รวบรวมข้อมูลเตรียมตัวรับมือกับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 28 กันยายน 2006.

1. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ขอเริ่มนะครับ
    ร่างกายคนเราจะมีกระแสไฟฟ้าอยู่ เช่น ในการทำงานของระบบประสาท
    การทำงานของหัวใจ การทำงานของเซลต่าง ๆ
    เมื่อมีกระแสไฟฟ้าภายนอกเข้ามา สู่ร่างกาย
    กระแสไฟฟ้า จะเดินทางไปตามเส้นทางที่ร่างกาย ส่งกระแสไฟฟ้าตามปกติ
    ที่นี่มาคิดกันครับว่า......
    ในกรณีปกติ ไฟฟ้าที่เข้ามา จะมีไม่มาก แต่เมื่อมีไฟฟ้าจากภายนอกเข้ามาปริมาณสูง จะเกิดอะไรขึ้น ?

2. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟฟ้าที่เกินความพอดี จะมีความร้อนสูง ทำลายทุกสิ่งที่ขวางหน้า เหมือนไฟครับ
    สิ่งที่ร่างกายประสบคือ ทุกๆทีที่ไฟฟ้าเดินทางผ่าน จะถูกทำลายครับ
    เอ๊ะ....แล้วไฟฟ้ามันเดินทางจิงอะเปล่า ?

ถ้าเคยสังเกตุติดตามดู จะพบว่า คนที่ถูกไฟดูด จะมีบาดแผลบริเวณที่ถูกไฟดูด และมีบาดแผลบริเวณที่ไฟเดินทางออก เช่น มือและเท้า ในกรณีที่ไม่ได้ใส่รองเท้าครับ

3. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

ดังนั้น คนที่โดยไฟดูดน้อย ก็จะแค่ชา เจ็บ ปวด และเป็นแผล
    และแผลจะค่อยข้างหายยากกว่าปกติครับ

4. boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

5. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

โดยมากโดนน้อย จะเกิดอะไรบ้าง จะเล่าให้ฟังดังนี้ครับ
    1 เอาอย่างมากก่อน หัวใจหยุดเต้น ปล่อยทิ้งไว้ ตายอย่างเดียว
    ดังนั้น คุณต้องช่วยโดยการ นวดหัวใจและการเป่าปากครับ
    สิ่งที่คุณต้องเตรียมตัวมีดังนี้
    1 ออกกำลังกายครับ เพราะการช่วยชีวิตแบบนี้ต้องใช้แรงกายแรงใจอย่างมากครับ
    2 ทำสมาธิครับ ถ้ามัวแต่ตกใจ เป็นลม โวยวาย ยืนนิ่ง เสร็จครับ
    คุณมีเวลาแค่ 5 นาทีเท่านั้น ที่จะช่วยเขาเมื่อเกิดเหตุการณ์นี้ครับ

6. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อนะครับ
    3 ศึกษาวิธีการช่วยที่ถูกต้องครับ ขอเล่าง่าย ๆ

เริ่มต้น 3.1ต้องแน่ใจว่าเขาไม่รู้ตัว หมดสติ
    ก็คือ ปลุก เรียกดังดัง เขย่าตัว หรือทำอะไรก็ได้ที่ทดสอบว่าเขาไม่รู้ตัว
    3.2 ดูว่าหายใจหรือไม่ ทำได้โดน เอามือไปอังที่จมูก และดูว่าหน้าอกขยับหรือไม่

ในรายที่หน้าอกใหญ่ อาจดูไม่ชัดเจน แต่ที่แนะนำควรทำทั้งสองอย่าง

3.3 ตรวจดูว่าหัวใจหยุดเต้นหรือไม่ เกิดไม่หยุด คุณไปป้ำหัวใจเขา ยิ่งแย่กันไปใหญ่
    วิธีการคือ จับชีพจรครับ มีหรือไม่มี อย่าตกใจนะครับ เพราะบางครั้งมันอาจจะเบาและเร็วจนคุณไม่ทันสังเกต มัวแต่ตกใจ
    เอาหัวแนบหน้าอก ฟังหัวใจเต้นครับ

จริง ๆ แล้วที่เขียนมาตั้งแต่ 3.1-3.3 สามารถทำพร้อมกันได้ภายในครั้งเดียวกับ ก็คือ มือจับชีพจร ใช้แก้มอังจมูกรับลมหายใจ ตามองหน้าอก ครับ

เมื่อแน่ใจแล้วว่า เขาหมดสติ และไม่หายใจ หัวใจไม่เต้น ก็จะเริ่มเลยครับ

เริ่มต้นคือ ต้องเปิดทางเดินหายใจให้โล่งครับ
    เปิดอย่างไร จะรู้ว่าโล่ง....
    ง่ายนิดเดียวครับ เปิดปากครับ ดูว่า มีอะไรอยู่บ้าง
    เช่นฟันปลอม ( สำคัญนะครับ เคยมีคนหมดสติแล้วฟันปลอมไหลไปอุดตายมาแล้วครับ )
    อาหาร ( อาจจะเคี้ยวอะไรอยู่ จะไปปิดบังเวลาคุณเป่าปากช่วยชีวิตครับ )
    ที่สำคัญ ต้องทำใจนะครับ อาจจะเหม็นหน่อย...55555

ระหว่างนี้ถ้าสงสัยตรงไหนถามได้นะครับ

7. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

ขั้นต่อมาคือการเป่าปากครับ เพื่อเป่าลมหายใจเข้าปอดของคนที่เราช่วย
    จะเป่ายังงัยครับ

ก็เอาปากเรากับปากเขาประกบกันครับ อย่าให้มีรูรั่ว เวลาเป่าลมจะได้เข้าครับ
    สิ่งสำคัญคือ 1 เอามือปิดจมูก กันลมที่เป่าออกครับ

8. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

ขั้นต่อมาคือการเป่าปากครับ เพื่อเป่าลมหายใจเข้าปอดของคนที่เราช่วย

ก็เอาปากเรากับปากเขาประกบกันครับ อย่าให้มีรูรั่ว เวลาเป่าลมจะได้เข้าครับ
    สิ่งสำคัญคือ 1 เอามือปิดจมูก กันลมที่เป่าออกครับ
    2

9. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

2 จัดท่าให้ลมเข้าผ่านสะดวก

10. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าที่เหมาะสมคือนอนราบครับ

11. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าที่เหมาะสมคือนอนราบครับ ส่วนการยกคอเพื่อเปิดลมหายใจ ก็ทำดังนี้
    เอามือดันคางให้เงยขึ้น ระวังอย่าเอามือไปกดหลอดลมนะครับ
    ดังนั้นแนะนำให้แตะตรงปลายคางแล้วดันขึ้น
    ต้องไปลองทำนะครับ ปุบปั๊บ ไม่มีใครคิดออกครับ
    เพราะทุกอย่างจะมาจากความเคยชิน นึกอยู่บ่อย ๆ ครับ

12. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาเป่า ให้สังเกตว่า หน้าอกยกตัวขึ้นหรือไม่ เหมือนหายใจเข้าครับ
    ถ้ามีก็แสดงว่าคุณทำถูกแล้ว แนะนำว่าลองไปอบรมการช่วยชีวิตขั้นพื้นฐาน น่าจะดีครับ อย่างน้อย ช่วยคนใกล้ตัว นี่แหละครับ ปรับใช้ได้หลายอย่างทีเดียว

ก็ให้เป่า 2 ครั้งติดต่อนะครับ หลังจากนั้น เราก็จะมานวดหัวใจกัน

13. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอปรึกษาทุกท่านนะครับว่า จะให้โพสต่อไปดีไหม เพราะว่าอีกพอสมควร หรือไปตั้งกระทู้ใหม่ดีครับ
    อืม...ในเรื่องการช่วยเหลือเบื้องต้น พอมีความรู้และอธิบายกลไกได้บ้างเล็กน้อย อยากรู้เรื่องอะไรแจ้งได้ครับ รู้ก็จะบอกครับ

ตอนนี้ ทำงานเป็นรับแก้ปัญหาทั่วไปจิปาทะครับ

14. NuJanBaBor เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    น่าจะมีเครื่องช่วยชีวิต แทน ปาก กับ ปาก
    น่าจะง่ายกว่า

แบบว่าเอาสายยางเข้าปาก และมีที่ปั๊มลม

15. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

ที่จะแนะนำเป็นแบบลูกทุ่งนะครับ คือ ทำในที่ที่ไม่มีโรงพยาบาล
    เอาว่า ให้รอดไว้ก่อน ดีไหมครับ

16. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

มีครับ ปัจจุบัน มีขาย เป็นแบบเป่าครับ ด้านหนึ่งครอบปากและจมูกผู้ป่วย
    และอีกด้านเป็นรูไว้ให้เป่าครับ
    ต้องหาซื้อครับ

17. NuJanBaBor เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    น่าจะทำเองได้น่ะค่ะ แบบหาวัสดุไม่ยาก ต้นทุนไม่สูง เดี๋ยวจะลองศึกษาดูค่ะ

เพราะว่าคงมีคนจมน้ำเยอะแน่

18. boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ายาวก็ไปตั้งกระทู้ใหม่ก็ได้ครับ

19. sanya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    เอาเป็นว่า ผมไปตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ
    เพราะคงเรื่องยาว

20. boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

เป่าปากช่วยหายใจและนวดหัวใจ

ถ้าผู้ป่วยหมดสติทันที คลำชีพจรที่คอไม่ได้และไม่หายใจ ให้ทุบกลางหน้าอก 1-2 ครั้ง. ถ้ายังไม่หายใจและยังคลำชีพจรไม่ได้ ให้เป่าปากช่วยหายใจ และนวดหัวใจด้วย โดยวางส้นมือลงบน กระดูกลางอกเหนือลิ้นปี่ 2 นิ้ว (ดังรูป) โน้มตัวให้ตั้งฉากกับมือทั้งสอง ที่กดหน้าอกเพื่อทอดน้ำหนักตัวลงบนแขน 2 ข้างได้สะดวก (นับจำนวน ที่กดทุกครั้ง หนึ่ง สอง สาม สี่ และห้า...) กดลงด้วยน้ำหนักที่ทำให้ กระดูกหน้าอกยุบลงประมาณ 3-5 เซนติเมตร ด้วยอัตรา 80 ครั้ง/นาที, เป่าลมเข้าปอดให้ถูกต้อง 2 ครั้งสลับกับการกดหน้าอก 15 ครั้ง (กรณีผู้ช่วยชีวิต 1 คน) ในกรณีผู้ช่วยชีวิต 2 คน ผู้ปฏิบัติการคนที่สองเป่าลมเข้าปอด 1 ครั้ง หลังจากการกดหน้าอกทุกๆ 5 ครั้ง โดยไม่ต้องหยุดการกดหน้าอก, แล้วรีบพาไปหาหมอ, ขณะเดินทางต้องเป่าปากและช่วยหายใจไปตลอด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      13.5 KB
      เปิดดู:
      1,021