มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

1. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

องค์นี้สวยอย่างที่คุณ xlmen ว่าเลยครับ

2. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จองค์นี้ไม่ทราบที่จริงๆครับ

แต่ยันต์นะตัวนี้ เหมือนยันต์หลวงปู่ทวด

เหรียญพิมพ์ซุ้มกอ แจกปีนัง ปลุกเสกโดยพระอาจารย์ทิม ปี 2506

รอท่านต่อไปครับ

3. ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ xlmen ครับ ไม่ใช่ระเบิดแน่นอนครับ แต่เป็นพระสมเด็จรุ่นพิเศษครับ ช่วยกรุณาดูพระผมอีกหน่อยครับ พระที่ผมได้มาทั้งหมด มาจากแผงพระข้างถนนเช่ามาจากคนแก่ที่มีลูกสติไม่ดีครับ ผมสงสารเลยเช่ามาครับและแถมเงินไปด้วยจำนวนหนึ่งครับ เพื่อนๆดูไว้เป็นตัวอย่างครับ ถ้าเจอก็เป็นของดีที่ควรค่าแก่การบูชาครับ อนุโมธนาบุญทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      500.4 KB
      เปิดดู:
      289
      ขนาดไฟล์:
      499.2 KB
      เปิดดู:
      281
      ขนาดไฟล์:
      362.3 KB
      เปิดดู:
      378
      ขนาดไฟล์:
      406.3 KB
      เปิดดู:
      275
  4. A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

รอท่าน xlmen ตอบ ดูว่าเหมือนในใจ A-HO-Si หรือเปล่า?

5. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นเนื้อ และมวลสารอย่างนี้

ในส่วนตัวของผม ดูแล้วไม่ใช่ของแท้นะครับ เมื่อประมาณ 20 ปีที่แล้ว หรืออาจจะก่อนหน้านี้ จะเห็นมากตามข้างวัดมหาธาตุฯ ผมไม่เคยเช่ามาเลย

อนุโมทนาที่โพสต์มาให้ชมครับ

6. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

มาดูสมเด็จกัน ช่วงนี้ผมว่าหลายท่านเริ่มอิ่มความรู้กันแล้วนะครับ

ส่วนคนที่ต้องการ SAVE รูป ผมยังไม่ได้ถ่ายอีกมาก เอาเท่าที่ถ่ายก็แล้วกันนะครับ

องค์นี้เป็นองค์ตัดขอบเกิน

ขนาดไฟล์:
      233.3 KB
      เปิดดู:
      1,051
      ขนาดไฟล์:
      273.5 KB
      เปิดดู:
      974
  7. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยที่ตอบช้านะครับ.....แบบว่าติดประชุมหนะครับ.....

สำหรับองค์นี้นั้นมองทีแรกคิดว่าพระจำลองทันที.....พอดูด้านหน้าขยายเข้าไปเกือบชอบเลยครับ.....

แต่เสียดายตรงที่ด้านหลังเจ้ากรรมนี่แหละครับ.....

ด้านหลังมีรอยบุ๋มๆ ที่เกิดจากการนำพระที่เปียก (ขณะยังไม่แห้ง)ไปกดกับหินกรวด แล้วแคะเอากรวดออก
    ถือว่าเจตนาทำเก่าอย่างเห็นได้ชัด

สรุป องค์นี้ไม่ผ่านครับ....ไม่ชอบอย่างแรงขอรับ

8. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับองค์นี้นั้นเมื่อมองเผินๆ คิดว่าพระปลอมครับ...

แต่พอขยายเข้าไปดูใกล้ๆ สุดยอดดดดดมากกกกครับ.....

พิมพ์เกศไชโย....ถูกพิมพ์ช่วงแขนเข้าสูตรพอดี....(อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ...)

แต่ขอให้จำลักษณะของแขนพิมพ์นี้ให้แม่นเลยครับ....เพราะพิมพ์นี้คือพิมพ์เดียวกับที่ช่างอ่างทองแกะพิมพ์ถวายสมเด็จโตท่านเลยครับ....

เมื่อพิจารณาถึงเนื้อพระ จัดว่าเป็นพระที่แก่ปูนเปลือกหอยมาก....เนื้อพระขาวสวยหมวย เอ้ยไม่ใช่สิ.....สวยมันแบบเปลือกหอย.....

สำหรับรอยคราบสีน้ำตาลซีดๆ นั้นคือ คราบน้ำอ้อยเคี่ยวที่ขึ้นได้เป็นธรรมชาติและงดงามมากครับ....

ถ้าเดาไม่ผิดพระองค์นี้ใช้มาหนักมากครับทั้งล้างทั้งขัด...ทั้งใส่อาบน้ำ...ทำให้คราบสีน้ำตาลซีดไปเยอะ...

แต่คราบเก่าจริงนั้นฝังในเนื้อพระไม่ใช่แค่ผิวต่อให้ล้างอย่างไรคราบก็ยังคงอยู่ครับ...เหอะๆๆ

งานนี้โอโม่ช่วยไม่ได้หรอกครับ หุหุหุ

ส่วนการแตกลายงานั้นเกิดขึ้นแบบเป็นธรรมชาติ ถือว่าองค์นี้สอบผ่านครับ...

ส่วนมวลสารนั้นผ่านครับ มีเกสรดอกไม้เพียบเลยครับ....ผงดำมี การยุบตัวแบบปูไต่มี

สรุป องค์นี้สุดยอดดดดดมากกกกครับ.....ถือว่าคุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ธนกฤต999<!-- google_ad_section_end --> โชคดีที่เป็นคนดีครับ.....ทำดีจึงได้พระดีมา...คุณงามความดีที่ช่วยเหลือคนได้ส่งผลทันที แบบไม่ต้องรอชาติหน้า

อนุโมทนาสาธุในความใจบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

9. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->blackmore<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2998914", true); </SCRIPT>

เรียนตามตรงครับว่าไม่ทราบเหมือนกันครับ.....
    แต่เท่าที่ดูจากรอยจารด้านหลังคิดว่าน่าจะเป็น นะละลวยนะครับ

น่าจะดีทางเมตตามหานิยม ผสมจังงัง นะครับ....

สรุป ถ้าเราไม่ทราบว่าพระออกวัดไหนก็....มาสนใจว่ามีพุทธคุณหรือไม่จะดีกว่าครับ....
    ลองอาราธนาพระดูสิครับ....ถ้าทดสอบแล้วออกผลทางไหนก็บูชาห้อยคอได้เลยครับอย่าไปคิดมากว่าเป็นพระใครสร้าง แท้ไม่แท้ คิดมากจะเหนื่อยเปล่าๆ นะครับ

10. blackmore เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ โดยส่วนตัวผมแล้วไม่ได้เล่นพระหรือดูพระเป็น แต่ผมสวดมนนั่งสมาธิทุกคืนผมศัทธามากกว่าครับ พระองค์นี้พอดีญาติผู้ใหญ่ให้มา ผมพึ่งจะเคยเห็นสมเด็จแบบนีี้ ก็เลยลองโพสถามดูเป็นความรู้ครับ ตัวผมเองก็ตามอ่านกระทู้นี้ทุกวันชอบครับ ได้ความรู้ดี อยากให้มีกระทู้ดีๆแบบนี้เยอะๆครับ:cool: ขออีกนิดครับ พระแท้ให้มั้ยครับ จะได้ขึ้นคอ

11. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นคอได้เลยครับ เป็นพระแท้ เพราะดูจากเนื้อการหดตัวอยู่ในเกณฑ์ดี ถ้าผมมีข้อมูลจะโพสต์ให้ตามหลัง

ยินดีในบุญที่ทำอย่างต่อเนื่อง ทั้งศีล ทาน ภาวนา อย่างนี้ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ยอมรักษาผู้ปฏิบัติแน่นอน

จงจำคำนี้ไว้ว่า "ธรรมทั้งหลาย ย่อมไหลมาแต่เหตุ"

ผลกรรมทั้งหลาย ย่อมไหลมาแต่เหตุ
    เช่นกัน

อนุโมทนาครับ

12. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

การมองต่างกันนั่น ถือว่าดีมากๆ ผู้อ่านย่อมมีแต่โอกาสที่จะได้รับความรู้ เมื่ออ่านดูตามเหตุผลแล้ว ทำให้ต้องพิจารณามากขึ้น

ไม่ว่าผลจะออกมาอย่างไร ผมขอชื่นชมในผลนั้นด้วยครับ

13. tonbanpa เป็นที่รู้จักกันดี

การมองต่างกันนั่น ถือว่าดีมากๆ ผู้อ่านย่อมมีแต่โอกาสที่จะได้รับความรู้ เมื่ออ่านดูตามเหตุผลแล้ว ทำให้ต้องพิจารณามากขึ้น

ไม่ว่าผลจะออกมาอย่างไร ผมขอชื่นชมในผลนั้นด้วยครับ (ผมชอบคำนี้ ของคุณวาซาบิ จริง ๆ ครับ บ่อยครั้งผมเห็นต่างจากคุณวาซาบิที่โพสรูปสมเด็จ แต่.... คิดว่าดูอยู่เฉยๆ ดีกว่า สมเด็จองค์นึง (ปูนเก่าๆ) หลักแสนก็มีไอ้บ้ายอมซื้อ (ผมคนนึง (ถ้ามีเงินสักร้อยล้าน) เซียนเห็นครั้งเดียวนี่มันตามถึงบ้านเลย ในเว็บนี้ก็ไม่รู้มีซุ่มโป่งทำเงียบ ๆ อยู่กีั่คน เอาแต่ดูอย่างเดียว (การให้ความรู้แก่ผู้สนใจก้ได้บุญนะครับท่านเซียน-ผู้รู้ทั้งหลาย ดูเงียบๆ คนเดียวไม่มันส์หรอกครับ)

ผมคิดว่าพระสมเด็จแท้ นี่ ว่าหายากแล้วแต่คนที่จะดูพระแท้เป็น มีเหตุผลตามหลักวิทยาศาสตร์ มีจิตใจโอบอ้อมพอที่จะถ่ายทอดความรู้ให้เพื่อนมนุษย์บ้างนั้น หายากยิ่้งกว่าพระสมเด็จแท้ ๆ ซะอีก (คุณ xlmen)

..ผมเห็นด้วยกับคุณ xlmen มาตั้งหลายครั้ง(แอบอ่านกระทู้ย้อนหลัง)ถึงช่วงหลัง ๆ ...เห็นต่างนิดหน่อยแต่ คิดว่าถึงจะห้อยพระปลอมแต่ถ้าทำ กรรมดี คนพวกนี้ก็น่าจะชื่นชม ยกย่อง มากกว่า คนที่ห้อยพระถึงอายุจริง แต่ทำกรรมชั่ว อยากพวกนักการเมือง ถ้าห้อยพระแท้แต่ทำเรื่องชั่ว ๆ มันจะมีประโยชน์อะไร ...ใช่มั้ยครับท่าน

14. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่นชมและให้กำลังใจ

อนุโมทนาในความคิดดี
    ครับ

15. กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนท่านพี่ครับ ขอคอมเม้นท์หน่อยครับ3องค์(f)

ขนาดไฟล์:
      370.7 KB
      เปิดดู:
      209
      ขนาดไฟล์:
      355 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      251.6 KB
      เปิดดู:
      307
      ขนาดไฟล์:
      234.1 KB
      เปิดดู:
      204
      ขนาดไฟล์:
      251.4 KB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      349.7 KB
      เปิดดู:
      97
  16. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพโดยรวมไม่ชัด ในส่วนตัวผม ผมชอบองค์ที่ 2 ครับ

การยุบตัวดูดี ถ้าผมมองไม่ผิดเป็นพระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่ ยุคต้น ลักษณะองค์ท่านจะไม่ค่อยใหญ่ ผมมีอยู่1องค์ แต่การยุบหดตัวน้อยกว่านี้

ส่วนองค์ที่ 3 ข้างหลังดูดีครับ เสียดายภาพไม่ชัด

17. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จของหลวงปู่ภู วัดอินทร์ บางขุนพรหม ยุคต้น

ผมโพสต์พระสมเด็จองค์นี้ ดูแล้ว ไม่มีใครกล้าตอบกระทู้เลย

อาจจะดูพิมพ์แล้วผิด เลยไม่มีใครกล้าตอบ-ถาม

ผมเฉลยก็แล้วกัน พระสมเด็จองค์นี้ เป็นพระสมเด็จของหลวงปู่ภู วัดอินทร์ บางขุนพรหม ยุคต้น คลาดว่าทันสมเด็จโต พระสมเด็จยุคต้นของหลวงปู่ภู จะไม่ตัดปีก จะมีเนื้อขอบเกินออกมา และเส้นมัดหวายจะบาง ตามแบบสมเด็จวัดบางขุนพรหม ช่างแกะพิมพ์คงหนีไม่พ้น ท่านหลวงวิจารณ์เจียรนัยครับ

18. กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฟังความเห็นท่านXL-MAN[บ้างครับชอบการนำเสนอข้อมูลอ้างอิงของท่านพี่มั๊กๆๆ

19. ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยดูให้ครับ ผมจะนำมาให้ดูเรื่อยๆครับ พระเก่าดีผมก็นำไปแจกวัดครับ ข่วยสร้างโบสถ์ สร้างอะไรก็สุดแล้วแต่วัดนั้นๆครับ พระทำใหม่ก็เก็บไว้ครับ ถ้าได้เยอะๆก็รวมให้หลวงตาปลุกเสกอีกหลายๆครั้งครับ ก็ไว้แจกงานกฐินฟรี ครับ จะมีงานใหญ่ที่ พิษณุโลก ผมนำไปแจกวัดที่กาญจนบุรี นครสวรรค์แล้ว และรวมคนที่ลำบากยากจนไม่ตำกว่า 40 องค์ครับ ตามอัตตภาพมนุษย์เงินเดือน หมื่นกว่าบาทครับ ถ้าใครเดือดร้อนผมพอมีแจกบ้างครับ เด๊ยวลงรูปมาให้ดูก่อนแล้วกันครับ ถ้าดีผมแจกครับ แต่กลุ่มเดียวกับที่ลงรูปนะครับ
    เพราะถ้ารูปที่นำมาลงผมให้ผมไว้ให้คนประมูลครับสร้างโบสถ์ที่พิษณุโลกบ้างครับ เก็บไว้งานบุญอื่นบ้างครับ ลองดูองค์นี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      362.3 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      406.3 KB
      เปิดดู:
      63
  20. ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษครับ ลงผิดองค์ ลองดูองค์นี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      380 KB
      เปิดดู:
      359
      ขนาดไฟล์:
      369.9 KB
      เปิดดู:
      243