มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

1. อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ตั้งราคาไว้ที่เท่าไรครับ:cool:

แหะๆ ไม่ทราบครับแต่เพื่อนคงไมตั้งแน่ครับ ว่าแต่ถามแบบนี้ ในสายตาคุณ OK ใช่ไหม ขอบคุณครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

2. wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ขอเวลาสักนิด Computer เสีย

อนุโมทนาครับ

3. WINAI15 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ดีใจจัง อาจารย์ wasabi san มาแล้ว ผมสมชิกใหม่ ได้อ่าน กระทู้ อาจารย์ ชอบๆๆมากๆๆ ครับ

4. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

พระของเพื่อนคุณอังคาร 99 องค์นี้สวยมากเลยครับ....
    เนื้อเป็นปูนเปลือกหอยเผา....

ผงพุทธคุณในเนื้อพระเยอะมาก....ดูแล้วเหมือนมีโขดหินมลสีขาวๆ ฝังอยู่ในเนื้อพระสวยดีครับ....

มีการหลุดของเกสรดอกไม้ออกจากเนื้อพระเหลือไว้แต่รูของเม็ดเกสรดอกไม้...
    พบคราบตะไคร่เสมา....บริเวณขอบซุ้มผ่าหวายด้านล่าง...
    และกระจายทั่วที่ด้านหลังพระ....

จัดเป็นพระที่แก่ปูน + ตะไคร่ + ผงพุทธคุณ พบเกสรดอกไม้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น...

ที่ฐานอาสนะด้านซ้ายของพระพบเม็ดผงพุทธคุณผุดขึ้นมาเป็นเม็ด....ชัดเจนมากครับ

ตามองค์พระมีคราบเหลืองๆ มีทั้งเหลืองแก่ไปถึงเหลืองอ่อน (อาจจะเป็นรักน้ำเกลี้ยง) + สีม่วงอมแดง (สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นคราบรักเช็ด) ที่ผ่านการล้างมาครับ....ในรอยแตกลายงายังคงมีคราบรักน้ำเกลี้ยงฝังอยู่งดงามจริงๆ ครับ

บริเวณเส้นซุ้มผ่าหวายมีหลุมบ่อดูเป็นธรรมชาติมากครับ...

สรุป องค์นี้น่าจะเป็นพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ วัดระฆัง เนื้อผ่านการลงรักน้ำเกลี้ยง ปูนเปลือกหอยเผา สภาพดีสวยงามมากครับ

5. เดช เดชะ เป็นที่รู้จักกันดี

ดูให้ด้วยครับ เก็บไว้นานแล้ว วิจารณ์เต็มที่เลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

สรุป องค์นี้น่าจะเป็นพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ วัดระฆัง เนื้อผ่านการลงรักน้ำเกลี้ยง ปูนเปลือกหอยเผา สภาพดีสวยงามมากครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    ขอบคุณมากครับคุณ xlmen ป่านนี้เพื่อนผม คงหัวใจพองโตไปอีกคน เขาโพสไม่ได้ครับ ไม่ได้สมัครสมาชิก ผมขอบคุแทนละกัน ยังมีอีกหลายคนครับที่อยากนำมาถาม
    รอคุณ wasabi san อยู่นะครับตอนนี้รวม 3 องค์นะครับที่ยังไม่ได้ ช่วยวิจารณ์ให้ผม

7. popolink เป็นที่รู้จักกันดี

มาอีกแล้วครับ เหมือนเดิม รบกวนช่วยวิจารณ์ด้วย แบบว่ามาให้วิจารณ์ แต่ไม่มีนิทานประวัติมาเล่าเด้อ.................. คุณ wasabi san ซ่อม comp เสร็จยังครับ เอาใจช่วย รออยู่นะครับ คุณ xlmen ผมก็รอนะ ผมชอบการวิเคราะห์คุณเหมือนกัน มีเอกลักษณ์ความเห็นส่วนตัวเอง เหมือนคุณ wasabi san ดีครับ ผมจะได้มีเหตุ และผล มาประเมินด้วยตัวเองเพิ่ม ขอบคุณล่วงหน้าเด้อคับ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    </FIELDSET>

ชอบ...องค์...นี้...จัง:cool:

สมเด็จบางขุนพรม กรุเก่า เส้นด้ายใหญ่ แขนกลม

เนตมือถือช้ามากกก โหลดได้ไม่ถึงครึ่ง ก็รักองค์แล้วครับ
    คราบน้ำมันตังอิ๊ว ผุดมาจากเนื้อ ตัดกับเนื้อแก่ปูนวรรณะขาวครบสูตร วัดใหม่บางขุนพรมฯ
    ดูครึ่งบนยังแบบนี้ ไม่ต้องบอกครึ่งล่างเลย
    การดูส่วนตัวผม(อาจเป็นของคนอื่น ความจริงไม่บอกกันง่ายๆนะเนี้ย)
    พระสมเด็จเก่าเป็นร้อยๆปี มีน้อยที่ยังไม่ได้คล้องคอ (เชื่อมะ 555)
    ดังนั้นคิดง่ายๆพระตามหลักแรงดึงดูดโลก ความชื่น คราบ เหงื่อ ฝุ่น 9ล9 จะลงรวมกันอยู่ข้างล่างองค์พระมากกว่าด้านบนเสมอ +ระยะเวลาที่นาน เวลาสั้นๆคงทำยาก ดังนั้น พระแท้ ที่มีการใช้ซ้ำ ด้านล่างจะเก่ากว่าด้านบน โดยส่วนมากตามธรรมชาติ(คงไม่มีใครคล้องกลับหัวมั้ง:'()
    ในวัดระฆังเช่นกัน ด้านล่างยังกะพระกรุเลย ส่องแล้วซึ้ง....
    พอแค่นี้ก่อน.....

แต่ผมยังไม่ได้ดูทั้งองค์เลย

แต่ชอบ

และชอบ คุณอังคาร99

ถ่ายภาพครับ 55555
    ชัดดี ดึงเนื้อมาอย่างแจ่มหมดปัญหา

8. popolink เป็นที่รู้จักกันดี

ดูให้ด้วยครับ เก็บไว้นานแล้ว วิจารณ์เต็มที่เลยครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    </FIELDSET>

สวยครับองค์แรก
    สมเด็จวัดเกศไชโย พิมพ์ 6ชั้น อกร่อง
    พระฝนขอบ กรอบนอก ได้ขนาด
    ต้องบอกว่ากรอบ นอก(ขอบด้านข้าง) วัดเกศไชโย จะตัดตายตัวมาในพิมพ์ดังนั้นแต่ละองค์จะเท่าๆกัน

การแตกลายงา สวยงามมักๆ ตามสูตรวัดเกศ ต้องมองเห็นด้วยตาเปล่า ที่สำคัญแตกลายงาจากด้านหน้า ไป ด้านข้าง ผมเดาว่าต้องลาม ไปด้านหลัง

ภาพยังไม่ชัดเท่าไหร่ ด้านหลังไม่มี

หากว่าจุดแดงอิฐกับจุดดำ มีมากกระจายทั่วทั้งองค์ มีจุดขาวขุ่นกระจายๆ
    เป็นอันว่าจบครับ

แท้ครับ
    และสีสรร วรรณะออกเข็มแบบนี้ ผมชอบอีกครับพระฝากกรุ เจดีย์วัดโพธิ์เกรียบ อ่างทอง เพราะพบพิมพ์นี้มาก (ปัจจุบันตีเป็น วัดเกศไชโย ที่สมเด็จโตฯสร้างหมด)
    แต่ผมชอบครับ แท้ครับ

องค์ที่สอง ภาพเบลอจัง
    องค์ที่สามชอบด้วย(อยากเห็นด้านหลัง)
    แต่ชอบองค์แรกที่สุด

ผิดผลาดประการใด ขอ อภัยมา ณที่นี้ด้วย มือสมัครเล่นยังอ่อนเยาว์นัก

9. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ผมดูพระของคุณ Beer1469<!-- google_ad_section_end -->
    มาทั้งหมดนั้น....พอจะสรุปได้หมดทุกองค์ว่า....

น่าจะเป็นพิมพ์แนวลป.นาค แต่สิ่งที่ผมยังสงสัยก็คือ
    ในเมื่อพิมพ์ต่างๆ ถูกสร้างขึ้นมาต่างกรรมต่างวาระแล้วเหตุใด....ลักษณะของเนื้อ มวลสาร ผงผุด ลายงา สีสรร ความเก่า จึงเหมือนกันหมดราวกับว่าพิมพ์ทั้งหมดทำเสร็จทีเดียวพร้อมกันหละครับ...???

เอาเป็นว่า....ผมไม่แม่นพิมพ์ของลป.นาค ละกันครับ....
    เดี๋ยวรอผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยคุณ Beer1469<!-- google_ad_section_end -->
    ดูอีกทีดีกว่าครับ....หรือไม่ก็รอคุณวาซาบิมาช่วยดูอีกทีก็ได้ครับ....

(ปล.งานนี้คงต้องรบกวนคุณวาซาบิเจ้าสำนักออกโรงเองแล้วหละครับ...หุหุหุ)

10. mansung เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนท่านอาจารย์ดูให้ด้วยครับ

รบกวนท่านอาจารย์ดูให้ด้วยครับ

11. อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าวๆๆ โธ๋ๆ คุณ xlmen ละก็ ไม่ไยดีผมเลยนะ โพส 1927 หล่ะครับ แหมไม่ทำกระโดดข้ามไปได้ น้อยใจแย่เลย รบกวนดูให้ด้วยนะครับ แล้วคุณ wasabi san สงสัยไม่ว่างนิ

12. พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมอยากรู้ว่าคุณwasabiและคุณ xlmen มีความคิดเห็นยังไงกับพระสมเด็จองค์นี้ครับ ช่วยวิจารณ์หน่อย

ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      137
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      86
  13. อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

พระคุณพ่อเลี้ยง แท้หรือเป่าไม่รู้ แต่ส่วนตัวผมชอบ แม้ผิววรรณะ จะดูกิ๊กๆ ก็ชอบครับ
    เด๋วรอคุณ wasabi และ xlmen กับท่านผู้รู้กว่าผมมานะครับ

14. อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษที ลืมขอบคุณ คุณpopolink อ่ะนะ สวยจิงป่ะ อย่าหลอกกันให้ดีใจนะครับ ถึงเก๊ผมก็น้อมรับความคิดเห็นนะ อิอิ แล้วท่านอื่นหล่ะครับ

15. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    บางขุนพรม พิมพ์เส้นด้าย แขนกลม...ผมก็ชอบครับ อิอิอิ

16. อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณบุพนิมิต ขอเก็บเป็นเหตุ และผลไว้ครับ แหม..... นี่ก็ยังรอคุณ wasabi san เจ้าของกระทู้อยู่หลายองค์ กับคุณ xlmen อยู่นะคร๊าบ .............. ลืมกันแล้ว บ่ อิอิ

17. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

สองวันมานี้งานเยอะจริงๆ ครับ....หาเวลามานั่งตอบได้ยากเหลือเกินครับ....
    พอดีวันนี้เป็นวันศุกร์แห่งชาติ....คาดว่าจะตอบได้หมดถ้าตอบช้าต้องขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ....

โดยเฉพาะคุณอังคารใจเย็นๆ ครับ....วันนี้น่าจะมีลุ้นนะครับ....หุหุหุ

ตอบคุณ เดช เดชะ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3485531", true); </SCRIPT>

สำหรับพิมพ์เกศไชโยพิมพ์นี้นั้น....ผมดูเนื้อแล้วไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ....
    ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนครับว่าสูตรในการดูเนื้อพระของเกศไชโยที่ผมใช้นั้น....ผมยึดถือประวัติการสร้างพระของเจ้าประคุณสมเด็จโตเป็นหลักนะครับ....

พิมพ์นี้ตามบันทึกของลป.คำ บ่งบอกว่าท่านสร้างเพื่ออุทิศบุญกุศลให้กับมารดา
    โดยสร้างสมัยที่ท่านยังเป็นพระลูกวัดอยู่....ช่วงอายุน่าจะอยู่ประมาณ 25-32 ปี

ดังนั้นเนื้อหา....มวลสารต่างๆ จะต้องใกล้เคียงกับเนื้อของวัดระฆัง.....
    กรณีพระของคุณเดชฯ นั้นผิวเนื้อดูกระด้างไปนิดครับ....

ความหนึกนุ่มของปูนเปลือกหอยยังไม่พอครับ.....มวลสารพวกว่าน เกสร ผงพุทธคุณ ไม่มีเลยครับ....

ตัวประสานเนื้อไม่ปรากฎ....คาดว่าเป็นเนื้อปูนล้วนๆ เกาะตัวกันโดยไม่ได้ใช้น้ำอ้อยเคี่ยว...

สรุป องค์นี้ดูไม่ดีนัก....ไม่โดนใจผมขอรับ....

สำหรับอีก 2 องค์นั้นรบกวนคุณเดชฯ.....ช่วยถ่ายรูปมาใหม่เถอะครับ....
    ดูเผินๆ แล้วดูดีเข้าตามากครับ.....แต่พอขยายรูปเข้าไปนี่ภาพเบลอจัดดูยากครับ.....

ถ้าได้รูปด้านหลังพระมาด้วยจะดีมากครับ....

18. xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

พระของคุณอังคาร องค์นี้งดงามมากครับ....จัดเป็นพระที่มีสภาพสวยสมบูรณ์มากครับ....

พิจารณาจากพิมพ์เป็นพิมพ์เส้นด้าย กรุบางขุนพรหม.....
    เนื้อเป็นเนื้อปูนเปลือกหอยเผา......หนึกนุ่ม ซึ้งตาดีจริงๆ ครับ....

มีมวลสารพวกเกสรดอกไม้ เม็ดแดง ดำ เริ่มหลุดร่อนจากเนื้อแล้ว....ผงดำก็มี.....

ตัวประสานเนื้อเป็นน้ำมันตั่งอิ๋วเหลือง + สนิมในกรุอมแดง....คราบน้ำมันจับตัวเป็นแผ่นลอยบนผิวพระเหมือนฟองเต้าหู้....
    ไม่หนาเกินไปทำให้ยังพอเห็นเนื้อที่ขาวเหมือนหอยสังข์ได้อยู่....งดงามจริงๆ ครับ....

การแตกลานก็เป็นธรรมชาติไม่บาดคม....สังเกตได้ที่ขอบพระจรดเส้นซุ้มผ่าหวายครับ...

มีเศษอิฐกำแพงบริเวณขอบพระด้านบนซ้าย...ปกติจะหาชมได้ยากในบางขุนพรหมครับ...

ส่วนผงพุทธคุณจับเป็นเม็ดขาวๆ เล็กๆ ในเนื้อพระนั้น.....
    ต้องใช้ความพยายามในการดูหน่อยครับ.....เพราะมองยากนิดนึง....

แต่ถ้ามีก็ถือว่าองค์นี้สอบผ่านไปแล้วถึง 90% ครับ

สรุป องค์นี้เป็นสมเด็จพิมพ์เส้นด้าย บางขุนพรหม สวยโดนใจใช้ได้เลยครับคุณอังคาร

ปล.ถ้าปลอมได้ขนาดนี้ห้อยไปก็โก้ไม่เบาหละครับ 555+

19. อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

โดยเฉพาะคุณอังคารใจเย็นๆ ครับ....วันนี้น่าจะมีลุ้นนะครับ....หุหุหุ
    เฮ้อ...........น่าน้อยจังเลย เขามาทีหลังแต่ได้การวิจารณ์ก่อน อิอิ อ่ะล้อเล่น รอได้จ๊ะ ดีครับอยากให้ช่วยพิจารณามากๆ ผมเองก็อยากทราบว่า เป็นอย่างไร แท้หรือไม่ ขอให้ได้ความจริงที่วิเคราะห์ ของแต่ละท่านจากใจของท่านผู้ช่วยวิจารณ์จ้า ................

20. อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

แหม............ เพิ่งโพสไปปั๊บ ก็ตอบมาปุ๊บ ว่องไว และรวดเร็ว ปานกามนิตหนุ่ม เลยนะคุณ xlmen อ่านแล้วชื่นใจจัง ขอบคุณครับผม แล้วคุณ wasabi san สงสัยยังไม่สะดวก แต่ผม ก็ยังคอย ยังคอย เธออยู่ ทุกลมหายใจ อิอิ อย่าถือกันนะที่หยอกเล่น ความจริงผมก็ 54 แหล่ว ขอบคุณครับ