มีรูปแปลกๆมาให้ดูค่ะ ตอนไปกราบหลวงพ่อจรัญที่วัดอัมพวัน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Jasmin99999, 12 มกราคม 2014.

1. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เมื่อวันที่30ธันวาคม มีโอกาสได้ไปทำบุญกับหลวงพ่อจรัญที่วัดอัมพวันเลยถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึกหลายรูป พอดีมีรูปนึงดูแล้วดูอีกเห็นว่าแปลก หรือว่าเป็นกับมุมแสงตรงนั้นแล้วทำให้เหมือนหน้าคน (คิดอยู่นานว่าจะลงรูปดีหรือเปล่า )ก็ใช้วิจารณญาณในการดูนะคะ ถือว่าดูเล่นๆก็ได้ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2014
  2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เปรตน่ะ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อีกมุมมองหนึ่งนะครับ.อาจจะเป็นทางด้านเทคนิคคอลเทอม
    ของการถ่ายรูปครับ ถ้ามีคนเคลื่อนไหว มือเราไม่นิ่ง และไม่ได้
    โพกัสการถ่ายที่ตำแหน่งไหนแล้วเรากดๆไปเลย.และภาพออกมา
    เบลอๆอย่างนี้ ภาพมันเบลอตั้งแต่ชายคนแรกแล้วครับ
    และภาพก็จะมีสีสันแบบนี้ได้เหมือนกันครับ บางทีตรงนั้น
    ตรงนี้หายได้ก็มีครับ..

ถ้าคิดว่าเป็นหน้าขาวๆใกล้ๆที่ผมดำ หรือหน้าขาวที่บางส่วนหายไป
    หรือหน้าไกลที่มีสีฟ้าๆปน.คิดว่าไม่น่าใช่ครับ
    แต่ดูๆก็น่ากลัวดีเหมือนกันนะครับ..ปกติวิญญานจะไม่มี
    ส่วนรูปธรรมที่สามารถให้มีอะไรมากระทบแล้วเกิดเป็นมิติได้ครับ
    คือมีเงาเกิดขึ้นได้เหมือนคนนั่นหละครับไม่ว่าตรงต่ำแหน่งไหนครับ..
    ถ้าจะถามว่าในรูปนี้มีวิญญานอื่นๆหรือเปล่ามีอยู่คับแต่แล้วแต่สายนะครับ
    ลองหากันเองนะครับว่าอยู่ตรงไหน ๕๕๕

4. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

ถ้าไม่ใช่ก็ทำให้หลอนได้เหมือนกันค่ะ ^_^

ฝากบอกต่อๆกันด้วยนะคะ คือด้านหน้ากุฏิหลวงพ่อจะมีพระบรมรูปพระเจ้าตากอยู่ ซึ่งจะมีบางท่านไปบนบานแล้วไปถวายไก่ (วันที่ไปก็เห็นมีรูปปั้นไก่หลายตัวเหมือนกัน)ทำให้พระท่านต้องพลอยตามเก็บตามทิ้งเท่ากับเอาไปถวายให้เป็นภาระให้ทางวัด ซึ่งคิดดูนะคะว่าจะได้บุญหรือได้บาป
    และพ่อค้าแม่ขายที่ขายของอยู่หน้าทางเข้าวัดไม่จำเป็นเราไม่ควรไปอุดหนุนนะคะ เพราะทางวัดไม่อนุญาตให้พวกเขาเข้าไปขาย แต่พวกเขาห้ามไม่ฟัง พระอาจารย์ท่านจึงฝากบอกกับผู้ปฏิบัติธรรมมาว่าถ้าเราไม่ไปอุดหนุน พอพวกเขาขายไม่ได้เดี๋ยวก็จะหยุดขายกันไปเองค่ะ
    และหากจะบูชาพระของหลวงพ่อ ควรจะไปเช่าบูชาตรงข้ามด้านหน้าประตูกุฏิหลวงพ่อดีที่สุดค่ะ สังเกตุจะมีพระสงฆ์ยืนอยู่ค่ะ เงินรายได้จึงมั่นใจได้ว่าเข้าวัดจริงๆค่ะ

5. jkung04

jkung04 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสริมคุณ จัสมิน ครับ เรื่องการซื้อพวงมาลัยเข้าไปไหว้พระครับ พวกพ่อค้าแม่ค้าจะขายพวงมาลัยไห้ไปไหว่พระครับ ผมว่าไม่จำเปนก้ออย่าซื้อเลยครับ เพราะพวกพ่อค้าแม่ค้าจะไปเอาพวงมาลัยที่เราซื้อแล้วไห้วพระแล้ววนออกมาขายไหม่ครับ เคยเห้นมาแล้ว อีกทั่งเราไปที่นั่นเราบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ด้วยการปฏิบัติบูชาอยู่แล้ว ฝากเตือนคนที่ยังไม่รุ้ด้วยครับ

6. cafae

cafae สมาชิก

28 กันยายน 2007
    หัวไหล่ครับ พอดียืนตรงหน้าต่างที่แสงเข้ามาพอดี ความเปรียบต่างของแสงทำให้เกิดแบบนี้ได้ปกติครับ แต่ขออนุโมทนาบุญด้วยครับที่ได้กราบพระอริยะเจ้า สาธุ

7. นาย หวังดี

นาย หวังดี เป็นที่รู้จักกันดี

ชัดเลยครับ ผี ชัวๆ

8. nao7310

nao7310 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ไม่ใช่หน้าคนหรอกค่ะ ก็แค่แสงสว่างที่สะท้อนจากพื้นผิวที่ขัดมันทำให้แสงสะท้อนขึ้นมาด้านบนกระทบกับช่วงไหล่ด้านหลังของผู้หญิงที่ยืนอยู่ตรงนั้นพอดี เท่านั้นเองค่ะ

9. toypo

toypo เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ชัดเจน

10. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ารูปไม่ชัดแบบนี้ อย่าไปถือสา ภาพที่ออกมาเลยครับ มันเกิดจากแสง และชัตเตอร์ที่เร็วเกินไป สีขาวที่เห็นนั้น เป็นหลังผู้ชายใส่เสื้อขาวครับ ส่วนที่เป็นขาวๆดำเหมือนตาคนบนหลังคนเสื้อสีขาว คือ รูปหัวเข่าซ้ายของรูปพระด้านหลัง

11. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ขออนุญาตขยายภาพครับ

.

12. Jasmin99999

พระบรมรูปพระเจ้าตากฯ ​

นี่เป็นส่วนหนึ่งที่คนนำรูปปั้นไก่มาถวาย (ที่เห็นนี้ก็ยังเยอะอยู่เลย)

13. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Jasmin99999 ขออนุญาตพูดเรื่องเกี่ยวกับวัดนี้และหลวงพ่อท่าน
    หน่อยนะครับ..พูดถึงวัดนี้เมื่อก่อนเคยมีโอกาสไปปฐมนิเทศครับสมัยเรียน
    ป.ตรี ที่ กทม.และได้ค้างที่วัดด้วย..ช่วงนั้นตึกยังไม่เยอะขนาดนี้
    หลวงพ่อท่านก็ยังสุขภาพก็ยังแข็งแรง..ยังจำเสาที่ปูโมเสด.ต้นที่
    ใช้นั่งสมาหลับตอนพระท่านเทศน์ได้เลยครับ ๕๕๕..
    .ช่วงหัวค่ำจะมีเสียงนก เสียงแมลงระงมไปหมด.แต่พอเวลาสวดมนต์
    ทั้งนกทั้งแมลงจะเงียบกริ๊บเหมือนๆว่ามันนัดกันเงียบยังไงยังงั้นก็ไม่รู้นะ
    และไม่รู้ว่าปัจจุบันนี้ยังเป็นแบบนี้หรือเปล่า.

.ตอนนั้นช่วงว่างๆเคยไปนั่งที่หน้ากุฏิท่านฟังท่าน
    กำลังสนทนากับญาตโยมอยู่.ท่านก็ยกเหรียญมาให้ญาติโยมดู พูดแกมหยอกว่า.
    ห้อยเหรียญนี้ยิงไม่เข้านะ.จะเอาไหมมีแค่ไม่กี่เหรียญนะ.
    ..แรกๆก็ทำเป็นไม่สนใจเพราะไม่ห้อยพระ.เพราะตอนนั้นไม่คิดว่าจะมีใครมายิง
    และคิดว่าการห้อยพระก็เพื่อกันผี.ส่วนตัวไม่คิดว่าจะมีผีมาหลอก
    เพราะคิดว่าถ้าเราคิดดีๆไปไหนผีคงไม่มาหลอกเราเลยทำเป็นไม่สนใจ...
    แต่พอซักพักคลานกระดิ๊บอย่างเร็วรีบเข้าไปรับทันที ๕๕๕
    เพราะหวังเรื่องยิงไม่เข้านี่แระและได้ยินว่ามีไม่กี่เหรียญูและเราคน
    เดียวหละวะที่ได้..เพื่อนๆเค้าพากันไปทำกิจกรรมอย่างอื่นอยู่เราแอบโดด ๕๕
    โอ้ยพอนั่งฟังต่อถึงได้เข้าใจว่า.การห้อยวัตถุมงคล.ไม่ใช่ว่าไปให้น้ำหนักเกี่ยว
    กับเรื่องฤิทธิ์ เรื่องคงกระพันอะไร มากกว่าการปฏิบัติตามคำสอนของผู้ปลุกเสก
    หรือปฏิบัติตามคำสอนของพระพุทธ.เห้อ!! สอบตกจนได้ ๕๕๕

แต่ปัจจุบันจำไม่ได้ว่าเหรียญอยู่ที่ไหน.ตอนนั้นหลวงพ่อยังเคยสอนว่า.
    ผู้ชายถ้าอยากมีแฟนสวยให้มาล้างห้องน้ำที่วัด.ก็งงๆจริงเป่าว๊าาา
    สูตรไหนเนี่ยแต่ก็เห็นคนขับรถหรู เค้ามาถึงก็มาล้างห้องน้ำประจำ
    ทั้งคุยกับพี่อีกคนที่เรียน ดร.ก็ยังมาล้าง ก็เลยยังงงๆ.
    ล้างห้องน้ำแล้วมันเกี่ยวกับจะได้แฟนสวยยังไง??

.แหมๆๆ.ยังวัยรุ่นอยู่นะครับตอนนั้นหลังจากกลับจากวัด
    .ก็ล้างห้องน้ำประจำ.๕๕๕๕ (อยากได้แฟนสวยลืมเรื่องสงสัย)
    พึ่งมารู้ว่าการล้างห้องน้ำ ขัดคราบเล็กๆน้อยๆตามซอกตามมุม
    มันเป็นการฝึกความละเอียดให้ใจตนเอง ให้เรารู้จักเอาใจเค้ามาใส่ใจเรา
    เป็นการฝึกให้เรารู้จักความเสียสละต่อส่วนรวม..มีความเอื้อเฝื้อเผื่อแผ่
    เป็นอุบายให้เราลดความเห็นแก่ตัวลงได้.เลยส่งผลให้เราเป็นคนที่
    มีเมตตาต่อบุคคลอื่นๆ.ที่สำคัญลดการถือเนื้อถือตัวว่าตัวว่าตนนั่นเอง
    ก็ขนาดคนเค้าขับรถหรูเรียน ดร.ก็ยังมาล้างไม่เห็นจะอายใคร..
    และหลวงพ่อยังบอกคาถาในการจีบผู้หญิงอีกด้วยครับจำได้

จนถึงทุกวันนี้ไม่เคยลืม.ตอนแรกเข้าใจว่าต้องเป็นภาษาขอมแน่ๆ
    เตรียมจดๆๆ กลัวลืม นั่งฟังด้วยสายตาใสกริ๊บๆด้วยความหวัง..
    แล้วท่านก็บอกว่า คาถาคือ ''หนึ่งไม่มีสอง''
    ห๊าาาาาาาา ถึงกับงงเลย.คาถาอะไรว๊าาา หนึ่งไม่มีสอง..
    นี่ก็มารู้ที่หลังว่า.เป็นอุบายให้เราอยู่ในกรอบของศีลธรรม
    รักใครขอให้รักจริง.อย่าเจ้าชู้ อย่าไปเอาของที่เป็นหนึ่งของ
    คนอื่นที่ไม่ใช่ของๆตนเพื่อมาเป็นสองของตน
    .เพื่อให้อยู่ในศีลข้อกาเมนั่นเองครับ..
    ที่พอๆจะจำเรื่องราวเกี่ยวกับวัดนี้และหลวงพ่อท่านประมาณนี้ครับ

14. ทิกเกอร์_ทิกเกอร์

ทิกเกอร์_ทิกเกอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2005
    มองออกแล้ว.. เป็นแขนด้านซ้ายมือของ มองขึ้นมาอีกหน่อยจะเห็นหู และทรงผมของคนชัดเจน คนที่อยู่ตรงนั้นเสื้อผ้า กับแสงเงา ลงตัวพอดี
    จำเรื่อง ภาพงานบวช ติดหน้าลิง ได้มั้ย กรณีนี้เหมือนกันจ้ะ

ขนาดไฟล์:
      83.5 KB
      เปิดดู:
      9,375
  15. Jasmin99999

^^ คุณนพก็ลูกศิษย์วัดอัมพวันเหมือนกันหรอกหรือคะ^^

16. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

มันเป็นเงาของคุณผู้ชายที่อยู่ข้างนะอะ สะท้อนในกระจก

17. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนไม่ขยายนี่น่ากลัว พอขยายแล้วค่อยยังชั่วหน่อย --

18. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

เห็นด้วยกับคุณ jasmin 99999 และคุณ jkung ด้วยค่ะ แม้ค้าบางคน

ร้ายกาจมากถึงขนาด ด่าว่า หลวงน้า ( รองเจ้าอาวาส ) เพราะเรื่องขายของ ถ้าเราไม่สนับ

สนุน พ่อค้าแม่ค้าไม่ไปอุดหนุน เขาก็จะหยุดขายไปเอง แต่คงเป็นส่วนน้อยค่ะ เพราะเคยไป

ปฏิบัติธรรมมาเช่นกัน ห้ามแม่ค้าพ่อค้าว่ายากแล้ว ห้ามคนไปซื้ออยากกว่า เพราะห้ามไม่

ได้

19. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ผมไปมาก็ยังชื้อพวงมาลัยกลับมาบ้านเลย สวยดี แต่ไม่ได้เอาขึ้นหิ้งหรอก ลืมน่ะ เสื้อก็ชื้อมาตั้งหลายตัว สวยดี

20. กัณหาชาลี

กัณหาชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2013
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แค่รูปเสื้อของผู้ชายที่ยื่นกอดอกครับไม่ใช่ผี รอยหยักเสื้อออกมาคล้ายๆเฉยๆ เพราะผีเข้าไปในนั้นไม่ได้