รวมเรื่องเล่าทะลุมิติจากยายผีป่่าจอมโม้(ตำนานรักสามเส้าเจ้านางแห่งขอม)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 29 พฤศจิกายน 2008.

1. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

การกำหนดวันนักขัตฤกษ์ วันโกน วันพระต่างๆ นั้นเป็นเรื่องทางโลก โดยเอาพระจันทร์และการโคจรของโลกเป็นข้อกำหนด อันที่จริงแล้วทางความเป็นธรรมะนั้น วันพระวันมงคลคือทุกๆ ลมหายใจเข้าออกนะคะ

โลกทิพย์ต่างๆ ไม่มีพระจันทร์ พระอาทิตย์ เป็นตัวกำหนดนะคะ สวรรค์นี่ท่านจะสวดมนต์เป็นนิจ บำเพ็ญเพียรตลอดเวลา
    จากสถิตินั้น คนส่วนใหญ่จะตายใกล้เคียงกับวันเกิด หรือตายวันที่ตนเกิด หรือวันปฏิสนธิ อันนี้เคยตายมาแล้วหลายหน สังเกตุว่า ช่วงที่พุ่งหลาวมาเข้าท้องแม่ (นับไปแปดเดือนกว่าๆ ก่อนวันคลอด) มักจะไม่สบายนะคะ

ส่วนที่ตายโหง ไม่จำเป็นต้องเป็นคนบาป คือเขาถึงวาระที่ต้องไปก็ต้องหาวิธีไปอย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อทรานฟอร์มมิติใหม่ที่จิตจะไปสถิตค่ะ
    .........................

ขอยกตัวอย่าง การหายตัวไปอย่างลึกลับของคนบางคน หาเท่าไรด้วยวิธีไหนก็ไม่เจอ หรือนอนไหลตายนั้น ส่วนมากเขาจะมาจากเมืองลับแล พออยากมาก็มา อยากไปก็ไปเลย ญาติๆ ก็คิดว่า เออ...เจ้าหมอนี่ไปเที่ยวมา

พวกที่บอกว่า ผีแม่หม้ายเมืองลับแลมาเอาไปทำผัวนั้น ไม่จริงค่ะ คนเมืองลับแลนั้นเขาปฏิบัติธรรมละเอียดกว่าเรา เขาสมสู่กันทางจิต คือคิดเอาว่า ฉันกับเธอคู่ควรกัน เรามาร่วมเรือนสร้างบารมีร่วมกันนะ แล้วถ้าจะมีลูกก็คิดเอาอีกนั่นแหละ ไม่มีการจิ๊อ้า จิ๊อ้า (เป็นภาษามอญแปลว่า Work out หรือ Make loveนั่นเอง)

อิอิ..อย่าหาว่าทะลึ่งเลยนะคะ เพิ่งมาสังเกตคำของมอญ เขาแปลตรงตัวดีนะคะ

เพราะคำว่า จิ๊ นี่ คล้ายคำไทย แล้วคำว่า อ้า ก็คล้ายคำไทยที่มีอาการเปิดออกกว้างหน่อย เออ ถ้ามันไม่อ้า คงไม่มีการทำอะไรได้เนาะ

แหะๆ...

...................................

เอาเป็นว่าอย่าซีเรียสกับใครตายอย่างไร วันไหน ขอให้เราจงพึงพิจารณาความตายเป็นที่สุด เราไม่ประมาทในทุกลมหายใจเข้าออก เกาะคุณงามความดีเข้าไว้ ถามตัวเองทุกลมหายใจเข้าออกเลยว่า ตายแล้วจะไปไหน ฝึกตายไว้จะได้ไม่พลาด

.......................................

2. mangsawe สมาชิก

ขอบพระคุณคะยาย ได้ความรู้เพิ่มเติมมาอีกแล้ว

ถ้าถามต่อยายจะว่าอะไรไหมคะ

เรื่องการการพุ่งหลาวเข้าท้องคะยาย เค้าจะมาช่วงไหนคะ
    ช่วงแรกที่ท้องเลย หรือว่าแล้วแต่ เพราะอย่างท้องแล้วทำแท้ง ก็จะมีวิญญาณเด็กอะไรอย่างงั้น
    แต่บางที ก็จะเป็นมาจุติก่อนคลอดซักเดือนสองเดือน แล้วก็ประเภทตายในครรภ์ (เด็กตายแต่แม่ไม่เป็นไรคะ)
    หนูก็เลยสงสัยว่า ตกลงวิญญาณที่จะมาเกิดใหม่ จะมาจุติตอนไหนกันแน่ (หรือเอาแน่ไม่ได้) คะยาย

3. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเป็นว่าตอนพุ่งหลาวลงมาเข้ามาปฏิสนธิในท้องแม่นั่นแหละ เป็นชีวิตแล้ว แต่ทางแพทย์ไม่ถือว่าเป็นชีวิต พวกบางกลุ่มยังไม่เรียกว่าเป็นชีวิต ตราบใดที่แขนขาอวัยวะไม่สมบูรณ์ แต่ทางพุทธ ดวงจิตอุบัติแล้ว มีที่เกิดแล้ว ถือว่าเป็นชีวิตค่ะ

แต่มีบางเหตุการณ์นะคะ มีดวงจิตที่เป็นหญิง แต่พอมีเทพ หรือมีคำสั่งขอเปลี่ยนกันมาเกิด บางทีท้อง ๔ เดือนนี่นะคะ เขายังเปลี่ยนจิตกันทัน ส่วนมากเบื้องบนที่จุฬามณีท่านจะรับรองให้เปลี่ยนได้ สลับหน้าที่กัน อันนี้เขาปรับอวัยวะเพศทันนะคะ แต่พวกที่มาเปลี่ยนกันตอนหลังนี่สิ ปั้นแต่งไม่ทัน ก็ใกล้คลอดแล้ว เลยออกมาแบบมีทั้งเจี้ยวทั้งจิ๋ม ซึ่งทางการแพทย์ถือว่าผิดปกติทางการสร้างเซลล์ระบบอวัยวะของร่างกาย

แต่บางทีเพราะเป็นวิบากรรมของเขานะคะ คือเกิดมามีสองอวัยวะเพศนี่ต้องใช้พลังณาณขี่ยานทะลุมิติไปดูกันถึงที่มาที่ไป

อย่างยายผีป่านะคะ ตอนที่มาอยู่ในท้องแม่นั้น ยังรู้เลยว่าแม่กินอะไร ยังจำได้จนวันนี้ บางทีถามท่านแม่แดง ณ ลำชีนครว่า

ตอนช่วงที่นางอยู่ในท้องแม่ช่วง ๔ เดือน แม่กินก้อยปลาดิบๆ เผ็ดด้วยใช่ไหม แม่ตอบว่าเออ...แม่กินดินใช่ไหม แม่ก็บอกว่าเออ...แต่ที่ไม่ชอบคือก้อยปลาซิว ใส่แม่มดแดง มันแสบเราไปหมดเลยเหม็นคาวด้วย ก็เลยทำให้เราอยากอาเจียน แม่บอกว่า ใช่แม่อ๊วกออกหมดเลย ทั้งๆ ที่ตอนกินไม่มีอาการ

.................................

4. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะพยายามทำเรื่งอเจ้านางขอมจบโดยไว แต่มันดูเหมือนจะจบยากเนาะ เพราะเน็ตยายผีป่าไม่อำนวย มันอืดไม่พอ ยังมีเรื่องให้ทำมากขึ้น

...........................

อิอิ..รู้นะว่ากำลังอยากรู้ว่า...

อุ้ยผัวมา ...เล่าไม่ได้แล้ว

ฟิ้วส์

5. mangsawe สมาชิก

ขอบพระคุณจ๊ะยาย ก็แอบสงสัยเน๊าะ บางทีคนทำแท้งสองสามเดือนแรก แต่มีวิญญาณเด็กแล้ว
    กับพวกที่บอกว่า เทวดายังไม่มาจุติ อะไรแบบนั้น ก็เลยนึกสงสัยขึ้นมา

แล้วยายอย่าลืมมาเล่าต่อนะคะ ไปนอนก่อนเด้อยาย

6. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้ไปขายของทั้งกลางวันและกลางคืน อาทิพย์หากไม่เดี้ยงก็จะขายต่อไป หวังว่าขายดีเหมือนโกยเงินโกยทองใส่กระบุงนะคะ

เอ้า...ลืมตอบพี่อ้อย เพชรบูรณืเรื่องท่านปู่นาคราชและแม่ย่านางรุกขเทวี(นางไม้)

ทานยาสมุนไพรหลวงพ่อไพบูลย์แล้ว เชื่อว่าหลับเป็นตาย แก้แพ้อากาศ ช่วงนี้ที่บ้านอากาศเย็นแล้ว แต่ลูกๆ ยายผีป่ามันหนังควาย มไม่มีใครชอบผ้าห่มเลย

...........................

ไนท์ ไนท์จ้า

7. Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    สวัสดีจ้ะคุณยายผีป่า เรื่องลืมตอบเรื่องท่านปู่นาคราชและแม่ย่านางรุกขเทวี พี่รอได้จ้ะ ท่านคงทดสอบความอดทนอยู่กระมังคุณยายจึงลืมตอบไงพี่ก็รอแหล่ะ(รักแล้วรอหน่อย...) คงไม่นานเกินรอน่า ( ปลอบใจตัวเองไง) ที่เพชรบูรณ์อากาศก็เริ่มเย็นแล้วเหมือนกันจ้ะ เด็กๆเค้าแข็งแรงแต่ก็อย่าลืมดูเรื่องห่มผ้าหล่ะโดยเฉพาะคุณยายดูแลสุขภาพหน่อยนะคะ งานเยอะจัง พักบ้างเด้อเป็นห่วงจ้า
    คงมีโอกาสได้พบกันนะคะ พี่อ้อยจ้า

8. w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    พรุ่งนี้ไปขายของทั้งกลางวันและกลางคืน อาทิพย์หากไม่เดี้ยงก็จะขายต่อไป หวังว่าขายดีเหมือนโกยเงินโกยทองใส่กระบุงนะคะ

ยายครับ โกยเงินเต็มกระบุงนะครับ เหนื่อยไหม ถึงจะเหนื่อยก็คงสนุกกับการค้าขาย พาลูกๆไปช่วย(ลูกสมุนตัวน้อยไปด้วยหรือเปล่า)

9. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    มีกิจกรรมให้ทำเยอะก็ดีแล้วค่ะ คุณยาย
    จะได้ไม่เหงา อ้อ จะได้ทำประโยชน์ได้เยอะๆ... โมทนานะจ๊ะ

ว่าแต่ เมื่อไหร่จะมาเฉลยเนี่ย
    ว่า ทิดเก๋ใช่หนุ่มตี๋คนนั้นป่าว
    ( เดาว่าคงมิใช่ อิอิ )

10. phaktee Active Member

21 กรกฎาคม 2008
    ...รอกันต่อไป......
    ว่าแต่ หายไปนานนี่ คงไม่ได้แอบไปจดลิขสิทธิ์ำ 'คำสาปวรมัน' นะยาย ยังไงก็ขอเด็กๆ อ่านของฟรีก่อน 555+

11. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

ช่ายยย...ค่ะ

ของฟรี ช้อบ ชอบ

12. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ..มัวแต่ไปเสริมความสวยมาจ้า บังเอิญว่าเคยมีศพหญิงสาวอายุไม่ถึงสามสิบปีปกเกิดป่วยแล้วตาย แกไว้ผมยาวมากๆ ขนาดที่ว่ายาวเกือบถึงข้อเท้าเชียว แกบอกว่าถ้าไม่เล็มนะ คงยาวกว่านี้หลายน้วทีเดียว เคยไปบอกแกว่า ผมสวยอย่างนี้ตัดขายได้นะ แต่น้องเขาบอกว่า ตายเมื่อไรค่อยให้ตัด ยายผีป่่าเลยบอกว่า เออ..ถ้าตายแล้วเดี่ยวพี่จะมาขอผมไปทำเครื่งอลางของขลัง คือปอยผมผี ยิ่งผีสาวไม่มีผัวยิ่งดีเลย ว่าแล้วก็ไม่ได้เจอเขาอีกเลย มารู้อีกทีว่าเขาป่วยและเพิ่งเสียชีวิต แต่ก่อนตาย เขาสั่งแม่เขาว่า ตัดผมเขาไปให้เมียผู้ช่วยเก๋หน่อย แกขอไว้

.................................

เมื่อได้มาก็เออ...เขากล้าให้เราก็กล้ารับ เลยเอาไปร้านเสริมสวยในอำเภอค่ะ ให้เขาทำช่อผมให้ เราก็ต่อผมมายาวกลางหลัง ที่เหลือเอาไปลอยน้ำทำบุญให้เขา กลับมาบ้าน เด็กๆ ไม่กล้าเข้าใกล้ มีแต่เจ้าใบตองทั้งนั้น

ทุกคนบอกว่า

"แม่เอื้อมเอาผมผีมาใส่หัวทำไม"

ยายผีป่าก็เลยทำทีว่าผีเข้า ทำตาเหลือก เด็กๆ ที่เคยมาเข้าใกล้ วันนี้โล่งเลยจ๊ะ

เดี๋ยวจะส่งภาพมาให้ชมนะคะ

13. ปัทจัดตังค์ Pattama Nitsaro

14. DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ...แล้วจะมีใครกล้าคบหากะยายผีป่าอีกต่อไปไหมเนี่ย

......แว๊ก....

ผีหลอก...

15. juniezkitty เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ...เหนือคำบรรยาย ไม่มีไรจะพูด ไม่รู้จะพูดอะไร บรื๋อออออออ

16. mangsawe สมาชิก

ยายจ๋า น่ากลัว แต่ถือว่าน้ำใจเน๊าะ เค้ากล้าให้เราก็ต้องกล้ารับ
    เพราะเค้าให้ด้วยความเต็มใจนี่นา

หนูว่าจะถามอะไรซักเรื่องกะยาย นึกได้พอดีเลยยาย

ที่ว่าตายเพระหมดอายุขัย แปลว่ามีทั้งหมดกรรมและยังไม่หมดกรรมใช่หรือเปล่าคะยาย
    เพราะหลังจากตายจะมีทั้งพวกเปรต สัมภเวสี (ไม่ได้ลงนรก)แปลว่าพวกนี้ไปใช้กรรมใช่ไหมคะ
    ส่วนพวกที่ตายแล้วเป็นเทวดาไปเกิดบนสวรรค์แปลว่าไปใช้บุญ
    ส่วนที่ลงนรก ก็คือพวกที่ใช้กรรมเหมือนกันแต่เป็นกรรมที่ต้องไปรับที่นรกหรือเปล่าคะยาย

นึกสงสัยขึ้นมา ไม่รู้เพราะอะไร แต่ก็มีหลายประเภทที่ตายไปที่ไปไม่เหมือนกัน
    เข้าใจว่าพวกเปรต สัมภเวสี จิตเค้ายังติดอยู่บนโลกมนุษย์ใช่ไหมคะเลยใช้กรรมอยู่บนโลกมนุษย์เรา
    แต่พวกที่รับกรรมในนรกแปลว่าเค้ารู้ตัวว่าตายและยอมรับ จิตไม่ยึดติดเลยไปชดใช้กรรมแบบนั้น
    หนูเข้าใจถูกหรือผิดอย่างไร ยายช่วยตอบให้ทีนะคะ

17. watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ยายเอื้อมจ๋า ..ขนาดภาพล่าสุดไม่ใช่ผมคนตายมาปกหน้า ยังน่ากลัวแล้ว
    แล้วนี้ยายเล่นจะเอาภาพใส่ผมคนตายมาให้ดู..หุหุ ไม่อยากจะคิด

18. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเห็นค่ะ อยากเห็น
    ว่ามันสวยได้ใจขนาดไหนหนอ
    ยายผีป่าของเราถึงกล้าใส่...

(สำหรับจินแค่นึกก็ขนลุกแล้ว บรื๋อรส์)

...อีก 2 วันถ้าไม่เห็นรูปจะมาทวงนะเอ้า...

19. phaktee Active Member

21 กรกฎาคม 2008
    ไม่เป็นไรหรอกยาย แฟนคลับเค้าชินกับเรื่องผีๆ ของยายกันแล้วหล่ะ

20. ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

รักพี่ยายเหมือนเดิมจ้ะ
    (เคยรักน้อยไงก็รักมากเท่านั้น แต่รักนานนะคะ)