รบกวนดูหลวงปู่ทวด ให้ทีครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คนข้างแรม, 26 มิถุนายน 2013.

1. คนข้างแรม

คนข้างแรม สมาชิกใหม่

รบกวนด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    เอาแบบคนไม่เก่งตอบก่อนนะครับ

หลวงปู่ทวดเนื้อว่าน 2497 กรรมการหน้าใหญ่โดยรวม ดูผ่านๆผมว่าพิมพ์ผ่านนะ
    ถ้าไม่มีเนื้อเกินมา 2จุด แต่ส่วนเรื่องเนื้อเชื่อเถอะ ถ้าถ่ายหลวงพ่อทวดกับกล้องมือถือส่วนใหญ่ดูแล้วเก๊เกือบทุกราย ผมลองมาแล้วยิ่งกับกล้องไอโฟน5 เป็นตัวทำให้เก๊เลยลองถ่ายกับของแท้มาแล้วกับโหมดธรรมดา ถึงรู้กลายเป้นพระดูเก๊ดาดๆ
    เนื้อถ้าตัดสินกันจริงๆก็ต้องส่องดูเท่านั้น

ส่วนด้านข้างดูหูถ้ามุมมือถือไม่ดีจะบอกไม่ได้

สรุปส่วนตัวผมยังไม่กล้าตีเก๊ ให้คนชำนาญต่อไปมาตอบต่อแล้วกัน เช่นพี่สโตร์ พี่คิงคอง99

3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ผมว่าคุณเด็กโก-ลก โคตรเก่งเลย แถมยังมีความชำนาญและรู้เรื่องศึกษาในเรื่องภาพถ่าย
    และต้องมีของแท้อยู่ในมือแน่(ผมลองมาแล้วยิ่งกับกล้องไอโฟน5 เป็นตัวทำให้เก๊เลยลองถ่ายกับของแท้มาแล้วกับโหมดธรรมดา ถึงรู้กลายเป้นพระดูเก๊ดาดๆ) แถมยังถ่อมตัวอีก
    ส่วนอีกเรื่องที่คุณเด็กโก-ลกเข้าใจว่าผมดูปู่ทวดเก่งกับอาจารย์เคนั้น
    ผมขออนุญาตครับนะครับ เก่งแต่เนื้อโลหะ พอ เนื้อว่านขอผ่าน ส่วนคนที่เก่งในนี้มี 2 คน
    พี่ชัย ผมให้อันดับ 1 (คนใส่แว่นหล่อ) เจ้าของกระทู้เรื่องเหล้าเช้านี้และอีกคน
    คุณล้างใจ ส่วนตัวองค์นี้ยังไม่ชอบครับ ยังใหม่อยู่ รอยยุบตัวตามอายุยังมองไม่เห็น
    แต่ก็เป็นอย่างที่คุณเด็กโก-ลกบอก กล้องที่ถ่ายสำคัญเท่าพระเลยครับ
    http://palungjit.org/threads/เรื่องรูปถ่ายพระกับน้องใหม่-ถ่ายไม่ดีตัดสิน-เก๊-แท้ผิดพลาด.255445/

4. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    คุณเด็กโก-ลก พูดถูกครับผมเห็นด้วยเลยถ้าถ่ายภาพไม่ดีจากพระแท้ๆดูง่ายนอกเวปจะกลายเป็นพระเก๊เลยจริงๆ ผมลองถ่ายภาพหลวงปู้ทวดเนื้อว่านของตัวเอง ผมยังดูจากภาพของตัวเองยังดูเก๊เลยครับทั้งๆที่พระผมนั้นแท้สากลยอมรับไปแล้วส่งประกวด2ครั้งก็ได้ที่4ทั้ง2ครั้งแล้ว--ถ้าเราถ่ายเองแล้วไม่มีฝีมือมันขาดมิติของพระองค์จริงๆไปมากเลยครับ...ส่วนเนื้อว่านนั้นผมยังไม่แม่นพิมพ์ครับ ผมอาศัยดูเนื้อหามากกว่าพิมพ์ โดยอาศัยส่องตรวจดูพระของตนเองเป็นหลักและก็ศึกษาค้นคว้าในส่วนอื่นๆบ้างเท่านั้นเองครับ อาจจะพิจารณาได้เพียงบางองค์ที่ดูง่ายๆครับ ถ้าไปเจอเก๊ขั้นเทพ ก็หง้ายท้องได้เหมือนกันครับ จึงเอาแน่เอานอนไม่ได้หลอกครับ คุรเด้กโก-ลก พุดถูก เนื้อว่านนั้นถ้าจะให้ดูกันจริงๆต้องส่ององค์จริงๆจะดีชัดเจนกว่าครับ ส่วนองค์นี้ของ จขกท. พิจารณาในเบื้องต้นยังไม่ชอบเนื้อหาครับ(ดูจากภาพไม่ใช่ข้อยุติ)

5. คนข้างแรม

คนข้างแรม สมาชิกใหม่

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ(kiss)