล้วหละครับ อิอิ คริคริ

2. nobimba เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีตอนบ่ายครับท่าน xlmen ขอบพระคุณสำหรับคำตอบนะครับ รบกวนท่านเยอะๆ เกรงใจจัง อิอิ

3. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

พระของคุณ15938<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4362647", true); </SCRIPT>
    ด้วยความเคารพครับ....พระชุดนี้จัดเป็นพระโรงงาน ผิวเนื้อหมดลุ้น...

การลงรักก็ขาดความปราณีต รักไม่แห้งสดดำเข้มมาเชียวครับ

4. 15938 สมาชิก

ขอบคุณมากครับ คุณ xlmen สำหรับเรื่องพระกรุ สงสัยต้องซื้อตำราพระกรุซะแล้วงานนี้

5. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้แตกลายงาบาดคม (เป็นเหลี่ยม) ผิวเนื้ออบผิวมาครับ...
    ออกแนวพระโรงงานนะครับ....หมดลุ้นเช่นกันครับ

องค์นี้ภาพไม่ชัดนะครับ...ส่วนพิมพ์นั้นเจตนาแกะพิมพ์เลียนแบบหลวงวิจารชัดเจน...ถือว่าหมดลุ้นอีกเช่นกันครับ....

6. T_ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอบพระคุณท่านพี่XLm มากๆครับ..โดน..คริ.คริ

7. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ แหมะคำถามเยอะดีจังครับ....ถ้าถามว่าจริงไหมนี่หมายความว่า...คำตอบผมคือคำตัดสินเลยนะครับทางที่ดีขอให้แนวทางของคำตอบเป็นเพียงแค่แนวทางจะดีกว่าไหมครับ....

โดยส่วนตัวผมมองว่าเป็นลป.ภู น่าจะแท้นะครับ
    (พิมพ์ทรงของลป.ภูผมยังไม่แม่นนักลองให้ผู้ที่เชี่ยวชาญและชำนาญกว่าเขาตัดสินเรื่องพิมพ์อีกทีดีกว่าครับ)

ส่วนจะสร้างประมาณปีไหนนี่ ? คุณ bobby คงต้องค้นคว้าหาเองแล้วหละครับ 555+

---------------------------------------------------------------
    แล้วต่างจากของสมเด็จโตอย่างไรครับ ?
    ตอบ ขอตอบแบบง่ายๆ นะครับ...พิมพ์เส้นด้ายถ้าเป็นสมเด็จโต ถ้าออกวัดระฆังมวลสารก็ต้องมีเกือบครบ ถ้าเป็นบางขุนพรหมก็ต้องมีคราบกรุ

ถ้าไปพบพิมพ์เส้นด้ายไม่มีมวลสาร ไม่มีคราบกรุ ผิวเนื้อดูแล้วเหมือนนำพระเก่ามาบดแล้วกดพิมพ์ใหม่โดยไม่เน้นการใส่น้ำมันตั่งอิ๋ว....ผิวเนื้อออกแนวแก่ปูน+ผงเก่า ก็ให้สันนิษฐานได้เลยว่าน่าจะเป็นพระของลป.ภู วัดอินทร์ครับ

---------------------------------------------------------------
    แล้วสมเด็จองค์นี้ในตลาดเขาเล่นกันไหมครับ ราคาค่างวดเท่าไร ?
    ตอบ ตลาดไหนหละครับ....ถ้าเป็นตลาดนัดนี่เขารับเล่นหมดแหละครับราคาไม่แพงด้วยครับหลักร้อยก่าๆ ก็หรูแล้วครับ หุหุ

แต่ถ้าเป็นตลาดพระในพันธ์ทิพย์อันนี้คุณต้องไปล่ารางวัลโดยส่งพระเข้าประกวดให้ได้ใบเซอร์มาก่อนนะครับ...
    ถ้าไม่มีใบเซอร์ก็หมดสิทธิ์ที่จะได้ราคางามๆ ครับ....และยิ่งถ้าได้ใบเซอร์ของนายกสมาคมพระเครื่องฯ พยับคำพันธ์ด้วยแล้ว...

โอกาสที่พระของคุณจะกลายเป็นพระมีราคาค่างวดก็จะมีตามมาเองแหละครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      169.7 KB
      เปิดดู:
      540
  8. T_ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอต่ออีก 2องค์นะครับอย่าเพิ่งไปไหน..นะครับ...ที่ยังไม่ได้..เม้นท์..ให้เลยครับ

9. HAMMERHEAD เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้นำพระสมเด็จพิมพ์แปลกๆ ขอเรียกว่าพิมพ์ทรงแหวกม่าน ของหลวงปู่นาค อดีตเจ้าอาวาสวัดระฆัง มาให้ชมกันนะครับ

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      86
  10. nobimba เป็นที่รู้จักกันดี

ระว่างรอท่านผู้รู้ ขอผู้ไม่ค่อยรู้ออกความเห็นสักนิดครับ ชอบองค์หกชั้นอกตลอดครับ แต่ผิดพิมพ์เยอะเลยทั้งหู ทั้งฐาน เส้นอก เส้นลำคอที่ใหญ่เกินไป ครับ

11. nobimba เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบครับ สวยแปลกตาดี ถ้าได้ยลองค์จริงคงดีครับ ผิวเนื้อพระแบบนี้คล้ายๆ ของหลวงปู่ภูวัดอินทร์เลยครับ

12. psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    สมเด็จพิมพ์ 7 ชั้นทั้งสององคฺ์ ใช่วัดเกศไชโยหรือไม่ครับ /ถ้าใช่เก่าหรือ ใหม่ ทันท่านสมเด็จโตไหมครับ/ ขอบพระคุณครับ

13. chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010

พระของคุณชัย พิมพ์แบบนี้ เนื้อแบบนี้แถวท่าพระจันทร์ยังมีวางขายอยู่ครับ....
    ผมเองก็มีพิมพ์แนวนี้เก็บไว้เหมือนกันครับ....เฮ้อเศร้าใจครับอย่าว่าแต่คุณชัยเลยผมเองก็เจ็บบบบบมาเยอออออะ...ไม่ได้โม้ อิอิ[/QUOTE]
    ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากครับ ผมขอรบกวนอาจารย์ต่อองค์นี้แล้วกันนะครับ

ขนาดไฟล์:
      445 KB
      เปิดดู:
      545
      ขนาดไฟล์:
      472.1 KB
      เปิดดู:
      503
  14. sitcy เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ช่วยพิจารณาพระสมเด็จอีกองค์ครับ(ท่านเจ้านาย)

ช่วยพิจารณาพระสมเด็จอีกองค์ครับ(ท่านเจ้านาย)

ขนาดไฟล์:
      871.2 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      866 KB
      เปิดดู:
      72
  15. jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอขอบคุณท่าน xlman ที่ให้คำตอบครับ ผมคิดว่ากระทู้นี้คงจะเป็นกระทู้ประวัติศาสตร์ที่มีการถามตอบและเข้าชมมากที่สุด ผมขอถามท่านxman อีกองค์นะครับ

16. syampyai สมาชิกใหม่

10 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณมากๆนะครับ :cool:

17. syampyai สมาชิกใหม่

10 กุมภาพันธ์ 2011
    พระสมเด็จเกศไชโย พิมพ์เจ็ดชั้นครับ ไม่ทราบว่าแท้หรือไม่ ขอบคุณครับ :z10

ขนาดไฟล์:
      179.1 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      169.9 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      169 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      182.9 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      192.2 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      172.5 KB
      เปิดดู:
      66
  18. ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    #5953 ยังรอคำตอบขอรับกะผมแหะๆๆ

19. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    คุณลูกjeabs พระสมเด็จวัดเกศไชโย องค์นี้น่าสนใจครับ เพียงรายละเอียดไม่ครบ ในส่วนตัวคิดว่ามวลสารดี เพียงแต่พิมพ์เท่านั้น ที่ผมไม่เห็นตำหนิพิมพ์ได้ไม่ชัดครับ ลองฟังคุณxlmen และเพื่อนๆดูนะครับ

20. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    พระสวยมากครับคุณHAMMERHEAD

ผมฝากของแปลกสักชิ้นให้ดู ขนาดประมาณ 1.5 cm ดูคลายเหงา สวยไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      110 KB
      เปิดดู:
      425