รวมปัญหา จากการปฏิบัติ ๑

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย gatsby_ut, 14 มิถุนายน 2010.

1. อสูรซาตาน

อสูรซาตาน Active Member

ผมมีอาการแปลกๆ ตรงที่
    บางครั้ง รู้สึกตึงๆชาๆ ที่บริเวณขมับ บางทีก้อคลาย

บางทีก้อรู้สึกมีไอน้ำอุ่นๆ ออกจากร่างกาย

แล้วมีอยู่ครั้งนึง แล้วก้อครั้งเดียว ที่มีควันออกมาจากตัว เหมือนกับไฟไหม้ แต่ไม่รู้สึกร้อนอะไร

แต่ไม่ว่าจะเกิดอาการแปลกๆอะไรอีก ก้อจะขอทำสมาธิต่อไป

ขออนุโมทนาด้วยคับ

แล้วมีครั้งนึงนะคับ ที่นั่งๆแล้วมีควันออกมาจากร่างกาย

2. twojit

twojit เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโทนาและขอก๊อปไปอ่านตอนทำสมาธิครับขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

3. ปรีชารัตน์

ปรีชารัตน์ สมาชิก

25 กรกฎาคม 2010
    ขออนุโมทนาสาธุ

_heart+love_ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกุศลกับผู้ตั้งกระทู้ถามหลวงพ่อ เพราะตัวข้าพเจ้าก็มีปัญหาเหมือนคำถามที่ถามไปหลายข้อ ได้ประโยชน์มากครับ

4. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    การปฏิบัติตนเพื่อความพ้นทุกข์แบบย่อๆ

ผู้ถาม หลวงพ่อเจ้าคะ อยากจะเรียนถามว่า การปฏิบัติตนเพื่อความพ้นทุกข์แบบย่อๆ มีบ้างไหมเจ้าคะ...

หลวงพ่อ ต้องการแบบย่อหรือ...ต้องไม่ยืนตรง

ผู้ถาม อ้าว...ทำไมละครับหลวงพ่อ...

หลวงพ่อ งอเข่ามานิด...แล้วก็ย่อตัวลงมา ก็ความจริงอันดับแรกจับ พุทธานุสสติ ให้ทรงตัว หลังจากนั้นก็พิจารณากายคตานุสสติ ร่างกายนี้มันไม่ดีเต็มไปด้วยความสกปรก ร่างกายเป็นชิ้นเป็นตอนเป็นท่อน่ใช่ไหม...ไม่เป็นแท่งทึบมีอาการ ๓๒ คือ ผม...เล็บ...และฟัน เป็นต้น นี่เขาถือเป็น กายคตานุสสติ

เห็นว่าทุกส่วนของร่างกายเต็มไปด้วยความสกปรกอันนี้เป็น อสุภกรรมฐาน เห็นว่ามันไม่ดีมันก็เป็นทุกข์ แล้วก็ สลายตัวไปในที่สุด หลังจากนั้นก็ตั้งจิตใจไว้เฉพาะ พระนิพพานเป็นอารมณ์ และก็พยายามตั้งตนตั้งใจทำตามนี้คือ

ตัดโลภะ ความโลภ ด้วย จาคานุสสติกรรมฐาน ด้วยการให้ทาน
    ตัดโทสะ ความโกรธ ด้วยการรักษาศีล มีพรหมวิหาร ๔ เป็นเบื้องหน้า
    ตัดโมหะ ความหลง ด้วยการเข้าใจตามความเป็นจริงว่า ร่างกายมันไม่ดี เราไมต้องการมัน ต้องการนิพพาน แค่นี้ง่ายๆ

ผู้ถาม แค่นี้ไปได้แน่ๆ เลย

หลวงพ่อ จะไปก็ได้จะอยู่ก็ได้

ผู้ถาม ไม่ขัดข้องเลย

หลวงพ่อ ไม่ขัดข้อง คำว่าไป...หมายถึงนิพพาน ยังไม่นิพพานก็ยังไม่ไป เนื้อแท้จริงๆ ต้องตัด โลภะ โทสะ โมหะ ๓ ตัวเท่านั้น แต่ว่าถ้าเราไม่ยึดพระพุทธเจ้าเป็นอารมณ์ มันจะไม่มีการทรงตัวนะ

ผู้ถาม ครับ...

หลวงพ่อ เอาง่ายๆ ดีกว่า ถือบันไดขั้นแรกไว้ก่อน ถืออารมณ์พระโสดาบันไว้ก่อน ง่ายดี อารมณ์พระโสดาบันนี้ก็คือ
    1. เคารพพระพุทธเจ้า
    2. เคารพพระธรรม
    3. เคารพพระอริยสงฆ์
    4. มีศีล ๕ บริสุทธิ์
    5. ตั้งจิตไว้เฉพาะพระนิพพาน

อันนี้ง่ายๆ ถ้าอันนี้ได้แล้ว...ไอ้เรื่องมรรคผลก็กลายเป็นของไม่ยาก

(หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๕ หน้า ๑๒๐-๑๒๑)

5. ตูนซัง

ตูนซัง เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับคำสอนของหลวงพ่อที่พี่เอามาให้อ่านด้วยคนครับ

(อยากอ่านอีกจังเลยครับ)

6. พรเทวราช

พรเทวราช เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

7. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    อนุโมทนา สาธุค่ะ
    ขอบพระคุณ คุณอริยบุตร มากค่ะ
    การให้ธรรมทานเหนือการให้ทานทั้งปวงcatt7deeja__a

8. nuaiswat

nuaiswat เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครครับผม จำนะคำแนะนำของหลวงพ่อไปปฏิบัติครับ