มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

1. ATake Active Member

15 พฤษภาคม 2011
    ผมขัดใจตรงผิวด้านหน้าที่เป็นรอยจ้ำปูน ผิวด้านหน้าดูมีแค่อายุเดียวแถมใหม่กิ๊กต่างกับด้านหลังอย่างแรง
    แล้วก็คราบกรุทำไมถึงเลือกเกิดเฉพาะด้านหลังกับขอบๆด้านหน้านี่แหล่ะครับ จะว่าไปก็เยอะนะครับเนี้ยะ

2. Geng2055 สมาชิกใหม่

รบกวนท่านXLMEN ช่วยพิจารณาให้สักองค์ครับ
    ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      122
      ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      117
  3. dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะความซนของพ่อสมัยก่อนครับร่วมกับพวกหาวิธีล้างพระครับไม่รู้ล้างวิธีไหน ออกมาดังรูปครับไม่ได้แต่งมาครับพระองค์นี้เดิมทีมองไม่เห็นองค์พระครับผม

ในเมื่อเซียนไม่ยอมรับผมเลยอยากให้เป็นเกจิไงครับแค่อยากรู้ว่าวัดไหนครับ เพราะดูศิลปแล้วสวยนะครับ เนื้อหาถ้าไม่ดูดีๆคิดว่าไม่มีมวลสารแน่ แต่พอดีเอามาโครถ่ายมาขยายดู ก็มีแฺฮะ ผมว่าองค์นี้น่าจะเด่นด้านเมตตา สูงมากๆครับ อิอิ (เอาอีกแล้ว)

4. yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สภาพพระที่จับเกาะกันแน่น

( พูดคุย หารือ ปรึกษากันนะคะ แต่ไม่ถือเป็นการฟันธงว่าใช่หรือไม่ ขอให้เพื่อนๆช่วยกันพิจารณา )
    ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดเคยเห็นสภาพพระสมเด็จตอนเปิดกรุ บ้างไหมคะ ว่าสภาพภายในกรุเป็นเช่นไร

เป็นแบบนี้ หรือเปล่าคะ ตามรูปที่แนบมา

ถ้าเป็นตามรูป ดังนั้นจะเกิดคำถามขึ้นมาว่า
    - พระที่บรรจุภายในกรุ ตามสภาพแวดล้อมต่างๆทำให้องค์พระจับกันแน่น เมื่อนึกสภาพความเป็นจริง ในการวางพระทับซ้อนๆเป็นชั้น พระที่ถูกทับซ้อน จะเกิดการยุบตัวของมวลสาร องค์ไหนที่ถูกกดมวลสารอัดแน่นมากก็จะแกร่ง แต่องค์ไหนมวลสารน้อยเนื้อไม่แน่น และถูกกดทำให้ยุบตัวเยอะและสภาพพระบิดเบี้ยว เป็นรูปแบบต่างๆ
    - สภาพคราบที่เกิดขึ้น ตามที่คุณ Atake ได้กล่าวไว้ ข้างบน ทำไมพระถึงมีสภาพของคราบกรุในด้านเดียว คือ ด้านหลัง แต่ด้านหน้าเล็กน้อย
    ยาคิดแบบแตกแยกออกจากคุณ Atake นิดหน่อยนะคะ พระที่มีสภาพผิวด้านหน้าไม่เลอะคราบกรุสักเท่าไรนั้น เกิดจากการวางทับซ้อนกันและ อยู่ด้านบนสุด พระ ที่อยู่ด้านบนสุด จะมีสภาพคราบที่แตกต่างจากองค์อื่นๆ คือ
    ด้านหลังองค์พระ ที่เบียดผิวด้านหน้าของพระชั้นที่สอง ถูกจับกันจนเลอะ แต่โดยที่เป็นพระชั้นบนสุด จึงทำให้ไม่เกิดสภาพคราบกรุ ขึ้นปกคลุมหนา เหมือนด้านหลัง แต่ถึงกระนั้น ควรสังเกตุ หลักของความเป็นจริง ที่ว่าด้วยสภาพภายในกรุจากความเป็นจริง คือ สภาพของน้ำท่วม สภาพของความร้อยในภายในกรุ สภาพผิวพระน้ำปูนเดือด สภาพการละเหยของน้ำมันตังอิ๊วจับผิวพระ ( ซึ่งจะต้องเกิดขึ้นไม่อย่างใดก็อย่างหนึ่งด้านหน้าของพระสมเด็จ บ้างเล้กน้อย และที่สำคัญ คือ การจับหนาของฝุ่น และ คราบฝ้ากรุ คราบน้ำปูนเดือด )

ทั้งหมดที่ยากล่าวอ้างถึง ยาไม่สรุปว่าพระของใครแท้หรือเก๊ แต่ยาชี้ประเด็นความน่าจะเป็น ที่น่าคิดและช่วยกันวิเคราะห์เหตุผล ความเป็นจริง ว่าที่ยากล่าวมานั้น ถูกต้องหรือไม่ อย่างไร เหตุผลการขัดแย้ง เพราะ สาเหตุอะไร เพื่อความเข้าใจได้ถูกต้อง ( ยาไม่เคยเห็นสภาพพระในกรุ แต่รูปหามาจากข้อมูลอื่นๆ ที่เก็บไว้ศึกษา แต่ไม่ทราบว่าพระสมเด็จจริงๆแล้วนั้น จะเกาะกันแบบนี้หรือเปล่าคะ ถ้ามีพี่ๆท่านใดทราบขอความกรุณาชี้แจงข้อมูลที่ถูกต้อง ให้กระจ่างเพิ่มเติมด้วยคะ ขอบคุณมากคะ )

5. yamie เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงข้อคิดเห็น

สำหรับพระของคุณ Dollyta ตามที่คุณ Atake ได้แสดงความคิดเห็นไปบ้างแล้ว และยาได้แสดงความคิดเห็นในเรื่องสภาพพระด้านหน้า และ ด้านหลังของคราบกรุ นั้น
    พระสมเด็จ ของคุณ Dollyta สิ่งที่ขาดหายไป คือ สภาพผิวด้านหน้า ที่ขาดสภาพของฝ้ากรุ ไรฝุ่น หรือ ละอองฝุ่น จับหนา น้ำปูนเดือด เท่าที่สังเกตุจากรูป ถ้าหาก ยากล่าวผิดไปต้องขออภัย ด้วยนะคะ ( ยาดูตามรูปคะ บางทีองค์จริงอาจดูสวยก็ได้ การสังเกตุจากรูปภาพอาจผิดพลาดได้เสมอคะ คงไม่ถือโกรธ ยานะคะ อู้ยย เกรงใจคะ เลยไม่ชอบออกความคิดเห็นพระใครเลยคะ )

6. yamie เป็นที่รู้จักกันดี

เอาภาพคราบกรุต่างๆมาให้ชมกันคะ

ขนาดไฟล์:
      64.2 KB
      เปิดดู:
      369
      ขนาดไฟล์:
      191.6 KB
      เปิดดู:
      348
      ขนาดไฟล์:
      188 KB
      เปิดดู:
      330
      ขนาดไฟล์:
      187 KB
      เปิดดู:
      342
      ขนาดไฟล์:
      168.4 KB
      เปิดดู:
      334
      ขนาดไฟล์:
      165.3 KB
      เปิดดู:
      331
  7. yamie เป็นที่รู้จักกันดี

พี่วาซาบิ คะ พี่เอ๊กเมนคะ กลับมาได้แล้วคร้าาา น้องๆพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกบอร์ดคิดถึงนะคะ ฮือฮือฮือ เหงาเลยพี่ๆไม่อยู่กัน (cry)

8. ATake Active Member

เอาเศษบางขุนพรหมมาให้ลองดูกันครับ เคยเซฟรูปเก็บไว้
    แล้วแต่วิจารณญาณนะครับไม่ขอตอบว่าแท้หรือไม่

ขอขอบคุณและขออนุญาตฺพี่เจ้าของภาพด้วยนะครับ
    เอามาให้ผู้ที่สนใจได้ศึกษาเพื่อเป็นวิทยาทาน

ลองดูครับว่าผิวแห้งแต่หนึกนุมเป็นยังไง

ขนาดไฟล์:
      117.1 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      117.7 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      147.4 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      148.2 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      121.3 KB
      เปิดดู:
      116
      ขนาดไฟล์:
      143.6 KB
      เปิดดู:
      90
  9. tum98 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความกรุณาช่วยดูสมเด็จองค์นี้ให้หน่อยครับว่าแท้ไหมวัดอะไร

ขนาดไฟล์:
      84.6 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      72.9 KB
      เปิดดู:
      492
      ขนาดไฟล์:
      67.9 KB
      เปิดดู:
      479
      ขนาดไฟล์:
      18.9 KB
      เปิดดู:
      482
      ขนาดไฟล์:
      47.1 KB
      เปิดดู:
      492
      ขนาดไฟล์:
      49.9 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      34.6 KB
      เปิดดู:
      471
  10. ATake Active Member

ถ้าตามลิงค์นี้ องค์นี้มีลุ้นเลยครับ

BlogGang.com : : wicca-wicca

ลักษณะผิวด้านหลังคล้ายๆกัน

11. gong69 Active Member

กรุณาช่วยดูหน่อยครับ ลุงให้มาบอกเป็นของวัดบางขุนพรหม
    ไม่ทราบถึงยุค ท่านสมเด็จโตมั่ยครับ
    ขอบคุณทุกความรู้ที่ให้ครับ...

• somdet re.jpg
      ขนาดไฟล์:
      937.5 KB
      เปิดดู:
      112
    • somdej2 re.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1,007.4 KB
      เปิดดู:
      92
  12. Tonypwm Active Member

11 พฤษภาคม 2011
    Wow!....คุณห้องมืดวิเคราะห์ได้ดีมากๆ.....เลยครับ สุดยอดครับ
    ลองมาวิเคระห์กันต่อครับว่า ในการกดพิมพ์พระคนกดพิมพ์จะเลือก
    1.คนกดพิมพ์จะคว่ำพิมพ์กดลงบนส่วนผสมมวลสาร
    2.หงายพิมพ์ไว้แล้วปั้นส่วนผสมมวลสารอัดลงไปแล้วปาดหลัง
    ทำแบบไหนจึงจะถนัดกว่ากันทำได้รวดเร็วกว่ากันครับ ผมคิดว่า น่าจะเป็นข้อ2.เพราะว่าแม่พิมพ์มันหนักด้วยความสะดวกสบายของคนทำจึงไม่อยากยกพิมพ์ให้มันหนักหรอก
    ส่วนรอยปูไต่ลองทำดูครับผมยังไม่มีเวลาลองให้ปั้นดินน้ำมันเป็นรูปสี่เหลี่ยมแล้วหาก้อนกรวดกลมๆมาวางที่ก้อนดินน้ำมันแล้วเอาไม้ไผ่ที่เหลาเป็นแผ่นคล้ายมีด ปาดให้ก้อนกรวดวิ่งบนหลังดินน้ำมันดูซิว่าจะได้รอยเหมือนรอยปูไต่ไหมครับ
    ปล.เกือบลืมถ้าคนทำพระทำแบบข้อ2. ก็ไม่ต้องตัดขอบสิเพราะว่าปาดหลังพอดีกับกรอบแม่พิมพ์แล้ว....อิอิ คุณห้องมืดลองช่วยคิดหน่อยครับผมชักงงงงแล้ว

13. Tonypwm Active Member

อ้าว.....แล้วองค์นี้เขากดพิมพ์ยังไงล่ะครับถึงได้หลังแบบนี้ งงอีกแล้วครับคุณห้องมืดลองช่วยวิเคระห์หน่อยครับ

14. Tonypwm Active Member

ยังๆๆ.......ยังไม่จบครับยังมีหลังพระแบบองค์นี้อีกครับ

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      307
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      308
  15. Tonypwm Active Member

รูปไม่ยอมขึ้นแปลกมาก ลองอีกทีครับ

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      305
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      265
  16. ห้องมืด สมาชิกใหม่

ขอตอบคุณ Tonypwm
    ค่อนข้างเป็นเรื่องยากที่จะตอบว่าอันไหนจริงหรือไม่จริง ศิลปสมัยลพบุรี ->สุโขทัย->อู่ทอง->รัตนโกสินทร์ ต่างก็มี ลวดลายฝีมือที่จัดจ้านมากครับ
    การทำแม่พิมพ์จากโลหะสัมฤทธิ์ ก็มีความเป็นไปได้ จากบล็อคไม้หรือ(น่าจะไม่ใช่) แล้วเขาขัดเสี้ยนเช่นไรละ
    การปั๊ม ในแบบข้อ 2 น่าจะมีความเป็นไปได้สูง นวด ปั้นๆ ยัดๆ ลงไป แล้วเอาแผ่นอะไรมากดจนแน่น ไม่ตัดขอบ ดึงปีกออกมา แล้วหงายพระ แล้วค่อยตัดขอบ น่าจะเป็นวแนวทางที่รวดเร็วและง่ายนะครับ ผมคิดเช่นนั้น

ลักษณะพระองค์นี้ อยู่นอกทำเนียบความนิยม เท่าที่ลองหาข้อมูลดูเป็นลักษณะของพระ ที่ใช้ทางวิทยาสตร์เข้าพิสูจน์(สังเกตุจาก ข้อมูล และขั้นตอนของผู้คึกษานะครับ) ผมเองมีพระแบบนี้ค่อนข้างเยอะ เพราะคนส่วนมากมองแล้วต้องร้องบอกทันทีว่า "ปลอม" แต่โดยส่วนตัวแล้วมีจุดพิเศษจุดนึง ที่ทำให้ต้องเก็บ (รอคนมาเปิดเผยความจริงอยู่)
    แนวนี้เท่าที่เห็นจะลงหนังสือพระเล่มนึง และในบล็อคของคุณ wicca-wicca ทั้งสองจะใช้ข้อมูลทางวิทยาศาตร์ การตรวจพระ และกล้องไมโครสโคปตรวจ แต่ แตกต่างในเรื่องของเนื้อหา อย่างสิ้นเชิง เมื่อเทียบกับรูปแบบพระที่อยู่บนคอของคนดัง(เนื้อพระแบบของคุณ ATake) ส่วนเรื่องพิมพ์ค่อนข้างตรงมาก

ส่วนหลังเป็นแบบนี้เพราะอะไรผมมิทราบจริงๆ (แต่อนุมานได้ว่า "มิใช่โดนน้ำกรด..ราด / มิใช่พระทอดด้วยเช่นกัน")แต่ก็ยังไม่กล้ายืนยัน พระแบบนี้คนที่ส่องเนื้อหาจะเข้าใจเองว่าทำไม มีบางจุดที่ชัดเจน และบางจุดน่าแปลกใจ แท้ไม้แท้ ผมก็ไม่รู้ครับ เก็บตามกำลังทรัพย์และศรัทธานะครับ

ผมลองคิดเล่นๆ.....ในหนังสือพระแจ้งว่า มีมวลสารที่ชัดเจน ผง หิน กรวด อื่นๆสีต่างๆ กว่า 20 ชนิด(หรือป่าว) แต่พระในคอคนดังแต่ละองค์ สีงานช้าง แทบจะไม่เห็นมีมวลสารเลย...............คิดยังไงละครับ

ระดับความปลอมๆ พอๆกับเนื้อผงนิยม ปลอมเยอะมาก ของปลอมกับของแท้แตกต่างกันที่เนื้อหา ส่องดีๆ จะเห็นควมแตกต่างอย่างชัดเจน
    ผมถึงเข้้าใจว่าในบล็อคของคุณ wicca-wicca เป็นพระอย่างไร(เพราะมี) แท้ไม้แท้ ผมก็ไม่รู้ครับ เก็บตามกำลังทรัพย์และศรัทธาเองนะครับ

17. ATake Active Member

คุณห้องมืดพอจะมีรูปขยายใหญ่ๆกว่านี้ไหมครับ
    อยากดูเนื้อพระชัดๆหน่ะครับ

18. fight001 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    พี่ครับ องค์สำหรับผมแล้วดูดีนะ

19. Tonypwm Active Member

ถ้าคนกดพิมพ์กดในแบบข้อ2. แล้วปาดหลังให้เรียบ(เนื่องจากมวลสารที่ปั้นแล้วยัดลงไปล้นจนเต็ม)แสดงว่า รอยปูไต่จากวิธีนี้ น่าจะเกิดขึ้นได้จริงนะครับ หรืออีกนัยหนึ่งร่องรอยต่างๆที่เกิดขึ้นด้านหลังพระบางทีอาจจะเกิดจากคนที่กดพิมพ์ต้องการทำสัญลักษณ์ให้รู้ว่านี่เป็นพระที่ฉันกดพิมพ์นะจะมีรอยปูไต่ หรือนี่เป็นพระที่ฉันกดพิมพ์นะจะมีรอยร่องสองขีดอะไรทำนองนี้เป็นไปได้ไหมครับคุณห้องมืดครับ

20. blackmore เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยดูสมเด็จปิลันท์ให้ด้วยครับ