มีคำทำนายภัยพิบัติ พระยาธรรมที่ท่านทั้งหลายคิดว่าเชื่อถือได้กันบ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 24 กันยายน 2018.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างเช่น ตอนนี้เป็นคน ถ้ามีความโกรธใคร รูปภายในก็ออกมาตามลักษณะความโกรธนั้นไว้ จิตสร้างรูป สั่งสมไว้มาก ๆ รูปภายในก็เป็นไปตามลักษณะนั้น

ท่านลองสั่งสมการเป็นคนเจ้าอารมณ์ไว้มาก ๆซิ ชาตินี้แม้จะดูสวยงาม แต่รูปภายในมันไม่สวยเลย เพราะมีอาจิณกรรม มองดูแล้วขัดแย้งกันว่าพอทำไมเข้าใกล้บางคนแล้วรู้สึกอึดอัด เพราะกระแสอารมณ์ที่เขาสั่งสมเอาไว้

การที่ท่านเข้ามาขวัดขวางนี้เข้าใจ ถ้าใครคิดต่อกร มันผู้นั้นต้องแหลก เห็นด่าว่าคนอื่นในเว็บไปหมดที่มีความคิดเห็นแย้งกับท่าน ไม่ใช่แค่เราคนเดียวหรอก อัตตาธรรม เห็นธรรมที่ตนได้ถูกอย่างเดียว คนอื่นเห็นต่างผิดหมด ทั้ง ๆ ที่ธรรมีหลากหลาย

เฮ้อ ปลง คนที่จะเป็นอาจารย์คนสอนธรรม แต่อีโก้อัตตาสูง แล้วบอกว่า อัตตาจิตอย่ายึดต้องละนะ แต่คนได้รับการบอกมองตาค้าง หรอค่ะ ถ้าปฏิบัติและให้ละอัตตา แต่เป็นอย่างอาจารย์ไม่เอาหรอกค่ะ 55555555

2. jityim

คนที่เขาอาจจะยังไม่บรรลุอะไรเลย แต่ผิดยอมรับผิด ยอมขอโทษ แต่เหตุผลต้องรักษาไว้ ผิดแค่ไม่สงบใจ แต่ก็ทำให้เห็นโลกธรรม แต่คนที่บอกว่าเข้าไปรู้จิต รู้อัตตาจิตแล้ว พอคนขอโทษ ขอใช้พลังอำนาจข่มหน่อยเถอะ ที่หลังอย่ามาเผยอ ข่มมันเข้าไว้ ให้ยอมเพราะมันบังอาจมาย้อนแย้ง คนที่ละอัตตาจิตได้ แต่ไม่ยอมใคร ไม่ให้อภัยใคร ความเมตตาก็ไม่มี ผู้บรรลุพระอรหันต์แต่ขาดเมตตาจิต 555555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2018
  3. jityim

น่าขำ การปฏิบัติธรรม คำน่าเชื่อถือ แต่ไม่นำพาควรแก่เคารพของผู้ที่ให้ธรรม พระพุทธเจ้าเป็นอย่างนี้ไหม! ลองดูตัวอย่างถ้าเข้าถึงธรรมแล้ว แต่..บอกว่าเป็นกริยาจิต ตอนแรกก็พอจะเชื่อ น่าขำ!!!! พออ่านคอมเม้มต์เลย คำพูดก็ต่อกรเพื่อให้คนอื่นผิด และให้คนอื่นเข้าใจว่าตนเองถูก นี่หรือ การปฏิบัติเพื่อละตัวดู ธรรมามรณ์ อัตตาจิต ได้ 5555 อย่างนี้ปฏิบัติทะลุจักรวาล แต่อีโก้สูงแบบนี้ ปฏิบัติกับคนที่ไม่รู้อะไรเลย แต่ไร้ซึ่งตัวตนจะดีกว่า

4. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

30 กันยายน 2018
    หลายคนนะที่ผมเห็น รู้หมด รู้แค่เปลือก

5. jityim

55555 ทำว่าตนเองอย่างกับมีทศพลญาณ ผู้บำเพ็ญบารมีที่เป็นพระโพธิสัตว์ใหญ่ต้องมากมายท่านยังไม่อวดตัวเลย มันต้องเห็นลึกเข้าไปถึงก้นตื้นกระแสจิตของเขา นี่คนเข้าต้องการสื่อ ว่าแค่ประจักษ์ธรรม แต่โน่นยังไม่สามารถเดินตามจิตเข้าไปตามที่เขากล่าวไว้ เพราะว่าไม่มีทศพลญาณจริง ก็กล่าวหาว่าเขายังไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่ตนเองก็ไม่ได้ไปรู้กับเขาเลยสักนิด บอกว่าอ้างเดินจิตตาม แค่สื่อความหมายไปยังเข้าใจผิดเลย เพราะบารมีทศพลญาณยังไม่ได้ แค่นี้ก็รู้แล้วว่าเป็นอย่างไร แล้วจะมาต้องการบังคับให้คนเขาเป็นอย่างที่ตนต้องการว่าต้องธรรมตนเท่านั้น ทั้ง ๆ ที่การสร้างบารมีของคนมีหลากหลายรูปแบบ แต่ว่าไม่ได้ทศพลญาณจริง เฮ้อ!! นี่บ่งบอกถึงอัตตาจิตหรือไม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2018
  6. jityim

ใช่เลย !! ไม่เถียงค่ะ แต่ก็ไม่ได้ว่าใคร แล้วแต่ธรรมของแต่ละคนที่รู้มา เพราะที่นำมากล่าวกันเป็นเรื่องที่ตนเองรู้มา ไม่ได้กล่าวในส่วนที่เกินกว่ารู้ ไม่เคยพาใครปฏิบัติออกนอกทาง เพราะไม่ใช่อาจารย์ใคร แต่เพียงบอกทางว่า ลักษณะที่แท้จริงเป็นช่นไร? แลกเปลี่ยนกัน ใครรู้อะไรก็นำมาบอก การทำให้คนอื่นหลงผิดมันมีโทษมหันต์ ถ้าไม่รู้จริงเห็นจริงจะไม่มากล่าวเด็ดขาดค่ะ ลองเข้าไปอ่านทุกโพสที่ผ่านมา มีคำใดบ้างค่ะที่ตกอยู่ในทิฐิ 62 ที่เป็นมิจฉาทิฐิค่ะ นำข้อความเหล่านั้นมาถกกันเลยค่ะ

7. Cheewin...

Cheewin... อิ่มแล้ว...ไปต่อไม่ไหวแล้ว

30 กันยายน 2018

8. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

Congratulation

อัตตา

9. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

เฮ้อ..!

เฮ้อ......!

10. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้ข่าวมาไม่รู้จริงไหม

ภัยพิบัติมา ธรรมิกราชาจะปรากฏ

11. เทวินตพรหม

คำทำนายพระยาธรรมิกราช...

ทำให้ผมนึกถึง

คำทำนายตอนก่อนจะเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่สอง.....
    บังเอิญจริงๆ .... ฉันใดก็ฉันนั้น....
    ไปหาอ่าน หาเสพ กันครับ จะได้มีสติกันสักนิด

“โอ้ย ...กรุงศรีออกจะร่ำรวย แผ่นดินธรรมแผ่นดินทอง อ้ายพวกพม่ารามัญ ทำกระไรไม่ได้ดอก
    จักต้องแพ้บุญญาธิการพระเจ้าแผ่นดินเราเป็นแน่แท้ ...”

ก็ยังสบายใจเฉิบ ...เน่าตั้งแต่ข้างใน ...
    คนใหญ่คนโตก็ทุจริต ทรยศชาติบ้านเมือง...
    ผู้คนหนีตายแบ่งเป็นฝักเป็นฝ่าย ระส่ำระสาย
    ขาดจุดศูนย์รวมใจ....

การกู้ชาติบ้านเมืองด้วยผู้มีบุญญาธิการ มีผู้ตั้งตนหลายคน ในภาวะ กรุงแตก จนมีหนึ่งเดียวเท่านั้น
    (ก็ไปหาอ่านเองครับ) บ้านบางระจัน นักรบสตรีโคกโพธิ์ จิตสำนึกในสันดานพวกเขาเหล่านั้นที่ยอมตายเพื่อชาติบ้านเมือง ที่ยอมติดตามพระเจ้าตากสินมหาราช เพราะอะไรครับ ... ทั้งที่จะไม่เชื่อก็ได้ ไม่หวังก็ได้ ... เพราะอะไร ...

ผมไม่ได้ชี้ช่องว่า กษัตริย์พระองค์นี้ดีไม่ดี อย่าตีความมั่วครับ ผมจะบอกนัยยะ ว่า พระยาธรรม ท่านจะมีลักษณะอย่างไร และผู้ติดตามพระยาธรรมจะมาจากไหน ...เวลาไหนท่านจะมา
    ก่อนจะตามหาท่าน รู้จักท่านหรือยัง?
    แล้วรู้จุดประสงค์หรือยัง ว่า ท่านจะมาทำไม

เหมือนเราปฏิบัติธรรม เรารู้เข็มทิศ รู้ทางหรือไม่
    ขั้นตอน วิธี เหมือนกับการใช้ชีวิตทางโลก เราจะคิดสร้างอนาคตอย่างไร จะทำมาหากินอะไร
    หน้าที่อะไร ..(ผมย้ำนะ หน้าที่ปัจจุบันนะครับ ไม่ใช่หน้าที่อวตาร มโน. อันนั้นไม่ใช่) หน้าที่ของสติปัญญา
    ของโลกธรรม ธรรมบาล อนุสสติ10 มีอะไร กุศลบถ10 มีอะไร.. อ่านบาลีไม่เข้าใจ .. มีครูบาอาจารย์ คลิปเสียงอธิบาย เป็นมงคลสูตร 38 ประการ อยู่...

ผมว่าเข้าาหัวข้อสนทนาจะดีกว่าครับ ส่วน IGNORED
    คือ ไม่สนใจ กับอะไรที่ไม่ใช่ แล้วพยายามจะใช่น่ะครับ....ผมไม่เสวนา และทะเลาะครับ สมองผม คิดเรื่องประโยชน์ การที่ผมเขียนตรงนี้ ก็เพื่อประโยชน์ครับ ใครถนัดด้านใด ก็ทำไปด้วยสุจริต ที่ไม่บิดเบือน ที่เป็นสัมมาทิฏฐิ มโนกรรมจะสร้างกายกรรม วจีกรรม ครับ

ใครแสวงพระนิพพานเป็นอารมณ์ นับว่าประเสริฐสุดล่ะครับ ... การเสียสละมันคงไม่ได้ปลูกจิตสำนึกมาชาติเดียว....

และ ถ้าคิดว่าตนเองแน่ใจละ อยากรู้ว่าตนเองเป็นพระยาธรรม. หรือ อะไรก็ตาม ลองเสี่ยงบารมีไหมครับ ... ผมพูดจริงครับ ไปหาอ่านเอาครับ...ผมไม่เขียนอธิบาย... เมื่อมั่นใจว่าชัวร์ก็เก็บไว้ในใจครับ
    บารมีรวมเมื่อไร ก็สำแดงออกมาเองนั้นล่ะ

การคุยอจินไตย มันไม่ใช่ทางครับ ผมก็มี ใครๆก็มีนะ
    สรุก เรื่องปกติครับ ไม่น่าตื่นเต้น ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ...

12. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เท่าที่ได้ข้อมูลมา

พระยาธรรมมิกราช ท่านเป็นจักพรรดิ์โดยตำแหน่ง

เพราะท่านตั้งความปราถนามาอย่างนี้

ทราบมาว่าท่านเกิดเป็นกษัตรย์ในแผ่นดินนี้หลายครั้ง

ทำหน้าที่รวบรวมแผ่นดิน เป็นนักรบ
    และรักษาศาสนามาตลอด

13. เทวินตพรหม

พระจักรพรรดิ์ยังไงท่านก็คือพระจักรพรรดิ์ครับ

____ บารมีท่าน กำหนดไว้แล้ว...ครับ จะทรงมาแผ่นดินนี้ หรือแผ่นดินหน้า ... ก็ไม่ต้องตื่นตระหนกครับ

เพราะกระแสพระบารมีของพระยาธรรม มีอยู่ที่ประเทศไทย

รอ ครับ ...

14. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    เท่าที่ทราบมา
    ท่านได้รับความช่วยเหลือ
    จากพระโพธิสัตว์ใหญ่สองพระองค์
    มาโดยตลอดกว่าสองพันกว่าปีมานี้

ท่านเกิดตายๆ อยู่คู่กับแผ่นดินนี้มาตลอด

15. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    ผมเขียนก็เพียงข้อมูลนะครับ

ย้ำนะครับแค่ข้อมูล ไม่เปิดเผยแหล่งที่มา

โปรดใช้วิจารณญาณเอาเองนะครับ

16. เทวินตพรหม

เอาเป็นว่า ผมรู้แค่อจินไตยตัวเองกับผู้หญิงที่ผมรักแค่นี้ครับ (แล้วแต่จะปรุงแต่งครับ เชิญผู้หมั่นไส้ และไม่หวังดี จะจินตนาการครับ แต่ผมและเธอรู้ครับว่าต่อจากนี้ต้องทำอะไร เป็นไปเพื่ออะไร เพื่อใคร และส่งผลอย่างไร )
    .. ผมไม่ใช่พระยาธรรมครับ ผมไม่ใช่ผู้วิเศษ เป็นสัตว์โลกครับ เวียนว่ายวัฏรสังสาร แต่มีกุศลกรรมเป็นเสบียงและสัจจะอธิษฐานเป็นที่ตั้งครับ

ผมสนทนาและชี้ทางแล้วครับ สุดแท้แต่สติปัญญานะครับ

17. เทวินตพรหม

ผมก็ไม่สามารถเปิดเผยได้เช่นกัน ว่าอะไรยังไง
    ไม่เพราะว่า ผมขี้ขลาด ผมกลัวนะครับ
    ไม่ใช่ว่า การเปิดเผยจะนำสิ่งดี แต่จะนำหายนะมาสู่คนรอบข้างมากมาย ตัวผมไม่เท่าไรครับ ต่อประเทศ ต่อส่วนรวม ผมจึงไม่ทำครับ

18. เทวินตพรหม

เดี๋ยวก็เห็น เองล่ะครับ เชิญหงุดหงิดครับ

ผมไม่โยนหินถามใครหรอกครับ
    เพราะผมทราบครับ จบครับ

19. เทวินตพรหม

พอๆกับทุกคนอยากรู้ ว่า Prime Minister คนต่อไปเป็นใคร .....:)

แต่ผมรู้แบบไม่เดา .. รู้จริง รู้ลึกแบบตรงๆ โอเคนะครับไม่ได้คุยโม้ แต่ไม่ใช่กิจธุระอะไรที่ผมจะบอก

รับทราบกันเองในอนาคตอันใกล้ครับผม

20. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    นั่นแหละฮะท่านผู้ชม

คนรู้ก็ดูคนอื่นเล่นตลกไป
    คนไม่รู้ก็เล่นตลกต่อไป

มันก็แค่เรื่องธรรมดา

ผมก็คงจะทำได้แค่เล่นตลกต่อไป

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้