รบกวนช่วยทำนายฝันเกี่ยวกับกุมารที่เลี้ยงหน่อยคะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ying_tuy, 24 กันยายน 2010.

1. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนช่วยทำนายฝันให้หน่อยคะ เมือคืนใกล้เช้า ฝันว่า กุมารที่เลี้ยงขอไปอยู่บ้านน้า ในความฝันกุมารบอกว่าอยากจะไปอยู่บ้านน้า แสดงว่ากุมารเค้าไม่อยากอยู่กับเราหรือเปล่าคะ กุมารที่ขอไปอยู่บ้านน้าเป็นกุมารพ่วงเพชรคะ .หรือเค้าไม่อยากอยู่กับเราคะ บ้านน้าก็เลี้ยงกุมารเช่นกัน แต่กุมารสมบัติไม่ฝันเลยให้โชคตลอด

เวลาเลี้ยงเราก็คุยกับเค้าเป็นลูก เรียกเค้ากิน ให้ขนม น้ำ นม ให้ของเล่น

ปล.เลี้ยงกุมาร 2 องค์นะคะ
    1.กุมารสมบัติ วัดไผ่ล้อม
    2.กุมารพ่วงเพชร หลวงปู่หงษ์

***เพื่อนสาวฝากถามมาว่า สามีเค้าเลี้ยงกุมาร ถ้าเลี้ยงกุมารจะทำให้ไม่มีลูกหรือเปล่าคะ เพราะเราเรียกเค้าเป็นลูก ถ้าเลี้ยงกุมารแล้วจะทำให้เด็กไม่มาเกิดจริงหรือเปล่าคะ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2010
  2. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    คำถามแรก
    :'( กุมารอยากไปอยุ่บ้านน้า.......................

:boo: คาดว่า มีเพื่อนเยอะอยู่ที่นั่น อยากไปเล่นกลับเพื่อน นั่นเอง555+
    ก็บอกเค้าไปซิครับอนุญาตให้ไปได้ แต่ เวลา พ่อแม่ไม่อยู่ให้หนูมาเฝ้าบ้านนะห้ามเถลไถลๆ และเวลาแม่เรียกให้มาหาด้วย
    แนะนำว่าอนุญาติให้เพื่อนกุมารบ้านน้ามาเล่นบ้านเราได้ กรุณาเอาขนมมาเยอะๆหน่อยเลี้ยงกุมารน้าด้วย แต่มีข้อแม้กับกุมารว่าว่า อย่าทำของแตกหรือหลอกคนในบ้าน

คำถามที่สอง

:'( มีกุมารทองแล้ว มีลูกยาก .......................

ขุนแผนมีกุมารทอง ระดับเทพ ลูกขุนแผนยังเยอะเลย เมียคนนั้นบ้าง คนนี้บ้าง 555+
    เพราะฉะนั้น ไม่เกี่ยวครับ
    กุมารทองชอบเล่นกับเด็กครับ เลยทำเด็กร้องไห้บ้าง หัวเราะบ้าง
    กุมารทองเป็นเด็ก บางทีก็น้อยใจวาสนาตัวเองว่า ไม่มีโอกาสเกิดเป็นคน ก็พาลอิจฉาเด็กที่เค้ามีโอกาสเกิด

แต่ถ้าเราพูดดีๆ บอกว่าเราเป็นพี่ เราไม่มีโอกาสเกิด เราต้องช่วยคนอื่นๆให้เกิดนะ ไม่งั้น ถ้าเค้าไม่มีโอกาสมาเกิด เค้าก็รู้็สึกแบบลูก

ลูกเสียใจไหม น้อยใจไหม

ถ้าน้อยใจต้องช่วยวิญญานอื่นๆที่ดี มาเกิดนะ

เพราะ ลูกยังไม่มีบุญให้เกิดเป็นคนได้

อย่างน้อย เห็นคนอื่นได้เกิด ช่วยให้เค้าได้เกิด มันน่าภูมิใจนะลูก

.....เรื่องกวนเด็ก แกล้งเด็กๆ เดี๋ยวเบาเอง
    ก็บอกนั่นนะ น้องลุกนะ พี่ลูกนะอย่าแกล้งกัน รักกันมากๆ ช่วยเหลือกัน มีอะไรแบ่งกัน
    เราเป็นพี่ ควรจะเสียสละให้น้องบ้าง เค้ามาเกิดทีหลัง

เขียนไปเขียนมา นึกถึงตัวเองตอนเด็กๆ ฮือๆๆๆๆ

3. เทพสำราญ

เทพสำราญ เป็นที่รู้จักกันดี

.ลองเข้าญานถามกุมารดูแล้วยังครับ ว่าตอนนี้กุมารเป็นอย่างไร
    ..เท่าที่ทราบ หากเราบูชากุมารเสมือนสิ่งศักดิ์สิทธิ์การให้โชคลาภ
    จะสูงกว่าเลี้ยงดูแบบเป็นลูกเป็นหลานน่ะครับ ลองเปลี่ยนแนวหรือ
    เพิ่มวิธีการเลี้ยงดูบูชา ดูน่ะครับ ..

4. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    คุณเทพสำราญ อย่าเพิ่งเอามาปะปนกับ คติกุมารทองของจีนนะครับ
    กุมารทองของจีน เรียกอีกอย่างว่ากิมท้ง เท่าที่ผมทราบด้วยความรู้ที่มาจากประสบการณ์อันต้อยต่ำของผมเอง กุมารของจีน แบ่งเป็น2 เคส

เคสแรก นำเอาวิญญานเด็กที่ตายใหม่ๆมาใส่ในหุ่น เขียนฮู้ แกะหุ้นจากไม้ท้อ เทือกๆนี้ ไม่ควรบูชาแบบสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ถือว่าเอาวิญญานมาเลี้ยงเป็นบริวาร

เคสที่สอง นำหุ่น ไปถวายแก่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ และจุดธูปทำพิธีกรรมขออนุญาต นำบริวารของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เมตตามาช่วยเหลือแล้วแต่สมควร

เคสที่สองนี้ มักเป็นกุมารเทพ ที่เรียกว่ากิมท้ง คือ วิญญานบริวารเทพเจ้า อาจเป็นเทพต่ำสักดิ์กว่าหรือวิญญานก็ได้ กุมารทองเช่นนี้ควรบูชาแบบสิ่งศักดิืสิทธิ์

เช่น กิมท้ง บริวารของเจ้าแม่กวนอิม ก็มักมีคนมาขอให้ไปบูชาที่บ้านเพื่อ ให้ช่วยเรื่องโชคลาภ อาจบูชาพร้อมๆกับพระแม่กวนอิม ในปางอุ้มเด้กหรือมีเด้กเคียงข้างก็ได้

....ที่เล่ามานี้ ผมอาจเล่าผิด เพราะจำมานานแล้ว ผู้รู็ท่านใดรู้ช่วยอธิบายให้ชัดแจ้งด้วยนะครับ อนุโมทนา

แต่ มั่นใจว่า จะออกมาแนวๆนี้หละ
    ส่วนคติกุมารทองของไทย
    จะมาจาก เคสแรกซะเป็นส่วนมาก
    คือนำวิญญานเด็กมา ผูกไว้ หรือที่พิสดารขึ้นไปอีก
    เอาจิตของครูบาอาจารย์ มาสร้างภูติขึ้น มาใหม่ แนวเดียวกับที่ หลวงปู่ดู่ท่านบอกไว้ ใครเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ดู่่ น่าจะเข้าใจ

แต่หลังๆมาสมัยนี้ กุมารทอง ชักเริ่มมีเคสที่สองคือ ไปขอบริวารของเทพมาเซ่นให้ช่วย

แต่จะบูชาเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้ กุมารทองนั้นจะต้องมีบุญจะต้องถึง เป็นเทพเสียก่อน

เกิดได้จากหลายอย่างเช่น ผู้เลี้ยงหรือครูบาอาจารย์อธิษฐานจิต อุทิศกุศลให้ หรือครอบวิมานแก้ว วิมานบุญให้

อย่างนี้ค่อยบูชาแบบเทพเจ้าได้
    แต่ อย่าลืมว่า พวกเขาเหล่านั้นติดสัญญาแบบมนุษย์อยู่ ทำให้ ต้องเนรมิตรูปให้เห็นเป็นเด็ก น่ารัก คอยช่วยอยู่ ...

จะเรียกแบบไหนให้ยึดถือตามครูบาอาจารย์(ุ็เอาว่าจะเรียกอย่างไร)

ถ้าท่านเรียกว่าลูกก็ต้องเรียกลูก
    หากท่านให้เรียกพี่ ก็ต้องเรียกพี่ อย่างของหลวงปู่หงษ์ หรือกุมารจุก พี่จุกของวัดสวนหลวง

กุมารทั้งสองของคุณ
    ของหลวงพ่อพูน นี่ให้เรียกเป็นลูกได้

แต่ของกุมารพ่วงเพชร เป็นเทพบุตร หลวงปู่หงษ์ให้เรียกว่าพี่ เพราะเป็นเทพบุตร ครับ หลวงปู่ท่านบอกอย่างนั้น และที่วัดยังมีหุ่นตัวครูคือตัวแรกของกุมารหลวงปู่หงษ์อยู่ ยังมีบูชาแล้วมีผลถูกหวย ได้ลาภกันไปหลายราย
    เท่ากับว่า กุมารทองพ่วงเพชรของ คุณเจ้าของกระทู้ เป็นเหมือนเทวรูปสื่อถึงกุมารทองพ่วงเพขรที่คอยรับใช้หลวงปู่หงษ์นั่นเอง

เท่าที่เขียนมานี่ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ จะผิดถูกอย่างไรก็ขอให้พิจารณาเอา นะครับ ไม่ยืนยันว่า ถูกต้องทั้งหมด
    แค่แสดงความเห็นเพิ่มเติม จาก คุณเทพสำราญ