มาเล่นทายปัญหากันดีกว่า ใครทายถูกผมมีของรางวัลให้ครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย อำนาจ, 12 กันยายน 2007.

1. thanyaka

thanyaka เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ส้มตำค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2007
  2. คนคนนี้น่ารัก

คนคนนี้น่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2007
    มาม่ารสต้มยำ

3. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004

รบกวนทั้งสามท่านบอกวิธีคิดด้วยครับ

4. อำนาจ

มีหลายท่านสอบถามผมถึงคาถาที่ผมใช้ท่องตอนไปแข่งขันเกมส์ฯ ผมเลยเอามาจากเวปกระโถนข้างธรรมาสน์ นำมาลงไว้ที่นี่นะครับ

"สหัสสะ เนตโต เทวินโท ทิพยจักขุง วิโสทายิ อิกะวิติ พุทธะสังมิ โลกะวิทู"
    <O:p
    "สหัสสะ เนตโต เทวินโท ทิพยจักขุง วิโสทายิ" (คาถาบทนี้เหมาะสำหรับเด็กนักเรียน บอกว่าเวลาก่อนที่จะดูหนังสือ ให้ไหว้พระ นึกถึงพระพุทธเจ้าก่อน นึกถึงพระธรรม นึกถึงพระอริยสงฆ์ นึกถึงบิดามารดา ความดีของท่าน นึกถึงครูบาอาจารย์ แล้วนึกถึงพระอินทร์เจ้าของคาถา แล้วว่าสัก 1 จบ แล้วก็ดูหนังสือ เมื่อจะเลิกจากอ่านหนังสือก็ว่าสักอีก 1 จบ วันแรก ๆ ก็อาจจะจำไม่ได้ แต่วันต่อไปก็อาจจะคล่องตัวขึ้นมาเอง)<O:p</O:p

สหัสสะ เนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสธายิ ที่สำคัญต้องต่อด้วย "อิกะวิติ พุทธะสังมิ โลกะวิทู" เป็นคาถาที่มีความสำคัญกับพวกเรามาก โดยเฉพาะคนที่กำลังเรียนหรือศึกษาอยู่ จะมีผลมากด้านความจำ หรือการทำข้อสอบก็จะมีความถูกต้องแม่นยำอย่างไม่น่าเชื่อ
    ถ้าจำแม่นไม่หลงลืมจริง ๆ ก็ใช้คาถาท่านปู่พระอินทร์ สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ สหัสสเนตโต ตาโต ๆ พันดวง เทวินโท คือ เทวดาผู้เป็นใหญ่ ทิพจักขุง ก็คือ ตาทิพย์ ความรู้สึกเหมือนมีตาทิพย์ วิโสทายิ แค่นั้น ใช่บ่อย ๆ ความจำจะดี ขณะเดียวกันถ้าหากว่าใครจะสอบอะไรก็ใช้ได้มันจะคล่องตัวเหมือนยังกับลอกข้อสอบเลย
    <O:p</O:p
    คาถาท่านปู่พระอินทร์ คาถาสหัสสะเนตโตน่ะ ว่านะโมสามจบ ระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พรหมเทวดาทั้งหมด มีท่านปู่พระอินทร์เป็นที่สุด ขอให้ท่านช่วยสงเคราะห์รับกระดาษคำถามมาอย่างเพิ่งอ่านให้คว่ำลง ว่าคาถาสักสามจบ เสร็จแล้วพลิกกระดาษขึ้นมา อ่านคำถามดู ถ้ายังตอบได้ไม่หมดให้คว่ำลง แล้วว่าอีกเจ็ดจบ
    คราวนี้ความรู้สึกบอกว่าอย่างไร อยากจะเขียนอย่างไร อยากจะตอบอย่างไร ทำตามนั้นเลย จะเป็นไปตามนั้นทุกอย่าง ขอให้เชื่ออารมณ์แรกอย่าไปฝืน คาถาสั้น ๆ ว่า สหัสสะเนตโต เทวินโท ทิพจังขุง วิโสธายิ แค่นี้แหละ ตอนหลังเขาเติม อิกะวิติ พุทธสังมิ โลกะวิทู ลงไปหน่อยหนึ่ง อิกะวิติเป็นหัวใจอิติปิโส พุทธสังมินี่หัวใจไตรสรณาคมน์ โลกะวิทูก็รู้แจ้งในโลก อะไร ๆ มา ก็รู้หมด ใช้คาถาตัวนี้ให้ชิน ก่อนอ่านหนังสือก็ว่าไปซะห้าจบ สิบจบ หลังอ่านก็ว่าไปซะห้าจบ สิบจบ

5. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    รบกวนถามพี่อำนาจอีกทีนะคะ...ตรง ทิพยจักขุง น่ะค่ะ พี่อำนาจ อ่านว่า

ทิพ-พะ-จัก-ขุง หรือ ทิพ-จัก-ขุง หรือ ทิพ-พะ-ยะ-จัก-ขุง คะ..รบกวนพี่อำนาจหน่อยนะคะ.. ขอบคุณค่ะ

6. อำนาจ

ทิพ-จัก-ขุง ครับ

7. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

เหอะ ๆๆๆ ไอ้ยิ้มไปสมัครม่ายล่ายจ๊ะยาย คุณสมบัติหายไป..โฉลลลลดดดด

8. thanyaka

ไม่มีเหตุผลค่ะ เดาเอา

9. คนคนนี้น่ารัก

คนคนนี้น่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

แง่ว มีคนตอบเหมือนเราเลย ว่า"เดาเอาค่ะ" ><

10. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยลุ้นซู๊ด ๆๆๆ เล๊ย ...... ห๊าว ๆๆๆ แถมง่วงสุด ๆ ลุ้นจนตื่นเต้น นอนไม่หลับอีกต่างหาก

ยินดีด้วยค่ะกับคนโชคดี หล่อม๊าก มาก แถมพกความรวยระดับล้านมาเต็มกระเป๋า เอ้า...อยากรวย ก็ให้รวยเสียให้เข็ดจ้า...จะได้รู้ว่ารวยแล้วช่ายจะโชคดีและสบายเสมอไป ...ขอบอก ๆ 555

11. อำนาจ

คุณ hexidecimal ตอบถูกแล้วช่วยมาเฉลยหน่อยสิครับ

12. อำนาจ

รอคุณ hexidecimal มาเฉลยก็ไม่มาเสียที เอาเป็นว่าผมเฉลยให้เองก็ได้ครับ

คำถาม : (5ก - 3ก)+((101/101)ฮ)+ ำ = ?
    คำตอบ : จากโจทย์ จะได้ 2ก+1ฮ+สระอำ = กกฮำ
    กกฮำ ผวน=กำหก
    หก คือ ซิก
    กำซิก ผวนได้ กิ๊กซัม
    ซัม แปลอังกฤษว่าบ้างได้ กิ๊กบ้าง ผวนได้ก้างบิ๊ก
    บิ๊ก คือใหญ่ ก้างใหญ่
    ผวนก็คือไก่ย่างนั่นเอง

คำตอบกวนดีไหมครับ ฮิฮิ

13. hexidecimal

hexidecimal เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ขอบคุณครับที่เฉลยให้ พอดียุ่งๆ อยู่ เลยไม่ได้เข้าเนทครับ

14. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โอ้โห ....คิดกันได้ไง
    ล้ำลึก ๆ ....น่ากลัวทั้งคู่เลยอ่ะ

ไม่น่าไว้ในแฮะ *-*

15. kungit

kungit เป็นที่รู้จักกันดี

นับถือ...นับถือ....:cool:

16. คนคนนี้น่ารัก

คิดได้ไงนี้

17. คนคนนี้น่ารัก

พี่อำนาจจะมีไรมาให้เล่นอีกไหมนี้ หุ หุ

18. thanyaka

รอคุณ hexidecimal มาเฉลยก็ไม่มาเสียที เอาเป็นว่าผมเฉลยให้เองก็ได้ครับ

คำถาม : (5ก - 3ก)+((101/101)ฮ)+ ำ = ?
    คำตอบ : จากโจทย์ จะได้ 2ก+1ฮ+สระอำ = กกฮำ
    กกฮำ ผวน=กำหก
    หก คือ ซิก
    กำซิก ผวนได้ กิ๊กซัม
    ซัม แปลอังกฤษว่าบ้างได้ กิ๊กบ้าง ผวนได้ก้างบิ๊ก
    บิ๊ก คือใหญ่ ก้างใหญ่
    ผวนก็คือไก่ย่างนั่นเอง

คำตอบกวนดีไหมครับ ฮิฮิ

นับถือ นับถือ น่ายืมเหล่าสมาชิกกลุ่มนี้ไปเป็นเสธทางใต้นะคะ จะได้สงบไวๆ
    หรือไม่ก็ไปตั้งปัญหาให้เค้าคิด จะได้ไม่มีเวลาทำไม่ดี เนอะ..
    เผื่อพวกนั้นกลับใจ....

19. อำนาจ

ขอชื่อนามสกุลและที่อยู่ครับ จะได้ส่งผ้ายันต์ไปให้ครับ

20. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เอิ๊กๆ ...เมื่อวานรีบตาลีตาลานไปหาเสี่ยอำนาจ

พี่นาจ! กระทู้พี่หายไปไหน ทำไมเมื่อวานเห็ฯแว่บๆ วันนี้ไม่เห็นแล้ววววว

แหม...ก็ยายผีป่าเสร่อเองจ๊ะ

เขาเอากระทู้ไว้ที่ห้องแนะนำ ตาลายไปหาที่ห้องอื่นๆ

กระทู้พี่เค้าฮ้อตกว่าห้องยายผีป่าเสียอีกเนาะ อิอิ

ก็อยากจะบอกว่า พี่อำนาจให้โชคจริงๆ ค่ะ

ก็แชมปที่ ๕๔

ยายเคยโพสไว้อีกกระทู้ว่า

เอาไปเล่นหวยนะคะ

หวยออก ๔๕

งวดที่เพิ่งผ่านมา

ก็ตรงกับเลขท้ายมือถือพี่เขาด้วยสิ

ลงท้ายด้วย ๔๕

ถ้ากลับไปมาก็รวยระยะหนึ่งล่ะจ้า

(ยายผีป่าบ้าหวย แต่ไม่เคยรวยเพราะหวยสักที อย่าเอาเป็นตัวอย่าง)