มีใครเป็นลูกหลานท่านท้าวกุเวรณุราชบ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย มีแปปเดียว, 16 สิงหาคม 2010.

1. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    รูปท่านท้าวที่คุณอัคคีวาตนำมาให้ชม เหมือนที่เราบูชาที่บ้านเลยค่ะ บูชามาจากวัดจุฬามุนีค่ะ กะว่าเร็วๆนี้สะดวกก็จะไปบูชาองค์หน้าพรหม 25000 บาทค่ะ วันนั้นไปกราบอยากได้มาบูชา แต่ทุนทรัพย์ไม่พอเลยบอกท่านไว้ว่า ถ้ามีตังค์จะมาบูชา เมื่อวานซื้อหวย ถูกมา 25000 บาทเป๊ะๆๆเลยค่ะ ก็จะทำตามสัจจะค่ะ

2. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

เคยพบผ่านร่างท่าน...โดนว่าไปซะหลายยก-*-(ไม่ว่าจะเจอกับท่านใดผมเป็นอันต้องโดนว่าทุกครั้งไปด้วยเหตุอันใดใครรู้ช่วยเร่งแจ้งความมาอย่าช้าที...)-*-

3. คะรุทา

เหอ...เหอ..ไม่ปฎิบัติหรือเปล่าค่ะคุณตั้ม เลยโดนดุ

4. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยครับ-*-

ก็ส่วนใหญ่จะโดนใช้หยิบนู่นนี่แต่บางทีก็ไม่รู้ว่าต้องใช้อะไรบ้างหยิบช้าบ้างก็นู๋ม่ายรู้นี่-*-

5. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกหลานท่านท้าวเทพวิรูปักษ์ แวะเข้ามาเยี่ยมเยียนทักทายครับ...^_^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2010
  6. โอ๊ตศ์

โอ๊ตศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ^
    ^
    ตามเพื่อน(ข้างบน) มา

7. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    งานนี้ใครจัดเนี่ยครับ

8. คะรุทา

วันเสาร์ที่ 21 ส.คนี้ก็จะไปบูชาท่านท้าว หน้าพรหมที่วัดจุฬามณีแล้วค่ะ ปิติจริงๆค่ะ ทางวัดบอกว่าใกล้หมดแล้วนะคะ ราคาบูชา 25,000 ส่วนองค์เงิน 28,000 โทรไปจองทางวัดไว้แล้วจะเดินทางไปรับท่านวันเสาร์นี้แหละค่ะ

9. batman9

batman9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    แล้วรู้ได้ไงว่าเราเป็นลูกหลานใครคะ
    แต่โดยส่วนตัวขอกราบบูชาองค์ท้าวเวสสุวรรณ
    ด้วยความเคารพค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ
    ชอบสวดคาถาท่านบ่อยๆๆๆๆค่ะ

10. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ แวะมาอ่าน ^^ ได้ความรู้ดีครับ

11. คะรุทา

เราคิดว่าคนเกิดมาหลายภพหลายชาติระลึกได้เองบ้าง ระลึกไม่ได้บ้าง ทำดีไว้เถอะไม่เสียหลาย เรารักสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกองค์ทุกสาย ไทย จีน แขก เรารักและบูชาเสมอมามิได้ขาด เราคิดว่าชาติใดชาติหนึ่งคงเกิดมาพบเทพเหล่านี้ ชาตินี้จึงมารักและศรัทธาอีก นั่นหมายความว่าเรายังไม่พ้นวัฎสงสารเลย ชาตินี้ก็กำลังพยายามอยู่

12. มีแปปเดียว

มีแปปเดียว เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่สังเกตดูนะครับ อาจจะผิดก็ได้
    เผ่ายักษ์มักโกรธง่ายหายเร็ว พูดจาตรงๆโผงผาง ชอบการต่อสู้รุนแรง ชอบกสินไฟ ชอบสิ่งประดิษฐ์ใหม่ๆ
    เผ่านาคมักเจ้าคิดเจ้าแค้น เก็บความรู้สึก ชอบนอนหลับพักผ่อน ชอบอยู่ในที่มืดสลัว ชอบกินจุกจิก ชอบกสินน้ำ
    เผ่าครุฑมักหยิ่งทนง ถือศักดิ์เจ้ายศเจ้าอย่าง ชอบเอาชนะคะคานแบบกัดไม่ปล่อย มักอยู่สันโดษ ชอบกสินลม
    เผ่าคนธรรพ์ชอบรักสวยรักงาม เฮฮาปาร์ตี้ ชอบแสงสีเสียง ไม่ชอบความรุนแรง ลุ่มหลงมัวเมาง่าย ชอบดื่ม ชอบกสินสี

เกิดมานับอสงไขยไม่ถ้วนคงเป็นมาทุกเผ่าแล้ว
    แต่ความชอบมันฝังรากลึกอยู่ลองเช็คตัวเองดูก็รู้ว่า ชอบชีวิตตอนเป็นเผ่าไหนที่มันมันส์ที่สุด ^ ^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 สิงหาคม 2010
  13. คะรุทา

ดูแล้วตรงกับยักษ์มากที่สุด แต่ชอบกัดไม่ปล่อยแบบครุฑ สวย เริ่ด เชิด หยิ่งทรนง แบบครุฑ ชอบมองเปลวเทียน สงสัยลุกท่านท้าวจริงๆแล้ววุ้ยเรา

14. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ตามเพื่อนมา สวัสดีค่ะ ^.^

15. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

ตรงบ้างไม่ตรงบ้างน่ะครับ....^_^

เจ้าคิดเจ้าแค้น ชอบพักผ่อน(ขี้เกียจ) กินจุกจิก ตรงเป๊ะเลย

แต่ชอบกสิณไฟ เกรี้ยวกราดง่ายแต่ฝังลึกแน่น เกลียดแล้วเกลียดเลย

เกี่ยวกะหวัดรัดแน่นมิยอมปล่อยง่ายๆ

ปล.รู้สึกว่าเหล่านาคจะทยอยๆกันมานะ

16. interionut

interionut เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆๆๆ โดนใจเลยคับ

เพราะเกิดมาครบทุกเผ่าที่ว่ามาแล้ว

ตอนเป็นยักษ์กะครุฑเรียบร้อยอ่ะคับ

แต่ดันก่อเรื่องตอนที่เป็นนาคซะมาก เลยติดสัญญากรรมที่ต้องมาชดใช้ซะน่วมเลย น่วมจริงๆฮะ อิอิ ^^

17. ตุ๊โต้ง

ตุ๊โต้ง เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่แรกที่ได้ยินนามท่านท้าวเวสสุวัณ ผมรู้สึกอบอุ่นและไม่กลัวอะไรง่ายๆเหมือนตอนเด็กรู้สึกมีใจผูกพันธ์ประหนึ่งกับว่าเคยอยู่ร่วมกับท่านในกาลก่อน แต่มิบังอาจพิมพ์ในนี้ว่าผมคือลูกหลานท่าน (เพราะกำลังใจยังไม่เข้มแข็งพอและคิดว่าตนเองยังเลวเกินไปที่จะเป็นลูกท่าน) ทั้งที่บางครั้งหลงเรียกท่านว่า "ท่านพ่อ"...เมื่อยามที่ไม่มีใครปลอบใจหรือเข้าใจ

18. ตุ๊โต้ง

ตุ๊โต้ง เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนผมเลยตอนเป็นนาคนี้อันธพาลสุดๆ เท่าที่เห็นในสมาธิตอนฝึกที่วัด
    แต่ตอนเป็นยักษ์กับอสูรนี้เป็นแค่ชั้นผู้น้อย ตายไวก่อนเวลาอันควร...เผ่าอื่นผมไม่แน่ใจ แต่ตอนเป็นคนมีชาติหนึ่งที่มีวีรกรรมคือช่วยแม่ลูกอ่อนให้พ้นจากพวกโจรบ้ากามที่จะรุมโทรมนางคนเดียวใช้ดาบฟันพวกมันจากหลังม้านุ่งผ้าคลุมสีแดงชาดมาตัวคนเดียวด้วย ที่เห็นหลวงพี่ฯท่านบอกนั้นคืออตีตังสญาณ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2010
  19. adubis

adubis Active Member

16 มิถุนายน 2007
    ลูกหลานเหมือนกันแต่ไม่เคยสวดมนอะไรเลยอะครับแต่ศรัทธา อะครับ

20. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

ปุตตกาโมละเภปุตตัง ธนกาโมละเภธะนัง
    อัตถิกาเยกายะญายะ เทวานัง ปิยตัง สุตตวา
    อิติปิโส ภควา ยะมะราชาโน ท้าวเวสสุวรรณโณ
    มรณังสุขัง อรหัง สุคโต นะโมพุทธายะ

บทนี้มีความหมายว่าอย่างไรครับ