รบกวนแนะนำหาสถานที่สงบให้ทีครับ เพื่อไปฝืกปฏิบัติธรรม

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ahantharik, 12 กันยายน 2011.

1. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    เรียน ท่านกัลยาณมิตรทุก ๆ ท่าน

ขอรบกวนแนะนำสถานทีปฏิบัติแบบปลีกวิเวกให้ทีครับ ผมทราบมาว่าสถานที่ปฏิบัตินั้นมีอยู่มากหมายจะค้นหาในเว็บก็ได้ แถวใกล้บ้านก็มี แต่ก็ไม่ถูกจริตผม เพราะว่าสถานที่ยังมีความวุ่นวายไม่รู้จบ มีแต่ผู้รู้ แต่ยังไม่พบผู้ตื่น

ผมกำลังมองหาวัดสายพระป่าในต่างจังหวัดแถว ๆ ภาคเหนือ ภาคอีสานบน-ล่าง ภาคใต้ก็ได้ วัดวาไม่ต้องเจริญมาก เน้นตัวบุคคลผู้สอน ผู้ปฏิบัติจริง เป็นที่สำคัญ ที่เน้นตัวบุคคลไม่ได้ยึดติดนะครับ แต่แค่ต้องการผู้ที่ปฏิบัติจริง ผู้รู้ ผู้ตื่น เข้าถึงง่าย เพื่อจริตผมจะถูกจริตกันบ้าง

ตอนนี้กำลังวางแนวทางชีวิตอยู่ครับกระว่าถ้าทุกอย่างลงตัว หรือไม่ลงตัวแล้วกรรมที่ได้สร้างกันมา ผมจะขอบวชตลอดชีวิต แต่ตอนนี้พยายามเอาเวลาว่างไปปฏิบัติธรรมเพื่อลองดูว่าจิตของเราเข้ากับธรรมได้หรือเปล่า ทำไปเรื่อย ๆ เหนื่อยก็พักบ้าง แต่ไม่หยุด

ปล. ตอนนี้ผมสบายดีครับ มีลูกมีครอบครัว มีการงานทำ ไม่ได้ทุกข์แบบชาวโลกปรุงแต่งไปตามกิเลสของตน ไม่ได้หนีอะไร แต่แค่ปลง ๆ อนิจัง สังขาร
    ความสุขที่หลอก ๆ กันไปที่ไม่จริง ความตายนั้นเป็นของจริง

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ๑. วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี
    พระวิปัสสนาจารย์ พระครูปลัดอนันต์ พุทธญาโน.

๒.วัดถ้ำนารายณ์(เขาวง) จ.สระบุรี
    พระวิปัสสนาจารย์ พระครูภาวนาพิลาศ (หลวงตาวัชรชัย)

๓. วัดท่าขนุน กาญจนบุรี
    พระวิปัสสนาจารย์ หลวงพี่เล็ก ครับ

๔.วัดถ้ำป่าอาชาทอง เชียงราย
    พระวิปัสสนาจารย์ ครูบาเหนือชัย โฆสิโต ครับ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2011
  3. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    วัดมะเหยงค์ จว.อยุธยา (พระอาจารย์สุรศักดิ์ เขมรังสี) สาขาภาคเหนือ และมีหลายสาขา ลองติดต่อสอบถามดูนะครับ