ยาคือลมหายใจ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 21 มิถุนายน 2005.

1. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ยาคือลมหายใจ....หายใจเข้าออกลึกๆ ฝึกไว้เถิด ลมก่อเกิดจุดพลังอย่ากังขา ช่วยป้องกันบำบัด โรคนานา ทั้งเป็นยาสอนใจให้ร่มเย็น ...ลมหายใจคือยาแสนประเสริฐ ที่ดีเลิศกว่ายาใดที่เห็นได้ หากว่ามีศิลปะหายใจเป็น ทั้งกรรมเวรโรคภัยหมดไปพลัน.....

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

การหายใจถ้าเราหายใจเป็น หายใจเข้าออกอย่างมีระบบที่ลงตัว มีอากาศที่ดี ออกซิเจนคือตัวช่วยให้เลือดดีใช่ไหม เลือดดี สมอง&สุขภาพก้อดีตาม เอาภาษาง่ายๆนะ วิชาการคุยไม่ได้ ชอบคุยติดดิน เข้าใจง่ายดีใช่ไหมคะ...

3. น้อยเหลือหนุ่ม

น้อยเหลือหนุ่ม บุคคลทั่วไป

คุณทราบมั้ยว่า ในร่างกายของมนุษย์อะไร เป็นเครื่องช่วยหายใจของมนุษย์ ที่ดีที่สุด ?

4. DevilBitch

ไม่ทราบ!...

5. น้อยเหลือหนุ่ม

น้อยเหลือหนุ่ม บุคคลทั่วไป

เครื่องช่วยหายใจที่ดีที่สุดของมนุษย์คือ หัวใจ งัยครับ ถ้าหัวใจพองโต คุณก็จะหายใจพอง ...ถ้าหัวใจล้า คุณก็หายใจล้า ถ้าหัวใจยิ้ม คุณก็หายใจยิ้มด้วย แล้วถ้าหัวใจเศร้า หายใจก็เศร้าด้วย หัวใจเป็นสิ่งสำคัญนะครับ คุณว่ามั้ย ? วันนี้หัวใจคุณแบบไหนครับ ?

6. DevilBitch

ระบบหัวใจของยายผีป่ามันผิดปกติค่ะต้องคอยทานยาและกระตุ้นด้วยการทุบตลอด ถ้าวันไหนจิตใจดีร่าเริงไม่เครียดวันนั้นไม่ต้องทานยาค่ะ ถ้าเครียดต่อให้ยาหรืออะไรมาช่วยหายใจก้อยากค่ะ เลยพยายามไม่เครียด ไม่เข้าใกล้คนที่เป็นต้นเหตุให้เครียดดีไหมคะ เพราะยิ่งใกล้ยิ่งบั่นทอนจิตใจให้สับสนให้เครียด ระบบการทำงานของหัวใจเลยรับไม่ทันค่ะ จะพยายามบอกจิตใจตัวเองว่า อย่าสะออนมากนักสงสารหัวใจบ้างมันเจ็บ!!!

7. ดวงแก้ว

ดวงแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2005
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง ลมหายใจยิ่งละเอียด ก็ยิ่งทำให้สุขภาพดีขึ้น จริงๆ
    แต่เราว่า ก่อนไปสู่หัวใจ ลมมันผ่านเข้าปอดก่อนนะ หายใจเต็มปอด
    ต้องหายใจลึก ถึงช่องท้องน้อย และรู้สึกโล่ง จะได้เต็มปอด
    แต่ถ้าหายใจแบบรู้สึกอั้นๆไว้ที่อกช่วงบน ก็ยังไม่เต็มปอดจ้า...

แล้วที่พอง เวลาหายใจ น่าจะเป็น ถุงลมที่ปอดนะ ยังไม่ใช่หัวใจ
    หัวใจมีหน้าที่สูบฉีดโลหิต เปลี่ยนเลือดดำที่ยังไม่ฟอก ให้เป็นเลือดแดง
    แล้วส่งไปเลี้ยงส่วนต่างๆของร่างกาย
    ว๊า..งานนี้หนัก สงสัยต้องถามหมอตัวจริง น้อง goymoo แล้วมั้ง...

แต่ถ้าอยากทำความรู้จักกับลม ก็แค่ทักทายกับเค้า เวลาเขามาเยือน
    และเวลาเค้าจะไปแค่นั้นก็ได้นะ ตรงปลายจมูกเรานี่เอง แต่ทักทายทุกครั้ง
    นะ จะได้รู้ว่า ลมมีประโยชน์มากมายขนาดไหน...จริงมะ ท่านๆ
    ที่ฝึกการดูลมหายใจทั้งหลาย....

8. ไอ้ใบ้

( ความคิดเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารญาณ ) ในธาตุทั้ง 4 ที่ประกอบมาเป็นมนุษย์ ผมมีความรู้สึกว่า ธาตุลม สำคัญที่สุด เพราะ ถ้าเราขาดธาตุลม เราไม่สามารถ ที่จะดำรงชีวิตอยู่ได้ เพราะขาดอากาศหายใจ.... ลมละเอียดเรารับทราบได้จากตอนไหน.. ถ้าลมละเอียดมากจนถึงสามารถสำผัสได้ถึงการเคลื่อนไหวของลมในร่างกายของเรา เราสามารถอธิฐานขอในสิ่งที่เป็นมงคลได้ไหมครับ ? ใครทราบบ้างเอ่ย ?

9. ดวงแก้ว

ดวงแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2005
    ( ความคิดเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารญาณ เช่นกัน)
    เห็นด้วยค่ะ ว่าลมสำคัญที่สุด แต่ทุกอย่างก็ต้องเป็นปัจจัยเอื้อกันหมด
    จะได้ไม่เกิดปัญหากับร่างกาย ใช่ไหมค่ะ

ตามความเห็นของเรา เราว่า การที่นั่งจนลมละเอียด หรือลมหาย
    ไปเ ราต้องมีจุดมุ่งหมายในใจแล้วว่า เรานั่งเพื่ออะไร การอธิษฐาน
    มันก็คือกิเลสอย่างหนึ่ง แล้วเราจะลด หรือจะเพิ่มกิเลสละค่ะ
    ต่อให้เป็นไปเพื่อขอ สิ่งมงคล ก็เป็นความอยากอีกนั่นแหละค่ะ

มาตั้งสติทำสิ่งที่อยากขอ ให้ตั้งอยู่ที่ตัวเราเอง แล้วขอบารมีพระ
    รัตนตรัย หนุนเราอีกแรงดีกว่าไหมค่ะ (คือลงมือเอง แต่ขอแรง
    คนอื่นช่วยน่ะค่ะ ถึงจะมองไม่เห็น แต่เราสัมผัสได้ทางใจไงค่ะ)
    อาจไม่ถูกใจในคำตอบ แต่ใช้หลักว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
    และความศรัทธาเป็นส่วนเสริมกำลังใจ ได้อย่างดี
    ทีเดียว [​IMG]

10. ไอ้ใบ้

ก็เหมือนตอนแรกๆ ที่ผมชอบตอบกระทู้ สั่นๆ ง่ายๆ ไม่อยากก็ไม่เกิด คำนี่น่าจะถูกต้องนะครับ