มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

1. Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ไหนรึครับ ขออ้างอิงนิดหนึ่ง ผมอ่านกระทู้มาตั้งแต่หน้าแรก แต่ก็อ่านไม่ได้หมด พระเยอะมากจำไม่ไหว รบกวนนิดเถอะครับ 555+

2. tnttz Active Member

1 มิถุนายน 2008
    ถึงคุณณเมตตา ไม่รู้ว่าคุณพูดถึงผมรึป่าวที่ว่ากระแนะกระแหนมากเกินไป ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยนะ แต่ถ้าใช่ ผมขอบอกว่าให้คุณอ่านใหม่ข้อความของผมทั้งหมดใหม่ดีกว่านะ

กระทู้นี้พยายามสอนให้เราเข้าใจและให้ความรู้กับพระสมเด็จของหลวงปู่โตโดยถ่องแท้ เพียงเพื่อความรู้นั้นจะเป็นมรดกตกทอดสู่ชนรุ่นหลัง
    ใครตัดสินได้ ว่าความรู้นั้นถ่องแท้ และเป็นความจริง ตอบผมหน่อย?? ถ้าคุณบอกว่ารู้ 20% 30% ว่าไปอย่าง นี่ถ่องแท้ผมว่าถ่องแท้แบบมั่วๆล่ะครับ รึว่าคุณบอกว่าเนี่ยใช่พระนั้นก็เลยเป็นพระแท้ ถ้าคุณบอกไม่ใช่ก็ไม่แท้แบบเซียนเค้าทำกัน ส่วนผมไม่เคยทำแบบนั้นครับ การพยายามสอน แบ่งปันความรู้ จิตดีก็ดีครับ แต่สอนแบบรู้จริงบ้างไม่จริงบ้าง แล้วพูดว่าถ่องแท้อันนี้คิดเอาเองนะครับ

แต่ผมไม่ได้ว่ากล่าวคนในนี้ ด้วยข้อความที่ผมพูดไป ที่พูดไปนั้นหมายถึงผู้ที่ตั้งตัวเป็นเซียนหลอกว่าตัวเก่งรู้ทั้งหมดทุกอย่างอย่างถ่องแท้รู้ว่าท่านเจ้าประคุณสมเด็จ สร้างพระกี่องค์ มีกี่พิมพ์ มีกี่เนื้อ มวลสารที่ใส่มีอะไรบ้าง บรรจุที่ไหน แล้วอวดอ้างตัวเป็นเซียน ว่าพระนี่ผิดพิมพ์ผิดวัด ผิดมวลสาร ต่างๆนานา สงสัยอายุแต่ละคนที่พูดเข้าหลักพันปีถึงรู้ดีทุกอย่าง โบราณเค้าทำพระเพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ ไว้ป้องกันตัว และเพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนา แต่นี่เซียนโฆษณาชวนเชื่อพิมพ์นี่เท่านั้นที่ดี พิมพ์นั้นไม่ดีเซียนไม่เล่น ปั่นราคากันเข้าไป หลอกคนซื้อขายอย่างผิดๆ ผมก็บอกเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในที่นี่เห็นว่าที่นี่มีคนสนใจสมเด็จเยอะ เพื่อจะได้ไม่หลงตำรา คำพูด เซียนจอมปลอมเอาง่ายๆ

ส่วนคนที่ลงรูปเป็นความรู้ ผมก็ขออนุโมทนา ส่วนผมก็ทำเช่นกัน ลงรูปเพื่อเป็นความรู้สำหรับคนที่สนใจก็เท่านั้น

ผมจึงอยากให้ทุกท่านที่มีโอกาสเข้ามาในกระทู้นี้ อย่าเอาแต่ส่งรูปเข้ามาถาม ว่าใช่หรือไม่ใช่เท่านั้น เข้ามาเปิดอ่านตั่งแตหน้าแรกเลยครับ

ผมอ่านตั้งแต่หน้าแรกมานานแล้วครับ แล้วผมส่งรูปเพื่อ
    1 ความรู้ของคนที่สนใจแบบพิมพ์
    2 อยากทราบคนสวดอย่างไร เพราะรู้อยู่แล้วว่าจะต้องมีคนสวดแน่นอน =)

และผมไม่เคยถามว่าพระผมใช่ไม่ใช่ ไม่เคย คุณอย่ามั่วเลยครับ

ป.ล. พระที่สมเด็จโตท่านสร้างนั้นมีเยอะ มีทั้งพระเซียนนิยม และพระที่เซียนไม่นิยม หรือพระแท้ที่เซียนตีว่าผิดพิมพ์ผิดวัด ผิดมวลสาร ต่างๆนานา มีอยู่มาก คนที่มีบุญก็จะมีของๆท่านอย่างแน่นอน แต่พระเก๊ในตลาดก็เยอะมากเช่นกัน

ไม่มีคนที่มีชีวิตอยู่ตอนนี้รู้ว่ารายละเอียดพระที่ท่านทรงสร้างอย่างถ่องแท้ 100% ไปได้ผม CONFIRM (นอกจากพระอริยเจ้า)

3. chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    เรียนพี่Kawinpun ผมไม่ทราบว่าพี่เขาหมายถึงองค์นี้หรือเปล่านะครับ
    ผมก็ไม่เห็นหนังสือครับ

4. Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

สวยนะครับ องค์นี้ลง spirit หรอครับ ^^

5. ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆนะครับ เล่นที่ชอบครับ ให้อภัยกัน ส่งยิ้มทางหน้าจอให้กัน มีเมตตาต่อกัน อันนี้ผมว่าเป็นพระสมเด็จที่ดีที่สุด สวยที่สุด มวลสารเยอะที่สุด พิมพ์ทรงถูกต้อง ราคาแพงที่สุด คือพระสมเด็จที่อยู่ในใจของทุกท่านครับ ผมเชื่อว่าสมเด็จโตท่านไม่ชอบแน่ที่ลูกศิษย์ท่านมาทะเลาะกัน เพราะพระที่ท่านทำ ท่านหรือ อาจารย์ท่านไหนไม่ได้ทำพระหรือสร้างพระให้คนทะเลาะกันแน่ครับ พระไหนที่ว่าแน่ สู้พระแท้ที่อยู่ในใจบ่ได้ครับ ใครชมเราก็ดี ใครตำหนิเราก็ชอบ คำตำหนิช่วยให้สติเรากลับมาครับ ผมแต่งเล่นๆอย่าถือสา ตามภาษารูปไม่หล่อ คารมดี แต่คาที่ซักวันครับ ส่วนตัวผมชอบสมเด็จที่มวลสารครับ พิมพ์ทรงผมแทบไม่หามาเช่าเลย เพราะไม่ชอบครับ เหมือนสาวๆครับ ผมชอบผิวสวย หน้าตาดี ส่วนหุ่นไม่เป็นไร ชอบต่างกันสิดีครับ จะได้ไม่ต้องแย่งกันครับ ไม่งั้นมาแย่งสาวผิวดีหมด ผมคงอดนะครับ ลองชมพระผมเล่นๆก่อนนะครับได้เย็นใจ ใครมีพระลักษณะนี้ ไม่แพงมาก ถูกๆก็ดีนะครับ ตามประสาหนุ่มน้อยอยากได้แฟนนางงาม ส่งรูปมาให้ชมเล่นๆก็ได้นะครับ ผมชอบมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. tnttz Active Member

มาอีกแล้วตูว่าดีที่สุด เยี่ยมที่สุด สวยที่สุด มวลสารเยอะที่สุด ถูกต้องที่สุด ราคาแพงที่สุด ท่านได้ใบประกาศจากท่านเจ้าประคุณสมเด็จเลยหรอ โอ้โหสุดยอดดดดดด!!!!

บอกพระพิมพ์นี้ดีที่สุดแพงที่สุด หากใครมี ขอในราคาไม่แพงมาก อันนี้มาแนวเซียนจอมปลอมเลยครับ ทำไมไม่ขอซื้อในราคาแพงที่สุดล่ะครับ 40-50ล้านก็ว่ากันไปสิครับ

เจ้าประคุณสมเด็จคงไม่โปรดคนที่ทำตัวเป็นลูกศิษย์แต่หากินกับพระของท่านนะครับ
    และการเตือนสติไม่ใช่การทะเลาะ ส่วนข้อพิพาทนั้นเกิดมาตามหลังเนื่องจากไม่เข้าใจเจตนาของการเตือนสติ

ไม่ค่อยอยากจะพูดแต่ก็อดเห็นใจเพื่อนๆไม่ได้ พวกเซียนจอมปลอมอาศัยเว็บนี้หากินเยอะนะครับ แอบอ้างว่าตนเองดูขาดทุกองค์ทุกพิมพ์รู้หมด ยังกับตนเองไปนั่งขณะที่เจ้าประคุณสมเด็จทำพระสมเด็จ แล้วแอบขายพระตนเองเพื่อนๆ ระวังให้ดี โปรดใช้สติและปัญญาทุกๆครั้งนะครับ บางคนถึงกับมี ID หลายตัวคือ

1 เพื่อหลอกคนในเว็บว่ามีพระดีสวยลงข้อมูลอย่างดีอย่างนั้นอย่างนี้
    2 เพื่อหลอกคนในเว็บว่ามีพระดีสวยลงข้อมูลอย่างดีอย่างนั้นอย่างนี้
    3 มีพระมาให้ดูว่าดีแท้หรือไม่
    4 ทำตัวเป็นเซียนตัดสินพระนี่แท้ไม่แท้
    5 ทำตัวเป็นเซียนตัดสินพระนี่แท้ไม่แท้อีกคนร่วมมือกัน
    6 ทำตัวเป็นเซียนตัดสินพระนี่แท้ไม่แท้อีกคนร่วมมือกัน
    7 เชียร์ให้คนนั้นคนนี้บูชา

ประมาณข้างบนนะครับ แล้วสุดท้ายเหยื่อก็ติดกับเป็นไก้ต้มไป ของแท้แต่บอกพระไม่ดี ของไม่ดีแต่บอกเนี่ยแท้สุดยอดตามตำรา ถ้าพวกเซียนไม่หลอกขายพระ จากคนเดินดินไม่มีสตางค์มารวยเป็นพันๆล้านได้อย่างไรถ้าไม่หลอกชาวบ้าน คนรวย เศรษฐี นักการเมือง

ป.ล. ***ส่วนผมไม่ต้องติดต่อมานะครับ ไม่มีเจตนาที่จะขายอะไรแต่อย่างใด รูปที่ลงนั้นเป็นวิทยาทานเท่านั้น***

7. ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยด้วยนะครับท่าน ผมว่าท่านคงเข้าใจความหมายของผู้เขียนผิดไปนะครับ

"ให้อภัยกัน ส่งยิ้มทางหน้าจอให้กัน มีเมตตาต่อกัน อันนี้ผมว่าเป็นพระสมเด็จที่ดีที่สุด สวยที่สุด มวลสารเยอะที่สุด พิมพ์ทรงถูกต้อง ราคาแพงที่สุด "

คนเปรียบเทียบอาจจะเปรียบเทียบได้ไม่ดีนัก แต่ก็พอเข้าใจเจตนาได้
    ใจเย็นๆครับ

8. ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษและขออภัยท่าน tnttz ถ้าล่วงเกินครับพร้อมรอยยิ้มงามๆครับ

9. tnttz Active Member

=) =) =) =) =) =) =) =) =) =)

10. tnttz Active Member

ไม่ผิดล่ะครับ อ่านยังไงก็ได้ใจความเดิม ท่านจบอะไรมาหรอเห็นมาถามผมว่าเข้าใจความหมายผิด อ่านก่อนสิ อย่าพึ่งเชียร์กันเอง

11. ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นผมขออภัย นะครับท่าน ผมเองไม่เคยเชียร์กันเอง เพราะผมไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว ผมเองแค่คิดในแง่ดี เจตนาในแง่ดี ด้วยใจเป็นกลาง ไม่ได้ชมพระของคนที่ตั้งกระทู้ ยังแอบชื่นชมพระท่าน tnttzหลายๆองค์ว่าสวย ส่วนผมจบอะไรมานั้นคงไม่สำคัญหรอกครับ

12. ห้องมืด สมาชิกใหม่

คุณทรงกลด เยี่ยมมากครับ
    จิตใจ ความคิด แบบนี้ อนาคตไกลครับ ขอเอาใจช่วยนะครับ

13. bkkman สมาชิกใหม่

รบกวนขอคำแนะนำ องค์นี้ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      50
  14. ckcenter Active Member

รบกวนด้วยนะครับ^^ จัดหนักได้เลยนะครับ^^

15. tnttz Active Member

นี่ขนาดกลางแล้วนะใช่ไหม ถ้าไม่กลางจะขนาดไหนล่ะครับ

16. ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่ผู้เขียน เขียนไว้ผมสรุปแบบ ปัญญาที่พอมีและอาจจะไม่มากนักว่า ข้อสรุปของผู้เขียนนั้นหมายถึง "พระแท้นั้นอยู่ที่ใจ"

คนเราอาจจะตีความได้ ทั้ง + และ - สุดแล้วแต่นะครับ

17. tnttz Active Member

---------------------------------------------------------------------

ใจเย็นๆนะครับ เล่นที่ชอบครับ ให้อภัยกัน ส่งยิ้มทางหน้าจอให้กัน มีเมตตาต่อกัน อันนี้ผมว่าเป็นพระสมเด็จที่ดีที่สุด สวยที่สุด มวลสารเยอะที่สุด พิมพ์ทรงถูกต้อง ราคาแพงที่สุด คือพระสมเด็จที่อยู่ในใจของทุกท่านครับ ผมเชื่อว่าสมเด็จโตท่านไม่ชอบแน่ที่ลูกศิษย์ท่านมาทะเลาะกัน เพราะพระที่ท่านทำ ท่านหรือ อาจารย์ท่านไหนไม่ได้ทำพระหรือสร้างพระให้คนทะเลาะกันแน่ครับ พระไหนที่ว่าแน่ สู้พระแท้ที่อยู่ในใจบ่ได้ครับ ใครชมเราก็ดี ใครตำหนิเราก็ชอบ คำตำหนิช่วยให้สติเรากลับมาครับ ผมแต่งเล่นๆอย่าถือสา ตามภาษารูปไม่หล่อ คารมดี แต่คาที่ซักวันครับ ส่วนตัวผมชอบสมเด็จที่มวลสารครับ พิมพ์ทรงผมแทบไม่หามาเช่าเลย เพราะไม่ชอบครับ เหมือนสาวๆครับ ผมชอบผิวสวย หน้าตาดี ส่วนหุ่นไม่เป็นไร ชอบต่างกันสิดีครับ จะได้ไม่ต้องแย่งกันครับ ไม่งั้นมาแย่งสาวผิวดีหมด ผมคงอดนะครับ ลองชมพระผมเล่นๆก่อนนะครับได้เย็นใจ ใครมีพระลักษณะนี้ ไม่แพงมาก ถูกๆก็ดีนะครับ ตามประสาหนุ่มน้อยอยากได้แฟนนางงาม ส่งรูปมาให้ชมเล่นๆก็ได้นะครับ ผมชอบมากครับ<!-- google_ad_section_end -->

---------------------------------------------------------------------

เค้าพูดมาร่ายยาวมาแต่คุณสรุปแค่ส่วนที่เป็นสีชมพู ข้อความทั้งหมดกับข้อความสีชมพูความหมายขัดแย้งกันครับ เนี่ยเป็นกลางหรอ แล้วคุณน่าจะบอกคนที่เขียนว่าอืมเขียนความหมายได้ไม่ดีนัก เพราะคุณสามารถรู้ว่าเค้าจะพิมพ์อะไรเหมือนกับเป็นคนๆเดียวกันเลย (ทั้งๆที่คุณบอกไม่ช๊ายไม่ช่าย ไม่ใช่คนคนเดียวกัน) แต่คุณกลับมาบอกคนอ่านว่าอืมคุณเข้าใจความหมายผิดไปนะ 555

18. ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบารมีองค์สมเด็จโตเป็นที่พึ่ง ลูกน้อยศรัทธาองค์สมเด็จโต ด้วย กายบริสุทธิ์ วาจาบริสุทธิ์ จิตบริสุทธิ์ สิ่งที่ผมทำฟ้ารู้ ดินรู้ สิ่งศักดิ์สิทธิ์รู้ และคนที่คิดดี รู้ สาธุ สาธุ สาธุ

19. tnttz Active Member

โอเคคุณคงว่าผมกายไม่บริสุทธิ์ วาจาไม่บริสุทธิ์ จิตไม่บริสุทธิ์ ละมั้งคุณบริสุทธิ์คนเดียว แบบเซียนพระตูแท้คนเดียวใช่ป่าวครับ

กลับไปอ่านข้อเตือนสติของผมใหม่ดีกว่าครับ ยอมรับครับคุณกลางมาก กลางแบบเซียนจริงๆ

20. WINAI15 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ผมอ่านข้อความพี่ทรงกรด999 สรุปใจความได้ตามที่ พี่ทิพย์มงคลสรุปครับ ขอบคุณพี่ วาซาบิ ที่ตั้งกระทู้นี้ ทำให้ผมได้เรียนรู้เรื่องพระสมเด็จครับ