รวมพลคนสัมผัสญาณ"เจ้าแม่กวนอิม" 觀世音菩薩 結緣

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย horasarn, 1 ตุลาคม 2007.

1. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใครจะทานเจช่วงเทศกาลนี้ ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ^ ^

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

สัญญากับตัวเองไว้ครับ ถึงช่วงเทศกาลกินเจ ต้องกินเจและรักษาศีล จะพยายามทำให้ได้ตลอดชีวิต

3. OrangeHP

OrangeHP เป็นที่รู้จักกันดี

แม้จะไม่ใช่เทศกาล ทุกคนก็กินได้นะครับ อาจจะกินมังสวิรัติ ก็ได้ หรืออดทั้งวันก็ได้ อิอิ ถือเป็นการล้างสารพิษไปในตัว และวันนั้นถ้าเป็นวันหยุดก็อยุ่ในห้องนั้นแหละไม่ต้องไปไหนเลย
    จะถือได้ว่าเป็นการรักษาศีลโดยแท้จริง เพราะไม่ได้คุยกันใครเลย ไม่ได้กระทำสิ่งใด คุยกันตัวเอง ก็พอ อิอิ
    เอาเป็นวันที่เรากำหนด เช่นวันจันทร์ หรือวันพระ ก็ได้ และเราก็ถือศีลวันนั้นไปด้วย แล้วคุณค่อยๆสังเกตุผลที่จะตามมา มันจะค่อยๆดีขึ้นนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2007
  4. horasarn

horasarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2005
    referrelative="t"> เมื่อวานนี้ทางคุณป้าสุดใจ กลุ่มเขากะลา ได้อัญเชิญองค์พระแม่กวนอิมมาให้ผม ซึ่งองค์นี้เป็นของคุณพ่อเชิด ชื่นสำนวน ซึ่งคุณพ่อได้สัมผัสญาณจากองค์พระแม่ฯ จึงได้อัญเชิญองค์ท่านมาไว้ในห้องพระของท่าน และอัญเชิญบารมีของท่านไว้ในองค์พระตั้งแต่ปี ๒๕๔๐ และหลังจากนั้นคุณสุดใจจึงนำมามอบให้ผมเพื่อเป็นศิริมงคล
    <?xml:namespace prefix = v ns = "urn:schemas-microsoft-com:vml" /><v:shapetype class=inlineimg title="Tongue out" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:spt="75" coordsize="21600,21600" stroked="f" filled="f" src="images/smilies/tongue-smile.gif" alt="" border="0" o:p</v:shapetype>referrelative="t">
    <v:shapetype class=inlineimg title="Tongue out" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:spt="75" coordsize="21600,21600" stroked="f" filled="f" src="images/smilies/tongue-smile.gif" alt="" border="0" o:p</v:shapetype>referrelative="t">(องค์กลางประทับนั่งในรูป)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      161.6 KB
      เปิดดู:
      1,883
  5. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสมัครเป็นสมาชิกผู้ศรัทธาพระเเม่กวนอิม (อาม๊า) ด้วยคนครับ
    นํา มอ นี ทอ ฮุก
    นํา มอ กวน ซือ อิม ผ่อ สัก

6. dc006

dc006 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2005
    เป็นคนนึงค่ะ ที่ไม่ทานเนื้อวัว เนื้อควาย มาตั้งแต่เด็ก เพราะอะไรน่ะเหรอคะ จะเล่าให้ฟัง

ตอนเด็กจำไม่ได้อายุประมาณเท่าไหร่ แต่อยู่ประถม 3 นี่แหละค่ะ เป็นโรคเกร็ดเลือดต่ำ (เลือดไม่แข็งตัว ถ้าเลือดกำเดาไหลก็จะไหลเยอะมาก เรียกว่าผ้าขนหนูผืนใหญ่ยังชุ่มด้วยเลือด น่ากัวมั้ยล่ะคะ) ภาษาทางการแพทย์ เรียกว่า โรค ITP (ถ้าจำไม่ผิดนะ) รักษาอยู่นานแค่ไหนจำไม่ได้ รู้แต่ว่า พ่อแม่ เครียดมาก ดึกๆ เลือดไหล ก็ต้องอุ้มกันไปโรงพยาบาล

โชคดีค่ะ คุณแม่เป็นคนศึกษาธรรมะ แล้วคุณแม่อ่านหนังสือโลกทิพย์ เจอกับคอลัมภ์ ที่มี ผู้หญิงท่านหนึ่ง สื่อกับพระแม่กวนอิมได้ จึงทำการแจกจ่ายน้ำมนต์ศักดิ์สิทธิ์ แต่น้ำมนต์มีจำกัดต่อวัน เราและแม่ ต้องไปนอนรอคิวตั้งแต่กลางคืน เพื่อรับน้ำมนต์

เราได้คิวประมาณ ที่ 4 หรือ 5 เราได้พบท่านผู้หญิงคนนั้น (ขอโทษจริงๆค่ะ จำชื่อไม่ได้ ติดอยู่ที่ปากจริงๆ) ท่านก็ถามเราว่า นู๋เป็นโรคอะไร เราก็ตอบไปว่าเกร็ดเลือดต่ำ เลือดไหลไม่หยุด ท่านก็ถามต่อว่า ถ้าจะให้ไม่กินเนื้อวัว เนื้อควายตลอดชีวิต ทำได้มั้ย เราก็ตอบว่า ได้ แล้วท่านก็ให้น้ำมนต์มา

หลังจากนั้น เราก็พกรูปพระแม่กวนอิม ติดตัวตลอด จะไปโรงพยาบาล เจาะเลือดทุกเช้า ก็จะเอาน้ำมนต์มาลูบๆนิ้วที่เจ็บ ดื่มน้ำมนต์ จนเวลาผ่านไปไม่กี่เดือน หมอที่รักษาเราประจำ ก็ออกจากห้องที่ตรวจ แล้วบอกเรากับแม่ว่า (ภาพนี้จำได้แม่นมาก)

"หายแล้วนะ ปาฏิหารย์มาก ไม่น่าเชื่อ"

เราดีใจมาก แต่คนที่ดีใจไปไม่แพ้เรา ก็เป็นคุณแม่นี่แหละ

จากนั้นมา เราก็นับถือ พระแม่กวนอิม มาตลอดค่ะ

7. Sompasong

Sompasong เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    ขอร่วมอนุโมทนาด้วยคนครับ
    เชื่อและนับถือท่านมาตั้งแต่เด็กแล้วครับ
    ท่านก็เคยแสดงให้ผมเห็นปาฏิหารย์ บ่อยๆ ขอท่านท่านก็ให้
    ทุกวันนี้ก็สวดมนต์ของท่านด้วย
    ยังไงก็ขอร่วมด้วยคนนะครับ

8. aodbu

aodbu เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    ไปมาทั่ว

ผมนับถือเจ้าแม่กวนอิมมากครับ ไปมาทั่วเหนือยันใต้ ก็ศักธิ์สิทธิ์ทุกที่ครับ
    ตอนนี้ที่ไปประจำก็สำนักปู่สวรรค์ ซอยเพชรเกษม 65 บางแค ที่นี่มีร้านอาหารเจเจ เปิดบริการทุกวันเว้นวันจันทร์ พอกินอาหารเจเสร็จ ก็ขึ้นสวดมนต์บูชาเจ้าแม่กวนอิม บนชั้น 4 เปิดแอร์เย็นสบายเลยครับ

ที่นี่มีพระธาตุเจ้าแม่กวนอิมให้ชมด้วย ซึ่งไม่เคยเห็นที่ไหนเลย ที่สำคัญผมเคยเจอปาฎิหารย์ของพระธาตุเจ้าแม่กวนอิมที่นี่ด้วยครับ

อีกที่ก็อุทยานศาสนาพระโพธิ์สัตว์กวนอิม เพชรบุรี ที่นี่มีองค์เจ้าแม่ปางพันเนตรพันกร แกะจากไม้หอมของเมืองจีน ในโลกนี้มี 2 องค์ที่เป็นไม้ที่ครบพันกรจริงๆ องค์แรกอยู่ที่จีนอีกองค์ก็อยู่ที่นี่ครับ

เรื่องที่ว่าท่านเข้านิพพานรึยัง ผมขอตอบตามที่พระอาจารย์ท่านว่า
    พระโพธิ์อวโลกิเตศวร จิตท่านสำเร็จอรหันต์แล้ว แต่ไม่เข้าแดนนิพพานเพราะมีสัจจะที่ว่า ตราบใดที่สัตว์โลกไม่พ้นทุกข์ ตราบนั้นท่านไม่เข้านิพพาน
    และในโลกวิญญานผู้สำเร็จโพธิ์สัตว์แล้วไม่มีว่านี่คือเพศหญิงหรือเพศชายครับ

ส่วนร่างทรงเจ้าแม่กวนอิมที่มีกันมากมายนั้น เป็นเทวดาที่ต้องการสร้างกุศลจึงขอยืมชื่อเจ้าแม่กวนอิมมา ถ้าบอกว่าฉันเป็นชื่อนั้นชื่อนี้ก็ไม่มีผู้ใดรู้จัก จึงต้องอ้างชื่อผู้มีชื่อเสียงในโลกมนุษย์ จะพิสูญจน์ว่าผู้นี้เป็นร่างทรงแท้หรือไม่นั้นถ้าไม่มีตาทิพย์ก็คงจะยาก

ที่ว่านับถือเจ้าแม่กวนอิมต้องไม่กินเนื้อ
    บางท่านเชื่อว่าไม่กินเนื่อวัว แต่ผมเชื่อว่าสัตว์ทุกชนิดไม่ควรกินดีที่สุดครับ ผมเป็นมังสวิรัติ งานที่ทำต้องเดินทางทั่วประเทศ ก็เป็นมังสวิรัติมา 14 ปีแล้วไม่เห็นลำบาก จะลำบากก็ตอนแรกๆ ที่ต้องฝืนกิเลสตัวเองเนี่ยแหละครับ
    ก็ขออนุโทนาทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2007
  9. nunth

nunth เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ...หากยังไม่สามารถสัมผัสญาณจากองค์พระแม่กวนอิม..จาเข้ากลุ่มได้ไหมคะ??....โดยส่วนตัวไม่ทานเนื้อวัวมาตั้งแต่เด็กแล้ว...
    ...รบกวนคุณ Astro..หรือท่านอื่นๆ ที่สามารถสัมผัสญาณจากองค์พระแม่ได้..ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ..

10. ninjabadboy

ninjabadboy เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยขอรับ
    การกินมันคือกิเลส เพราะว่ามันอยากใช่ไหมขอรับ
    ในชาติหนึ่ง เพียงยั้งใจให้ไม่ทานเนื้อวัว นี้ถ้าทำได้ กิเลสด้านอื่นๆก็คงไม่ยากจนเกินไป ผมไม่กินเนื้อวันตั้งแต่ประมาน ป3มั้งขอรับ
    นอกจากไม่กินเนื้อวัวแล้ว การกินแบบไม่ปรุงรสก็ช่วยให้เรามี สุขภาพที่ดี แถมยังทำให้เราไม่ยึดติดกับ รสชาติของอาหาร คล้ายๆกับ พระฉันรวมนั่นและขอรับ
    กินเค็ม ก็เป็น โรค
    กินหวาน ก็เป็น โรค
    กินเปรี้ยว ก็เป็นโรค
    ไม่ยึดติดรสชาติ ดีที่สุด(deejai)

11. p.apichart

p.apichart เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุญาตเป็นผู้ออกความเห็น เพื่อตอบคุณnunthนะครับ

คุณไม่ทานเนื้อวัวมาตั้งแต่เด็ก แล้วยังคิดว่าสัมผัสพระญาณของพระแม่ฯไม่ได้อีกเหรอครับ คุณปฏิบัติบูชาท่านมาตั้งแต่เด็กโดยที่ไม่รู้ตัว ทั้งตอนนี้ยังรู้สึกเคารพนับถือท่าน นี่แหละคุณสัมผัสกระแสพระเมตตาของท่านได้เต็มๆ อยู่แล้ว

ขออนุโมทนาด้วยครับ

12. nunth

nunth เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณมากเลยค่ะ คุณ no.9 สำหรับความเห็นที่ให้มา...บางสิ่งบางอย่างที่เราปฏิบัติมาตั้งแต่เด็ก..คงไม่ใช่ความบังเอิญใช่ไหมคะ.. ทุกวันนี้ก็สวดมนต์ถวายองค์พระแม่ทุกคืนค่ะ...

13. chinasungkia

chinasungkia เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    เริ่มเทศกาลกินเจเดือนเก้า (เก้า หวั่ย เจ) ตามปฏิทินจีนกันแล้วนะครับพี่น้อง เชิญทุกท่านร่วมรักษาศีล กินเจ บำเพ็ญบารมี แผ่ส่วนบุญกุศลให้แก่สรรพสัตว์ในโลกธาตุนี้ ได้ตั้งแต่ 10 ตุลาคม (ล้างท้อง) เลยนะครับ วันเริ่มจริงตามปฏิทิน คือ 11 ตุลาคม (เก้า หวั่ย ชิว อิก) ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ตั้งใจรักษาศีล กินเจ ในเดือนเก้าด้วยนะครับผม

14. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    สุดสัปดาห์นี้ผมตั้งใจว่าจะไปไหว้เจ้าแม่กวนอิมที่ ปู่สวรรค์ เพื่อขอพรท่านเรื่องหนึ่ง (เป็นเรื่องที่ดีครับและสำคัญกับผมมาก) ตั้งใจไว้ว่าถ้าสำเร็จก็จะบวชให้เจ้าแม่และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านอื่น ๆ ที่เคยได้บนไว้ และพิมพ์พระคาถาบูชาเจ้าแม่กวนอิมแจก 1200 ใบ (ตอนนี้แจกไปแล้ว 1200 ใบครบ) อยากจะขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนากับผมด้วย ถ้าผมได้ไปไหว้เจ้าแม่ และได้บวชตามที่อธิฐานไว้ ทุกท่านที่ร่วมอนุโมทนาก็ขอให้ได้บุญร่วมกัน และถ้ามีคนร่วมอนุโมทนาด้วยผมเชื่อย่างยิ่งว่าจะส่งผลให้สิ่งที่ผมจะขอพรหรือบน กับท่านไว้จะสำเร็จได้ดังที่ตั้งใจไว้ (บุญกุศลใดที่ผมได้ทำไปแล้ว หรือคิดว่าจะทำในการนี้ หากบังเกิดกุศลผลบุญใด ๆ ก็ขอให้ได้ร่วมกันเทอญ สาธุ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2007
  15. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

เอารูปมาร่วมค่ะ สวยดี

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      9.7 KB
      เปิดดู:
      154
      ขนาดไฟล์:
      41.4 KB
      เปิดดู:
      159
      ขนาดไฟล์:
      6.9 KB
      เปิดดู:
      129
      ขนาดไฟล์:
      15.6 KB
      เปิดดู:
      158
      ขนาดไฟล์:
      18.8 KB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      20.7 KB
      เปิดดู:
      158
  16. hok

hok Active Member

25 สิงหาคม 2006
    ละชีวิต ด้วยการให้ชีวิต สร้างกุศล เสริมบารมี

17. horasarn

ประวัติการกินเจเดือนเก้า​

พิธีการกินเจเดือนเก้าตามปฏิทินจีนทุก ๆ ปีมีกำหนด 9 วันนั้น ลั ท ธิ ม ห า ย า น ในพระพุทธศาสนามีอรรถาธิบายว่า เป็นการประกอบพิธีกรรม สั ก ก า ร ะ บู ช า (ที่ศักดิ์สิทธิ์แผ่เมตตากรุณาจิต โปรดสัตว์ให้รอดตายได้จริง ๆ พระอริยเจ้าทุก ๆ องค์สรรเสริญคุณธรรมแบบนี้มาก ส่วนพิธีกรรมอื่น ๆ นั้น ถ้าทำบุญมาก ๆ มีคนมากันมาก ๆ ก็ต้องฆ่าชีวิตสัตว์ให้ตายมาก ๆ เอาเนื้อบาปนั้นไปฉลองปากท้องกันมากเท่านั้นเอง ผู้รู้กฏแห่งกรรมดี จิตใจมีคุณธรรม หรือปราชญ์แท้ทางธรรมะถ้ายอมรับความจริงแล้วจะไม่ค้านกรรมร่วม เพื่อลิ้น หรือเถียงว่าไม่มีกรรมร่วมเพื่อลิ้นแล

18. horasarn

[​IMG][​IMG]

พระชีวะพุทธะองค์ใหม่ สไตล์ใหม่ เป็นดารา กำลังดัง
    ท่านเซิ่งคา ริมโปเช่

19. horasarn

ปณิธาณพระโพธิสัตว์ มักมีอุบายธรรมในการโปรดสัตว์แบบแปลกใหม่
    หากบ้านเราจะชื่นชอบดาราต่างชาติ ก็ลองเชิญท่านมาแสดงคอนเสริสต์สักรอบสองรอบ โปรดวัยรุ่นบ้านเราท่าจะดี

20. horasarn

[​IMG][​IMG]