มีคาถาให้เรียนเก่ง ความจำดี ไหมคะ?

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย nongmaru, 30 กรกฎาคม 2006.

แท็ก: แก้ไข
  1. nongmaru

nongmaru สมาชิกใหม่

30 กรกฎาคม 2006
    ใครมีคาถาให้เรียนเก่งๆ ความจำดี อ่านหนังสือแล้วเข้าใจจำแม่นๆ ไหมคะ? ขอความอนุเคราะห์ด้วยค่ะ

2. yody

yody Active Member

12 กรกฎาคม 2006
    ตอบกระทู้ "มีคาถาให้เรียนเก่ง ความจำดี ไหมคะ?

ลองพระคาถาบทนี้ดูนะครับ

พระถาคาเรียกความจำ

"มุนินทะ วะทะนัมโพชะ คัพภะสัมภวะ สุนทรี ปาณีนัง สะระณัง วาณี มัยหัง ปีณะยะตัง มะนัง "

ท่องคำแปลด้วย "นางฟ้า คือพระไตรปิฎก อันเกิดจากดอกอุบล คือ พระโอษฐ์ของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นที่พึ่งพำนักของสรรพสัตว์ทั้งหลาย ขอจงยังใจของข้าพเจ้าให้เอิบอิ่มปรีดาปราโมทย์รู้แจ่มแจ้งแทงตลอดจำได้ (ปฏิบัติตามได้) ซึ่งพระไตรปิฎกทั้งโลกียะ และโลกุตระนั้นเทอญ"

ต้นฉบับจาก พระธรรมสิงหบุราจารย์ (หลวงพ่อจรัญ ฐิตธมโม)

อย่าลืม ฝึกสมาธิควบคู่กันไปด้วยนะครับ เพราะจิตใจที่สงบจะทำให้เข้าใจสิ่งต่างๆได้อย่างสุขุมและปราณีต ยิ่งขึ้น เช่นการฝึก แบบอาณาปาณสติ(การกำหนดลมหายใจ เข้า-ออก) หรือการฝึกในแบบ กสิณ หรือ อาจจะใช้การจับภาพพระพุทธรูปเป็นอารมณ์ ก็ได้ เพราะผู้ที่ฝึกกสิณ จะมีอานิสงส์อย่างนึง คือจะมีความทรงจำเพิ่มขึ้นอย่างประหลาด อย่างไรก็ตาม อย่าลืมนึกถึงคุณของพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระสงฆ์ ด้วยนะครับ

3. cheterk

cheterk เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งสมาธิทุกวันครับ ทำให้อ่านหนังสือจำได้มากขึ้น ผมนั่งตั้งแต่เด็ก มีเทอม 1 ของภาคเรียน ผมได้ 4.00 ทุกวิชาเลยครับ ผมชอบนั่งสมาธิครับ ทำให้จิต และอารมณ์ของเราดีขึ้นอย่าน่าอัศจรรย์ คงเล่าอารมณ์ในการนั่งให้ฟังไม่ได้ทั้งหมด มีแต่ความสงบ ต้องให้ลองนั่งสมาธิทุกวันดูครับ

4. mw user

mw user เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    ภาพสวยมาก ถ้ามีพระแก้วมรกตแบบเต็มองค์จะวิเศษมาก อยากได้
    ถ้ามีจะกรุณาหน่อยได้ปล่าวครับ <hr>

<b>คาถาจำแม่น</b> ผมว่าครูอาจารย์สอนไว้แบบครอบคลุมเนื้อหา 4 นี่ไงท่าน
    สุ จิ ปุ ลิ
    หรืออย่างที่เรียกว่า ใช้อวัยวะไปพร้อมกัน ทางหูก็ฟังหรืออ่าน
    มือ ก็เขียนตาม ปาก ก็บ่นตาม ใจก็ส่งพร้อมกัน
    4 คำนี้ น่าจะเป็นคาถาสั้น ๆ ดีทีเดียว
    ผลที่ได้คือ ขณะสอบ ไม่ว่าอาจารย์จะยกกระทู้ใดมาถาม
    เราก็มองเห็นชัดเจน สามารถรู้ได้ด้วยตัวเองว่า สอบผ่านหรือปล่าว ??
    (เหมือนจะโม้ ..) :cool:

หรือจะลองฝึกสติ หรือเรียกสติด้วยวิธีดูลมหายใจ ก็ได้
    http://www.palungjit.org/club/mwuser/7113/

5. yody

yody Active Member

12 กรกฎาคม 2006
    โหลดภาพพระุพุทธรูปมาแล้ว สวยมากๆ อยากได้พอดี ขออนุโมทนา คุณ cheterk มากๆ

6. ยาจกซู

ยาจกซู Active Member

31 กรกฎาคม 2006
    อย่าขี้เกียจเป็นพอ

( ตำรา 18อรหันตร์ แห่งความดี เล่มนี้ข้า มอบให้เจ้า )

7. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
  8. landends

landends เป็นที่รู้จักกันดี

ขยัน ขยัน ขยัน

9. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    สวดมนต์ ไหว้พระ ทำสมาธิ อ่านหนังสือมาก จะเรียนดีขึ้นแน่นอน

10. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จำได้ว่าหลวงพ่อฤาษีฯเคยสอนไว้ในหนังสือเล่มนึง จำไม่ได้ว่าเล่มไหน แต่ในลูกศิษย์บันทึกเล่มที่ 3 ก็มี เป็นเรื่องราวของนักเรียนทุน AFS ที่บูชาคาถาบทนี้ เมื่อคราวสอบปริญญาโท และเวลาเจริญสมาธิให้มีทิพจักขุญาณแจ่มใสก็ได้ว่าคาถาบทนี้..

ก่อนว่าคาถาบทนี้
    1.เวลาสอบให้คว่ำกระดาษคำถามลงกับโต๊ะก่อน ทำจิตสบายๆ
    2.ให้ระลึกถึงท่านปู่พระอินทร์ก่อน หากได้ใช้มโนมยิทธิร่วมด้วยจะดีมาก
    3.ตั้งนะโม 3 จบ
    4.ว่าคาถา"สหัสสะเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ" 9 จบ
    5.เสร็จแล้วให้นึกถึงท่านปู่..ขอใช้ดวงตาแทนดอกบัว ขอใช้นิ้วมือทั้ง 10 แทนธูปและเทียน กราบท่านปู่ ว่าในใจว่า...ขอท่านปู่โปรดสงเคราะห์ด้วย คำตอบที่ถูกต้องเป็นของท่านปู่ ส่วนสมอง และมือเป็นเพียงแค่สื่อเท่านั้น
    6.เสร็จแล้วเปิดกระดาษคำถาม เวลานั้นหากรู้สึกว่าคำตอบแว๊บขึ้นข้อใด หรือ อย่างไร ให้ตอบข้อนั้นโดยอย่าเกิดความสงสัยเป็นอันขาด

อานิสงค์ใดๆจากการที่ท่านใดได้เจริญคาถาพระอินทร์ ขอน้อมถวายแด่ท่านปู่พระอินทร์ และองค์หลวงพ่อฤาษีฯ....

11. tat_gun

tat_gun เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ผมเคยอ่านจากหนังสือเล่มหนึ่งมีพระองค์หนึ่งท่านมีปัญญาต่ำมากๆ (ไม่ได้ปรามาทท่านนะ) ท่านบวชมานานมากแต่ก็ไม่สามารถสวด น โม ได้ซะที แล้วก็เล่าอีกยาว ทีนี้ มีคาถาบทหนึ่งที่พระพุทธเจ้าท่านประทานให้พระองค์นี้ว่า

ระโช หะระณัง ระชังหะระติ

อ่านออกเสียงแบบนี้อะครับ แต่พิมพ์มะค่อยถุกอะ
    * ถ้าผิดพลาดประการใดเชิญผู้รู้(จริง)ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

12. Oatto81

Oatto81 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    "คาถา ท่านปู่พระอินทร์"

"คาถา ท่านปู่พระอินทร์"

สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ

ตอนนั้นอยู่วัดประยูรวงศ์ ย้ายจากวัดอนงคารามมาอยู่วัดประยูรวงศ์ เรียนเปรียญ ๔ ประโยค
    นอนอยู่ในพระอุโบสถระหว่างสงครมโลกครั้งที่สอง นอนฝันไปว่ามีพระประธานท่านลงมาจากแท่น
    ท่านบอกคาถาให้ บอกว่าปีนี้ครูสอนได้ภาคเดียว ความจริงเค้าเรียนกัน ๓ ภาค ครูสอนได้ภาคเดียว
    ระเบิดลงวัด ก็ปรากฏว่าครูเหาะจากวัดหนีไปเลย ก็เรียนแค่ภาคเดียว ท่านก็บอกว่าปีนี้เค้าจะออกภาค ๓
    มงคลทีปนีเขาจะออกภาค ๓ ท่านก็เลยบอกคาถาให้ว่า สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ
    ท่านบอกว่า เวลาที่ข้อสอบออกมาให้อ่านข้อสอบว่าแปลได้ไหม ตอบได้ไหม ถ้าคิดว่าแปลไม่ได้ ตอบไม่ได้
    ให้คว่ำกระดาษข้อสอบลง แล้วนึกถึงพระพุทธเจ้า นึกถึงพระอินทร์ ว่าคาถานี้ ๓ จบ แล้วก็หงายกระดาษขึ้นมา
    ดูข้อสอบว่าตอบได้ไหม ถ้าตอบไม่ได้หมดคว่ำกระดาษไปใหม่ และว่าคาถานี้อีก ๗ จบ แล้วหงายกระดาษขึ้นมา
    คราวนี้ไม่ต้องดูแล้วให้ตอบตามความรู้สึก ผลก็เป็นไปตามนั้นจริงๆ

ปรากฏว่าเวลาเขาสอบออกภาค ๓ จริงๆ พระที่สอบปีนั้นเหงื่อแตกไปตามๆกัน ก็มีพระองค์หนึ่ง ท่านเห็นเป่ายานัตถุ์
    ท่านเลยบอกขอยานัตถุ์ผมหน่อยครับ ความจริงการสอบเปรียญกรรมการเขาเคร่งครัดมาก เขานั่ง ๔ ด้าน
    ถ้ามองหน้าพูดกันคุยกัน หรือส่งกระดาษให้กันเขาเอาเป็นตก คราวนั้นสอบที่วัดบวรฯ ที่ไหนก็เหมือนกัน
    ก็ค่อยๆส่งยานัตถุ์ไปให้ท่าน แล้วก็ชำเลืองดูเห็นท่านเหงื่อแตกพลั่ก ท่านบอกว่าผมไม่รู้เรื่องเลยครับ
    ก็บอกว่าไม่เป็นไร ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ผมก็เขียนตามเรื่องของผมจะพึงเขียน ก็เขียนไป ๑๕ นาที แล้วก็นำไปส่ง
    เมื่อนำไปส่งปรากฏว่าหัวหน้าคณธกรรมการหัวหน้าชั้น ได้แก่ สมเด็จพระพุฒาจารย์ วัดอรุณฯ
    เวลานั้นเป็นเจ้าคุณศากยมุนี เจ้าคุณชั้นสามัญ เวลาเขาให้จริงๆ ๔ ชั่วโมง แต่เขียน ๑๕ นาที ท่านก็แปลกใจ
    ท่านคงคิดว่าทำไม่ได้ เขียนส่งเดชมาให้ ท่านเลยบอกอย่าเพิ่งไปเลย เอากลับไปเขียนใหม่
    ไม่เป็นไรหรอกผมเป็นหัวหน้าห้องผมไม่ถือเป็นความผิด บอกไม่เป็นไรขอรับ ผมถือว่าหมดความสามารถผมแค่นี้
    ท่านก็ชวนกินน้ำร้อนก่อน ชวนฉันน้ำร้อนนิดหน่อยแล้วก็บอก ไปเข้าห้องใหม่ซิ ไปทำดู ไปทำให้เรียบร้อย
    เวลาเหลืออีกเยอะ อีกตั้ง ๓ ชั่วโมงกว่า ก็บอกว่า ผมทำได้แค่นี้แหล่ะครับ จะนั่งอีก ก็นั่งเสียเวลาเปล่า
    ท่านก็เลยจดชื่อ ฉายา วัด และคณะไว้ ก็ไม่ทราบว่าท่านจดเพื่ออะไร คิดว่าอาจจะเอาตกก็ได้

ปรากฏว่า ผลการสอบปรากฏเขาประกาศขึ้นมา ปีนั้นได้คะแนนเอก คำว่า คะแนนเอก หมายความว่า
    ไม่ผิดสักศัพย์เลย แปลได้ทั้งหมด วิชาอื่นก็ได้ดีทั้งหมด และต้องใช้ทุกวิชาเหมือนกัน
    ฉะนั้นคาถาบทนี้จึงให้เด็กนักเรียน ให้คาถาบทนี้ไปทุกคนก็ไปท่องจำ บอกว่าเวลาก่อนที่จะดูหนังสือ
    ให้ไหว้พระ นึกถึงพระพุทธเจ้าก่อน นึกถึงพระธรรม นึกถึงพระอริยสงฆ์ นึกถึงบิดามารดาความดีของท่าน
    นึกถึงครูบาอาจารย์ และนึกถึงพระอินทร์เจ้าของคาถาแล้วว่าสัก ๑ จบ แล้วก็ดูหนังสือ
    เมื่อจะเลิกจากอ่านหนังสือ ก็ว่าอีก ๑ จบ วันแรกๆก็อาจจะจำไม่ได้ แต่วันต่อไปอาจจะคล่องตัวขึ้นมาเอง
    เธอก็ทำตามนั้น เวลาจะสอบจริงๆ ทุกคนก็มากันเกือบทั้งโรงเรียน ยกทัพกันมาเลย ถนนขาวพรึ่บ
    ด้วยเสื้อนักเรียนหญิง ต้องนั่งอยู่บนกุฏิให้เธออยู่ข้างล่าง เดินพรมน้ำมนต์ให้ บอกว่าทุกคนต้องสอบได้
    ไม่มีใครสอบไล่ตก กำลังใจเธอก็มี ในที่สุดปีนั้นได้ ๑oo เปอร์เซนต์ นักเรียนไม่ตกเลย

จากหนังสือ "สมบัติพ่อให้" หน้า 207-208 โดย หลวงพ่อพระราชพรมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง

13. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    สุจิปุริ ดีที่สุดแล้วล่ะครับ

14. yokeedevil

yokeedevil เป็นที่รู้จักกันดี

ท่องไว้ ขยัน อดทน มีวินัย
    ตอนท่องนึกถึงพ่อแม่
    อนาคตของตัวเองด้วย

15. -พุทธบูชา-

-พุทธบูชา- สมาชิก

ขอบคุณครับ

16. น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู

น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู ค ว า ม ต า ย คื อ ก า ร เ ริ่ ม ต้ น ข อ งชี วิ ต

เจอแล้ว :D
    หนูกำลังหาคาถาที่ทำให้ความจำดีอยู่พอดีเลยค่ะ
    เดี๋ยวหนูจะลองเอาไปใช้ควบคู่กับการอ่านหนังสือดูนะคะ
    ขอบคุณค่ะ :)

17. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาสุนทรีวาณี
    พร้อมคำแปล
    มีพระสังฆราชถึงสามองค์ได้ท่องมาตั้งแต่บวชเณร

ท่องคาถาแนวไหนกายทิพย์ออร่าเราจะเป็นตามคาถานั้น

ถ้าเปรียบเทียบสากลคำแปลคือศาสตร์ของจิตใต้สำนึก nlp ตัวเราจะเป็นไปตามความคิดนั้น
    ส่วนการสวดเป็นการเพิ่มสติตัวรู้มากขึ้น

ลองดูสวดตลอดเวลาเท่าที่นึกได้สามเดือนก็เห็นผลแล้วแต่ต้องสวดบ่อยๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2017