มีเทคนิคการต่อสู้กับนิมิตที่น่ากลัวมาเล่าให้ฟัง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 8 เมษายน 2005.

1. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    <TABLE cellSpacing=10 width=700 bgColor=#853a7b border=0><!"#853A7B"><TBODY><TR><TD align=middle width="100%">
    <CENTER><TABLE width="100%" bgColor=#bbddff border=0><TBODY><TR><TD colSpan=2> เนื้อความ :
    เมื่อคืนขณะที่หนูกำลังเข้าสมาธินอนหลับเคลิ้มๆไป ได้เห็นเหมือนนิมิตเป็นรูปสัตว์ประหลาดน่ากลัวมาก ตอนนั้นกำหนดสติรู้เท่าทันความกลัว แต่ภาพนั้นยังไม่ยอมหายไป จึงได้ทำอะไรอย่างหนึ่งลงไป โดยไม่คาดคิดมาก่อน ซึ่งก็กลับกลายเป็นได้ผลดีขึ้นมาเฉยเลย

ทุกคนคงคิดว่าหนูเพี้ยนแน่ๆที่ทำอย่างนั้น คือหนูนึกภาพซ้อนขึ้นมาสู้กับนิมิตนั้นทันที โดยไม่ได้สู้แบบชาวบ้านทั่วไปเค้าทำกัน แต่หนูสู้โดยการสร้างความรู้สึกว่าเรารักมันแล้วก็เข้าไปกอดมัน คือเปลี่ยนจากความรู้สึกรังเกียจและกลัว ไปเป็นความรู้สึกรักและสิเหน่หา

พอหนูคิดภาพว่า ได้เข้าไปกอดเจ้าสัตว์ประหลาดหรือผีร้ายตนนั้น เลยกลายเป็นว่ามีความรู้สึกเหมือนเป็นเพื่อนกับมัน ก็เลยไม่เหลือความกลัวมันอีกต่อไป และไม่ว่าภาพอะไรร้ายๆจะปรากฏอยู่ในจินตนาการเราต่อ จะเป็นภาพผี สัตว์ประหลาด อสูรกาย อสุภะ เปรต หรืออะไรที่ทุเรศๆ น่ากลัวก็แล้วแต่ แทนที่เราจะกำหนดความรู้สึกกลัว และพยายามหนีไปจากมัน เราก็เปลี่ยนความรู้สึกไปเป็นรักใคร่มัน เมตตามัน แล้ววิ่งเข้าหามันแทน ปรากฏว่ามันกลายเป็นความรู้สึกที่ดีมากเลย หนูนึกไปถึงคำพูดที่ว่า ความรักชนะทุกสิ่ง มันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ แล้วมันก็ตลกดี พอเรานึกภาพว่าเราเข้าไปกอดมัน ไอ้ความรู้สึกว่ามันน่ากลัวก็หายไปทันที เรียกว่าหายกลัวไปเลย เกิดความรู้สึกรักและรู้สึกดีในใจขึ้นมาแทน

ที่เอามาเล่าให้ฟังนี้ก็เพื่อจะบอกว่า บางครั้งการมีสติ และตั้งสติกำหนดรู้อย่างเดียวมันไม่พอที่จะทำให้หายตื่นตระหนก หายกลัวได้ มันต้องมีเทคนิคอื่นประกอบด้วย อย่างเทคนิคของหนูที่พึ่งค้นพบได้เมื่อคืนก็คือ เวลาเกิดภาพนิมิตน่ากลัวขึ้นมา ถ้าเรายังไม่อยากลืมตา ถอนออกจากสมาธิเพื่อหนีมัน หรือพยายามบังคับให้มันหายไป เราก็ใช้วิธีหนามยอกเอาหนามบ่งโดยการวิ่งเข้าหามัน ไปกอดมันไว้ แล้ว make friend กับมันซะเลย ก็ช่วยได้เหมือนกันนะคะ เป็นการใช้ความรักและการสัมผัส เอาชนะความกลัว อิอิ

อันนี้เรียกว่าเป็นการใช้ความคิด ใช้จินตนาการที่เป็นทัศนคติทางบวก มาต่อสู้กับนิมิตภาพน่ากลัวที่มาปรากฏทางมโนทวาร (หรือการเห็นภาพในขณะหลับตา)
    อาจจะเป็นการฟุ้งซ่านไปนิดหน่อย แต่ก็ใช้ได้ผลทีเดียวค่ะ ทำให้หายกลัวได้ชะงัดเชียว

เทคนิคของหนูอาจจะฟังดูเพี๊ยนไปสักนิด แต่ก็ work พอสมควร ท่านใดมีเทคนิคส่วนตัว วิธีต่อสู้กับนิมิตที่น่ากลัว หรือความรู้สึกกลัวที่เกิดขึ้นในใจ ช่วยเอามาเล่าเผื่อแผ่ให้กันฟังหน่อยนะคะ จะได้นำไปปรับใช้กับตัวเองด้วย จริงๆปรกติก็เป็นคนไม่ค่อยจะมีนิมิตเห็นอะไรน่ากลัวหรอกนะคะ แต่เมื่อคืนดันเกิดมีขึ้นมา แล้วก็ถูกเราเอาจินตนาการเข้าปราบซะอยู่หมัดเลย อิอิ
    </TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>​
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ต่อ
    http://larndham.net/cgi-bin/kratoo.pl/000553.htm

2. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนั่ง สมาธิใหม่ๆๆ
    เคยเห็น คล้ายลิง นะค่ะ
    แต่ เดี่ยว ไม่พบเห็นอาหรัยย นอกจาก ดวงไฟ แล้ว คล้ายๆๆ กับ แสง ยาว เป็น
    ทางเดินค่ะ
    ขอบคุณนะค่ะ ที่มาเล่าสู่กันฟัง

3. อินเดียหน้าโจร

อินเดียหน้าโจร เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2005
    -ของผมออกเป็นแนวคล้ายสุนัขตัวใหญ่ๆครับ ใหญ่ขนาดบ้าน 2 หลังเห็นจะได้
    ตัวงี้ผอมซกชนิดหนังหุ้มกระดูกเลย มีตาแดงก่ำหยั่งกะช้ำเลือดไหงงั้นเลย แล้ว
    ตามลำตัวมีคล้ายๆหมอกสีดำคลุมเต็มตัวไปหมด เสียงหัวเราะก็เหมือนกับเด็กทา
    รกครับ น่ากลัวมากแต่ผมมันเป็นประเภทสู้ตายดับเครื่องชนครับ ผมก็เลยเข้าไป
    ลุยกะมันเลย แต่แปลกมันไม่สู้เฮะหนีไปเฉยเลย แถมตอนหนียังตัวหดเล็กลงเท่า
    กับสุนัขธรรมดาอีกเนะ