มีใครพอทราบบ้างว่า สมเด็จองค์นี้ เกจิท่านใดสร้าง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย numeric, 26 มีนาคม 2007.

1. numeric

numeric Active Member

แต่อยากทราบข้อมูลว่าเป็นสมเด็จวัดไหน ใครสร้าง เนื้อหาดีมั้ย
    ด้านหน้า

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2008
  2. numeric

ผมรู้แล้วครับคำตอบ.........

**สำหรับผมถึงไม่มีราคาเช่าบูชาก็ไม่รู้สึกอะไร จะเป็นวัดไหนใครสร้างก็ OK
    ผมได้รับมาจากญาติผู้ใหญ่ที่ผมเคารพโดยไม่ได้เอ่ยปากขอแต่อย่างใด...
    แค่นี้การให้นั้น ย่อมส่งผลให้เราถือเป็นสรณะให้ระวังในการปฏิบัติตัวให้ดี
    ถือเป็นของมีค่าทางใจ ผมว่าบุญเกิดจากเราคิดเป็นสุข.. ดีครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008
  3. satie

satie เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าเรียกว่าเป็นพระสมเด็จองค์บูรณาการ ครับ วงการไม่นิยมในการเช่าหาแต่ว่าพุทธคุณ เหน่ง ๆ เลยครับ
    ไม่ด้อยไปกว่าพิมพ์นิยมเลย..... เยี่ยมจริง ๆ

4. SaveMax

SaveMax เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าบอกว่าเป็น อนันตคุณเลยครับ

5. numeric

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยมาแจมความรู้กัน

6. jesses

jesses เป็นที่รู้จักกันดี

ลองแวะไปศึกษาเนื้อหาของสมเด็จ จากเซียนใหญ่ดูเอาครับ เช่นพี่พยับคำพัน ห้างบางลำภูงามวงศ์วานเก่า ไม่ก็เฮียบิ ท่าพระจันทร์ จะได้ประโยชน์มากมายเรื่องสมเด็จ ^^

7. satie

satie เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมก็พอมีอยู่บ้างครับ อย่างองค์นี้จัดเป็น อนันตคุณ อย่างที่คุณ SaveMax ว่าไว้ครับ
    [​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      720.6 KB
      เปิดดู:
      174
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 เมษายน 2007
  8. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    กำลังจะตอบไห้เชียวแต่รู้คำตอบก่อนแล้วเป็นสมเด็จที่ท่านเจ้าประคุณท่านเสกครับแต่ไม่ได้สร้างเป็นฝีมือช่างหลวงในสมัยนั้นสวยเนื้อหาแกร่งน่าสะสมไว้ครับ กรุวัดพระแก้วหรือ วังหน้าครับ เนื้อสังคโลกแก่ปูนเปลือกหอย

9. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    พระของคุณ JACKTRAK ดูทะแม่งๆนะครับอืมไห้วิจารย์มั้ยครับดูจากเนื้อหา มวลสาร และคราบทอง แล้ว จะจัดว่าพระล้างก็ไม่เชิง สรุปทะแม่งๆครับเดี๋ยวเจ้าของจะใจไม่ดี

10. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เซียนหลายท่านแอนตี้พระสมเด็จนอกระบบค่ะ (ต่อให้รู้ทั้งรู้ว่าอายุพระทันสมัยหลวงปู่โต)

ช่วงที่เซียนเขาไม่โปรโมท เรารีบสะสมไว้นะคะ แต่ก็ระวังนะคะ ของปลอมก็มี ตาดีได้ตาร้ายก็เสียกันมามากแล้วค่ะ

เห็นในเวบนี้เปิดให้เช่าบูชากันเยอะนะ ลองถามคุณสิทธิพงษ์ คุณวิเชียร หรือใครอีกล่ะ ไม่ได้ติดตาม ที่มีพระวังหน้า พี่ตุ่นพิมพาภรณ์นี่ตาถึง ลองถามพี่เขาสิ พี่เขาส่องจนพระรำคาญแล้วจ๊ะ

11. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    พระเล่นเฉพาะกลุ่มครับ ส่วนตัวไม่นิยมเลยครับ

12. มนุษย์โลกคับ

มนุษย์โลกคับ เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นชื่อว่าพระดีหมดแหละครับ เก็บไว้บูชาเป็นสิริมงคลครับ...สาธุ...สาธุ
    มวลสารไม่รู้แต่รูปที่ปรากฎบนองค์พระของแท้ครับ

13. numeric

สมเด็จพิมพ์พิเศษ (จริงๆ)

หลังจากผมได้องค์ที่โพสต์ไว้ข้างบนมาไม่นาน ประมาณสัก 3-4 เดือน
    หลวงพ่อก็ได้ให้พระสมเด็จพิมพ์พิเศษมาอีก 2 องค์ ให้ผมองค์นึง
    และภรรยาผมอีกองค์หนึ่ง ด้านหน้าฝังตะกรุดทองและ
    ฝังด้วยวัตถุชนิดหนึ่งคล้ายๆ กับเหล็กไหล
    (มารู้โดยบังเอิญว่าวัตถุนี้สามารถดูดโลหะที่เป็นเหล็กได้)
    ทั้ง 2 องค์คล้ายกันคือโทนสีจะเป็นสีทองซะส่วนใหญ่
    แต่ขนาดของเหล็กไหลไม่เท่ากัน และด้านหลังเป็นรูปลอย ร.5
    ทั้ง 2 องค์เลยแต่รูปแบบไม่เหมือนกัน
    ส่วนตัวแล้วผมชอบมากๆ ครับ
    เพราะผมเคยคุยกับนักเล่นพระที่ผมนับถือหลายๆท่าน
    เค้าบอกว่าไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน
    ในช่วง20-30 ปีที่พวกเขาเล่นพระกันมา
    เคยเอาไปให้ช่างทองดูเนื้อทองคำ เค้าบอกว่าเนื้องาน
    ปราณีตมาก เป็นทองคำแผ่นบุขึ้นรูป เนื้อบริสุทธิ์
    (ช่างทองบอกว่า ทองสมัยก่อนไม่ได้มีส่วนผสมเหมือนสมัยนี้)
    ***หากพี่ๆหรือเพื่อนๆ อยากเห็นรูปก็บอกนะครับ
    เดี๋ยวผมจะเข้ามาโพสให้คือวันนี้ผมไม่ได้เตรียมมา
    ถ้ามีคนสนใจจะดูไว้เพื่อศึกษา ก็ยินดี..

ซึ่งปกติผมไม่ค่อยให้ใครดูหรอกครับ
    (เพราะดูไปก็ไม่เคยเห็นกัน ผมไม่อยากตอบคำถามว่าวัดไหน สร้างเมื่อไหร่ เพราะผมคิดว่าผมยังรู้ไม่จริง ผมรู้แต่ว่าผมไม่ได้ไปหาเช่าบูชา และก็ไม่ได้ไปขอใคร ผู้ให้ก็คือ หลวงพ่อ ซึ่งก็คือพ่อของผมนั่นเอง ท่านปรารถนาจะบวชตลอดชีวิต ผมเชื่อในสิ่งที่ท่านบอกผม และนี่คือคุณค่าที่แท้จริงของพระสมเด็จพิมพ์พิเศษที่ผมมี)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008
  14. หน่อนเรศวร

หน่อนเรศวร เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีมากนะครับที่ได้มาบูชา หากจะให้ดีควรสวดพระคาถาชินบัญชรด้วยนะครับ ส่วนตัวกระผมเองก็มีมากมายหลายรูปแบบสามารถแลกเปลี่ยนความรู้กันได้นะขอรับ

15. numeric

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ตั้งแต่ได้พระสมเด็จองค์แรกมา ผมสวดคาถาชินบัญชรทุกครั้งที่มีโอกาสเหมาะสมครับ (เพราะด้วยเวลาไม่เอื้ออำนวย..เวรกรรมของผมเองที่ต้องทำงานกะ จึงสวดมนต์ไม่ค่อยเป็นเวลา และไม่ครบทุกวัน)
    ชีวิตมีความสุขมากๆ ไม่ได้เดือนร้อนเรื่องเงิน แต่ก็ไม่รวย มันสบายใจยังไงบอกไม่ถูก รู้แต่เพียงว่า ความสุขที่ไม่ต้องใช้เงิน คือ สุขจากใจ จากการนั่งสมาธิเพื่อฝึกให้จิตใจดี ... สุดท้าย ปัจจัตตัง ครับ
    ต้องลองทำดู..

16. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคิดว่าเป็นพระแท้ก็ต้องแท้ครับ แต่เป็นพระแท้เฉพาะกลุ่มเท่านั้น โดยสากลทั่วไปเขาทราบกันดีว่าพระเหล่านี้ เป็นพระเก๊เก่าจากสนามพระหน้าวัดมหาธาตุ คนต่างจังหวัดหรือคนที่ไม่ได้เข้ามารู้จักเกี่ยวกับพระเครื่องก็จะไม่เคยมาเดินดูพระเก๊มือผีที่ทำออกมาวางขาย พระพวกนี้ทำเอาไว้สำหรับคนที่อยากได้พระสมเด็จฯ แต่
    1.ไม่มีเงินพอที่จะเช่าหา
    2.ไม่มีวาสนาบุญบารมีพอ
    3.ไม่เคยรู้เรื่องเกี่ยวกับพระเก๊มือผีพวกนี้
    4.อยากได้แต่สมเด็จๆๆๆๆโดยไม่รับรู้ว่ามันหายากมากๆๆ
    เหมือนคนอยากได้พระเนื้อชินเช่นพระร่วงหลังรางปืนในสมัยก่อนหรือพระเนื้อชินที่หายากๆพอคนหากันเยอะๆ ก็ทำของเก๊ออกมาขาย เขาทำกันมาเป็นร้อยปีแล้ว คนเฒ่าคนแก่มีพระเนื้อชินเก๊มอบให้ลูกหลานตกทอดกันมามากมาย
    คนสมัยนี้กับสมัยก่อนไม่แตกต่างกัน มีความโลภเหมือนกัน มีขบวนการตั้งตนเป็นแก๊งค์ต้มตุ๋นเหมือนกัน ร้อยกว่าปีก่อนยังไงเดี๋ยวนี้ก็ยังงั้น
    อยากให้คนที่ชอบพระเก๊มือผีประเภท สมเด็จกรุวัดพระธาตุพนม สมเด็จฝังพระธาตุ กรุวังหน้า กรุวัดพระแก้ว ลองไปเดินที่ท่าพระจันทร์ดูสักครั้ง ดีกว่านั่งอยู่หลังคอมพ์ดูรูปเฉยๆเพราะว่าถ้านั่งอยู่อย่างนั้นจะไม่มีวันรู้เรื่องราวต่างๆได้เลย สุภาษิตจีนเขากล่าวไว้ว่า "อ่านหนังสือพันเล่ม มิสู้เดินทางวันเดียว" หากอยากจะรู้จริงๆว่าทำไมถึงต้องมานั่งเถียงกัน และตกเป็นเหยื่อของคนโลภ ลองไปเดินเปิดหูเปิดตาดูเถอะครับ ถ้าไปเดินดูแล้วน่าจะเข้าใจอะไรได้ถ่องแท้มากขึ้น
    ที่นั่นมีของแปลกๆให้ดูทุกอย่าง ทีนี้จะได้รู้ว่าใครจริงใครปลอม หรือถ้ามีเวลาน่าจะจัดทัวร์ไปเดินที่สนามพระท่าพระจันทร์ สนามพระตลาดพญาไม้ สนามพระวัดราชนัดดา จะได้เห็นอะไรดีๆอีกเยอะ ขอย้ำนะครับ ว่านั่งดูเฉยๆไม่เกิดประโยชน์ ต้องมาเดินดูให้ได้ พระสมเด็จฝังพระธาตุ สมเด็จสายรุ้ง สมเด็จ2408 มีให้ชมมากมายนับพันๆหมื่นๆองค์

17. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    สนับสนุนการทัศนะศึกษาพระเครื่องเปิดโลกทัศน์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2008
  18. คนสมเด็จ

คนสมเด็จ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับเพราะการพิสูจน์ก็ทำง่ายๆตามหลักวิทยาศาสตร์ก็ได้แล้วครับส่วนตัวไม่เชื่อว่ามีจริงครับ เพราะมารที่หากินทางนี้มีเยอะ ทำให้จำนวนของผู้ที่ตกเป็นเหยื่อนั้นเยอะตามไปด้วยครับใช้หลักเหตุผลง่ายๆคิดก็น่าจะได้ครับ

ด้วยความเคารพ

19. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างที่สังเกตุหลายหน จะมีการเอาพระเก๊มือผีมาลงให้คนดูบ่อยๆ จากนั้นไม่นานก็มีการเอามาลงให้ทำบุญ ของหายากของสมเด็จโต เขาหากันองค์ละเป็นล้านๆ แต่ก็มีเยอะแยะองค์ละไม่กี่ร้อย มีเยอะมีเรื่อยๆ มีไม่หมดไม่สิ้น โพรเจคนี้หมดก็มีโพรเจคอื่นต่อไป มีคนออกมาแสดงทรรศนะมีคนออกมาสนับสนุน มีการตั้งกระทู้มีตอบแบบชงๆ สุดท้ายก็ขายของ แปลกดีนะครับ ไม่ทราบว่าเวปแมสเทอร์ทำอะไรอยู่

20. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    พิจารณาให้มีเหตุผล อย่าฟังด้วยหูคำบอกเล่าเดินสนามให้มากๆจะเข้าใจ

อย่างไหนควรเล่น อย่างไหนควรหลีกให้ห่างไกล

พิจารณา มหาพิจารณา พิจารณา มหาพิจารณา นะครับ