<< มาส่งรูปค่ะ พิธีบวงสรวงพระอุปคุต และทริปคุณยายผีป่า จ.ภูเก็ต >>

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ศดานัน, 8 สิงหาคม 2005.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ...ต๊ายตายเจ้าบูบู้นี่ตกลงจะลงภาพงานบุญหรองานละครลิงย่ะ...

สวัสดีค๊า...ทู้กๆคน คิดถึงม๊ะ...

2. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ธุ ค่ะยาย .......นี่ยายตัวจริงรึป่าวอ่ะ
    พูดน้อยผิดปกติอ่ะ
    นึกว่านาน ๆ มาทีจะพูดยาว 2 หน้ากระดาษ
    นี่มาทัก แค่นี้เอง ......สงสัยตัวปลอมแน่ ๆ เลย

3. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

นั่น!!! ยายตัวจิงจ้ะ น้องแป้ง

4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    หวัดดีครับยายผีป่า.....มาแล้วเหรอครับ

5. แพร

แพร Active Member

13 กรกฎาคม 2005
    สวัสดีค่ะยาย สวัสดีพี่ ๆ ทุกคนค่ะ
    พี่ tamsak พูดน้อยจังเลยค่ะ

6. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22
    สวัสดีครับน้องแพร .... พี่ก็อยากพูดเยอะๆ น่ะครับ แต่เกรงว่าคุณหนุ่มเหลือน้อยแกจะเหล่เอา...แฮ่ะ ..แฮ่ะ..
    เลยต้องเจียมเนื้อเจียมตัวหน่อย เดี๋ยวอดอ่านนิยายรักดีๆ กันหมด....

7. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    10
    [​IMG] ขออนุโมทนากับ คุณยายเอื้อม คุณหนุ่มเหลือน้อย
    คุณbubu คุณแก้ว และ น้องเดย์ ด้วย นะคะ

:cool: :cool: :cool: :cool:

เอาไว้อีก สองปีพร้อม ขอรวมสมาชิกพลังจิต ที่มีโอกาส
    ไปร่วมงานบุญ งานบวชตลอดชีวิต ของคุณบัวใต้น้ำ ที่กรุงเทพ
    งานนี้ แม่บ้าน กับ เว็ปสโนว์ ขอร่วมเป็นเจ้าภาพ
    และ คาเมน หลายเดอ จะไปด้วยนะคะ นัดกันไว้แล้ว :cool:

.... ชาตินี้คง ได้พบกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

8. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ...คุณแม่บ้าน

9. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    รูปสุดยอดเลย บางรูปฮามากกกกกกกกกกกกกก
    รูปยายนั่งสมาธิกับรูปน้องเดย์ในน้ำ
    รูปอาหารน่าทานมากก กุ้งเผ็ดๆซี๊ด อยากกลับไทย...

10. paang

1
    สวัสดีคุณแม่บ้าน พี่หนุ่ม พี่ตั้ม พี่บุญ คุณยาย
    และทุก ๆ คนค่ะ วันนี้วันจันทร์งานยุ่งนิดหน่อย
    มาฝากความคิดถึงคุณยายค่ะ ...แล้วก็ต้องรีบทำงานตามหน้าที่ก่อน
    (ไม่เหมือนพี่หนุ่ม ทำไปเล่นไปก็ได้ด้วย ...อิจฉาอ่ะค่ะ)

11. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกคนครับ วันจันทร์ก็ยุ่งเหมือนกันครับ ชัยกลับมาเที่ยวเมืองไทย บ้าง เงินอ่ะหาแล้วต้องใช้บ้าง ดูอย่างพี่ซิไม่มีเงินเก็บหรอก เที่ยวอย่างเดี๋ยวบั้นปลายชีวิต มีที่ไปแล้ว ไม่ซีเรียส อย่างน้อย 2 ที่ ที่เขายินดีต้อนรับ แฮะๆๆๆๆ...กว่าจะเข้าที่เรื่องการงาน ก็เหนื่อยพอสมควร สมองเกือบไปทั้งแถบ พอเข้าที่แล้วก็สบายหน่อย ไม่รวย ไม่จน ....ผมเห็นคนรวยๆ (ขี้ทั้งกางเกงใน) มาขอยืมเงินประจำประจำ ไอ้เราก็ประเภท คนจนผู้ยิ่งใหญ่ ต้องให้เพราะ ให้แล้วสบายใจ ญาติพี่น้องทั้งนั้น คนเราไม่รู้จะสร้างอาณาจักรไปถึงไหน มีกิน มีใช้ อยู่แบบสมถะ ไปวันๆ ก็สบายดีอยู่แล้ว...ว่ามั้ย ?.....บางรูปยายเพี้ยน จริงๆ พี่รับไม่ได้เลย เห็นแล้วก็เหนื่อยใจ นี้หรืออดีตเมีย ที่เคารพ เวรกรรม ชาตินี้ขอให้ ใช้ให้หมดนะ ชาติหน้าจะได้สมหวังกันซะที ฮ่าๆๆๆๆๆๆ เท่านี้ก่อน

12. tamsak

22

ดีครับ ได้รวมพลคนเว็บพลังจิตสักครั้งก็ดีไม่น้อยเลยครับ
    จะได้รู้จักกันไว้ครับ....

13. :-)

:-) เป็นที่รู้จักกันดี

บอกข่าวกันบ้างนะครับ ถ้าไม่ตายก่อน คงได้ไปพบกัน

14. paang

1
    พี่โก้พูดแปลก ๆ อ่ะค่ะ
    อ้อ ลืมหวัดดีทุกคน
    วันนี้เครื่องคอนเสียค่ะ กำลังซ่อม
    แต่เจ้าของเครืองทนไม่ได้ เลยแอบใช้เครื่องเพื่อน
    แวะมาทักทายพี่ ๆซะหน่อย..

15. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004

หวัดดีครับ ทุกคน ขออธิบายแก้ข่าวเกียวกับผมนิดหน่อยครับ คือจริงๆแล้วผมอยากจะบวชครับ วางเป้าจัดการงานต่างๆทางโลกเสร็จก็ประมาณ 2-3 ปีครับ

ผมไม่กล้าพูดคำว่า "บวชไม่สึกน่ะครับ" เพราะถ้าขืนบวชไปแล้ว สึกออกมา แล้วผมก็แย่กันพอดี แต่กำลังใจตอนนี้ของผม ( มีมานานสักพักแล้ว ) คือ อยากบวช และไม่มีเรื่องความคิดอยากจะ "สึก" อยู่ในหัวเลย (อาจจะเพราะยังไมได้บวช เลยไม่มีความคิดเรื่องสึกน่ะ )

ถ้าสมมุติมีบุญพอได้บวชขึ้นมาจริงๆ คงจัดพิธีบวชวัดที่ กทม น่ะครับเพื่อให้สะดวกในเรื่องการเดินทาง แล้วหลังจากนั้น คงจะไปอยู่กับครูบาอาจารย์บนเขาที่ระยองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2005
  16. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

10

อ่านตอนท้าย ๆ ขำกร๊ากกก เลย
    คุณหนุ่มฯ เขียน อะไร แนวตลกๆ

ป.ล. คุณยาย กลับ มาโพส ไวๆๆ

17. MBNY

10

ได้เลยค่ะ คุณตั้ม :cool:

รวมพล ไปร่วมงานบุญ ร่วมกัน ในอนาคต

.. .. งานของ เว็ปสโนว์ ก็อีกในอนาคต

แต่ รายนี้ เขาอยากบวช เงียบๆ ที่ต่างจังหวัดค่ะ

18. MBNY

10
    จ้ะๆ จะตามถึงบ้าน เลย (ล้อเล่นนน)

19. MBNY

10
    วัดนี้ ใช่มั้ยคะ ที่คุณอั๋น จะไปอยู่

http://www.dhamdee.com/sala.html

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=10 width=780 border=0><TBODY><TR bgColor=#6699cc><TD class=a2 vAlign=center align=middle width=780 bgColor=#ffffff height=20>
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>
    </TD><TD vAlign=center>[​IMG]</TD></TR><TR><TD vAlign=top width="49%"><TABLE class=A5 cellSpacing=0 cellPadding=4 width="48%" border=0><TBODY><TR><TD width="24%">[​IMG]</TD><TD width="76%">[​IMG]</TD></TR><TR vAlign=top><TD>บริเวณลานด้านนอก จะทำการขยายยาวออกไป เพื่อใช้เป็นสถานที่ภาวนา นอกตัวอาคาร</TD><TD>บันไดขึ้นมายังสถานที่ก่อสร้าง</TD></TR><TR vAlign=top><TD>[​IMG]</TD><TD>[​IMG]</TD></TR><TR vAlign=top><TD>ลานเดินจงกรมเป็นทางยาว แล้วแต่จะเลือกเดิน</TD><TD>ศาลาเอนกประสงค์มีอยู่หลังเดียว</TD></TR><TR vAlign=top><TD>[​IMG]</TD><TD>[​IMG]</TD></TR><TR vAlign=top><TD>สถานที่กำลังก่อสร้างอยู่ ซึ่งขาดงบประมาณมาหลายปีแล้ว</TD><TD>ภาพถ่ายจากบริเวณที่จะก่อสร้าง จะสามารถมองเห็นอุทยานแห่งชาติ เขาชะเมาและอ่างเก็บน้ำเขาจุกได้ชัดเจน</TD></TR><TR vAlign=top><TD>[​IMG]</TD><TD>[​IMG]</TD></TR><TR vAlign=top><TD>พี่สมบูรณ์ นายแบบของเราน่ะครับ</TD><TD>อีกมุมนึงครับ ของบันไดที่ขึ้นเขา</TD></TR></TBODY></TABLE></TD><TD vAlign=top width="51%">ขอเชิญสร้างอาคารมณฑป / สถานที่ปฏิบัติธรรม ขอบอกบุญเพื่อสร้างอาคารมณฑป / สถานที่ปฏิบัติธรรม ที่วัดถ้ำหมีนอน อ.แกลง จ.ระยอง ซึ่งอยู่บนเขาจุก ติดกับอุทยานแห่งชาติเขาชะเมา ทางวัดมีโครงการสร้างอาคารมณฑปบรรจุพระบรมสารีริกธาตุบริเวณยอดเขา และภายในอาคารเดียวกัน + บริเวณลานด้านนอกใช้สำหรับปลีกวิเวกปฏิบัติธรรมได้ มีความสัปปายะมาก เหมาะสำหรับการภาวนาอย่างยิ่ง ปัจจุบันทางวัดสามารถรองรับผู้สนใจมาปฏิบัติธรรมได้เพียงกลุ่มเล็กประมาณ 4-5 คน ซึ่งไม่เพียงพอกับผู้ที่สนใจในการปฏิบัติธรรม

แต่เดิมวัดถ้ำหมีนอนแห่งนี้เป็นสำนักสงฆ์ร้างมาหลายสิบปี ช่วงแรกที่พระอาจารย์ชัยรัตน์ อิทธิโชโต ( ปัจจุบันท่านเป็นเจ้าอาวาส ) เข้ามาบุกเบิกประมาณ 9 ปีก่อนก็เป็นเพียงสำนักสงฆ์ และเพิ่งเป็นวัดในช่วง 4-5 ปีที่ผ่านมา ผมโชคดีที่ได้รู้จักวัดแห่งนี้และพระอาจารย์ชัยรัตน์ ท่านมีเมตตาสั่งสอนผมจากคนที่เลวอยู่เยอะจนชีวิตพลิกผันกลายเป็นคนที่อยู่ในศีลในธรรมได้ นอกจากผมแล้วยังมีคนอีกหลายคนที่ได้รับประโยชน์ชีวิตพลิกมาเป็นคนดีและมีศีลมีธรรมได้เพราะบารมีของท่าน ดังนั้นผมจึงอยากเชิญชวนพี่ๆน้องๆทุกท่านในงานบุญสร้างอาคารมณฑปและสำหรับปฏิบัติธรรมครั้งนี้

ส่วนของพระธาตุมีรายละเอียดดังนี้ ได้พระบรมสารีริกธาตุส่วนนึงมาจากชมรมรักษ์พระธาตุและอีกส่วนมาจากผู้ที่มีจิตศรัทธามอบให้ ส่วนพระอรหันตธาตุทางเจ้าอาวาสมีอยู่แล้วส่วนนึง และอีกส่วนจากบรรดาผู้ที่มีจิตศรัทธามอบให้ทางวัด

งบประมาณในการก่อสร้างอาคารมณฑปบรรจุพระบรมสารีริกธาตุและสำหรับปฏิบัติธรรม ยังขาดอีกประมาณหนึ่งล้านบาท ซึ่งถ้ายิ่งมีปัจจัยมาก จะสามารถขยายบริเวณลานด้านนอกอาคารได้มากตาม

ผู้ที่สนใจสามารถบริจาคได้กับทางวัด( โดยตรง ) ที่
    บัญชีออมทรัพย์ ธนาคาร ทหารไทย สาขา แกลง ชื่อบัญชี: กองทุนบุญนิธิ อิทธิโชโต เลขที่บัญชี 486-2-02225-0
    ( ซึ่งการถอนเงินนั้น จะถอนได้ ต้องมีกรรมการวัด เซ็นต์ชื่อถอนเงินอย่างน้อย 2 ใน 3 )

ยอดการทำบุญมีจำนวนเท่าไร ผมจะรวบรวมแจ้งให้ทราบทุกระยะ โดยจะทำหน้าเวบเพื่อแจ้งรายงานผล และจะขอพระอาจารย์นำสมุดบัญชีไปปรับยอด เพื่อนำตัวเลขจากสมุดบัญชีมาแจ้งในเวบ ประมาณ 1 ครั้ง/เดือน

ถ้ามีข้อสงสัยประการใด สามารถติดต่อสอบถามที่ผม(จะเรียกอั๋นก็ได้) ทางอีเมล์ : uns_42@yahoo.com หรือทางโทรศัพท์ 06-320-0342 หรือจะสอบถามรายละเอียดที่พี่ นิวสมบูรณ์ ต. แห่งเวบลานธรรมก็ได้ครับ

*ถ้าเพื่อนๆท่านใดสนใจในการปฏิบัติ หรือต้องการหาที่ปลีกวิแวกในการภาวนา หรืออยากจะขอคำแนะนำในด้านการภาวนาจากพระอาจารย์ก็เชิญได้เลยครับ ถ้าต้องการรายละเอียดใดๆเพิ่มเติมก็สามารถติดต่อผมได้น่ะครับ ผมยินดีอำนวยความสะดวกใหเต็มที่้น่ะครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width=780 border=0><TBODY><TR bgColor=#6699cc><TD class=a2 vAlign=center align=middle width=780 bgColor=#d3dbe2 colSpan=5 height=50>หน้าหลัก - เว็บบอร์ด
    &copy; Copyright by Dhamdee.com</TD></TR></TBODY></TABLE>

20. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อุ้ย...มาเจอคุณแม่บ้าน คุณบัว คุณตั้ม น้องแป้ง...วันนี้คุยสายกับน้องชมพู่ ยายถามน้องเค้าว่าเจอแม่บ้านมั้ย ...

แม่บ้านจ๋า ยายจะเข้ากรุงเทพไปหาพี่นาจและไปหาน้องชมพู่ค่ะวันที่สามสิบเอ็ดแล้วจะเลยไปช่วยน้องสาวต้อนแขกที่มาเลี้ยงหย่ายที่สำนักงานที่เคยเขียนที่อยู่ให้แม่บ้านน่ะค่ะ น้องชมพู่ไม่ทราบว่าพี่แอนของน้องชมพู่กลับเมกาหรือยังง่ะ...ถ้ายังกริ้งหายายหน่อยนะคะ

อืมส์ ต้องขออภัยคุณตั้มด้วยค่ะที่ยายผีป่า(ย่านางนาคี) มิสามารถเขียนเรื่องราวต่อไปได้...หมดมุขค่ะ...เรยไม่อยากเขียน...เขียนไปให้ครัยบางคนสมน้ำหน้านี่คงไม่เขียนดีกว่าเนอะ..ไปแระ...ทิ้งสามสาวไว้ที่บ้าน เด่วฝนจะตกด้วย...ที่บ้านเดินค่ะ...ไม่มีเสี่ยเลี้ยงนี่คะ...