ระฆังพิมพ์ใหญ่อัพเดท(ภูเขาน้ำแข็ง โชว์)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอ ลำปาง, 22 ตุลาคม 2014.

1. pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007

เส้นซุ้ม
    ทางเดินเส้นซุ้ม ผมดูยังไงก็ไม่เหมือนกัน สงสัยคนแก่สายตาไม่ดี

ครอบแก้วบน

ครอบแก้วข้างด้านซ้ายมือ(ขวาองค์พระ)

ครอบแก้วข้างด้ายขวามือ(ซ้ายองค์พระ)

------------------------------------------

องค์ที่ 2

ทางเดินเส้นซุ้ม ดูยังไงๆก็ไม่เหมือนกัน

ครอบแก้วบน

ด้านข้าง

ด้านข้าง

ดูยังไงก็ไม่เหมือน

.

2. watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    รูปนี้ปล่อยออกมาน่าจะ2ปีที่ผ่านมาตามที่ผมเห็น..มันเป็นเรื่องที่แย่มากและเป็นอัตรายต่อการศึกษามาก..เพราะเป็นการคิดเองของผู้ทำแบบไร้สาระ เป็นลักษณเดียวกันกับกลุ่มที่ศึกษาติดอยู่ตรงจุดนี้แล้วไม่สามารถหาข้อมูลความจิงเหล่านนั้นได้..เนื้อเกินต่างๆ เส้นขีดมูมเมอแรงเหนือรักแร้และฯลฯ..มันคืออะไรกันแน่..จึงหันไปใช้แนวทางในรูปแบบที่ว่า"ตรวจสอบพลัง"คือการหาทางออกให้ตัวเองนั้นเอง..สุดท้ายก้อคิดว่าตัวเองรู้จิงดูออกจิง..และจะเกิดผลร้ายต่อผู้ที่เชื่อและรอติดตามศึกษา..จุดๆที่เห็นในพระองค์ครูเหล่านั้นเป็นเพียงปริศนาแรกๆเท่านั้น..ถ้าเราตีปริศนาเหล่านี้ได้เราจะรู้ว่าพระแท้ขาดสิ่งต่างๆเหล่านั้นไม่ได้เลยแม้แต่จุดเดียว..

ไฟล์ที่แนบมา:

3. watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

พระที่คุณเอ๋เอามาเปรียบเทียบที่บอกว่าเพื่อการศึกษาคือยังไงครับ..เนื้อหรือพิมพ์ ถ้าเนื้อพระของคุณเอ๋กับเนื้อพระ2องค์ที่นำมาเปรีบยเทียบว่าพระแท้ เป็นเนื้อเดียวกันครับ..แต่เป็นพระคนละพิมพ์กันครับ..และพระทั้ง3องค์มีสีความเก่าออกมาผิดธรรมชาติของพระเนื้อปูนสุก..และที่สำคัญพิมพ์เพียรมาก..ลองดูครับ ศึกษาร่วมกันครับ..

4. watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

ชมอีกเนื้อ

5. watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

อีกองค์ครับที่มีวรรณะใกล้ๆกันซึ่งส่วนตัวมองว่าไม่ใช่ครับ..

6. watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูครับพระ2องค์นี้คนละเนื้อกันแต่เป็นแม่พิมพ์เดียว และลองมองไปถึงศิลป์สกุลช่างว่ามันดีกว่ากันรึป่าวน่ะครับ..

7. watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าพระที่เนื้อหาสีสันผิดไปจากธรรมชาติ..ไม่น่าเดินทางมาถคงการเทียบพิมพ์เลย ครับ..อย่าโกดกันน่ะครับ..ถ้าหากสงสัยหรือคิดว่าผมพูดผิดไป..เห็นต่างได้ครับ..เดียวผมจะมาอธิบายพร้อมตัวอย่างครับ..

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      81
  8. เอ ลำปาง เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณwatgeang_eที่ให้ความรู้ใหม่แก่ผมครับ
    บอกตรงๆว่ายิ่งค้นก็ยิ่งสับสนหรือว่า(ดาวมีไว้เบิ่ง)เล่นแค่ชอบก็พอ
    คือว่าพระทุกองค์(ยกเว้นของผม)ที่ลงเป็นพระที่มีการซื้อขายกันราคาก็8หลักขึ้นไปทั้งนั้นจะมีก็2,3องค์มั้งที่เอาของปลอมมาเทียบเลยระบุไว้ว่าเพื่อศึกษาเท่านั้น(กลัวมีปัญหาลิขสิทธ์)ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าพระแท้ๆเป็นยังไงเพราะไม่เคยเห็นกับตา
    บางตำราก็บอก ปูนสุก บางตำราก็มีทั้งสุกทั้งดิบ บางที่มาแรงบอกมีแต่ดิบล้วนๆว่าสมเด็จท่านต้องการเสกเเบบเมตตาไม่เอาไฟมาเกี่ยวข้องเลยงงเลยทีนี้
    ถ้าคุณwatgeang_e มีแนวทางดีๆที่คุณได้คัดกรองบวกประสบการณ์
    ที่เห็นพระมาเยอะก็ขอความกรุณาเผื่อจะเป็นประโยชน์แก่คนที่เข้ามาศึกษาใหม่ไม่มากก็น้อยครับ ขอบคุณครับ

9. pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    พระสมเด็จวัดระฆัง และ บางขุนพรหม
    จนตายผมก็คงดูไม่เป็น เพราะชาตินี้ อายุปานนี้แล้ว คงไม่มีบุญญาปฏิหารย์ได้ส่องพระแท้
    เมื่อไม่เคยเห็นพระแท้ ก็ไม่มีทางที่จะดูพระเป็น ที่ดูได้ตอนนี้ก็ดูได้จากหนังสือตำรา และ เวบไซด์ต่างๆ

การศึกษาพระจากหนังสือ และจากเวบไซด์ ปัจจุบันนี้อันตรายมาก
    เพราะพอมีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง ก็มีหลายแห่ง ที่ อุปโลกป์ แต่งตั้งตัวเอง เป็นสถาบันนั่นสถาบันนี้ออกใบรับรองพระ
    หรือไม่ก็ เขียนบทความทั้งในหนังสือและเวบไซด์ นำเอาพระเก้ของตัวเองออกมา(แกล้ง)ทำการศึกษาชี้จุดตำหนิ
    พร้อมแนะนำแนวทางวิธีการดู ซึ่งคิดกันไปเอง ไม่เป็นสากลที่วงการพระเขาเล่นหากัน
    เท่านั้นยังไม่พอ บางแห่งยังโจมตีสมาคมพระที่เป็นที่ยอมรับกันตามหลักสากล อีกด้วย

สิ่งเหล่านี้ เป็นอันตรายต่อวงการพระ มากครับ
    เพราะจะทำให้คนที่ต้องการ ศึกษาพระสมเด็จ ศึกษาแบบชนิดหลงทาง ไปเลย

.

10. เอ ลำปาง เป็นที่รู้จักกันดี

จริงอย่างคุณPMORNว่าแหละครับ
    ผมเคยลองส่งภาพพระไปตามสถาบันต่างๆอย่างว่าตอบกลับมาหมดแหละครับ พร้อมที่จะออกใบเซอร์ให้แต่ต้องเสียตังค์500 ผมไม่สนใจหรอกครับเสียตังค์เสียเวลาแต่ยังไงๆพระองค์นี้ผมก็แขวนเดี่ยวติดตัวผมตลอดเพราะศรัทธาล่ะครับเพราะผมดูแล้วพระองค์นี้ไม่ปลอมแน่(ไหว้ได้)ไอ้ใบรับรองน่ะมันไม่มีประโยชน์สำหรับผมล่ะครับ(แต่ที่ดันกะทู้บ่อยๆเพราะเห็นคนมาดูแหละครับอาจเป็นเพราะชื่อกะทู้)
    ด้วยความเคารพครับ

11. เอ ลำปาง เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ เช้าวันอาทิตย์ที่แสนจะสบายๆแต่ก็ไม่สามารถตื่นสายได้คงเป็นเพราะช่วงเวลาทำงานต้องตื่นแต่เช้า
    เช้าๆอย่างนี้ดูพระสมเด็จที่ยังไม่ผ่านการใช้บูชากันไปก่อนครับเดี๋ยอีก2เดือน(ตุลาคม)ก็ครบ1ปีผมจะแกะถ่ายรูปมาให้ชมกันว่าจะหนึกนุ่มนวลตาแค่ไหนน๊ะครับ

ปล.อย่าพึ่งเชื่อตามผมนะครับ
    เพราะผมมันคนมี มโน สูงจัดเลยครับ อิ อิ:boo::cool:({)

12. เอ ลำปาง เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ ครับ

ขนาดไฟล์:
      100.9 KB
      เปิดดู:
      186
      ขนาดไฟล์:
      120 KB
      เปิดดู:
      188
  13. Happy_789 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ขอดูรูปใหม่หลังจากใช้มาหนึ่งปีแบบชัดๆได้มั้ยครับ

14. เอ ลำปาง เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายขยายไม่ได้

15. เอ ลำปาง เป็นที่รู้จักกันดี

16. สมุทรเจริญ สมาชิก

3 พฤศจิกายน 2015
    ศึกษาให้ถ่องแท้พระอายุ146/147ปีแล้ว เหลี่ยมมุมจะคงสภาพเดิมได้นั้นมีน้อย 30ปีแรกจะพกในย่าม อีก100ปีิาจจะวางบนหิ้งหรือไม่ก็พกห่อผ้าใส่ในกระเป๋าทำงานเหงื่อเค็มๆต้องขับเนื้อพระมีสีสรร

17. Happy_789 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะติดที่พิมพ์ทรง ความลึกและมิติของพระครับ

18. สมุทรเจริญ สมาชิก

เนื้อแห้งแกร่งพิมพทรรงดูดีลึกคมชัดมีมิติมวลสารครบ ขึ้นคอได้ครับ

ขนาดไฟล์:
      160.2 KB
      เปิดดู:
      135
  19. สมุทรเจริญ สมาชิก

ดูที่เส้นซุ้มครับ มีลายหวายด้วยครับ_ที่เรียกว่าซุ้มหวายผ่าซีก
    พุธทลักษณะพิมพ์ใหญ่นั่ง ตรง ไม่เอียงวรรณะขาวแก่เหลืองผิวมีเศษรักติดทั่วด้านหลังแบบกาบหมาก
    ขอบผุพังเล็กน้อยเนื้อแกร่งเกตุเรียวเล็กจรดเส้นซุ้ม พระพักรต์แบบผมมะตูม
    ฐานล่างสุดด้านนึงปลายแหบลจี้เข้ามุมอีกด้านตัดตรง

ขนาดไฟล์:
      198.8 KB
      เปิดดู:
      87
  20. เอ ลำปาง เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้เรื่องเหลี่ยมคมเนี่ยของผมไม่รู้นะแต่ระดับดาราทั้งหลายก็แค่นี้แหละ
    แล้วไอ้เรื่องสีพระกับการถ่ายรูป