มา " ดีไซน์ชีวิต" กันเถอะ !!

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 22 กันยายน 2009.

1. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    พบกันอีกแล้วขอรับ กับคนไม่เคยหยุดรัก นามว่า "รักไร้พ่าย"

พักเรื่องคนมีญาณ กันสักครู่ แล้วมาชมดูเรื่องสบายๆกันมั่ง

ผมเขียนเรื่องราวคนมีญาณ เรื่องดวง มาเยอะแระ อ่านมากๆแล้วอาจเบื่อกัน
    ขอพักมาคุยเรื่องสบายๆ หนุกๆ ฮาเฮ ติงต๊องหน่อยๆ
    แต่ก็ประพรมด้วยสาระนะจะบอกให้

ชีวิตผมต่อให้ติงต๊องแค่ไหนก็ไม่ทิ้งสาระหรอก ( มีเทพคอยกระตุกเตือน)

ที่มาที่ไป ของกราะทู้นี้เกิดจาก ผมได้คุยกับ เพื่อนสมาชิกคนหนึ่งในเว็บนี้
    เค้าบอกว่าผมเป็นคนขรึมๆ มักจะนำเสนอแต่เรื่องซีเรียสๆ

ผมก็ว่า ผมบ่ได้ขรึมเน้อ แบบว่า ผมต้องทำตัวเหมือนกิ้งก่าไง จำแลงกายไป
    ตามสภาพแวดล้อม เพราะผมเหมือนคนที่ถูกสาป เอ๊ย ถูกเชิญให้มาแก้ปัญหาชีวิตให้คน
    มันก็ต้องอินกับไปกับ feeling คนอื่น แต่ feeling คนเหล่านี้ดันเลือก
    จะหมดอาลัยตายอยากในชีวิต มีแต่ปัญหาจิปาถะรุมเร้า ต้องไปพึ่งหมอดูมั่ง
    คนมีญาณมั่ง เรียกว่า รวมฮิตคนมีทุกข์เลย

ก็ไม่รู้จะไปหาคนเหล่านั้นทำไม อิอิ

พูดยังงี้ หลายคนอาจแซวว่า ถ้าอีตารักไร้พ่ายไม่มา offer คนมีญาณ
    พวกอิชั้นก็คงไม่ถ่อไปตามหาหรอกย่ะ

ผมอยากจะบอกว่า ถ้าพวกตัว ไม่ทุกข์ร้อนลนเหมือนไฟจี้ก้น ผมก็ไม่เสนอหน้า
    ไปตามหาให้หรอกนะ ที่ตามหาคนมีญานเพื่อพวกตัวหรอกนะ เห็นว่าไม่ค่อยมีทางออกของชีวิต

อย่ามาเถียงกันเลยนะ เอาเป็นว่าผมเป็นฝ่ายถูกละกัน แฟร์ๆดี

ยังไงก็แล้วแต่ ผมก็กลับมาคิด ว่า ทำไมผมต้องมาเป็นกิ้งก่าปรับตัวไปตาม
    คนอื่นด้วยเล่า ทำไมผมไม่เป็นตัวตั้งตัวตี ออกแบบชีวิตซะเลย
    เพื่อให้คนอื่นเป็นกิ้งก่ามั่ง แล้วก็เปลี่ยนสีไปตามสิ่งที่ผมนำเสนอ

ถ้าผมมัวแต่มาเสนอเรื่องคนมีญาณ เพื่อแก้ปัญหาคน มันก็เร่งให้คน
    ไปแก้ปัญหาของตัวเองที่ปลายเหตุ

แล้วทำไมผมไม่เสนอเรื่องที่ช่วยแก้ปัญหาคนที่ต้นเหตุมั่งหละ
    เอาแบบเรื่องหนุกๆ ไม่เซีเรียส คนมาอ่านก็จะหนุกๆไปด้วย

อึมๆ เข้าท่าๆ งั้นไปเล่นป๊อกเด้งดีกว่า หนุกๆ คิกๆๆๆ

ไม่ใช่งั้น ! ผมก็คิดอยู่นาน เอ..จะเสนอไรดีอ่ะ ก็หลับตาอธิษฐานถึงองค์พ่อ
    ( พระพิฆเณศ ) ให้ช่วย delivery ไอเดียแหล่มๆมาให้หน่อย
    เพื่อผมจะได้ไปประเคนให้กับคนอมทุกข์อย่างคุณๆได้อ่านกัน

เอาแบบ nice and easy นะพ่อ

ก็เลยได้ ไอเดียเรื่องนี้ขึ้นมา คือ การ "ดีไซน์ชีวิต"

จริงๆแล้ว ชีวิตคนเรานะคับ ออกแบบได้ อยู่ที่ว่าเราเลือกออกแบบด้านไหน
    คนส่วนใหญ่นะมัก ( เจือก )ไปออกแบบให้ชีวิตตัวเองทนทุกข์ สาหัส สากรรจ์
    แล้วก็ไปโทษเทวดา ฟ้าดิน พรหมลิขิตนู่น แล้วผลเวร ผลกรรมก็ยิ่งถ่าโถมเข้าหา
    ไปว่าเทพว่าเจ้า ก็หนักสิฮะ สุดท้ายก็ไปเร่ตามหาหมอดู คนมีญาณมาให้ช่วย เคลียร์ให้

นี่แหละธรรมดาชะตาคน โทษคนอื่นไปหมด ยกเว้นตัวเอง
    ตลกมั๊ยหละ ( ผมหละเป็นบ่อย )

ดีนะที่ผมช่ำชองเรื่องเหล่านี้ ไม่ใช่ไรหรอก ผมหนะเจอทุกข์มาจนชินแล้ว
    ทั้งทุกข์ตัวเองไม่พอ ยังไป transfer ทุกข์คนอื่นมาอีก พอมันซ้ำๆซากๆ
    ก็เกิด ตกผลึกทางปัญญา (อุอุ พูดซะหรูเลย)

เลยได้ life experience พอที่จะไป recommend คนอื่นได้ ผมจึง
    volunteer ตัวเองจะมา share ให้อ่านกัน ( โอ้โห ภาษาอินเตอร์ซะด้วย )

ขอบอกเป็นนัยๆว่า หากพวกคุณรู้จักชีวิตดีพอ คุณจะรู้ว่า
    ชีวิตเราทุกคน ดีไซน์ได้นะ เออ

ใครเครียดๆโยนเอาความเครียด ความทุกข์ออกจากหัวไปก่อนนะ
    อ่านกระทู้นี้จบแล้วค่อยเอากลับไปใส่หัวใหม่

คนเรานี่แปลกนะ บูชาเทพ บูชาพ่อแม่ ไม่ว่า แต่กลับชอบบูชาทุกข์กันจัง
    เอามาใส่หัว ใส่บ่าแล้วแบกไปไหนต่อไหนทุกวัน

จำไว้นะครับ คำพระว่าไว้

"โลกนี้มีไว้เหยียบ ไม่ได้มีไว้แบก"

แล้วอย่าลืมมาตามอ่านกันนะ ผมอุตส่าห์เสียเวลาเล่นไพ่ มานั่งจับเจ่า
    เขียนกระทู้นี้ให้อ่านกัน

ที่บอกเล่นไพ่ เล่นไพ่จิงๆนะ แต่เป็นเกมไพ่ที่ผม ออกแบบเอง ก็ผมทำงาน
    เป็นนักดีไซน์เกม นี่นา ก็เอาไอเดียดีไซน์เกมนี่แหละ มาดีไซน์ชีวิตซะเลย

เกมยังออกแบบได้ แล้วสัมมะหาอันใดกับชีวิตจะออกแบบไม่ได้หละ
    ( เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ยะ )

เอาแค่นี้ก่อน เด๋วมา up ใหม่

ไปเรื่อยๆสบายๆ สไตล์ รักไร้พ่าย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2009
  2. รักไร้พ่าย

มะกี้ มีคน pm บอกว่า อยากรู้จักผม

ก็ขอเชิญมาอ่านเรื่องของผมดูนะครับ จะได้รู้จักผมมากขึ้น
    อุอุ ( หาเรื่องโปรโมทตัวเองซะเลย โปรโมทคนอื่นมาเยอะแระ )

ชีวิตผมก็ไม่ค่อยมีไรครับ ก็เรื่อยๆ อะไรที่ไปเรื่อยๆแหละดีที่สุด
    อะไรจะเกิดมันก็เกิด

ตอนเรียนอยู่ ผมยึดหลักการที่ว่า

"เรียนไปเรื่อยๆ ถ้าเหนื่อยก็โดด เรียนกับครูโหดๆ ก็โดดเรื่อยๆ"

มิน่าหละ เรียนจบ มหาลัย 5 ปีครึ่ง เห้ออ

ถ้าเราเข้าใจชีวิตนะครับ จะรู้ว่า กระแสชีวิตของคนเป็นไปตามครรลองของมัน
    มีเหตุ มีปัจจัยส่งมา ก็จะเป็นตามนั้น ไม่ใช่เราบังคับให้เป็นโน่นเป็นนี่
    บอกได้เลยว่า useless !! ไม่มีประโยชน์หรอก ที่จะให้อะไรเป็นไปดั่งใจ

มีใครอยากเเป็นคนจน คนขี้เหร่ คนขี้โรคมั่งเน้อ

ยิ่งไปฝืนกระแสชีวิตก็ยิ่งปวดหมอง

เคยเห็นหมู หมา กา ไก่ เป็นโรคไมเกรนไหมหละ มีแต่คนนี่แหละ อุตริ

มาพูดถึงเรื่อง ดีไซน์ชีวิตกันต่อ

ตอนที่ผมทำงานออกแบบเกม ผมก็เป็นคนวางระบบเกม และรู้ว่า
    จะสร้างเกมขึ้นมา ต้องมีปัจจัยอะไรมั่ง

คือต้องมี จุดหมาย หรือจุดสิ้นสุดของเกมอยู่ตรงไหน
    ต้องสร้างตัวละคร
    และต้องสร้างอุปสรรค เป็นฉากให้ตัวละคร ฟันฝ่าไปได้

เมื่อ ผมนั่งคิด นอนคิด ก็ชีวิตคนมันก็เยี่ยงนี้แหละ

มีจุดหมายชีวิต มีอุปสรรคชีวิต และมีวิถีการฟันฝ่าอุปสรรคนั้น

จุดหมายชีวิตของคุณคือไรคับ

เชื่อไหมครับ ทุกคนตอบได้หมด แต่ละคนมีจุดหมายของตัวเองต่างกันไป
    แต่จุดสูงสุดของเป้าหมายของชีวิตของทุกชีวิต คือ ความสุข

ทุกคนแสวงหาความสุขกัน และสุขก็มีหลายระดับ

ระดับโลกๆ ก็เรียกว่า ลาภ ยศ สรรเสริญ สุข
    สุขแบบนี้คนค่อนโลกต่างแสวงหา ( รวมทั้งผมด้วย )

สุขเหนือขึ้นไป เรียกว่า สุขจากความสงบ วิเวก หรือจากสมาธิ
    ดังพุทธพจน์ที่ว่า

"นัตถิ สันติ ปรมัง สุขัง" แปลว่า สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี
    คือไม่มีสุขใดจะเหนือกว่า ความสงบสุขในจิตใจ

และสุขสุดท้ายคือ สุขจากสภาวะที่ไม่มีการเกิด ไม่มีการดับ เรียกว่า นิพพาน
    ดังพุทธพจน์ที่ว่า

"นิพานัง ปรมัง สุขัง" แปลว่า นิพพาน เป็นสุขอย่างยิ่ง

ทั้งหมดนี้คือเป้าหมาย ชีวิตของคน อยู่ที่ว่าจะเลือกสุขแบบไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2009
  3. boyiff

boyiff สมาชิก

ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ครับ

4. รักไร้พ่าย

มาแระ เหยื่อรายแรก เอ๊ย ความเห็นแรก

ขอบคุณนะครับ ที่ติดตาม

5. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    มารออ่านด้วยคนค่ะคุณรัก
    ถ้าต้องการหาตัวละคร ขอสมัครเป็นตัวเจ้านะคะ (เจ้ามือป๊อกเด้งค่ะ)
    55555 งานถนัด

6. รักไร้พ่าย

แต่ความสุขของคน ที่เป็นเป้าหมาย ไม่ได้ราบรื่นไปหมด

ก็เหมือนเกมแหละครับ ที่ต้องมีอุปสรรค ไม่งั้นก็ไม่สนุก ใช่ม๊า

อุปสรรค คือรสชาติอย่างหนึ่งของชีวิตนะครับ คนทีเขาฉลาดในการมองชีวิต จะมองแบบนี้

ขอให้คุณคิดดูให้ดี ถ้าคุณเกิดมาพร้อมทุกอย่าง คุณจะไม่รู้ถึงรส
    ชาติของความสุขว่าเป็นยังไง เพราะคุณไม่มีสิ่งตรงข้ามมาเปรียบเทียบ
    เช่น ตอนด็กๆ คุณเกิดมา สุขสบายพอสมควร ไม่ต้องทำงานหนักตั้งแต่เด็ก
    พ่อแม่ให้เงินไปเรียน อยากได้ไรก็ได้ เชื่อไหมครับว่า คุณไม่ได้รู้ถึงคุณค่าของเงินเลย
    ต่อให้ ครู สอนคุณแค่ไหน เพราะคุณไม่มีความลำบากมาเปรียบเทียบ

ต่อเมื่อคุณหาเงินเอง คุณจะรู้คุณค่าของเงิน เพราะคุณได้เงินมาอย่างลำบาก
    เพราะความเหน็ดเหนื่อยหาเงินด้วยความลำบากนี่แหละ ทำให้คุณเข้าใจคุณค่าของความสุขได้

ถ้าผมดีไซน์เกม ให้เรียบง่าย คือให้ตัวละครเดิน จากจุด Start ไปจนถึง
    เส้นชัยแบบรวดเดียว เลย ถามว่า เกมนั้นจะสนุกไหม ไม่หนุกเลย เห็นม๊า

จึงต้องสร้างอุปสรรคให้ตัวละครฟันฝ่าไปให้ได้

อุปสรรคของเกมกับอุปสรรคชีวิตก็เหมือนกันครับ
    เกมที่ดี ต้องมีอุปสรรคให้คนได้ขบคิดหาทางออก
    เพื่อสร้างทักษะการแก้ปัญหา

อุปสรรคชีวิตก็คือๆกันแหละ มีไว้ให้เราแก้ปัญหา เพื่อให้เกิดปัญญา

มีคนก่าวว่า

"ทุกข์มีไว้แก้ ไม่ได้มีไว้กลุ้ม"

อุปสรรคของชีวิตนั้นอยู่ที่ใจเรา
    ภาษาพระ เรียกว่า นิวรณ์ คือเครื่องกั้นไม่ให้พบความสุข

ซึ่ง มี 5 อย่าง คือ ความยึดติดในกามคุณ
    ความพยาบาท ความง่วงซึม ความฟุ้งซ่าน ความสงสัย

ก็เหมือนเกมที่มีเครื่องกีดกั้นไม่ให้ถึงเป้าหมายง่ายๆ

ถ้าคุณมองชีวิตเหมือนกัยบการเล่นเกมนะ คุณก็จะสนุกกับชีวิต
    และมองอุปสรรคชีวิตเหมือนเครื่องท้าทายปัญญาของคุณ

คนมีปัญญา เขาไม่มองทุกข์เป็นอุปสรรค แต่เขามองทุกข์ เป็นส่วนหนึ่ง
    ของการเห็นธรรมะ ที่เรียกว่า

"เห็นทุกข์ จึงเห็นธรรม"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2009
  7. รักไร้พ่าย

นี่คุณๆ ใช้ชื่อว่า นิพ พาน แต่ ชวนเป็นเจ้ามือป๊อกเด้งนี่นะ

แล้วเมือ่ไหร่จะถึงละนี่ สงสัยโดนกินเรียบก่อน ( กิเลสกินเรียบ สองเด้งด้วย)

555

8. พรรณภัทร

พรรณภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    ตามมาด้วยอีกคน5555....มาให้กำลังใจสู้ๆๆๆๆ

9. รักไร้พ่าย

ทีนี้ การจะฝ่าอุปสรรคชีวิตไปได้ เราต้องมีเครื่องมือนะครับ
    ไม่ใช่อยู่ๆ ไปนั่งสวด บนบานศาลกล่าว ขอให้ถึงๆ

ถึงเหมือนกันครับ แต่ถึงคราวล่มจม ไงครับ
    เพราะวันๆไม่ทำไร นั่งอ้อนวอนเทพอย่างเดียว

การอ้อนวอน คือการบ่งบอกว่าเราขาดแคลนนะ
    เคยอ่านหนังสือ The Secret หรือพวกแนวๆนี้ไหมครับ
    เรื่องการดึงดูด หรือ Law of Atrraction

จิตของคนเรามีพลังอำนาจ ที่จะดึงดูดสิ่งที่ต้องการมาหาเราได้
    นี่เป็นธรรมชาติของจิตเลย จิตที่ส่งออกไปแบบใดจะดึงดูดสถานการณ์ต่างๆมา
    สู่ชีวิตในแบบเดียวกับที่ส่งออกไปนั้น

จำไว้นะครับ นี่คือ กฎแห่งจักรวาล หรือกฎแห่งธรรมชาติ !!!

คนที่อ้อนวอนขอเงิน ขอให้รวย ทำไมยังจนอยู่
    เพราะเขาใช้จิตตัวเองร้องขอตัวเองว่าเขาขาดแคลน ด้วยกฎแห่งการดึงดูด
    คือจิตใต้สำนึกของคนนั้นก็ตีความหมายเอาว่า เขาต้องการความขาดแคลน
    ชีวิตของเขาจึงยากจน ขาดแคลน บางลำภู สมใจนึกเลย

กฎแห่งการดึงดูด ก็คือกฎแห่งกรรรมนี่แหละ
    กรรมคือ การกระทำผ่าน 3 ทาง คือ กาย วาจา ใจ
    และมีผลสะท้อนย้อนกลับ เรียกว่า วิบากกรรม เคยได้ยินกันมั๊ยครับ
    ที่มากำหนดชะตาชีวิตของคนเรา

ดังนั้น การกระทำ นั้น มี 2 ขั้ว คือ ขั้วบวก กับ ลบ
    หรือภาษาพระ เรียกว่า บุญ และบาป

10. dhamaskidjai

dhamaskidjai เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบจัง!!!

11. รักไร้พ่าย

ถ้าคุณไม่หันมาดีไซน์ชีวิตตัวเอง คุณจะปล่อยให้คนอื่น
    มาดีไซน์ชีวิตคุณ จะเอาแบบไหนหละ

ถ้าคุณเลือกอย่างหลังนะครับ ผมบอกได้เลยว่า
    คุณกำลังปล่อยชีวิตเป็นไปตามยถากรรม สุดแต่ใครจะบอกอะไรว่าดี
    คุณก็เชื่อไปหมด เหมือนโคที่ถูกสนตะพาย ( โห ยกตัวอย่างได้แสบทรวงมาก )

คุณอยากจะเป็นกองหน้าที่สร้างสรรค์โอกาสทำประตู
    หรือจะเป็นแต่ผู้รักษาประตูคอยปัดป้องลูกยิงของคนอื่นอย่างเดียว

คนที่ยอมให้คนอื่นหรือปัจจัยภายนอก เช่น ผู้คน สื่อต่างๆ หรือค่านิยม
    มากำหนดความเป็นตัวคุณ คุณจะแสวงหาสิ่งเหล่านั้นเพื่อให้คนอื่นยอมรับ
    แม้ว่าจะยอมทำสิ่งผิดๆ ลงไป

เช่น ยอมโกหกเพื่อให้ได้เลื่อนตำแหน่ง
    ยอมคดโกงเพื่อให้ได้เงินมากขึ้น

ขอบอกว่าคนเหล่านี้ ไม่อาจติดต่อเชื่อมโยงจิตวิญญาณที่แท้จริง
    ภายในตัวเองได้ หรือเรียกภาษาบ้านๆว่า หัวใจเปราะบาง ไม่เข้มแข็ง

ลาภ ยศ สรรเสริญ คือปัจจัยภายนอกที่เป็นสิ่งจูงใจทุกคนอยากไขว่คว้ามันมา

ไม่ใช่สิ่งเหล่านี้ไม่ดีนะ มันสำคัญด้วยกับวิถึชีวิตทางโลก
    คุณอยู่ในโลก อยู่ในสังคม ต้องอาศัยสิ่งเหล่านี้

แต่ผมบอกให้รู้ว่าสิ่งเหล่านี้มันเป็นภาพสะท้อน หรือ เงาสะท้อน
    ของจิตที่เป็นบวก

ถ้าเราส่งจิต ออกไปเป็นบวกหรือเป็นบุญ คือปารถนาให้คนอื่นมีความสุข
    ภาพสะท้อน ก็จะกลับมาในแบบเดียวกันคือความสุขผ่านทาง
    ลาภ ยศ สรรเสริญ นั่นเอง

นี่เป็นเหตุว่า ทำไมคนเล่นพนัน จึงไม่เคยรวย
    หรือคนที่คดโกงเขามา เงินทองต้องสูญสลายไปในภายหลัง

เพราะเหตุและผล ไม่ตรงกันนั่นเอง หรือ มันผิดกฎแห่งธรรมชาตินั่นเอง

12. ปัทจัดตังค์

ปัทจัดตังค์ Pattama Nitsaro

แวะมาอ่านจ๊ะ
    เห็นหัวข้อเลยสงสัยว่าคุณรักฯ อารมณ์ไหนเนี้ย วันเนี้ย
    เดี๋ยวมาใหม่

13. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ไกด์ได้ดีเลยค่ะ เหมือนจะดวงตาเห็นธรรม แต่จิตมันคอยแย้งว่า " ขอดวงตาเห็นตังค์ก่อนได้ป่ะ " ( ขำๆน้าๆๆๆ ) สิ่งที่เข้ามากระทบเรา ขอให้เข้าใจว่าเป็นบททดสอบ ที่เราต้องสอบให้ผ่าน เพื่อ จะได้อัพระดับขั้น ไช่ไหมค่ะ ทาน ศีล ภาวนา สมาธิ สาธุจ้า

14. ฤดูใบไม้ผลิ

ฤดูใบไม้ผลิ เป็นที่รู้จักกันดี

มารอ...พี่ม็อบ เขียนอีก อิอิ

15. harryp05

harryp05 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2009
    "ทุกข์มีไว้แก้ ไม่ได้มีไว้กลุ้ม"
    อิอิ แต่ขอกลุ้มก่อนค่อยแก้ได้ไหมคะ ... เพราะปกติตามันมักจะปิดสนิทก่อนสว่างประจำเลยน่ะสิ

ปล.คุณรักไร้พ่ายทำเกมส์ไรคะ แบบว่าเป็นคนชอบเล่นเกมส์ (ถึงจะอายุเกินเล่นแล้วก็เถอะ)

16. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ คุณรักไร้พ่ายมาแปลกๆ
    อ่านไปอมยิ้มไป
    แต่ก็ชอบนะ

17. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

บ๊ะ!! ร่าเริงผิดปกตินะนี่ 5555 ดีครับพี่ๆ เอิ๊กๆ

18. หนูแอ้

หนูแอ้ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณสำหรับข้อคิด และ คำพูดดีๆ ด้วยนะคะ
    หนูแอ้เชื่อว่า ใครที่อ่านก็ต้องมีกำลังใจในการดำเนินชีวิตมากขึ้นคะ

=^.^=

19. gipsy

gipsy สมาชิก

20 สิงหาคม 2009
    มาให้กำลังใจค่ะ รออ่านตอนต่อไปนะคะ

20. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

วงนี้คนเริ่มเยอะขึ้นเน้าะ มีแต่ขาเก่าขาใหม่นิดหน่อย ขอเอี่ยวด้วยคนนะเผื่อจะได้อะไรติดไม้ติดมือไปบ้าง คุณรักไร้พ่ายก็แกล้งทิ้งให้ตัวดีๆๆหน่อยนะคะจะได้รวยด้วยกัน