มีคำทำนายภัยพิบัติ พระยาธรรมที่ท่านทั้งหลายคิดว่าเชื่อถือได้กันบ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย zalievan, 24 กันยายน 2018.

1. Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

นอนรอดูฟ้า แล้วหวังว่าจะเป็นนก มันก็แบบนั้นเนอะ

2. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ถ้าเกิดคำทำนายไม่เป็นจริงขึ้นมาแล้วอะไรจะเกิดขึ้นบ้าง อาจเป็นเรื่องที่น่ากังวลกว่า

3. Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

ใช่คับ

4. jityim เป็นที่รู้จักกันดี

มนุษย์คือโลก โลกคือมนุษย์ เมตตาธรรมค้ำจุนโลก บ่งบอกนัยยะความหมายอยู่ค่ะ

โลกคงจะแกว่งน่าดูเลยค่ะ ถ้าโลกหมุนแบบแกว่ง ๆ ลองนึกภาพดูซิค่ะ สภาวะในโลกจะเป็นเช่นไร คงลุ่ม ๆ ดอน ๆ น่าดู การโลกหมุนแบบไม่คงที่มีการแกว่งตัว ทำให้สภาวะธรรมชาติในโลกเกิดการกวัดแกว่งตามไปด้วย เมื่อสิ่งที่กวัดแกว่งย่อมไม่สวยงาม เมื่อโลกไม่สวยงามก็หมายถึงโลกไม่น่าอยู่ นี่เฉพาะสภาพโลก หรือ ธรรมชาติในโลกคงย่ำแย่เต็มที ดังที่เห็นได้ในปัจจุบันค่ะ

ส่วนทางด้านจิตใจ ใครลองกำหนดสติอยู่กับตนเองนิ่ง ๆ นะค่ะ การที่จิตขาดความสมดุลหรือมีสภาวะจิตเป็นลบที่เป็นอกุศล จิตจะกวัดแกว่งหรือซัดซ่ายไปอย่างแบบกระเด็นกระดอนที่พร้อมจะไปรับการกระทบอะไรได้ง่าย เมื่อกระทบแล้วไม่สามารถควบคุมตนเองได้ ย่อมมีการกวัดแกว่งเป็นคุณสมบัติตน คือ หยาบ ไม่ละเอียด หรือ ไม่ดี หรือ ทำไม่ดี นั่นเองค่ะ

ทั้งโลกและมนุษย์ที่มีสภาพกวัดแกว่ง นึกภาพแล้วจะมีลักษณะไหน คิดว่าลำบากกันจนกระทั่งตาย หรือ ลำบากยากแค้นสุด ๆ คือ การอยู่ในสภาพที่ลุ่ม ๆ ดอน ๆ นะค่ะ

นอกนึกภาพลูกข่างดูก็ได้ค่ะ เวลาที่เราทอดลูกข่าง ถ้าเรามองเห็นการหมุนแบบคงที่สม่ำเสมอ ลูกข่างจะหมุนอยู่อย่างนั้นได้อย่างถาวรไม่ล้มไปเสียก่อน แต่ถ้าลูกข่างเกิดหมุนช้าลง หรือเกิดการสัดส่ายและกวัดแกว่ง อีกไม่นานลูกข่างนั้นต้องล้มลงหมุนต่อไปไม่ได้ค่ะ

หากโลกเราหยุดหมุนจะเป็นเช่นไรคะ

5. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

เดาสญาณ

ถ้าโลกหยุดหมุน โลกอาจจะสูญเสียแรงโน้มถ่วง เหลือแต่แรงดึงดูด ดวงจันทร์จะหลุดจากวงโคจรโลก
    บรรยากาศจะเบาบางลง น้ำ อาจจะหมดโลก หรือกลายเป็นน้ำแข็งกระจุกตัวอยู่ที่ขั่วโลก
    วันคืนยาวอย่างละครึ่งปี หรือไม่ก็ มืดด้าน สว่างด้าน เหมือนดาวพุธ
    ที่ที่สัตว์จะอยู่ได้ก็น่าจะเป็นแถว ๆ ที่สัมผัสแสงอาทิตย์และความมืดอยู่ตลอดเวลา
    คือรอยต่อระหว่างด้านที่มีแสงแดด กับด้านมืด หรือไม่ก็อาจจะไม่เหลือสิ่งมีชีวิตอยู่เลยนอกจากพวกเอ็กตรีโมไฟ

6. jityim เป็นที่รู้จักกันดี

โลกหยุดหมุน คือ การแตกกระจายหรือดับสลายค่ะ เปรียบดั่งวิญญาณที่หยุดหมุน ก็คือ การดับไปค่ะ (ทุกสรรพสิ่งคือพลังงานธาตุ) ประมาณนี้

มนุษย์ต้องรู้ว่า ถ้าหากมนุษย์โลกยังมุ่งแต่ทำลายระบบของตน ผ่านการกระทำผิดบาปต่อกันอย่างไร้สำนึกอยู่เช่นนี้ เท่ากับว่ามนุษย์ทำลายตนเองโดยแท้ เพราะวันหนึ่งข้างหน้าเอกภพทั้งระบบซึ่งรวมทั้งระบบดาวเคราะห์โลกเองด้วย จะแสดงมายาอันเกิดจากการเสียสมดุลแบบเฉียบพลันชนิดมนุษย์ไม่ทันตั้งตัว มันคือ ความหายนะ นั่นเอง

หากมนุษย์จะสังเกตุสรรพสิ่งแวดล้อมและปรากฎการณ์ทางธรรมชาติรายรอบตนเองให้ดี ๆ ก็จะพบว่าทุกวันนี้ผลของการเสียสมดุลของสรรพสิ่ง อันเกิดจากการไร้สำนึกของมนุษย์นั้นได้ส่อเค้าลางแห่งหายนะออกมาอย่างชัดเจนขึ้นเรื่อย ๆ แล้ว เช่น ความวิปริตแปรปรวนอย่างรุนแรงของดินฟ้าอากาศ แง่ฤดูกาลที่ผิดพลาดคลาดเคลื่อนหรือผิดเพี้ยนไปจากปกติ และในแง่ของภัยธรรมชาติที่รุนแรงต่าง ๆ เป็นต้น

อะไรน่าที่เป็นตัวแปรในการเปลี่ยนแปลงความไม่สมดุลในครั้งนี้ ปรับยกระดับให้ดีกว่าเดิม ระหว่างจิตใจมนุษย์ในยุคนี้ กับภัยธรรมชาติตามคำทำนายนะค่ะ

เท่าที่ประวัติศาสตร์จดสถิติไว้ ปี 1931 เกิดภัยครั้งเดียวมีคนตาย 1-4 ล้านคนในครั้งเดียว ซึ่ง ณ ขณะนั้นโลกยังไม่ขาดความสมดุลอย่างปัจจุบันเลยนะคะ ที่มีทั้งการทำลายทรัพยากรธรรมชาติ และขยะเทคโนโลยีที่ทำร้ายโลก

10 อันดับภัยธรรมชาติที่มีคนตายมากที่สุดในประวัติศาสตร์

https://petmaya.com/10-deadliest-natural-disasters

และประวัติศาสตร์ของมนุษยชาติโลกในอดีตก็มีมาให้เห็นแล้วตั้งสามครั้งนับแต่กำเนิดโลกมา จึงมิควรประมาทไว้เป็นการดีที่สุดค่ะ

7. เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

ตื่นได้ แต่ไม่ตระหนก
    รู้ได้ แต่ไม่ยึดติด
    วางได้ แต่ไม่สะเพร่า

8. Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

ผมนี่วางกระเพรา เลยคับ เอิ้กๆ

9. เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

ผิดๆๆๆคุณฟอล

พรรคมาร กับ พรรคธรรมมะ

มีโรงเตี๊ยมอยู่กลางตลาด ...

นั่งกินหมั่นโถวกะน้ำชา ก็มีปัญหากันได้.....55555

มีทั้งจอมยุทธใต้สังกัด ขุนนาง เสนา ประชาชน หญิงคณิกา หง้อไบท บู้ตึ้ง เส้าหลิน โจรป่า คนเพนจร

The legends ... ทีเดียว

ตามหาพระยาธรรม~~
    ให้เสียงภาษาไทยโดย พันธมิตร

10. เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

หิวเลย...

11. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเชื่อพระพุทธเจ้าไม่ต้องกลัวโลกหยุดหมุนครับ ยังไงก็ไม่หยุดก่อนที่สิ่งมีชีวิตบนโลกจะตาย

เพราะโลกนี้จะล่มสลายเนื่องจากมีดวงอาทิตย์ 7 ดวงเข้ามาในระบบ

ดีไม่ดีมนุษย์อาจจะตายหมดตั้งแต่อาทิตย์ดวงที่ 3 หรือ 4

แต่ถ้าหายนะจากโลกเสียสมดุลย์การหมุน ขั้วแม่เหล็กโลกพลิก ที่แน่ ๆ ก็น่าจะเจอ แผ่นดินไหว สินามึ กับภูเขาไฟระเบิดครับ ถ้าสมดุลย์สภาพอากาศ ก็คงเป็น ภัยแล้ง พายุฝน พายุหมุนต่าง ๆ

ล่ะมั้งครับ

12. เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

สงสัย เหล่าจอมยุทธ จะกลับบ้านไปพักผ่อนหรือ ขอรับ
    โรงเตี้ยมเงียบเชียว .. คุณซัลคงหนีไปปลูกกล้วยแน่ๆ 555555

พอดูหนังกำลังภายใน ก็ขำๆดีนะครับ ชาติก่อนคงตามหาอะไรกัน ไปตามยุคตามสมัยน่ะครับ ...

13. เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

โลกไม่หยุดหมุน คนน่ะจะหยุดลมหายใจ

14. Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

ฮ่าๆ ไม่เคยสัมผัส 20 ริกเตอร์มาก่อน น่าจะมีสักหน่อยนะคับ ตื่นเต้นดี

15. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออะไรที่ตายแบบเจ็บและทรมานน้อย ๆ ดีกว่าครับ
    20 ริกเตอร์นี่ ถ้าอยู่ในอาคาร หรือในน้ำ สยองแน่ ๆ

16. เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

ผมเคยสัมผัส เฮอริเคนที่อเมริกา เมื่อสามปีที่แล้วที่หนักๆน่ะครับ ดีว่าวันนั้นไม่ขี่เจ็ท ไม่งั้นคงตายสูง..
    แล้วร่วงแน่...

ภัยพิบัติที่นี้ ที่ยุโรป ก็ไม่น้อยกว่าไทยหรอกครับ แต่การนำเสนอข่าวอีกเรื่องนึง
    อย่างอินโด โดนทุกปีครับ แต่การป้องกัน เป็นไปโดยยากครับ การพักฟื้นอีก ระบบจัดการเขาไม่ทันสมัย
    ประเทศญี่ปุ่นโดนหนัก ระบบเตือนภัยเขาเยี่ยมยอด ผู้คนบุคลากร เขาพร้อมตลอดครับ

เมืองไทยต้องประโคมข่าวก่อนครับ ล้อมรั้วหลังวัวหาย....เฮ้อ

17. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

คนไทยเคยชินกับความสงบสุขจากภัยธรรมชาติ
    ก็เพราะไม่เคยเจอ

ประมาณว่า ไม่เคยเจอเอเลี่ยนภัยธรรมชาติ(คล้าย ๆ สัตว์ท้องถิ่นไม่เคยเจอเอเลี่ยนสปีชี่ส์) ความหวาดระแวงต่ำ

เดี๋ยวเจอบ้างได้หนาวแน่ แต่ก็ไม่อยากให้เกิดหรอกครับ

18. Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

เกิดสิคับ เบื่อรอละ ขอรุนแรงกว่าเดิม 100 เท่าเลย

เอาให้สนุกเฮฮา

อิอิ

19. Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

คุณซาฯ นอนไม่หลับอีกแล้วคืนนี้

นึกภาพความทรมาน ตลอด เอิ้กๆ

20. zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยชินกับการใช้ชีวิตตอนกลางคืนมากกว่าครับ
    ได้นิสัยนี้มาจากการติดคอมพ์ ติดเกม

คาดว่าถ้าได้ออกไปทำสวน

นาฬิกาชีวิตของผมคงจะกลับเข้าที่ของคนปกติเขา