@รวมความรู้กระทู้พระแท้ และตำหนิพระ@

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย stoes, 16 กรกฎาคม 2011.

1. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เห็นมีกระทู้พระปลอมของอาจารย์jukjukแล้ว
    ผมเลยถือโอกาสตั้งกระทู้พระแท้บ้าง เริ่มด้วยเลขเก้า ๙
    เหรียญอาจารย์ฝั้น รุ่นนิยมมาก รุ่น 9 นับเป็นเหรียญยอดนิยม
    อีกรุ่นที่ผู้คนรู้จัก เหรียญรุ่นนี้สร้างปี 2513 น.อ. เกษม งามเอก
    เป็นผู้ออกแบบแม่พิมพ์ มีคำว่า งามเอก พิมพ์ซ้อนอยู่ใต้ไหล่ซ้าย

ด้านหลังมีคาถา พญายุงทอง ซ้ายและขวา นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา
    ตรงกลางเป็นอัฐบริขาร ใต้ลงมาเป็นพระคาถา นะโมพุทธายะ และชื่อวัด อุดมสมพร
    เหรียญอาจารย์ฝั้นรุ่น 9 มี 5 เนื้อ 3 บล็อค
    บล็อคอาปาก้า ปั้มบล็อกอาปาก้า,เงิน,ทองคำ
    บล็อคฝาบาตร ใช้ปั้มเหรียญบล็อคฝาบาตร
    บล็อคทองแดง ใช้ปั้มเหรียญบล็อคทองแดง
    มีปั้มสลับบล็อคบ้างแต่มีไม่มาก ระหว่าง บล็อคอาปาก้า และบล็อคทองแดง

<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>
    เป็นเหรียญรุ่นเก้าครับ.......
    ถ้าเหรียญออกหน้าฝรั่ง เก๊ทุกองค์<!-- google_ad_section_end -->

2. stoes

เหรียญหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ ปี 2503

จุดตายในการดูหลวงพ่อแดงรุ่นแรก 2503 ที่พี่Pepsiช่วยชี้แนะให้
    หูเหรียญแบน,ระหว่างหูเหรียญกับตัวเหรียญมีเส้นวิ่งอยู่ 1 เส้น
    รอยตัดข้างหูเหรียญด้านซ้ายมีร่องแหว่งจึงจะเป็นของแท้นี่เป็นจุดตาย,
    รอยตัดข้างเหรียญด้านซ้ายมีเส้นวิ่งของปลอมทำได้ยากมาก,
    อ.หางต้องพริ้วของปลอมไม่พริ้ว
    และรุ่นแรกตรง 6 นาฬิกาเป็นยันต์เลข ๗ รุ่นสองยันต์เลข ๘

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2011
  3. stoes

เหรียญหลวงปู่ทิม เจริญพรล่าง วัดละหารไร ระยอง

ตำหนิที่ควรจำ สำหรับคนที่ดูเจริญพรล่าง ไม่คอยเก่ง แต่คนชำนาญมองแค่เหรียญหน้าหลัง ก็ฟันธงได้ จึงเต็มที่กว่า เก๊เป็นเก๊แท้ก็เป็นแท้แน่นอนครับ<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>

4. ปูอัน

ปูอัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่สโตร์ครับที่นำความรู้มาให้เป็นวิทยาทาน

5. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ ต้องปักหมุดกระทู้ดีๆ

6. หมีเมืองนนท์

หมีเมืองนนท์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2008
    เห็นด้วยกับอาจารย์ มันตรัย ทำได้ดีครับช่วยคนไม่ให้หลงทาง อันนี้อยู่ที่บุลคลถ้าเขาเชื่ออย่างนั้นแล้วลำบาก เห็นอาจารย์แล้วผมดีใจคนดีก็ยังมี ทำต่อครับ อนุโมทนาบุญด้วย สวดยอด

7. stoes

กริ่งชินบัญชร หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

พระกริ่งก้นเงินปิด แผ่นเงินไว้ที่ฐานตีโค้ดตราศาลาตอก ไว้ที่แผ่นเงิน และตอกโค้ดตัวนะ ไว้ที่ด้านหลังพระกริ่งก้นเงิน แบ่งออกเป็น ๓ ชนิดคือ

ก. เป็นชุดก้นเงินแจก กรรมการที่ทำบุญก่อนล่วงหน้า ๕๐๐ บาท สร้างจำนวน ๑๙๕ องค์ ด้านหลังตอกโค้ดตัวนะ ใต้ฐาน แผ่นเงินตอกโค้ดศาลา ชุดนี้ไม่ได้ ตอกหมายเลข

(195 องค์กรรมการ มีโค๊ด 2 ที่เท่านั้นการเล่นหาราคาหย่อนกว่าก้นเงินที่มีตอกหมายเลข)

ข. ก้นเงินอีกจำนวน ๑๙๕ องค์ เหมือนชุดแรก (ก) ทุกอย่างแค่ตอกหมาย ๑-๑๙๕ ไว้ที่ ด้านหลังทำเพื่อถวายวัดเจ้าเจ็ด ในนามพระอาจารย์ทองเจือ เพราะขณะนั้นท่านกำลังช่วยหาปัจจัย สร้างวัดเจ้าเจ็ด อ.เสนา จ.อยุธยา พระอาจารย์ทองเจือมี ส่วนช่วยเหลือการสร้างพระชุด ชินบัญชรเป็นอย่างมาก

ค. กริ่งก้นหุ้มเงิน เนื้อ บรมพุทโธ จำนวน ๑๖ องค์ คุณ เพชร หลีแช (เจ้าของร้านอาหาร ไกรสิห์ บางลำภู) เอาเนื้อพระกริ่ง บรมพุทโธ จากในวังซึ่งอาจารย์ หน่ำ เก็บรักษาไว้มาเททองแยก เบ้าเทเป็นพิเศษ ๑๖ องค์ เป็น พระกริ่งสภาพดี ๙ องค์ อีก ๗ องค์ ไม่สวยเทไม่เต็มจึงเอามาแต่ง เสริมให้ครบ ๑๖ องค์ ก้นหุ้มเงิน บุ๋ม เป็นท้องกะทะ ผู้ที่ร่วมทำด้วยเห็น หุ้มก้นแบบนี้สวยดี จึงเอาพระกริ่ง ตีก้นเงินหุ้มไว้ใช้เองอีกประมาณ ๒๐ องค์ แต่ไม่เว้าเป็นท้องกะทะ รวมพระกริ่งก้นเงินและ ก้นหุ้มเงิน มีจำนวนทั้งสิ้น ๔๐๖ องค์ (สำหรับก้นหุ้มเงินที่ทำไว้ใช้ กันเองนั้น ทำจากพระกริ่งก้น ทองแดงที่ลำดับหมายเลขแล้ว)
    การพิจารณาพิมพ์ทรงและเนื้อหาของ กริ่งชินบัญชร หลวงปู่ทิม
    อันดับแรกให้จดจำพระพักตร์กริ่งให้แม่นยำเช่น
    หน้าผากด้านซ้ายจะลึกกว่าด้านขวา
    เส้นพระศกด้านซ้ายจะลึกและนูนจนเห็นเม็ดพระศกกลมชัด
    ส่วนเนื้อหาวรรณสีของโลหะเนื้อในออกเหลืองจำปาและผิวนอกกลับดำ<!-- google_ad_section_end -->
    หมายเหตุ....ลงเพื่อเป็นวิทยาทาน ไม่ต้องหาหรือหวังว่าจะได้เจอของฟลุ๊ค
    ผมคนดูเป็นยังไม่มีและไม่หวังครับ ด้วยความปรารถนาดี

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

8. stoes

โค๊ดของพระกริ่งชินบัญชร และพระเครื่องของหลวงปู่ทิมบางชนิด

โค๊ดพระกริ่งชินบัญชร หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    แบบต่าง ๆ น่าจดจำให้แม่น พระหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    1.โค๊ดนะเม็ดงา จะมีเส้นเฉียงอยู่ในโด๊ดนะ
    2.โค๊ดศาลา ตรงฐานผมจะจินตนาการถึง crocodile จรเข้นอนทองตัวยาวอ้าปาก
    มีเสาทั้งหมด 6 ขีด และในส่วนโค้งศาลาจะมีเส้นขนแมว
    3 โค๊ดหมายเลขไทย ถ้าเราจดจำหมายเลขได้เราก็จะไม่หลงทางอย่างแน่นอน<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

9. ืnbclassic

ืnbclassic สมาชิก

สุดยอดครับ กระทู้ดี

10. ปูอัน

ปูอัน เป็นที่รู้จักกันดี

พี่สโตร์ครับ พี่มีข้อมูลเกี่ยวกับพระหลวงพ่อโตกรุบางกระทิงบ้างไหมครับ ถ้ามี ช่วยกรุณาลงให้น้องๆได้ศึกษากันด้วยครับ ขอบคุณครับ

11. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    เป็นสิ่งที่ดีครับสนับสนุนและขออนุโมทนาด้วยครับแต่ท่านจะรู้ได้อย่างไรว่าพระเหล่านั้นเป็นพระแท้จริงๆไม่ใช่พระเก๊ยุคหลังที่เซียนสร้างขึ้นเอง...พระหลายองค์ที่หนังสือชี้ตำหนิโดยเฉพาะของเซียนใหญ่ผมกล้าบอกได้เลยว่าไม่ได้แท้ทุกองค์ครับก็เพราะเซียนเขารู้ว่าคนส่วนมากไม่เคยเห็นพระแท้มาก่อนจึงต้องแสวงหาหนังสือพระมาดูตำหนิแล้วจดจำกันไป(ดูพระเป็นมันไม่ได้ง่ายแบบท่องหนังสือเรียนครับต้องดูจากพระแท้จริงๆคือวิธีที่ถูกต้องที่สุด)...พระแท้สมัยก่อนยังไม่เล่นกันก็หายากแล้วล่วงเวลามาจนถึงปัจจุบันจะไปหาพระแท้ที่ไหนได้ครับ..คนที่เคยปล่อยพระแท้ในอดีตจะเข้าใจว่าจริงหรือเท็จหากปล่อยของแท้ไปแล้วจะหาพระแท้สักองค์กลับมาใหม่แสนยากยิ่งนอกจากเจอพวกมือผีทำขึ้นหลอกคนหัดเล่น...ผมไม่ได้แอนตี้นะครับแต่อยากให้ท่านมองกว้างๆใช้ปัญญาไตร่ตรองให้รอบครอบและตอกย้ำด้วยความไม่ประมาทสำทับอีกที

12. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    จะตัดสินพระที่ความคมชัดอย่างเดียวก็ไม่รอบครอบพระยุคเก่าเครื่องปั๊มเป็นตุ้มมือเหวี่ยงดังนั้นความคมชัดจะไม่แน่นอนขึ้นกับแรงที่เหวี่ยงต่างกับยุคสมัยใหม่เป็นไฟฟ้าความคมชัดจึงชัดเสมอเท่ากันตลอดซึ่งไม่เป็นธรรมชาติเหตุเพราะพระยุคเก่าเครื่องปั๊มไม่ได้ทันสมัยนั่นเอง...อีกทั้งความหนาของเหรียญและขอบตัดพระอย่าได้มองข้ามควรหาพระแท้ยุคเก่าที่เขาไม่นิยม(เหรียญตาย)มาศึกษาควบคู่กันไปเพราะเทคโนโลยี่ยุคเดียวกันย่อมไม่แตกต่างกันสามารถนำมาเปรียญเทียบกันได้หากไม่สามารถหาพระแท้มาเทียบดู

13. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ขอบคุณสำหรับความรู้จากพี่Stoesและพี่philpharmครับ

14. stoes

วันนี้เอาวิธีดูหลวงปู่ทวดหลังหนังสือ ว.จุดแบบ จะจะ มาให้ครับ

นาทีนี้หลวงปู่ทวดท่านมาแรงมากๆ..
    เมื่อก่อนประมาณ 30 กว่าปีที่แล้ว พิมพ์หลังเสาอากาศสวยๆกริ๊บๆ 800 บาท เดี๋ยวนี้หลักแสน..

วันนี้ผมเอาวิธีดูแบบ จะจะ หลวงปู่ทวดหลังหนังสือเล็ก ว.จุดมาให้ศึกษาครับ..
    มีหลัก ตําหนิ ไม่เท่าไหร่เองครับ..แบบว่ากันโดนไว้ก่อน.
    และอีกอย่า...ถ้าเป็นพิมพ์หลังหนังสือเล็กธรรมดา..ตําหนิ แบบเดียวกันครับ ต่างกันตรงที่ตัว ว..แหวนไม่เป็นจุดกลม.

ถ้า ว..จุด ตอนนี้ก็คง หลัก 3หมื่นแล้วครับ(แบบสวยๆ)
    ถ้า ว..ธรรมดา ก็คงหมื่นต้นๆ-หมื่นกลางๆครับ

ภาพขยาย..
    1.สังเกตุตรงเหนือสังฆาฎิ..จะมีเส้นวิ่ง 3-4เส้นเล็กๆ
    2.หัวแม่โป้งตรงที่ผมวงไว้..แตกเป็นปากตะขาบ
    3.ปลายนิ้วที่ผมวงไว้...แตกเป็นปากตะขาบเช่นกัน
    4.ช่วงล่างตรงใต้เข่าที่วงไว้...จะเป็นลักษณะเส้นสายฝนวิ่ง
    5.ใต้เข่าซ้ายหลวงพ่อที่ผมวงไว้..จะมีเนื้อเกิน
    6.ดูการตัดขอบทั้ง 2 ข้าง
    7.ดูการตะไบ ใต้ฐานพระ
    8.ดูขอบ หลัง จะมีรอยปั้มเกินที่ขอบ
    9.ตรง คําว่าวัด...ตัว ว. ที่ผมวงไว้ จะเป็นจุดกลม ลักษณะแบบคีบ.
    <!-- google_ad_section_end -->

</FIELDSET>
    pepsi5510

15. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

ตบมือเชียรฮะ

16. stoes

ศึกษาจากลิ้งค์นี้ก่อนครับ
    พระกรุนี้ผมไม่ค่อยชำนาญ และไม่ได้ศึกษาแค่พอดูได้ครับ

http://www.krusiam.com/shop/chan/product/detail.asp?ProductID=P0015644]

17. xavi

xavi Active Member

23 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดีๆที่มีให้กันครับ

18. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่สโตร์ครับ ที่มีกระทู้ดีๆแบบนี้ :cool:

19. akemaza

akemaza สมาชิก

17 ธันวาคม 2010
    พี่stoesขอดูเหรียญชินราชอะจุดลงให้ดูด้วยครับขอบพระคุณล่วงหน้า

20. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011
    ขออนุญาต อ.stoes ขอเข้าร่วมอุดมการณ์ด้วยคนนะครับ

พอดีผมมีหนังสือพระ เก่าๆ(เช่น พระเครื่องประยุกต์ เล่มละ10บาท) ที่พ่อผมทิ้งไว้ให้ศึกษาอยู่จำนวนหนึ่ง ซึ่งทุกฉบับ จะมีคอลัมป์ ชี้จุดตำหนิพระเครื่อง บางองค์หาดูชมได้ยาก บางองค์ก็ไม่เคยเห็นมาก่อน ผิดกับสมัยนี้จะมีแต่ชี้จุดพระหลักนิยมตามกระแสร์ที่บรรดาเซียนช่วยกันปั่นขึ้นมา อย่างไรก็ดี หากทุกท่านไม่รังเกียจ ในการนำเสนอด้วยการถ่ายภาพจากหนังสือเก่าๆ(สีไม่สวย) ผมก็ยินดี และจะตั้งใจถ่ายภาพให้ออกมาชัดเจนที่สุด
    กระผมหวังใจว่ากระทู้ดีๆเช่นนี้ จะเป็นดั่งห้องสมุดของชาวเว็ปพลังจิต และ ผู้นิยมพระเครื่องในหัวใจตราบนานเท่านาน

ไฟล์ที่แนบมา: