รบกวนดูลายมือทีครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย แจ๊กซ์69, 19 พฤษภาคม 2012.

1. Aek9549

Aek9549 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007

ผมตอบให้ดังนี้ครับ...
    1.เส้นตัดกันตรงกลางนั้น...ไม่ได้มีความหมายว่าดีหรือไม่ดีครับ...มันคาบเกี่ยวกับความรู้สึกของเราต่างหากครับ..หมายถึง..ยกตัวอย่างครับ..เวลาเราซื้อของอะไรถ้าถูกใจเราไม่ต้องต่อราคาสักคำ..แถมทิปอีกต่างหาก..แต่เวลาไม่ชอบใจแต่ต้องจ่าย..คิดแล้วคิดอีกๆกว่าจะควักตังค์ออกมาได้...แหม๋มันช่างยากเย็นเสียจริงนี่กระไร...หรือระหว่างใจกว้างกับขี้เหนียวทำนองนั้นน่ะครับ...

2. Aek9549

ผมตอบให้ดังนี้ครับ...ก่อนอื่นผมขอถามคำถามนิดนึงครับ..
    1.คุณมีโรคประจำตัวอะไรหรือเปล่าครับที่ต้องรักษาอยู่...
    2.คุณแต่งงานมีครอบครัวหรือยังครับ....คุณอาจจะพบรักต้องห้ามหรือผ่านการแต่งงานมากกว่าหนึ่งครั้ง...หรือมีคนมีสัมพันธ์ทางใจกับคุณอยู่..อาจจะเป็นเพื่อนหรือคนใกล้ชิด..ที่เราไว้ใจและเก็บสถานะเค้าไว้ในที่ๆเราให้อยู่...
    3.ลายมือของคุณเอง..สับสนไปหมด..ทั้งทางด้านจิตใจ..ความเป็นอยู่..อาจจะได้ย้ายสถานที่บ่อย..ในที่ผ่านมา..และจะมีในวันข้างหน้าครับ...
    4.เสียดายนิดนึงครับ..คุณถ่ายภาพไม่ถึงโคนมือ...คุณจัดเป็นคนมีคติธรรมประจำตัว..ที่คุณท่องไว้เสมอ...ในวันข้างหน้า..ถ้าคุณไม่พันธะหรือภาระให้ต้องรับผิดชอบ..ผมว่าคุณออกบวชแน่นอนครับ...ไม่ว่าจะถือศีลอุโบสถตลอดชีวิต..เพราะคุณเห็นสัจธรรมบางอย่าง..ที่ทำให้คุณปล่อยวางบางอย่างลงได้..ทั้งๆที่มัีน..ไม่น่าจะปล่อยลงได้..หรือจิตใจอ่อนโยนลงครับ...

3. Aek9549

ผมตอบให้ดังนี้ครับ...เพื่อนธรรมท่านนี้ติดตามตั้งแต่ดูบ้านเลขที่ยันลายมือเลยนะ..ถ้าจำไม่ผิด..นะครับ
    1.รูปที่ถ่ายมาปรับภาพหน่อยได้มั้ยครับ..และให้ผายฝ่ามือให้เต็มที่ครับ..เส้นต่างๆจะได้ผุดขึ้นให้เด่นชัดขึ้นน่ะครับ...
    2.คุณมีเรื่องให้ต้องคบคิดเยอะ..โดยความคิดของคุณมันค้านกันเองครับ...อีกความคิดจะเอาแบบนี้..อีกความคิดมันจะค้าน..มันจะดีรื้อ...ลองดูก่อน..อะไรประมาณนั้นครับ...
    3.ชีวิตคุณมีลำบากกว่านี้อีกมั้ยครับ....คุณผ่านด่านทดสอบของชีวิตมากพอควรแล้วครับ...จนคุณบอกกับตัวเองหรือคนอื่นว่า...มียากกว่านี้อีกหรือเปล่าชีวิตนี้...เพราะเจอมาทุกสภาวะครับ...
    4.คุณเคยผ่าตัดอะไรหรือเปล่าครับ..ที่ผู้หญิงเค้าเป็นกันโดยส่วนมาก..เช่น ตัดมดลูกทิ้ง..หรือรังไข่ทั้งสองข้าง...ถ้ายัง..ให้ระมัดระวังรักษาสุขภาพให้ดีนะครับ..หมั่นออกกำลังกาย..ให้เหงื่อออกเสมอ..หรือทำจิตใจให้สดใส..ไม่เครียดว่างั้นเถอะ...
    5.ให้คุณหมั่นไหว้พระสวดมนต์แผ่เมตตาบ้างนะครับ..อย่าได้อ้างว่าเหนื่อย..ขี้เกียจ...ดึกแล้ว..วันอื่นแล้วกัน...ให้คุณทำเสียแต่วัีนนี้นะครับ...เพราะชีวิตประมาทไม่ได้จริงๆ...

4. Aek9549

1.ตามลายมือคุณจัดเป็นคนมีคู่ชีวิตที่ต้องเลือกแล้วเลือกอีก..หรือเข็ดกับความรักมาแล้ว...หรืออยู่เป็นโสดไปตลอดดีกว่า...
    2.คุณเคยได้รับความกระทบกระเทือนทางจิตใจ..อย่างแรงบ้างหรือเปล่าครับ..กว่าจะลุกขึ้นได้..แทบไม่รอดครับ..
    3.คุณน่าจะเป็นคนสุขสบายในระดับหนึ่ง..แต่เปล่าเลยครับ...มีเรื่องให้ขบคิดเยอะมาก...คิดถึงวันข้างหน้าเสมอ...จะอยู่อย่างไร...ชีวิตจะเป็นอย่างที่ฝันไว้มั้ย...ถึงจะทำงานหนัก..หรือต้องให้ออกแรง...มือของคุณก็ไม่เปลี่ยน..จิตใจของคุณเป็นคนอ่อนโยน..หรือขี้สงสาร..เกรงอกเกรงใจ...ผู้อื่นอยู่เสมอ..ไม่เคยคิดเอาเปรียบใคร..ไม่ดูหมิ่นใคร...แต่อย่าทำให้โมโหแล้วกัน...สึนามิก็สึนามิเถอะ...
    4.คุณนี่เกิดมาเป็นผู้ให้..มิใช่ผู้รับ...คอยช่วยเหลือผู้อื่นตลอด..ใครอยู่ด้วยได้กินอิ่มนอนอุ่น..เทคแคร์ดูแลอย่างดี...ก็เพราะคุณมีความดีที่อบรมไว้...ไม่เกี่ยวกับพันธุกรรมครับ...

5. Aek9549

ถือเป็นบารมีธรรมอย่างหนึ่งนะครับคุณVitcho..เราเองก็ต่างมีบุญและกรรมต่างกัน..ถ้าเรามีโอกาสหรือความรู้อย่างใดอย่างหนึ่งพอที่จะช่วยเหลือเกื้่อกูลกัน..จัดเป็นผลบุญอันดีเหมือนกันครับ...

6. Aek9549

1.เส้นนั้นเป็นเส้นคาบเี่กี่ยวกับความรู้สึก..ของเราครับ...อาจจะรู้สึกผิดชอบชั่วดีโดยที่ไม่มีใครคอยบอกสอน..แต่เรารู้ด้วยปัญญาของเรา...เหมือนเราทำงานบางอย่างที่เราถนัด...เราจะรู้ล่วงหน้าเลยหล่ะ..ว่าขั้นตอนต่อไปต้องทำอะไรโดยไม่ต้องมีใครบอก...หรือความเชี่ยวชาญ ..รอบรู้...ก็จัดอยู่ในพวกเดียวกันครับ...
    2.ในความรู้สึกอันนั้น...คุณเองก็มีความต้องการหรือจุดมุ่งหมายแห่งความสำเร็จคุณจะพยายามอย่างเต็มที่...ถึงแม้มันจะไม่ถึงฝั่งฝันคุณก็บอกกับตัวเองว่าไม่เป็นไร...ไม่ท้อ...ต้องขอลองอีกสักครั้ง..ถึงแม้สองครั้งไม่ได้..คุณจะบอกกับตัวเองว่า...เราทำเต็มที่แล้วนะ...คุณจะไม่มีครั้งที่สาม...เพราะถึงพยายามทำไปก็ไม่มากไม่น้อยไปกว่านั้น..สู้เราค่อยๆเดินค่อยๆเติบโตดีกว่า..ไม่ว่าจะเรื่องการงานหรือธุรกิจที่ทำอยู่...
    3.ในความรู้สึกอันนั้น..ก็ยังมีบางสิ่งที่ขัดแย้งกันในตัวเอง...อันนี้มักจะเกิดขึ้นอยู่บ่อยๆหรือประจำ...ในกรณีที่คุณต้องตัดสินใจคนเดียวโดยไม่มีตัวช่วย...คุณเองจะสับสนเลยหล่ะ..ขาดความมั่นใจ...ถ้าผลของการตัดสินใจของเรา..มันมีผลหรือส่งผลกะใครหรือเปล่า...ดีหรือไม่ดี...เค้าจะชอบหรือไม่ชอบ...อันนี้แหละครับ..ความรู้สึกรับรู้เต็มๆ...

7. Lek2010

Lek2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ตามคุณ Altis1850 มาค่ะ
    รบกวนดูให้ด้วยนะคะ
    แล้วเราสามารถเปลี่ยนหรือเบี่ยงเบนกระแสชีวิตให้ดีขึ้นได้ใช่ไหมคะช่วยแนะนำด้วยค่ะ

มือซ้าย และมือขวา ตามลำดับเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มิถุนายน 2012
  8. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ^___^ ขอบพระคุณมากค่ะ สงสัยจะแคร์ชาวบ้านเค้ามากเกินไป มีเรื่องอื่นๆที่เห็น ที่ต้องทักไหมคะ จัดเต็มมาเลยค่ะ ชอบอ่าน ชอบฟัง อยากรู้ค่ะ

ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งค่ะ อนุโมทนา สาธุ

9. Aek9549

1.เราสามารถเปลี่ยนหรือเบี่ยงเบนชีวิตเราได้ครับ...โดยการทำความดีไว้ให้มากๆครับ..หรือผลบุญ...ไม่ว่าเราจะทำบุญอะไรหรือความดีอะไร..จัดเป็นคุณทั้งนั้นครับ...ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่...หรือแค่ร่วมอนุโมทนากับเขาเราก็ได้บุญเช่นกันครับ..
    2.ลายมือของคุณ..เป็นคนค่อนข้างสับสนกับชีวิตเป็นอย่างมากครับ...และไม่มีตัวช่วย..ให้พอชีวิตได้ชื่นใจบ้างเลย..แต่คุณก็ไม่เคยท้อ...สู้ด้วยตัวเรานี่แหละให้เขารู้ว่าเราก็ยืนด้วยขาตัวเองให้ได้...
    3.คุณมีโรคประจำตัวอะไรหรือเปล่าครับ..คุณเป็นเกี่ยวกับเลือดน่ะครับ..เช่น อาจจะเป็นคนเลือดน้อย..หรือโลหิตจาง..อาจจะทำให้คุณเป็นลม..หรือหน้ามือบ่อยๆ...ก่อนหยิบจับทำอะไรให้นั่งก่อนครับ..นั่งยองๆ..เวลาเราล้มร่างกายจะได้รับแรงกระแทกน้อยที่สุดครับ..โดยเฉพาะศรีษะเราเอง..หมั่นตรวจร่างกายประจำปีบ้างครับ...หรือ 6 เดือนครั้งก็ยังดี...รู้แต่เนิ่้นจะได้รักษาได้ทันการ...

10. Lek2010

Lek2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ข้อ 2 มีส่วนบ้างค่ะแม้นจะไม่ได้แบบผ่านฉลุยมีคนช่วยเหลือโดยไม่ต้องทำไรมากแต่ก็ไม่ได้คิดว่าลำบากอะไรเพราะมีคนอีกหลายคนๆที่แย่กว่าเรา และเมื่อถึงระดับนึงก็ได้รับการประครองไม่ถึงกับบาดเจ็บมากนัก อาจเพราะในข้อที่ 1 ที่คุณAltis1850 กล่าวมาก็ได้

ข้อ 3 ตั้งแต่เกิดมาจนถึงตอนนี้ยังไม่เคยเป็นลมเลยค่ะ เคยจำได้หน้ามืดหนเดียวตอนเด็กๆมันมืดสนิทแต่กัดฟันทนยังไงก็จะไม่ล้มไม่ยอมเป็นลมเด็ดขาดสักพักมันก็สว่างขึ้น แล้วจากนั้นก็ไม่เคยหน้ามืดหรือเป็นลมอีกเลยค่ะ แต่เตะขาโต๊ะบ่อยค่า เขียวช้ำประจำ

คือที่ถามไปว่าสามารถเปลี่ยนหรือเบี่ยงเบนชีวิตเราได้เพราะเคยมีคนมาสะกิดพูดให้ฟังนะค่ะ เพียงแต่ว่าอาจต้องใช้เวลาซึ่งหากพื้นลายมือเราเป็นอย่างที่ทายมา ก็แสดงว่าผลในข้อ 1 ได้ช่วยเบี่ยงเบนชีวิตเราให้ดีขึ้นจริงๆ
    อย่างไรก็ขอบคุณจริงๆค่ะที่ช่วยกรุณาดูให้ อย่างน้อยก็มีกำลังใจขึ้นในการทำบุญ

11. nuutoo

nuutoo Active Member

:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      547.1 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      525.6 KB
      เปิดดู:
      71
  12. YOYO25

YOYO25 สมาชิก

17 พฤษภาคม 2012
    ขอโทษนะคะจะเกิดอะไรขึ้นหรือค่ะ และอันตรายมากมั้ยค่ะ ตอนนี้ก็สวดมนต์ทุกวันค่ะ ส่งรูปมาให้ใหม่แล้วนะคะ ตามมาตั้งแต่ดูเลขที่บ้านค่ะ ขอบคุณนะคะ เคยเป็นเกี่ยวกับฮอร์โมนผิดปกติอ่ะค่ะ ขอรบกวนคุณaltis ดูให้อีกทีนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2012
  13. Pamapat_kantasa

Pamapat_kantasa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนด้วยคนนะคะ

14. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

มีไมเกรนเป็นโรคประจำตัวค่ะ..เคยผ่านการมีคู่มาแล้วกำลังคบคนใหม่อยู่..แล้วก็เบื่อๆอยากบวชถ้าหมดภาระจริงๆค่ะ..ส่งรูปมาใหม่แล้วนะคะเผื่อมีอะไรชี้แนะเพิ่มเติม..ขอบคุณค่ะ

15. Xangel111

Xangel111 สมาชิก

แม่นมากๆครับ สงสัยไม่ได้ดูจากลายมืออย่างเดียว :cool:
    ขอถามต่อข้อ 2 แก้ไขได้มั้ยครับ
    ข้อ 4 เคยปฏิบัติไปสักพักแล้วรู้สึกว่ามันติดๆขัดๆ เหมือนมีห่วงอยู่น่ะครับ
    พอจะมีทางแก้ไขมั้ยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2012
  16. รักพระพุทธ

รักพระพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2011
    ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

17. tumbook

tumbook สมาชิก

9 พฤศจิกายน 2010
    ขอรบกวนดูให้ผมและแฟนผมด้วยคับ

ของผมคับ
    มือซ้ายคับ IMG0044A_副本.jpg
    มือขวาคับ IMG0038A_副本.jpg

ของแฟนผมคับ

ขอบคุณมากๆคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2012
  18. Aek9549

ไม่มีอะไรเกิดขึ้นหรอกครับ...ในสิ่งที่ไม่ดีหรือมีอันตราย...เพียงแต่บอกไว้..ชีวิตคนเราไม่แน่นอน...จะตายวันตายพรุ่งเรายังไม่รู้เลย...ควรหมั่นทำบุญทำกุศลให้มากๆ...เหมือนกันทุกผู้คนครับ...การที่คุณสวดมนต์นั้นก็ถือว่าดีครับ..ผมอยากให้เพิ่มการเจริญสติเข้าไปด้วย....คือการกำหนดลมหายใจของเราเอง...อาจจะวันละ5-10นาที..หรือเอาที่เราสบายใจเป็นดีที่สุดครับ...แต่อย่างน้อยให้ได้เวลาตามนั้นครับ..เพื่อฝึกความอดทน...ความเพียร...คุณลองทำไปสัก3วัน..หลังจากนั้น..สติจะคอยเตือนคุณว่า...ถึงเวลานั่งสมาธิแล้วนะ...จะเป็นไปเองโดยอัตโนมัติ...เป็นอย่างนี้เกือบทุกคนครับ..ที่ฝึกกรรมฐาน...

19. Aek9549

1.ผมถามนิดนึงครับ..คุณเข้าวัดทำบุญบ่อยมั้ยครับ...ดูจากลายมือแล้ว...คุณเหมือนคนสบายๆอะไรก็ได้..ไม่คิดมากจิตตก...หาน้อยครั้งมาก...แถมคุณเองยังมีญาณสัมผัสพิเศษได้อีกด้วยครับ...และคุณเคยฝันและเห็นในที่แปลกๆมาแล้วด้วยครับ....โดยผ่านทางจิตของคุณเอง...คุณอาจจะรู้หรือว่ายังสงสัย...ในสิ่งที่รู้และเห็นว่าเป็นอะไร...
    2.คุณชอบช่วยเหลือผู้อื่นอยู่เสมอ...เห็นใครทุกข์ร้อนอยากจะช่วยคลายทุกข์ให้เค้าคนนั้น..คุณชอบเทคแคร์ดูแลคนอื่นอยู่เสมอ..คุณยังเคยฝันไว้ว่า..ถ้าถูกรางวัลใหญ่ได้เงินก้อน..จะทำให้คนรอบข้างได้สุขสบายกันทุกคน...คุณเป็นคนชอบชีวิตอิสระ....อยากไปไหนก็ไป...อยากทำอะไรก็ทำ...แค่บางครั้งอาจจะรู้สึกเหงาบ้างในบางเวลา...
    3.ขอให้คุณได้ฝึกปฏิบัติกรรมฐานมากๆนะครับ...เพราะคุณมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดูแลรักษาอยู่ครับ...ถ้าคุณได้เข้ามาอ่านกระทู้ของคุณ..ถ้าคุณรู้สึกขนลุกไปทั่วตัว..แสดงว่าท่านรับรู้รับทราบแล้วหล่ะครับ...เพียงแต่ท่านให้ผมเป็นญาณผ่านไปถึงคุณเท่านั้นเองครับ...สาธุครับ..

20. Aek9549

ผมตอบให้ดังนี้ครับ..
    1.ชีวิตของคุณเต็มไปด้วยการเดินทางของชีวิตตลอดอยู่นิ่งไม่เป็น...อาจจะได้ย้ายที่ทำงานหรือติดต่องาน..ทำธุรกิจ..ที่ต้องเดินทางตลอด..และคุณเองก็ชอบด้วยเพราะได้เห็นอะไรแปลกๆใหม่เสมอ...แต่บทขี้เกียจขึ้นมา...คงนอนคลุกอยู่แต่ในห้องอย่างเดียวครับ...
    2.ชีวิตที่ผ่านมาคุณเคยประสบอุบัติเหตุอะไรบ้างหรือเปล่าครับ...ขอเตือนคุณไว้น่ะครับ...ระมัดระวังเวลาจะไปไหน..ไม่ว่าจะเดิน..อยู่ในยวดยานพาหนะใด..ขอให้มีสติกำกับไว้ตลอด..อย่าได้ประมาท..และก็อย่าได้วิตกกังวลครับ....
    3.คุณเคยได้ไปในสถานที่แปลกๆบ้างหรือเปล่าครับ...มีอยู่ที่หนึ่งที่คุณอยากกลับไปอีกสักครั้ง...
    4.คุณแต่งงานมีครอบครัวแล้วหรือยังครับ...ระวังจะเจอรักสามเส้าเราสามคน...ต้องมีบุคคลที่สามเข้ามาเกี่ยวข้องเสมอ...ทั้งด้านดีและทำให้เราไม่สบายใจ...จนบางครั้งอยากปลีกตัวออกจากสังคมสักพักหนึ่ง...