รบกวนช่วยดูพระ 3 องค์ ให้หน่อยครับไม่ทราบเรียกว่าพระอะไรแท้หรือไม่ ขอบคุณครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย goodwin, 20 พฤษภาคม 2014.

1. goodwin

goodwin Active Member

10 ธันวาคม 2013
    รบกวนช่วยดูพระ 3 องค์ ให้หน่อยครับไม่ทราบเรียกว่าพระอะไรแท้หรือไม่ ขอบคุณครับ

2. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ปรกองค์สุดท้ายของอาจารย์ชุม ไชยคีรี ครับ

3. goodwin

ขอบพระคุณท่าน himicuda มากๆ ครับท่าน

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

องค์แรกพระกริ่งศิรากาศ หรือพระกริ่งคุ้มเกล้ามหามงคล (ในหลวงทรงเททอง)

กริ่งคุ้มเกล้ามหามงคล พระเจ้าอยู่หัวพระราชทานนามว่า ศิรากาศ เริ่มขอพระบรมราชานุญาตสร้างปี ๒๕๒๒ ไปแล้วเสร็จ ๒๕๒๖ ให้บูชา ๒ ครั้ง คือ ๒๕๒๗ และ ๒๕๔๒ ครับ จำนวนสร้างที่แน่นอน มี ๒ พิมพ์ พิมพ์ ๑ สร้าง ๑๐,๐๐๐ องค์ พิมพ์ ๒ สร้าง ๓๙,๙๐๐ องค์

สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณสมเด็จพระสังฆราชฯทรงลงแผ่นทอง นาค เงิน แผ่นแรกวันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๒๖ และแผ่นทอง นาค เงิน ที่พระเถระชั้นผู้ใหญ่และเกจิอาจารย์ทั่วประเทศอีก ๑,๒๕๐ รูป เช่น หลวงปู่ดุลย์ หลวงปู่แหวน พระสุพรหมยานเถระ (หลวงปู่พรหมจักร์) หลวงพ่ออุตมะ หลวงพ่อแพ ฯลฯ

พิธีชยมังคลาภิเษก ยิ่งใหญ่ พร้อมกัน ๔ ภาค ๕ ธันวาคม ๒๕๒๖

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ พร้อมด้วยพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทำพิธีเททองหล่อพระพุทธรูป และ ทำพิธีหลอมแผ่นทอง นาค เงิน ที่ได้ลงอักขระ เพื่อเป็นชนวนสร้างพระกริ่ง”คุ้มเกล้า” ณ.วัดดอยแม่ปั๋ง เชียงใหม่ ในวันที่ ๑๖ มกราคม ๒๕๒๗ โดยมีพระสังฆราช(วาส วาสโณ) และ พระเถระผู้ใหญ่ ๙ รูป เจริญชัยมงคลคาถา

พิธีพุทธาภิเษกยิ่งใหญ่ ณ มณฑลพิธีท้องสนามหลวง ๖ -๙ เมษายน ๒๕๒๗ รวม ๔ คืนโดยพระเถระ ๑๐๘ รูป โดยโยงสายสิญจน์มาจากวัดพระแก้ว

จุดไฟพระฤกษ์โดยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ดับเทียนชัย โดยสมเด็จพระญาณสังวร

จากรูปที่นำมาถามเป็นพิมพ์ที่ ๒ ครับ

5. goodwin

ขอบพระคุณท่าน ศนิวาร มากๆ ครับท่าน ที่นำประวัติการสร้างพระกริ่งศิรากาศ มาให้ศึกษาสำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ ขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2014
  6. SUPABUNG

SUPABUNG เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    องค์ที่2 พระปิดตามงคลเก้าหลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว คับ

7. goodwin

ขอบพระคุณท่าน I3UNG มากๆ ครับท่าน