มีใครเคยเจอปาฏิหาริย์เจ้าแม่กวนอิมบ้างครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ณตฤณ, 14 กุมภาพันธ์ 2013.

1. sitmatrix

sitmatrix เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    เรื่องของผม มีอยู่ว่า ปี 55 ตกงาน หลังจากได้ รับผ้ายันต์ พระแม่กวนอิมปางพันมือมา ความกว้างก็ 2 - 3 เมตร ได้ ซึ่ง ราคานำไปเข้ากรอบ มันก็ หลายร้อย คือ 8xx ถึง พันได้เลย ตอนนั้นก็ หากินฝืดๆ อยู่ พอได้ ไปเดือนๆ ก็เลย ยังไม่ได้ เอาผ้ายันต์ ไปเข้ากรอบ สักที จนวันนึง เพื่อนของแม่ผม น้า ท่านนี้ ช่วยที่บ้านบ่อยๆ ให้ข้าวสาร ให้ของกิน บ่อยๆ เขาก็ มาเล่า ให้ แม่ ฟังเรื่อง อัศจรรย์ ว่า น้องสาวไป ไหว้ องค์พระแม่กวนอิม
    ที่จังหวัดไหน จำไม่ได้ เป็นองค์พระแม่ องค์ใหญ่ พอถ่ายภาพแล้ว ภาพมัน เกิดมี สิ่งผิดปรกติ คือผมได้ยิน พูดกัน แต่ ก็ ไม่ได้ สอบถามอะไร จนวันนึง แม่ผม ก็ ได้ เล่า เรื่อง ที่ น้า ท่านนี้ คุยกับแม่ผม แล้ว ก็ ได้ นำภาพถ่ายนั้น อัด เป็นภาพ เอามาให้ ที่บ้าน ใส่กรอบมาให้ บูชา ก็ แปลกว่า ผมอยากได้ รูปพระแม่กวนอิมใส่กรอบ เพราะ ตอนนั้น ยังไม่มี เป็นองค์บูชา เพราะ เงินน้อย เลย ความต้องการตอนนั้น คือ นำผ้ายันต์ ไปใส่กรอบ เพราะ องค์บูชาพระแม่ ถ้าของมาจากเมืองจีน แพงแน่นอน ดู ราคาเช่า ในเว็บพระ แล้ว แพงๆ ทั้งนั้น ก็เลยได้ ภาพ องค์พระแม่กวนอิม แต่ มี ความอัศจรรย์ในภาพ คือ มีแสง ออร่า ออกมาเอง จากด้านข้างองค์พระแม่ ไม่ได้ใช้ photoshop ทำ ภาพ พิเศษ คนถ่ายเขาก็ถ่าย ด้วยกล้องดิจิตอล ปรกติ เขาก็เลยอัด เป็นภาพ ใส่กรอบมาให้ ผมก็เลยมีไว้บูชา ตั้งแต่ ปี 55 ก็ อยู่ในห้องพระ เพิ่งถ่ายมา เมื่อสักครู่ นี่เองตอน 5 ทุ่ม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      189 KB
      เปิดดู:
      7,056
  2. sarayut_ori

sarayut_ori เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นอีกคนที่นับถือเจ้าแม่กวนอิมครับ ปาฏิหาริย์ที่เกิดขึ้น ก่อนหน้านี้ที่บ้านไม่มีรูปปั้นท่านไว้บูชา ช่วงพักหลังจึงหารูปปั้นของท่านที่เป็นเซรามิกซ์มาบูชา โดยได้นำไปปลุกเสกในภายหลัง ก็บูชาโดยสวดมนต์ไหว้พระตามปกติ จนวันหนึ่งกลับบ้านขึ้นไปไหว้พระในห้องพระ พบเกล็ดหินเหมือนกลับพระธาตุขนาด 5 มม. จึงนำไปตรวจสอบพบว่าเป็นพระธาตุของเจ้าแม่กวนอิมปางสมาธิครับ ซึ่งเป็นครั้งแรกที่มีพระธาตุเสร็จมายังที่บ้าน ครับ การบูชาท่านทุกวันพระควรไหว้ด้วยผลไม้ งดเว้นเนื้อสัตว์ ควรแยกที่ตั้งบูชากับพระพุทธรูป ที่บูชาต้องสะอาดครับ และถ้าเป็นไปได้หนึ่งปีควรกินเจสักครั้งหนึ่งครับ ในช่วงเทศกาลกินเจ เพราะทวยเทพท่านลงมาบันทึกความดีของเราช่วงนั้นพอดีครับ (ความเชื่อส่วนนะครับ เพราะเห็นปาฏิหาริย์ในโรงเจแถวบ้านครับ) จงอย่าเชื่อถ้ายังไม่ได้เห็นเอง ถ้าไม่เชื่อต้องลองพิสูจน์แล้วจะรู้ว่าปาฏิหาริย์มีอยู่จริง

3. 789654561

789654561 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2011
    ท่านคือองค์ไหนคะ ท่านแม่ศรีหรือเปล่า

4. sitmatrix

sitmatrix เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ใช่ครับ ท่านคือ ปางหนึ่ง ของพระอวโลกิเตศวร มหาโพธิสัตว์ ของทาง มหายาน ครับ องค์จริงเป็น ผู้ชาย ท่านแบ่งภาค ลงมาโปรดสัตว์โลก ทุกภพ ภูมิ นรก ท่านก็ไป แบ่งภาค ได้หลากหลาย ในภาค พระแม่กวนอิม ยังแบ่งได้ อีก 84 ปาง ท่านโปรดสัตว์ ทุกชนชั้น ยาก ดี มี จน และ ไม่เลือก ศาสนา

พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ เป็นพระโพธิสัตว์องค์สำคัญของพระพุทธศาสนามหายาน

พระมหาโพธิสัตว์กวนอิม 84 ปาง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2013
  5. AYACOOSHA

AYACOOSHA เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาที่ผมมีเรื่องทุกร้อนทางใจก่อนนอนจะระลึกถึงท่านก่อน...แล้วจะเห็นนิมิตในฝัน...ท่านจะมาปางต่าง ๆ ปางนั่งมือถือแจกันกับกิ่งหลิวบ้าง...ปางพันมือบ้าง...ปางประทานพรบ้าง...ปางอุ้มเด็กบ้าง...แต่ปางที่เห้นบ่อยคือองค์นั่งบนดอกบัวมือถือแจกันและกิ่งหลิว...หลังจากนั้นไม่นานความทุกข์ทางกายก็จะค่อย ๆ คลายความวิตกไปเองครับ...ผมปวรณาตัวรับใช้ท่านอย่างสุดความสามารถของผม และ ตั้งจิตจะช่วยสรรพสัตว์ทั้งหลายหากแม้ว่ายังมีสรรพสัตว์อยู่จะไม่ขอเข้าสู่พระนิพพานตราบนั้นและผมยังได้น้อมเอาปณิทานของพระกษิตไว้ด้วยคือ ตราบใดที่ในนรกยังไม่ว่างเว้นจากสัตว์แล้วไซร้ก็จะไม่ขอเข้านิพพานตราบนั้น... ขอให้ทุกท่านจงเจริญในธรรม กินเจ จะบริสุทธิ์ได้ ไม่ได้อยู่ที่การกินเพียงอย่างเดียว แต่จิตใจของเรานั้นต้องเจด้วย..เจด้วยการไม่ฆ่าสัตว์...เจด้วยการไม่ลักทรัพย์...เจด้วยการไม่ประพฤติในกาม...เจด้วยการไม่พูดส่อเสียด ไม่กล่าวคำเท็จ...เจด้วยการมีสติ รู้ผิดชอบชั่วดี ควรไม่ควร ที่สำคัญคือจิตที่จะไม่ยอมละเมิดแม้ตัวจะต้องตายก็ตาม...สวัสดี

6. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำ ตอนนี้มคนบอกเรื่องของยาที่กินแล้วเลิกเหล้าให้

แล้วค่ะ จะลองไปทำให้เขากินดู และจะพยามตั้งจิตอธิษฐาน ขอพรท่านให้เขาเลิกดื่มให้

ได้เพื่อตัวของเขาเองค่ะ ไม่ใช่เพื่อใคร (องค์เล็กๆก็น่าจะดีนะคะ ตอนนี้ที่บ้านหิ้งพระเต็ม

ไปหมดแล้วค่ะ จะเป็นบ้านร่างทรงอยู่แล้ว)

เคยขอพรท่านให้สอบเข้าเรียนต่อได้ คะแนนดีๆ ก็สำเร็จค่ะ แล้วบังเอิญสวดพระคาถา

นำโมไตซือ ได้ตอนอายุ 13 ก็เลยเลิกทานเนื้อมาตั้งแต่นั้น(ตอนนี้ 36 แล้วค่ะ) พอแกะถุง

ก๋วยเตี่ยวเนื้อให้แฟนเพื่อจะใส่ถ้วย แค่ได้กลิ่นเท่านั้นแหละ วิ่งเข้าห้องน้ำไม่ทันเลย

เพราะไม่ได้กินนานมากแล้ว ติดก็ตรงแฟนนี่แหละชอบทานเนื้อมาก ก็เลยไม่ได้บูชารูป

เคารพพระแม่ท่านมา

7. nai_Prathom

nai_Prathom เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ดีจัง ขอเล่าเรื่องของตัวเองบ้าง
    ช่วงปลายปี54 ออกจากบ้านไปทำธุระตอนบ่าย บ่ายวันนั้นแดดร้อนมาก
    พอกลับมาบ้าน เริ่มมีอาการไมเกรนที่ด้านหลังศีรษะ มีอาการปวดหัวมาก
    ก็นั่งพักหายเหนื่อยสักหน่อย พอหายร้อนแล้วไปอาบน้ำ
    คิดว่าไม่กินยาแก้ปวดล่ะ แล้วก็ขึ้นไปนอน เปิดแอร์เย็นๆ
    พอดีว่าเพื่อนให้SD card มาในนั้นจะมีบทสวดมนต์ทำวัตรเย็น สวดธรรมจักรอยู่ ก็เลยเปิดฟังเล่นๆไปตอนนอน
    ฟังไปสักพัก บทสวดมนต์จบ ก็เป็นเพลงจีนแมนดาริน ที่ร้องว่า "นำโม กวนซี่อิม ผู่ซา" ก็นึกขึ้นได้ว่า เรามากำหนดคำบริกรรมในใจให้เป็นสมาธิ จะได้หลับง่ายๆจะได้หายปวดไวๆ
    ก็นึกคำบริกรรมในใจว่า "นำโม กวนซี่อิม ผู่ซา(ผ่อสัก)" จิตใจก็เริ่มรวมลงเป็นสมาธิ ไปจนปฐมฌาน สักพักก็เห็นนิมิตในสมาธิ
    เห็นเป็นรูปหยดน้ำ สีคล้ายน้ำนม หยดลงมาที่ตรงหน้า
    จากนั้นทั้งร่างกาย ก็มีอาการเย็นซาบซ่านไปทั้งตัว
    อาการปวดไมเกรนที่หลังศีรษะก็หายไป
    จึงนึกขึ้นได้ว่า ชะรอยว่า พระโพธิสัตว์ท่านจะมาโปรดจริง
    หลังจากนั้นมาก็ไปลองหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตดู
    ก็ปรากฏว่า พระโพธิสัตว์กวนอิม ในบางครั้งท่านจะมาโปรด เป็นรูปหยดน้ำ
    ช่างมหัศจรรย์จริงๆ

ใครที่ฝากตัวเป็นศิษย์พระโพธิสัตว์กวนอิม
    นอกจากไม่ควรทานเนื้อวัว-ควายแล้ว
    ก็พึงตั้งใจรักษาศีล มีความเพียรพยายามในการปฏิบัติธรรมไม่ท้อถอย
    พระโพธิสัตว์ท่านไม่ปล่อยให้ลูกศิาย์ท่านให้เดินทางไปคนเดียวหรอกครับ
    ไม่ว่าจะกี่ชาติ ท่านก็จะยังคงดูแลลูกศิษย์ผู้ปรารถนาในพระนิพพานตลอดไปจนกว่าจะข้ามฝั่งกันสำเร็จ

ขออนุโมทนากับคุณความดีที่ทุกท่านได้กระทำมาครับ

นำโม กวนซี่ออิม ผ่อสัก

8. สุธรรมพจน์

สุธรรมพจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2008
    เมื่อราว 4-5 ปีที่แล้ว เคยขอท่่านเรื่องงาน ก็ได้จริงๆ ครับ

ทานเจ ถวายท่านพร้อมถวายดอกบัวครับ

9. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปบ้านสุขาวดี ชลบุรี ไปไหว้รูปเจ้าแม่กวนอิม ก่อนกลับนั่งบนรถแล้วก็จะนอนพักก็เห็นภาพเจ้าแม่กวนอิมใส่ชุดขาวลอยอยู่บนเมฆ ท่านก็ยิ้ม ภาพที่เห็นก็เหมือนภาพวาดที่เขาวาดไว้เลย มีถือแจกันกิ่งไผ่ด้วย

ขนาดไฟล์:
      108.2 KB
      เปิดดู:
      11,148
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2013
  10. 678wish

678wish เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    บูชาเจ้าแม่กวนอิมอยู่เหมือนกันค่ะ...แต่ยังไม่เคยพบประสบการณ์ใดๆ เลย

11. HEALTHY

HEALTHY เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Tassumalee ครับ ผมอยากมอบพระให้คุณหนึ่งองค์ เป็นพระแม่กวนอิมเนื้อผง วัดบวร สร้างโดยสมเด็จพระสังฆราช ปี2531 ของแท้แน่นอน ราคาซื้อขายกันตอนนี้ประมาณ500 ผมขอให้คุณฟรี โดยจะส่งให้ฟรีด้วย ขอเพียงคุณต้องนำพระแม่ไปเลี่ยมแล้วสวมขึ้นคอ และสวดมนต์ถวายพระแม่ ถ้าไม่มีบทสวดบอกด้วย จะส่งแผ่นพับไปให้ด้วย ฟรีทุกอย่างโดยไม่มีข้อแม้ เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาแด่พระคุณแม่ พระแม่กวนอิมโพธิสัตว์ และผมขอเพียง ให้คุณไปทำบุญถวายพระแม่ที่มูลนิธิเทียนฟ้า หรือวัดที่มีพระแม่อยู่ หรือบริจาคให้โรงพยาบาลสงฆ์ หรือที่ไหนที่คุณสะดวกก็ได้ครับ ถ้าต้องการจริงๆ ส่งชื่อที่อยู่มาหลังไมค์ได้เลยครับ ฟรีทุกประการ พระแท้ทุกประการ :cool:

12. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    การสร้างพระพุทธเจ้านั้น ประเสริฐสุดในโลก อานิสงฆ์มาก ถ้ายิ่งสร้าง สมเด็จองค์ปฐมแล้ว จะมีอานิสงฆ์ มากที่สุด เพราะพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ จะอนุโมทนาสาธุ เพราะเป็นต้นแบบพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ไม่ว่า ว่าพระโพธิสัตว์ องค์ไหนๆ ก็เนื้อหน่อ พุทธธางกูล มีเลือดเนื้อเชื้อไข ของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ เป็นต้นแบบฉบับ ดั้ง เดิม แต่ใครจะเดิน แนวไหน ของพุทธภูมิ ทางเดินของพระโพธิสัตว์ แหละครับ มีอยู่ ๓ สาย คือ ปัญญา ธิกะ ศรัทธาธิกะ วิริยาธิกะ มี ๓ สาย นี้เท่านั้นครับ ไม่มีเกินกว่านี้ อีกแล้ว พระโพธิสัตว์ เมื่อ บารมีเต็มแล้ว จะต้อง เกิด เป็นชาย เท่านั้น เอาแค่ ไม่ ผู้หญิง หรือชาย เจริญสมาธิกรรมฐาน ได้ฌาณก็ไปเกิดเป็นพรหม ที่ ๑ ถึงชั้น ๑๒ ถ้า ๑๓ ถึง ๑๖ เป็นพรหม พระอนาคามี พรหม ตั้งแต่ ชั้น ๑ ถึง ๑๖ มีเพศ เหมือนกันหมด ไม่มีเพศ

ไม่ว่าชาติไหนๆ ภาษาไหนๆ โคตร ไหนๆ ถ้าทำบุญ หรือ เจริญสมาธิ ฌาณ มันก็ไป เป็นเทวดานางฟ้า พรหม เหมือนกันหมด มันมาแยก ที่แดนกลาง คือ แดนมนุษย์ นี้เท่านั้น ไปตามกำลังบุญ แต่ละท่าน ไม่มีใคร เอาของใครไปได้ นอกจาก อนุโมทนาสาธุ ใน กรรมดี กรรมชั่วของเขา ก็ได้รับไป ๒๐ เปอร์เซ็น เต็ม ๆ มีส่วนได้รับแค่นิดเดียวเท่านั้น ส่วนใหญ๋ จริงๆ เอาไปไม่ได้ พระโพะสัตว์ ที่มีบารมีมากแล้ว ท่านทำหน้าที่ของท่าน ได้ดีทีเดียว ถ้าทำไม่ทัน พระโพธิสัตว์ องค์อื่นจะทำหน้าที่แทนครับ จะคติไหน ก็ช่าง มันอยู่ในหัวใจแต่ ละคนที่ยังมีกิเลส มากๆอยู่ อัคคติ มันก็จะเยอะ มีอัคคติน้อย มันก็มีน้อย เพราะท่านพวก นี้ ท่านไม่เลือกโปรด ว่าจะเป็นชนชาติใดอยู่แล้ว เพราะท่านไปเกิดเป็นหมดแหละครับ พวกท่านที่เป็นพระโพธิสัตว์ ต้องเกิดเรียน ถูกผิด ด้วยเองครับ

ไอ้พวกเราๆท่านๆ ชอบแยกแยะ กันดีนัก แต่ถ้าใครทำดี ตามท่าน ๆ จะสงเคราะ เป็นกรณี พิเศษ ไม่ว่าบุคคลนั้น จะเกิดเป็น สัญชาติใด ตระกูลใด ลูกเต้าเหล่าใคร ท่านย่อม โปรดเสมอๆ และพระอริเจ้าทั้งหลาย ท่านเหล่านั้น ให้ความ สำคัญต่อ พระโพธิสัตว์ เสมอๆ ไม่ได้แยกแยะเลย นอกจากพระเกเรกะราช เท่านั้น ที่ไม่ให้ความสำคัญ ต่อท่าน พระโพธิสัตว์ ที่มีบารมี ใกล้เต็ม หรือเต็มแล้ว ท่านลา พุทธภูมิ ออกมากมาย เพื่อมาช่วยเกื้อกูล พระศาสนา ในพระพุทธเจ้าองค์นั้นๆ ยุคนั้นๆ กัปนั้นๆ พระพุทธเจ้าจะตรัสรู้ ซ้ำซ้อนกันไม่ได้ครับ

และคนที่เจริญรอยตามพระแม่กวนอิมนั้นมีมากมาย นัก และคนที่ไปถึง เป็นพระพุทธเจ้า นั้น มันมีน้อยมาก แต่ ตอนที่ พระพุทธเจ้า เปิด โลกนั้น มีได้แค่ครั้งเดียว แต่สัตว์ น้อยใหญื ทำความปราถนา มากมายนัก ตั้งแต่ สัตว์นรก เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัชฉาน มดแดงมดดำ ยังทำความปราถนา เป็นพระพุทธเจ้าเลย ที่ผมพูดมานี้ มันคุมหมดแล้วนะ แต่ รายละเอียด มันยังมีอีกเยอะ แค่ผมคนธรรมดา ก็อธิบายไม่ไหวแล้ว แวจะไปนับ ท่านที่เป็นผู้ รู้ ยังมีอีกมาก ท่าน ไม่อยากอธิบาย ให้มากความกว่านี้ ถ้าคนมันเป็นมิจฉาทิฏฐิ เสียอย่างเดียว อธิบายเท่าไหร่ ก็ไม่เข้าใจ

จริงๆพระอรหันต์ พระปัจเจกพุทะเจ้า พระพุทธเจ้า ก็อยู่ ที่นิพพาน ที่เดียวกัน เพราะตัดกิเลส หมดแล้ว จะต่างก็ที่ สัญลักษ์ พระพุทธเจ้า พระปัจเจ มีดอกบัวรองรับ พระบาท

แต่จะไปไหน เพื่อโปรดมนุษย์ ท่านก็จะแสดง วิสัยเดิม ที่เป็นมนุษย์ หรือเครื่องหมายให้รู้ นี่คือท่าน มาโปรดแล้วนะ แค่นี้ก่อนนะครับ จริงๆก็ไม่อยากเข้ามาหรอกครับ แต่ มันมีเหตุ ต้องให้เข้ามา ให้พวกท่านได้รับรู้บ้างก็เท่านั้นเองครับ

13. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

เราไม่เคยเห็น แต่พ่อเคยเห็น คือ ที่บ้านพ่อเรา พ่อเขาบูชา คือ ไม่ใช่คนจีนแต่ มีคนเขาแนะนำให้บูชา พ่อเขาเล่าว่าก่อนวันจะเป็นเจ้าภาพทอดกระถิน หลังจากสวดมนตร์เสร็จจะนอน.....เจอท่านมาให้เห็น เดินเข้ามาแล้วออกไปทะลุประตู เป็นผู้หญิงสวยมาก ใส่ชุดกระโปรงสีชมพูมีผ้าคลุมผม กับสังวาลย์ที่หน้าผากแบบรูปปั้นท่าน ผิวท่านชมพูเหมือนดอกบัว, สวยสง่า ตัวสูง ผมยาว พ่อบอกเป็นผู้หญิงเอเชียแต่มีเค้าร่างสูง แบบนางงาม เหมือนผู้หญิง อิหร่านครึ่งมองโกล

เราเคยอ่านประวัติท่านว่าจริงๆ เจ้าแม่กวนอิม ไม่ใช่คนจีนแผ่นดินใหญ่ อาณาจักรของท่านจริงๆอยู่ในเขตระหว่างเขต อินเดีย เปอร์เซีย และ ปากีสถาน ปัจจุบัน มิใช่จีนแผ่นดินใหญ่ พวกภิกษุนิกายมหายาน จากอัฟกานีสถานเป็นผู้เผยแพร่ เรื่องของท่านตอนนำศาสนาพุทธ มหายานเข้าไปในเมืองจีน สังเกตได้ว่าเครื่องแต่งกายของเจ้าแม่กวนอิมจะเหมือนชุด ผู้หญิงทาง อิสราเอล หรือ เปอร์เซีย แบบ พระแม่มารีของคริตส์ เรื่องราวของเจ้าแม่กวนอิมถูก เผยแพร่เข้าสู่เมืองจีนโดย นักแปล ชาวอินเดียนามว่า กุมารชีวะ kumarajiva ในปี 405 ก่อนคริตกาล จากตำนาน ดอกบัวสูตร ถ้าในตำนานของ อินเดีย ท่านจะ ชื่อ อารยะ ธารา

ขนาดไฟล์:
      101.4 KB
      เปิดดู:
      676
      ขนาดไฟล์:
      101.4 KB
      เปิดดู:
      15,626
      ขนาดไฟล์:
      50.5 KB
      เปิดดู:
      27,632
      ขนาดไฟล์:
      68.3 KB
      เปิดดู:
      16,424
      ขนาดไฟล์:
      237.9 KB
      เปิดดู:
      15,451
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  14. โอม2012

โอม2012 Active Member

25 พฤษภาคม 2012
    ผมก็นับถือพระแม่กวนอิมครับ ช่วงนี้ผมก็ถือศีล งดกินเนื้อสัตว์ทุกชนิด และงดอาหารมื้อเย็น
    และก็สวดบทบูชาพระแม่กวนอิมด้วยครับ ได้คำแนะนำมาจากแม่ชีบุญณะ ที่วัดพระพุทธบาทน้อย จังหวัดสระบุรี เลยนำมาปฏิบัติเป็นแนวทาง และขอพรท่านในเรื่องงานครับ แต่ยังไม่มีประสบการณ์อะไรตื่นเต้นมาเล่าเลยครับ

15. apple_lin

apple_lin เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคนนับถือเจ้าแม่กวนอิมมากคะ รู้สึกมีท่านเป็นแม่ อบอุ่น และสบายใจเสมอที่ได้นึกถึงท่านคะ

16. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

"ขอบคุณ น้อง healthy( น่าจะเป็นน้อง ดูรูปแล้วอายุยังน้อย ) "

ขออนุโมทนาในกุศล จิต ทีมีด้วยค่ะ สาธุ

ขอให้เจริญ ทั้งในทางโลกและทางธรรม ยิ่งๆขึ้นไป ตราบเข้าสู่นิพพานเทอญ. สาธุ

17. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเจอค่ะ แต่หลายปีมาแล้ว ออกตัวก่อนว่าเป็นคนไทยที่ไม่ได้มีเชื้อสายจีนนะคะ และเป็นเรื่องของพี่สาวที่ได้ขอบารมีกับองค์พระแม่กวนอิม ให้ช่วยเหลือ(เรื่องเกิดที่ฝรั่งเศส) และว่าหากเขาได้รับสิ่งที่ขอพรจากพระแม่ท่านสำเร็จจะให้ดิฉันซึ่งเป็นน้องสาว เขียนบทความเกี่ยวกับบารมีขององค์พระแม่กวนอิมท่านเผยแพร่ทางอินเตอร์เนต ด้วยความเคารพ พี่สาวก็ได้สัมฤทธิ์ผลในสิ่งที่เขาได้ขอพรกับพระแม่กวนอิมท่าน ดิฉันจึงได้เขียนบทความสรรเสริญพระคุณของท่านเผยแพร่ (ตอนนี้หาลิ้งค์ไม่เจอแล้วค่ะ) ล่าสุดเมื่อต้นเดือน ธ.ค. 55 ก็เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับคนใกล้ชิด ดิฉันก็ขอพรจากองค์ท่านอีก (ที่นอกเหนือจากกการปฏิบัติธรรมและการทำบุญโดยปกติที่ทำอยู่แล้ว) จากเรื่องที่หนักๆก็ค่อยๆผ่อนคลายไปในทางที่ดี และสิ่งที่ตัวเองยึดถือปฏิบัติทุกครั้งคือ การถือสัจอธิฐานอย่างเคร่งครัด

18. คนดิบดิบ

คนดิบดิบ สมาชิก

สวัสดีครับ

โดยส่วนตัวไม่ทราบว่าจะถือว่าเคยประสบกับตัวเองตรงๆ หรือไม่นะครับ โดยผมได้เข้าฝากตัวเป็นลูกศิษย์แก่เจ้าแม่กวนอิมตั้งแต่ครั้งยังเด็ก โดยคุณแม่ผมซึ่งเป็นชาวจีนแท้ ๆ เลยนำผมไป

ต่อมาพอโตขึ้นเป็นวัยรุ่นได้ซักหน่อย ก่อนหน้านี้ผมก็เป็นคนชอบทานเนื้อวัวอยู่แล้ว มีครั้งหนึ่งผมเดินอยู่ในห้างฯ แล้วก็สั่งแฮมเบอร์เกอร์เนื้อมาทาน ทั้ง ๆ ที่รู้ตัวว่าเป็นลูกศิษย์ท่านนานแล้ว พอเดินกลับเข้าบ้านเท่านั้นแหละครับ แม่เดินปรี่มาหาผมเลย ถามผมว่า "ไปกินเนื้อมาใช่ไหม" ผมก็งงว่ารู้ได้ไง เพราะแม่เป็นคนจีนกระเดียดไปทางโบราณเลยครับ เป็นแม่ค้าขายผักในตลาด และตลอดสิบกว่าปีที่ผมเกิดมา ก็ไม่เคยเห็นแกจะไปเดินห้างฯ ที่ไหนมาก่อน ยกเว้นตอนผมรบเร้าให้พาไปซื้อของเล่น สุดท้ายผมถามว่าแม่รู้ได้ยังไง ท่านก็เลยบอกว่า วันนี้ไปหาคนทรงมา (คนทรงนี้ผมไม่ทราบว่าทรงใครนะครับ แต่ที่บ้านไปหาประจำและเรียกว่า "อ่วงเอี๊ย" และผมก็ไปหาด้วยบ่อย ๆ) อ่วงเอี๊ยฝากบอกแม่ว่า เจ้าแม่กวนอิมท่านฝากให้มาบอกลูกชายว่าให้หยุดทานเนื้อได้แล้ว เพราะท่านร้อน

เท่านั้นแหละครับ ผมหยุดสนิทเลย หลังจากที่ทานบ้าง ไม่ทานบ้างมาตลอด

เรื่องที่สองก็ตอนที่โตจนทำงานละ เจ้านายที่สนิทมากพาไปหาคนทรงอีกท่าน คนนี้เป็นทรงพ่อปู่ ท่านนั่งทางในแล้วบอกว่า ให้ผมน่ะเวลาติดขัดปัญหาอะไรให้ไปกราบไหว้เจ้าพ่อเฮ้งเจีย แต่ด้วยที่ผมทราบตัวเองมาตลอดว่าผมเป็นลูกศิษย์เจ้าแม่กวนอิม ผมก็เลยถามว่าทำไมผมถึงไม่ต้องไปกราบเจ้าแม่กวนอิมล่ะ พ่อปู่บอกผมว่า เท่าที่เห็นมีเงาของเทพลิงอยู่หลังผมนะ ไม่ใช่เจ้าแม่กวนอิม แล้วพ่อปู่ก็นั่งทางในต่อเพื่อหาคำตอบ ซักพักท่านบอกว่า เจ้าแม่กวนอิมรับผมไม่ไหว เพราะคงดื้อมากเกินไป (เหตุผลนี้ผมเดานะ เพราะผมดื้อจริง ๆ ) เลยฝากให้เจ้าพ่อเฮ้งเจียดูแล

เรื่องที่สาม อันนี้เป็นประสบการณ์แฟนผม เพราะเขาเป็นพุทธ-อิสลาม (พ่อพุทธ แม่อิสลาม) ฉะนั้นเรื่องเนื้อวัว เขาทานตลอดตามแม่เขา อยู่มาวันหนึ่ง เขาก็มาเล่าให้ฟังว่า ฝันเห็นเจ้าแม่กวนอิมให้เลิกทานเนื้อวัวเสีย เพราะแฟนเป็นลูกศิษย์ ผมพอได้ยินตามนั้นก็บอกให้เลิกเลย เพราะเชื่อสุดหัวจิตหัวใจอยู่แล้วตั้งแต่เหตุการณ์แรก แต่ก็มีวันหนึ่งจนได้ที่เขาลืมตัวไปทาน ปรากฏว่าเขารู้สึกร้อนรุ่มตลอดหลังทานเนื้อวัวเข้าไป ผมจึงบอกให้เขาอธิษฐานขอขมา ก็หายไปครับ

เรื่องทั้งหมดคือที่ผมประสบ แต่ไม่เคยได้ประจักษ์กับพระองค์เองซักครั้ง

อ้อ....จริง ๆ มีเรื่องอัศจรรย์ก่อนหน้านี้ครั้งหนึ่งเหมือนกัน แต่ผมคาดว่าผมคงคิดไปเองหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ คือเมื่อครั้งยังอยู่ชั้นประถม ตอนขากลับบ้าน ผมต้องข้ามถนนหน้าโรงเรียนเพื่อไปขึ้นรถเมล์ วันนั้นฝนตกพอสมควร แต่เย็นแล้วผมก็ไม่รอฝนหยุด รีบกลับบ้าน ก่อนจะข้ามถนน ผมก็มองขวา (ทางรถวิ่งผ่าน) แล้วก็ไม่มีรถวิ่งมาแน่นอน แต่พอข้ามไปถึงกลางถนนเท่านั้นแหละครับ รู้สึกว่ามีใครมากระตุกผมไว้ให้เดินต่อไม่ได้ แล้วก็บังคับให้ผมมองทางขวา จังหวะที่มอง ก็เห็นรถมอเตอร์ไซค์คันหนึ่งชนผมเข้าสีข้างแล้ว ตัวผมลอยกระเด็น กระเป๋าไปทาง ตัวไปทาง แต่แปลกที่ผมไม่รู้สึกเจ็บ ครั้นพอตั้งสติได้ก็หันไปมองรถที่ชนผม สิ่งที่เห็นคือ รถไม่มีอาการซวนเซหรือไถลไปกับพื้นหลังชนผมนะ แต่เหมือนวิ่งไปตรง ๆ แล้วก็ล้มลม ขณะนั้นผมตกใจมาก แต่ไม่ได้ตกใจเรื่องอุบัติเหตุ แต่ตกใจเรื่องถ้ามีเรื่องคงต้องไปห้องฝ่ายปกครอง ซึ่งผมกลัวยิ่งกว่าอะไรดี จึงลุกขึ้นแล้ววิ่งไปทางป้ายรถเมล์อย่างเร็ว จากนั้นก็กลับบ้าน ไม่ได้เล่าอะไรให้ใครฟัง จนหลับไปตื่นเช้ามารู้สึกปวดตัวมาก คงเพราะช้ำใน ก็บอกแม่ว่าขอลาหยุด แล้วก็ขึ้นไปนอน ระหว่างนั้นเองครับตอนที่กำลังจะเผลอหลับ ห้องที่เคยสว่าง เพราะเป็นตอนเช้า และที่ห้องผมไม่มีผ้าม่าน ก็มืดลงทันที พร้อมกับตัวผมที่ขยับไม่ได้ ผมตกใจมาก แต่ก็ยังพอมีสติ ระลึกถึงเจ้าแม่กวนอิม แล้วพยายามผลักมือของตัวผมเองออกไปสุดแรงแล้วก็หลุดครับ สว่างคาตาเลยตอนนั้น ตกใจมาก รีบวิ่งลงมาเล่าให้แม่ฟัง แม่ได้ยินตามนั้นก็รีบจับสร้อยที่ผมห้อยไว้ที่คอซึ่งเป็นเหรียญด้านหนึ่งเป็นรูปอะไรก็จำไม่ได้แล้ว แต่อีกด้านหนึ่งเป็นรูปเจ้าแม่กวนอิมในท่ายืน ไม่แน่ใจว่าปางประทานพรหรือไม่ แต่ทั้งสองด้านเป็นพิมพ์นูนสีทอง ด้านเจ้าแม่ฯ จากสีทองกลายเป็นสีเงินเฉพาะส่วนพระวรกายของพระองค์เอง

สุดท้ายแม่ไปหา "อ่วงเอี๊ย" อีกครั้ง ได้ความว่า เป็นเจ้ากรรมนายเวร มาเอาคืนผมเลยให้ฮู้มาหนึ่งแผ่นแปะไว้บนหัวเตียง จากนั้นมาผมก็ไม่ประสบอะไรอีกเลยครับ

ทั้งหมดก็เป็นปาฏิหารย์และความอัศจรรย์ที่ผมประสบครับ

19. benny100

benny100 สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2009
    ในส่วนตัวมีศรัทธาเจ้าเเม่ตั้งเเต่เด็กๆ เเละได้เจอกับประสบการณ์ต่างๆที่ทำให้รู้ว่าพระเเม่ท่านมีอยู่จิงๆ จนมากระทั่ง7-8ปีก่อนจะได้ในขณะที่นอนหลับอยู่ในโรงเเรมเเห่งหนึ่ง(เดินทางไปสักการะเจ้สเเม้ที่เกาะผู่ถอ) ในระหว่างที่หลับก้อมีความรุ้สึกว่ามีคนมาปลุก จนกระทั่งลืมตาขึ้นมาก้อได้เห็นผู้หญิงคนหนึ่งร่างกายเป็นลักษณะเป็นรัศมี ที่เค้าเรียกว่ากายทิพย์หรือเปล่าไม่เเน่ใจ หน้าตาสวยมากๆๆๆๆๆๆ คิดว่าไม่เคยเห็นใครสวยขนาดนี้มาก่อน นอนอึ้งอยู่พักนึงกระทั่งเปิดไฟขึ้นมา ภาพนั้นก้อหายไป ที่มาเเชร์เล่าให้ฟังนี้ไม่ได้อยากจะอวดอุตริเเต่อย่างใด เพียงเเต่ว่าอยากเล่าต่อให้ใครหลายๆคน เชื่อว่าพระเเม่สถิตอยู่จิงเเละยังคงคุ้มครองคนดีเสมอ อยากให้คนทั้งหลายที่คิดชั่วหันกลับมาทำดี คิดดี ให้มีคนดีขึ้นเยอะๆนะค่ะ

20. norraphon

norraphon สมาชิก

ตอนนั้นผมอยู่ม.6ผมเกิดศรัทธาขึ้นมาเองตั้งใจกินเจ9วัน
    ผมแค่คิดว่าอยากทำดีสงสารสัตว์เท่านั้นเองที่
    มาตายเพราะพวกเราโดยไม่รู้ว่าอาหารที่ให้มันเพราะต้องการเนื้อมัน
    เห็นมันแย่งกันกินผมยิ่งสังเวต คืนก่อนกินเจผมนอนเล่นในห้อง
    คนเดียวเห็นเด็กชายหญิงตัวเท่าเอวเดินถือธงคนละข้างเข้ามา
    จากนั้นคนที่เดินตามมาเป็นผู้หญิงประมาณอายุ18-19ใส่ชุดขาวลักษณะสูงโปร่ง แต่งตัวแบบ
    เจ้าแม่กวนอิมในหนัง แต่ท่านมายืนนิ่งยิ้มให้ ไม่พูดอะไร หน้าขาวเหมือนหยกจริงๆ
    ในตาท่านมีเมตตามากจนรู้สึกว่าถ้าผู้ชายโมโหร้ายอย่างผมมองแล้วถ้าท่านขอผมจะใจอ่อนให้ท่านได้ และก็มีสีรุ่งออกจากศรีษะท่าน มองแล้วอิ่มเอม ผมยืนยันได้ไม่ได้ฝันเห็นกับตาเลย ผมเลยไม่กินเนื้อวัวจนวันนี้ครับ ต่อมาเรียนปี1เพื่อนคนหนึ่งมาชวนไปนับถือคริสผมเห็นเจ้าแม่มากับตาเลยท้าว่าพระเจ้ามีจริงก็มาให้ผมเห็นใน3วัน วันที่3กลางวันแสกๆเลยผมเห็นพระเยซูมาในห้องท่านได้แต่ยิ้มไม่พูดอะไร ผิวท่านเหมือนจะขาวแต่ออกแทนๆดูมีบุญแต่ไม่ขาวมาก เสื้อสีขาวที่ท่านใส่มีแสงสีขาวๆออกมาด้วยสักพักท่านหายไป ผมปวดหัวมากเพราะครูศาสนาเขาบอกไม่เชื่อพระเจ้าทำดียังไงก็ลงนรก ผมเลยอธิฐานถามพระเจ้า และจุดธูปขอปัญญาจากเจ้าแม่กวนอิมด้วยว่าผมโง่ผมไม่เข้าใจ ประมาณปีกว่ารู้สึกอยากดูหนังศาสนาและคำพูดที่พวกท่านเคยบอก พวกอาแปะ พวกคริสมาพูดไรผมไม่ฟังผมปวดหัว ผมจะฟังคำที่พวกท่าทิ้งไว้จริงๆเท่านั้น ผมค่อยๆเข้าใจจากการศึกษาจริงจรังว่าพระเจ้าเคยโดนแอบอ้างจนเกิดสงครมครูเสดคนล้มตายมาก แต่เรื่องจริงพอตีความคำว่าพระเจ้าหรือผู้สร้างในความคิดผมเท่าที่เห็นตรงกันคือพระเยซูท่านได้สร้างโลกด้วยศาสนา สร้างคนทำประโยชน์แก่โลกเฉพาะคนที่เปิดใจฟังท่าน เจ้าแม่กวนอิมก็เช่นกัน ดังนั้นหากเราสร้างอะไรๆเราก็ได้ชื่อว่าเป็นผู้สร้างผู้ทำประโยชน์เช่นกัน พระพุทธท่านตรัสว่าให้พระธรรม(ความจริง)เป็นศาสดาแทนเรา ข้อความนี้ทำให้ผมรู้แจ้งว่า ศาสนาคริสทำไมมีคนโดนผีหลอกทั้งที่สอนว่ามีพระเจ้ากับซาตานเท่านั้น และอธิบายเรื่องศาสนาพอเข้าใจได้มากครับ