มีที่ไหนสอน อสุภะกรรมฐานบางไหมครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย padaone, 29 สิงหาคม 2008.

1. padaone

padaone เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    รบกวนถามหน่อยน่ะครับ เอาแบบว่ามีของจริงให้ดูด้วยยิ่งดีครับ ขอบคุณครับ

2. เรายังเลว

เรายังเลว Active Member

12 มิถุนายน 2008
    ถ้ามีของจริงให้ดูก็ที่วัดพระบาทน้ำพุก็มีครับ ส่วนเรื่องการสอน ก็คงต้องเสาะหากันต่อไปเพราะในสมัยนี้เรื่องนี้สามารถดูภาพได้แล้ว ดูของจริงไม่ค่อยสะดวกดังแต่ก่อน แล้วของจริงมักจะมีโทษ ในเรื่องกลิ่น ที่ทำให้เสียสุขภาพได้

3. pop024

pop024 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

31 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนากับ จขกท. ด้วยนะครับ ในความตั้งใจครับ ผมก็อยากทราบเหมือนกัน

และผมก็อยากทราบว่า กายคตานุสติกรรมฐาน ต่างกับ อสุภกรรมฐาน ยังไงครับ

4. Mr.Chote Sudhi

Mr.Chote Sudhi เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2006
    อศุภกรรมฐาน

[​IMG] ขอเรียนสั้น ๆ ว่า มีสอนอยู่ทั่ว ๆ ไปครับ แต่เบื้องต้นใคร่ขอแนะนำ

ให้ไปซื้อเทปหรือ ซีดี ของหลวงพ่อพระราชพรหมยานหรือหลวงพ่อฤาษี

เรื่องอศุภกรรมฐานกับเรื่องกายคตานุสติกรรมฐาน มีทั้งสองเรื่องครับ

หาซื้อได้ที่บ้านท่านเจ้ากรมเสริมที่ซอยสายลม ถนนพหลโยธินครับ เทป

ทั้งสองนี้ท่านสอนไว้ละเอียดดีมากครับ ถึงพระนิพพานทั้งสองเรื่องครับ

5. jake009

jake009 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ คงต้องการสลัดจาก กามารมณ์ ลองเอาวิธีนี้ไปใช้ได้นะ
    โดยการ งดรับประทานเนื้อสัตว์ทุกชนิด วิธีนี้จะทำให้ กามารณ์เบาบางไปมากทีเดียว
    ปล.หากเข้าใจเจตนาของเจ้าของกระทู้ผิดก็ขอ อภัยด้วย