รบกวนผู้รู้อยากทราบอานิสงของการล้างห้องน้ำวัดค่ะแชร์ประสบการณ์ก็ยินดีค่ะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ต้นพุทธ, 14 กันยายน 2012.

1. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ไม่รู้เป็นไงค่ะ มักคิดว่าการล้างห้องน้ำวัดเป็นสิ่งที่น้อยคนจะทำกันเลยมักไปทำในที่ ที่มีโอกาสไปปฏิบัติ หรือก่อนวันเกิดที่ผ่านมาก็ไปล้างมาสองวัดคะ ก่อนล้างก็อธิฐานจิตขอให้อานิสงของการชำระล้างเปรียบเสมือนการชำระกิเลสตัณหาทั้งหลายทั้งปวงตลอดจนโทสะโมหะให้หมดไปจากจิตดวงนี้ขอให้ข้าพเจ้ามีจิตใจที่เป็นกุศลสะอาดโล่งโปร่งเบา ก็ไม่รู้ว่าเหมาะควรหรือไม่ เพื่อนๆหรือผู้รู้ท่านใดพอจะแนะนำได้ก็ยินดีถือเป็นธรรมทานต่อกันนะค่ะ
    เพื่อนๆคนใดที่แวะเข้ามาเยี่ยมกระทู้นี้ก็ขอให้ได้รับอานิสงที่เกิดจากการล้างห้องน้ำของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเช่นกันค่ะ

2. purivat

purivat เป็นที่รู้จักกันดี

อานิสงส์ทำความสะอาดวัด (โดยหลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง)

หลวงพ่อ : ตัวอย่างก็คือน้องสาวของพระอนุรุ<wbr>ทธ น้องสาวของท่านเป็นโรคเรื้อน เวลาพระพุทธเจ้าไปเทศน์เธอก็ไม่<wbr>ออกมาเพราะอาย ต่อมาวันหนึ่งพระอนุรุทธก็ไปถาม<wbr>ว่า
    “พระพุทธเจ้ามาทำไมจึงไม่ฟังเทศ<wbr>น์”
    เธอตอบว่า “เธอเป็นสาว เป็นโรคเรื้อนก็อาย”
    ...
    พระอนุรุทธก็บอกว่า “ถ้าอย่างนั้นหาเวลาทำบุญให้ทำแ<wbr>บบนี้เวลาที่พระไปบิณฑบาตก็จัดส<wbr>ถานที่ กวาดสถานที่ จัดน้ำใช้น้ำฉันให้พระ”

เธอก็ทำแบบนั้นทุกวัน ทำไป ๆ ไม่ช้าโรคเรื้อนมันก็หายไปทีละห<wbr>น่อย ๆ เพราะทำด้วยจิตใจเคารพ ต่อมาก็หายสามารถมาไหว้พระได้ มาฟังเทศน์ได้

ต่อมาเธอก็ตาย ตายจากความเป็นคน ไปเกิดเป็นนางฟ้าบนสวรรค์ชั้นดา<wbr>วดึงสเทวโลก ไปเกิดระหว่างวิมานของเทวดา ๔ องค์ เธอสวยมาก เพราะอานิสงส์กวาดพื้นที่ จัดพื้นที่

เพราะฉะนั้นใครที่ถวายไม้กวาดจะ<wbr>สวยเหมือนกัน อันนี้เรื่องจริงนะ ไม้กวาดทำให้พื้นที่สะอาด อานิสงส์มาสนอง”

จากหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษเล่ม 4
    (เครดิตเว็บแดนนิพพาน)

3. NokCurrall

NokCurrall เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2012
    อนุโมทนาด้วยค่ะ สาธุ...

อันนี้ขอเล่าประสบการณ์จากตัวเองค่ะ ..คือเป็นคนมีลูกยากมาก แต่งงานมา 4 ปีแล้วก็ยังไม่มีลูก เมื่อสิ้นเดือนกค.ที่ผ่านมาช่วงเทศกาลเข้าพรรษาได้บวชอยู่วัด 9 วันเต็มๆ ได้มีโอกาสล้างและขัดห้องน้ำทั้งๆ ที่ในชีวิตนี้ไม่เคยอยู่วัดเลยสักครั้ง เพราะเป็นคนกลัวผี และไม่กล้าที่จะนอนแปลกที่คนเดียวเลย แต่ก็ทำได้เพราะมีความเลื่อมใสและศรัทธาหลวงพ่อที่วัดนี้มากทั้งๆ ที่ไม่เคยรู้จักวัดนี้ด้วยซ้ำ!!
    ตลอดเวลาที่อยู่ที่นี่ก็ระลึกเสมอว่า หลวงพ่อบอกว่า ให้ขัดห้องน้ำเพราะจะได้ล้างสิ่งที่มันติดขัดข้างใน ก็เป็นว่าเฝ้าห้องน้ำเลยค่ะ เวลาไม่มีกิจที่ต้องทำ ใครออก เราเข้าไปขัดทันที ห้องน้ำที่วัดสะอาดมาก เพราะคนแย่งกันขัด

แต่เรื่องที่แปลกประหลาดที่เกิดขึ้นกับตัวค่ะ ต้องขออภัยที่จะลงรายละเอียดนิดนึงนะคะเพราะมันเป็นเรื่องผู้หญิงๆ จริงๆ คือ ..ปกติแล้วก่อนมีปจด.ประมาณ 1 สัปดาห์ จะมีอาการปวดท้อง เมื่อยตัวไปหมด ซึ่งแต่ละรอบจะมีราวๆ 3-5 วัน แต่ช่วงที่อยู่วัดดันเกิดไม่รู้ัตัวว่าปจด.มาก็เลอะไปหมดเลยดีที่ว่าเตรียมผ้าอนามัยไปด้วย แต่..เชื่อมั้ยคะว่าดิฉันเปลี่ยนผ้าอนามัยตั้งแต่ตี 4-เที่ยงวันทั้งหมด 12 ผืน !! เป็นผ้าอนามัยแบบใส่กลางคืนซึ่งมันจะยาวมาก แล้วดิฉันต้องซ้อนครั้งละ 2 แผ่น ผ้านุ่งเปลี่ยนไป 5 รอบเพราะเลอะตลอด สรุปช่วงเวลาแค่นั้นดิฉันไม่ได้ไปทำกิจกรรมสวดมนต์อะไรเลย เพราะวิ่งเปลี่ยนผ้าและซักผ้าทั้งวัน มันมาเยอะมากๆๆ แต่แปลกกว่านั้นดิฉันไม่มีอาการปวดท้องใดๆ ทั้งสิ้น!!! มันทำให้ดิฉันรู้สึกอึ้งและสงสัยมากว่าทำไมอาการต่างๆ ที่เคยเกิดขึ้นตอนอยู่นอกวัดมันไม่มีอาการใดๆ เลย
    ตอนนั้นดิฉันคิดว่า ต้องเป็นบารมีหลวงพ่อแน่ๆ เพราะท่านบอกก่อนแล้วว่า ให้ขัดเยอะๆ ที่มันติดขัดอยู่จะได้ออก.(จริงๆ แล้วดิฉันท่อนำไข่ตันแต่ผ่าตัดแล้วก็ยังไม่มีลูกนะคะ).

พอเดือนนี้ออกจากวัดปจด.มาค่ะ แต่ไม่เยอะเหมือนอยู่ที่วัด อาการปกติทุกอย่าง แต่ไม่ปวดเมื่อยเหมือนแต่ก่อน มหัศจรรย์มากค่ะ

อันนี้เป็นความสัตย์จริงใครจะไม่เชื่อก็ได้นะคะ เพียงแค่อยากจะแชร์ประสบการณ์ของตัวเองให้ฟังบ้าง จริงๆ แล้วก็เป็นคนไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้เท่าไหร่จนกระทั่งเจอกับตัว มันไม่มีคำอธิบายจริงๆ ค่ะ

ยังคิดอยู่ว่า ถ้ามีโอกาสจะกลับไปบวชและขัดห้องน้ำอีกครั้งค่ะ

บุญรักษาทุกท่านนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  4. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    เคยไปล้างห้องน้ำวัดหลายที่ค่ะ กวาดลานวัดและที่สกปรกในบริเวณวัดทั้งหมดด้วย ดีค่ะ ทำแล้วมีสบายใจก็ทำกันเถอะค่ะ อนุโมทนาด้วย

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสังเกตุผู้ชายที่ชอบทำแบบนี้..จะได้แฟนสวยทุกคนครับ..

6. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011

วัดที่พูดถึงนี้ พอจะบอกชื่อวัดได้ใมคะ คิดว่าน่าจะเป็นวัดที่กำลังนึกอยู่ในใจ แค่อยากทราบว่าตรงกันใมนะคะ ขอบพระคุณมาก...คะ สาธุธรรม (วัดที่พูดถึงนี้ในภาคกลางใกล้ กท. ใช่ใมคะ_)

7. NokCurrall

NokCurrall เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2012

คุณ _nnn_123 น่าจะเป็นวัดเดียวกันค่ะ "วัดป่าสระกระโจม" ของหลวงพ่อไก่ ที่จ.สุพรรณบุรี นกไปบวชมาช่วง26/7 ยาวเลยค่ะ 9 วัน..

8. bankbankbank

bankbankbank เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2012
    การล้าง ส้วมวัด เนี่ย

สิ่งที่ให้ กุศลแรงคือ การลด อัตตาตนเองลงได้..มาก
    เพราะ การที่ลงมือ ก้มๆ เงยๆ ขัดส้วม วัดเนี่ย..ตัวตน ที่ถือ ดี
    ของเรามันหายไป..มาก เราเกิด กุศลจิต ที่ ละ ตัวตนได้

เมื่อ จิตใจ ไม่มี อัตตา แม้เพียงชั่วเวลา ที่ ล้างส้วม
    กุศล มันส่งแรงมากครับ..หาก อิธิษฐาน อะไร ที่ไม่
    เกินไปจาก สภาวะ ความจริง ที่เป็นไปได้..จะสมหวังทุกคนครับ..

9. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ขอบคุณเพื่อนๆ

ได้อ่านประสบการณ์ตลอดจนคำแนะนำชี้แนะจากเพื่อนๆแล้วต้นพุทธขอบคุณมากเลย ได้ความรู้เพิ่มอีกต่าง
    ตอนที่จิตอิ่มเอบหลังจากการล้างห้องน้ำวัดเสร็จต้นพุทธก็อธิฐานจิตตอนนั้นเหมือนกันก็หวังว่าคงจะส่งผลให้ต้นพุทธขจัดความโกรธ ความทุกข์ใจในตัวเองไปได้เร็วขึ้นนะค่ะ แต่อยากจะบอกเพื่อนๆว่าหลังจากล้างห้องน้ำวัดมาก็รู้สึกได้ว่าความทุกข์ใจที่ไม่ได้ปล่อยวางกับความโกรธที่เคยโดนเพื่อนหักหลังมามันเบาขึ้นมาเป็นกอง อโหสิกรรมที่ตั้งใจไว้จะได้สมบูรณ์จริงๆซะที
    ขอบคุณกัลญาณมิตรดีๆที่เข้ามาเยี่ยมและให้ข้อคิดในกระทู้ด้วยค่ะ

10. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    โมทนาสาธุ ครับ
    อย่าอยากให้เกิดเป็นกิเลสเลยครับ ท่านคิดจะทำความสะอาดนั้นก็พอเพียงแล้วสำหรับกองบุญท่าน แล้วท่านก็ปฏิบัติการณ์นั้นไปอีก ยิ่งทวีผลทำให้กองบุญเจิดจ้า
    จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมไม่หลงใหลและเศร้าหมอง
    ขอให้มีเมตตาและเจริญในธรรม
    ข้าพเจ้าเกิดมาต้องตาย ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป้นของเที่ยง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

11. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนาสาธุด้วยคะ วัดตรีวิสุทธิธรรรม(วัดป่าสระกระโจม) หลวงพ่อไก่ อ.อ. ดอนเจดีย์ จ. สุพรรณบุรี คะ จริงๆด้วย เพราะ ที่วัด คนแย้งกันขัดห้องน้ำ ห้องน้ำที่วัดเลยสะอาดมากๆเลยคะ สาธุธรรมคะ