มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

1. สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

คำตอบของผมอยู่ข้างบนอ่าครับ ผมทำแบบนี้แหละ ท่านอื่นโปรดแนะนำเพิ่มเติมครับ ชอบลายเซ็นของคุณจัง ในบทปรัชญาปะระมิตา ผมชอบตรงนี้แหละที่สุดเลย เพราะสวดไม่ทัน ตรง คะเต คะเต นี่แหละ

TB - ปรัชญาปารามิตาหฤทัยสูตร Dharmagita Prajna-par.mp3

2. poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008

ปูเห็นตามที่พี่เทียนบอกค่ะ ทำตามนั้นเลย

อืม พี่เทียนคะ ปูขอเสนอความเห็นนิดนึงนะคะ ตรงบทสวดที่พี่เทียนใช้สวดประจำน่ะค่ะ

บทอื่นดีหมดแล้วค่ะ แต่บทอาฏานาฏิยะปริตร นั้น อาจารย์ปูท่านบอกว่า

อาฎานาฏิยปริตร คือบทภาณยักษ์นั่นเอง ท่านเอาไว้สวดเวลา เราโดนภูติผีรบกวน หรือเทวดา มิจฉาทิฐิ มารบกวน หากปรกติดี ไม่ควรสวด เพราะเป็นโองการท่านท้าวมหาราชท่าน

บทนี้มีครั้งหนึ่งปูเคยสวด เดินออกจากห้องปุ๊บ ลื่นตกบันไดเฉยเลย ได้แผลจำไปนานเหมือนกัน 55 เดาว่าท่านสัมภเวสีที่อยู่แถวๆบ้านปูคงเดือดร้อนจากบทนี้น่าดู

ปูเลยไปถามอาจารย์ อาจารย์เลยบอกว่า บทนี้เป็นบทไล่ผี บทไล่ผี ก็คือภาณยักษ์ ห้ามสวดหากไม่ใช่งานสำคัญๆ นอกนั้นสวดได้ทุกบท

ผิดพลาดประการใด ปูขอน้อมรับไว้แต่เพียงผู้เดียวค่ะ

3. สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับคุณปู ขอบคุณสำหรับคำเตือนนะครับ ถ้าเป็นช่วงปกติ จะใช้ธชัคคังแทนอาฏานาฏิอ่าคับ หรือไม่ก็หยุดแค่วัฏฏะกะปริตร แล้วต่อด้วยยอดพระกัณฑ์ เพียงแต่ว่าช่วงนี้ ทางบ้านผมประสบปัญหาหนักหน่วงเอาการอยู่อ่าครับ แล้วก็เกี่ยวข้องกับคุณไสย ภูตผีปีศาจอยู่มากพอควร ประมาณว่า คู่กรณี ซัดของมาเข้าคนในบ้าน จากคนที่เคยดีมาก กลายเป็นคนละคนเลยครับ บางครั้งมีสติบ้างก็เล่าให้ฟังถึงอาการที่เขาเป็น แต่ส่วนใหญ่คนทางบ้านจะคุมไม่อยู่เลยครับ เลยต้องอันเชิญอาฏานาฏิยปริตรมาสวดทำน้ำมนต์อ่าคับ กระนั้น คนที่ว่า (คนในบ้านที่โดนของนะครับ) เวลามาบ้านไม่ยอมกินน้ำ อาบน้ำเลยครับ มาแล้วก็ไป ไม่แตะต้องเลย ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรได้ คนที่เหลือก็ต้องหาทางแก้ ควบคู่ไปกับการป้องกันอ่าคับ เพราะเล่นมาให้เห็นด้วยตาเนื้อเลยครับ ไม่ไหวจริงๆ พอสวดแล้วก็รู้สึกว่าจะดีขึ้นนะครับ ถ้ากลับสู่สภาพปกติแล้ว อาฏานาฏิ คงจะนานๆครั้งสวดทีอ่าครับ

อ่านคำแปลอาฏานาฏิได้ที่ http://palungjit.org/threads/บทสวด-...ป้องกันและขับไล่ภูติผีปีศาจที่มารบกวน.110345/

4. poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ ถ้าอย่างนั้นก็สวดไว้เถอะค่ะ ป้องกันคุณไสย
    ปูมีอีกคาถานะคะ พี่เทียนอาจจะท่องไว้ก็ได้ ป้องกันคุณไสยเหมือนกัน

<TABLE width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center></TD><TD vAlign=center>อานุภาพของพระคาถา "สัมปจิตฉามิ"

</TD><TD style="FONT-SIZE: smaller" vAlign=bottom align=right height=20></TD></TR></TBODY></TABLE>
    <HR class=hrcolor width="100%" SIZE=1>ถาม : (คุยเรื่องความไม่พยาบาท)

ตอบ : มันมีคาถาอยู่บทหนึ่ง ซึ่งผลของมันรุนแรงมากเลย คือ สัมปจิตฉามิ ผู้ที่ได้กลั่นแกล้งเรานะ เราไม่ต้องไปตอบโต้ ไม่ต้องไปอะไรเขา ให้จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย ขอบารมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พรหม เทวดา ครูบาอาจารย์ โดยมีพระพุทธเจ้า ผู้มีนามว่า เรวัตตะ เป็นที่สุด ขอให้ท่านช่วยสงเคราะห์ให้เราพ้นจากเรื่องเดือดร้อนนี้ อันนี้แหละคนทำซวยเอง ถ้าเขาทำดีกับเรา เขาก็รับดีไปหลายเท่า ถ้าเขาทำไม่ดีกับเราก็เละเอง เราไม่ได้ทำอะไรเขาหรอก กฎแห่งกรรมสนองเขาเอง

ถาม : ................................

ตอบ : อันนี้เป็นงานของท่านโดยตรง สมเด็จพระพุทธเรวัตตะ นี้ สมัยของท่านเขาแกล้งกันซึ่งๆ หน้า ท่านเทศน์อยู่มันก็แกล้งดิ้นๆ พราดๆ อยู่กลางศาลาอย่างนี้ คือจะให้คนเสื่อมศรัทธาท่านให้ได้ เพราะว่าศาสนาอื่นๆ เขาเสียลาภไปเยอะเมื่อท่านตั้งศาสนาพุทธขึ้นมา ก็พยายามจะแกล้งท่านทุกวิถีทาง

เพราะฉะนั้นองค์นี้ถนัดที่สุดกับการรับมือพวกช่างแกล้ง ท่านเคยให้พรไว้เลยว่า ถึงเวลาถ้าเดือดร้อนขึ้นมาแล้วให้บอกท่าน จุดธูป ภาวนา คาถาบทนี้เดี๋ยวมันเจ๊งไปเองเราไม่ได้ทำเขาหรอก

ถาม : แล้วคาถา สัมปฏิจฉามิ ?

ตอบ : อันนั้นก็ใช้ได้อยู่ อันนั้นเรียกว่าสารพัดนึกจ้ะ แต่อันนี้โดนประเภทโดนตรงเลย อันนั้นเหมือนเอาขวานไปถากไม้ มันก็ถากได้เหมือนกันแต่มันไม่ถนัด

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺปญฺโญ
    เดือนพฤษภาคม ๒๕๔๕
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ
    เวปพลังจิต

5. ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อ่านวิธีการบูชาของพี่ๆแล้วหยียังขาดอยู่เยอะเลย

ที่ทำอยู่บ้านหยีมีแค่ขันน้ำผสมด้วยน้ำอบไทย

บางครั้งก็เติมน้ำแข็งหรือไม่ก็ใช้น้ำเย็นค่ะ

แล้วก็เอาหินที่ตอนม.1เก็บได้คือปกติหินขาวจะทึบแต่อันนี้เป็นสีขาวโปร่งอ่าค่ะ

เห็นว่าแปลกดีก็เอาลงไปในขันด้วย(หวังว่าคงไม่ผิด)

อยากได้รูปปั้นท่านอยู่นะคะแต่หาไม่ได้เลย

ยังบกพร่องเยอะมาก

สาธุอนุโมทนากับพี่วรุณบุตร พี่ปู พี่เทียนและทุกๆท่านเลยนะคะ

ได้ความรู้มากมายเลย

6. ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อว่าวันนี้ลูกหลานท่านพญานาคได้กระทำสิ่งดีงามในวันพระ

สาธุและอนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะคะ

7. วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ถูกแล้วครับปู ในหนังสือที่พี่ได้มาปู่ท่านก็บอกไว้อย่างนี้เช่นกัน ใช้เที่ยนแท้ 5 คู่ ดอกไม้ขาว 5 คู่ (ถวายนี้ก็ทำเพราะวันพระใหญ่นะครับ ดอกไม้ถ้าจะให้ดีใช้ดอกพุฒ นะครับ หรือไม่ได้จริงๆๆ ใช้มะลิ แต่อย่าใช้ดอกรัก นะครับ) จุดธูป 9 ดอก จริงๆๆ ท่านแนะนำพี่ให้ใช้ธูปหอมยี่ห้อ นพเก้า นะครับ ลองหาดู จุดเทียนเป็นไปได้ ใช้เทียนแท้นะครับ นะครับ เหล่าพระนาคาท่านชอบ โดยเฉพาะปู่ท่าน ก่อน 1 วัน วันพระ และ หลัง 1 วัน ให้รักษาศีลให้ได้ครับ

8. วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

หยี ถ้าไปหาครูบาอาจารย์ที่ไหนได้ลองให้ท่านดูให้นะ สวนตัวนะครับ พี่ว่า อาจเป็นพระธาตุ ครับ พี่ก็เคยได้มาแบบหยีนี่แหละ ครูบาอาจารย์ พี่ท่านบอกว่าเป็นพระธาตุ ก็เลยให้ท่านเป็นผู้เก็บ ถ้าเป็นพระธาตุจริง กหยีจะได้บูชาให้ถูก ลองดูนะครับ

9. พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ปลูกต้นไม้สิคะ ^^

จะมีต้นไม้บางชนิด ที่ถูกปลูกเพื่อการนี้โดยเฉพาะ สำหรับคนที่มีศัตรูมาก มีศัตรูเป็นพวกมีวิชาอาคม
    คนที่คลุกคลีอยู่ในวงการไสยดำ เป็นนักเลงพอตัว เค้าจะปลูกต้นมะเพืองไว้ 4 มุมบ้าน
    สรรพคุณที่คนโบราณรู้จักกันดีก็คือ กันกระทำ ป้องกันการปล่อยของเข้าใส่คนในบ้าน
    หามาปลูกไว้บ้างก็ดีนะ ขอแนะนำว่าเป็นมะเพืองหวานท่าจะดี เพราะผลโต รสหวาน กินอร่อย ^^

10. วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

สวดคาถาเงินล้านสิครับ วันละ 9 จบ แต่ถ้ามีเวลามากก็ 108 จบ ครับ หรือภาวนาเป็นอารมณ์ ตลอดเลยก็ได้นะครับ และ อีกอย่างอารธนาบารมีเหล่าพระนาคา ครับ รัตนมณีแก้วที่เทียนมีให้ไปทำเป็นแหวนหรืออักกรอบใส่สร้อยแขวนก็จะดีนะครับ

11. ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะค่ะ ที่กล่าวถึง ภัทรก็เลยอดใจไม่ได้ต้องมาเม้นท์ทักทายเสียหน่อย ภัทรว่าตามที่คุณวรุณบุตร และน้องปูแนะนำ วิธีการบูชาองค์พญานาคราชนั้นถูกต้องดีแล้วค่ะ ส่วนตัวภัทรเองไม่มีอะไรที่จะต้องเสริมนอกเสียแต่ว่า ควรจะสวดคาถาบูชาพญานาค อย่างสม่ำเสมอด้วนนะค่ะ เราจะได้สื่อกับท่านได้ง่าย

ภัทรไม่ได้ทำอะไรให้กับท่านมากในแง่ของการบูชา เพราะภัทรไม่ค่อยจะมีเวลาค่ะ และหิ้งพระก็เป็นหิ้งพระ 5 ชั้น ซึ่งตอนนี้ก็ยังไม่มีองค์หล่อพญานาคมาบูชาเลย เพราะยังหาจุดที่จะวางท่านไว้ไม่เจอ ก็เลยยังไม่ได้คิด แต่สักวันนึงเมื่อถึงเวลาคงเป็นไปเอง ตอนนี้ที่ภัทรทำอยู่ ก็คือปฎิบัติบูชา สวดมนต์ไหว้พระ ก็อุทิศบุญกุศลให้กับท่าน

จริงๆแล้ว อยากให้ทำอะไรทำด้วยจิตใจที่เบาสบายค่ะ อย่าไปตึงมาก เดินสายกลาง ใจเราเคารพ ศรัทธาท่าน นั่นคือการบูชาอันดับหนึ่ง ส่วนเรื่องอื่นๆมันก็เป็นส่วนประกอบรองลงมานะค่ะ

เห็นท่านจากจิต เคารพท่านจากใจ ท่านไม่ไปไหนก็อยู่กับเรานี่แหละ นึกถึงท่านเมื่อไหร่ท่านก็มาหาได้ตลอดเวลา วันก่อนภัทรนั่งสมาธิ ภัทรก็กำหนดจิตถามว่าท่านมีตัวตนจริงไหม ก็ได้รับคำตอบ จิตเท่านั้นที่จะสื่อถึงท่านได้ค่ะ

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

12. haha666 สมาชิกใหม่

อย่างมงาย

13. ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้งมงายนะคะ

เพียงแต่เชื่อและศรัทธา

ร่วมเดินทางสายพุทธศาสน์กับเหล่านาคาเท่านั้น

และช่วยพวกท่านนาคาบำรุงพุทธศาสน์ต่อไปค่ะ

เรื่องแบบนี้ใครไม่เชื่อไม่ควรลบหลู่

ใครไม่เชื่อ ไม่รู้สึกได้ด้วยตนเอง ไม่ได้ศึกษาพระไตรปิฎก

ไม่ศึกษาดูดีดี ไม่มีทางสัมผัสรับรู้ได้หรอกค่ะ:z8piggi;aa4

14. poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

เราไม่สามารถทำให้คนทั้งหมดศรัทธาในสิ่งที่เราศรัทธาได้

สิ่งใดที่ยังไม่เคยเห็น ไม่เคยสัมผัส ผู้นั้นย่อมมีสิทธิ์ไม่เชื่อในสิ่งนั้น

แต่สิ่งใดๆก็ตามที่เราไม่เคยได้เห็นและไม่เคยสัมผัส ก็ไม่ได้แปลว่า สิ่งนั้นไม่มีอยู่จริง

สิ่งสำคัญคือหากเรายังตั้งมั่นในคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    ตราบนั้น ในสุดท้าย จิตเราย่อมไม่ห่างจากความดี

15. ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ความเชื่อและศรัทธาต่อสิ่งใดไม่ได้ถือว่าเป็นความงมงาย ทุกอย่างบนโลกใบนี้มีอยู่จริง รอเพียงการพิสูจน์ ไม่งั้นทุกคนก็ต้องงมงายกันหมด ที่เคารพศรัทธาในพระพุทธองค์ อย่าว่าแต่เป็นสิ่งอื่นเลย เพราะเราก็ไม่ได้เกิดมาในยุคพระองค์ท่านที่จะพิสูจน์ได้ว่า ศาสนาเรามีอยู่จริง แต่ที่เราเชื่อเราศรัทธา เพราะคำบอกเล่าและปฎิบัติสืบๆกันมาจากบรรพบุรุษ จากสิ่งที่มีให้เราเห็นจากอดีตมาจนถึงปัจจุบัน เช่นองค์พระพุทธรูปต่างๆ วัุดวาอาราม ดังนั้นการเชื่อถือและศรัทธาต่อสิ่งใดไม่จัดว่าเป็นความงมงายแน่นอน แต่การที่ไม่รู้จริง ไม่เห็นจริง แล้วตู่ว่าสิ่งนั้นไม่มีนั่นแหละ<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

16. เทียนจันทน์หอม สมาชิกใหม่

นาคมานพ

ผมเชื่อและศํรัทธาพญานาคมากเลยครับ มีคนทักหลายคยแล้วว่าผมมีพญานาค
    รักษาคุ้มครอง ตอนเด็กๆผมเคยฝันเห็นพญานาคสองตนครับตนหนึ่งสีขาวนวลอีกตนหนึ่งสีทองในฝันท่านมาบอกหวยผมด้วย ต่อมาผมก็ฝันว่าได้ลงไปในแม่น้ำโขงในฝันนี้นไปไหว้พระ แต่แปลกที่ว่าวัดอยู่ใต่น้ำ มีวืหารอยู่ใหญ่มากภายในวิหารมีพระพุทธรูปใหญ่สามองค์ตั้งขวางลำน้ำโขงหันหน้าไปทางเหนือพอไหว้เสร็จผมก็ขั้นมา จากนั้นผมก็ฝันเห็นวัดนั้นอีก และเหตุหารณ์แปลกๆก้เกิดขึ้นกับผมอีกหลายครั้ง เช่นวันหนึ่งขณะที่ผมนั่งสวดมนต์อยู่ที่วัดนั้นมีผู้หญิงคนหนึ่งมานั่งที่ข้างหน้าผม เท่านั่นแหละครับขนหน้าฝากผมชี้ขึ้นทันที ผมรู้สึกแปลกในจนทนไม่ไหว จึงถามแกว่า "ป้ามีอะไรดีหรอ" แกบอกว่ารู้ได้ไง แล้วแกก็หยิบพลอยนาคราชขึ้นมาให้ดู ผมนี้ขนลุกเลยแต่ก้ไม่ได้พูดอาไร หลายคนก้บอกว่าผมมีองค์ ทุกท่านคิดว่าอย่างไรครับ ผมรู้สึกสับสน ไอ้เราก็เป็นพุทธศาสนิกชน มีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เป็นที่พึ่ง เลยอยากจะขอคำปรึกษาว่าถ้าเรารับขันแล้วจะเป็นอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

17. poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องไปรับขันที่ไหนหรอกค่ะ
    ขันในที่นี้ คือ ขันดอกไม้ ไม่ใช่ ขันธ์ของคนที่จะเป็นร่างทรงจ้า

ขัน 5ที่ปูทำนี้ ทำเพื่อเป็นการแสดงว่าเราเคารพบูชาท่านจริง

อาจารย์ปูบอกว่า ขัน5 ขัน 8 ของทางเราไม่ใช่ว่า ทำขึ้นแล้ว ต้องเคร่ง ต้องครัด หรือวุ่นวายไปตามคำอธิบายของ
    สำนักทรงต่างๆ

ไม่ใช่ว่าขันห้า ต้องถือศีลห้า ขันแปดต้องถือศีลแปด ถ้าถือแบบนั้น เป็นการถือของเหล่าร่างทรง

แต่ของเรานั้น ใครมีศีลห้าก็รักษาให้ครบเอา
    ใครอยากศีลแปดก็รักษาเอา

แต่ทุกคนที่มีความรู้ทางจิตสูงสมัยโบราณ แทบทุกคน เขาทำขันห้า ขันแปด บูชาพระรัตนตรัย และเทวดา พรหม

เป็นธรรมเนียมบูชา ของ โบราณาจารย์ หากใครทำได้ มีผลมาก การปฏิบัติธรรมได้ผลไว เทพพรหม ท่านสงเคราะห์

ที่มา
    www.ponboon.com

18. ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมกระทู้เงียบๆอ่าคะ

ใครมีเรื่องอะไรเล่า

ก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

19. poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้พญานาคจำศีล
    เลยไม่ค่อยมีเรื่องมาเล่าจ้า
    ต้องปฏิบัติเยอะๆหน่อย
    ครูบาอาจารย์ท่านมาเร่งให้ปฏิบัติแล้ว
    สบายดีนะคะทุกคน

20. วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ไม่อยู่ 3-4 วัน นะครับ พอดีจะไปพักผ่อนต่างจังหวัด เอาไปเอามาก็มีงานเข้าวันสุดท้ายเมื่อวาน มีญาติโยมจะสร้างสถานปฎิบัติธรรมที่ ภูเวียง ขอนแก่น พอดีครูบาอาจารย์ท่าน ธุดงค์ มาที่นี่แล้วญาติโยมเลยนิมนต์ท่านอยู่ และปรึกษาเรื่องสร้างสถานปฎิบัติธรรม ท่านก็เลยแนะให้ไปนิมนต์ ปู่มาดูที่ทางให้ เพราะรู้ว่าผู้ท่านจะสร้างนั้นเป็นลูกหลานพระนาคา ควรให้ปู่ท่านสงเคราะห์ พี่ก็เลยต้องได้ไปเป็นคนเตรียมสถานที่ และจัดคิวญาติโยม ใจจริงๆๆ ก็อยากไปกราบครูบาอาจารย์และ ปู่ท่านด้วยก็เลยได้ 2 ต่อเลย มาคราวนี้ท่านมอบรัตนมณีแก้วให้ลูกหลานท่านเยอะมากครับ พี่ก็พึ่งเคยเห็นท่านให้มากขนาดนี้ ก็ได้แต่โมทนากับเค้าหละครับ ส่วนพี่ได้ปู่กายสิทธิ์ มาหนึ่งพระองค์ (เหล็กไหลนะครับ)

มีธรรมะจากปู่ท่านมาฝากทุกคนนะครับ
    ***อย่าลืมใช้ธรรมะส่องใจ ใช้ใจปฎิบัติ ไปวัดวาไหนที่เขาเจริญ ก็ให้ใจเราเจริญไปด้วย เจริญสติ เจริญปัญญา พิจารณาให้มากลูกเอ๋ย ใช้ธรรมส่องทางนำทางเถอะหนา***