รัก - ยม..ให้คุณอนันต์ หรือโทษมหันต์...

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ฟิล์มจ้า, 9 พฤษภาคม 2009.

1. coollingpudding

coollingpudding Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2009
    หาของที่น่าเชื่อถือดีที่สุดจ๊ะ ของหลวงปู่หงษ์ท่านรักยม กุมารทองของท่านเป็นเทพจ๊ะ เลี้ยงง่ายไม่มีโทษเเละต้องรู้จักสอนด้วย เค้าให้เรา เราก็ให้เค้ากลับนะ อย่าเอาเค้ามาทรมาน

สวดมนต์ ทำบุญใส่บาตร สังฆทานให้เค้าบ่อยๆ (สวดมนต์นี่ขอทุกวัน เค้าจะดีใจมากเเละจะช่วยเหลือเราดีมาก) หลวงปู่หงษ์ ท่านสอนมาดี สิ่งไหนไม่ดี ไม่ทำเเละไม่เกินกรรมจะช่วยจ๊ะ

2. หนูกิ่ง

หนูกิ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    อยากได้กุมารทองมาเลี้ยงบ้างจัง ก่อนหน้านี้เคยร่วมบุญบูชากุมารเทพของ
    หลวงปู่หงษ์ แต่ไม่ได้เพิ่มค่าลงทะเบียนกันหาย ก็เลยไม่รู้ไปเที่ยวแถวไหน
    อดได้เลย สงสัยไร้วาสนาต่อกัน ท่านใดพอจะมีแบ่งปันบ้างครับ
    สถาปัตย์

3. ฟิล์มจ้า

ฟิล์มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกๆท่านนะคะ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดและคำตอบค่า ยังไงขอให้เกิดประโยชน์ต่อไปแก่ท่านอื่นๆที่เข้ามาอ่านนะคะ จริงๆแล้วไม่ได้อยากเลี้ยงอะไรหรอกค่ะ ไม่งั้นฟิล์มคงศึกษาก่อนรับมาเป็นแน่แท้ เอามารวมๆแล้วกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นแค่ประมาณ 2 สัปดาห์เองมั้งคะ ที่เอาเค้ามา
    ตอนนี้ที่บ้านมีกุมารอยู่ค่ะ อุ่ยอีกละไหนบอกไม่เลี้ยง ค่ะไม่ได้เลี้ยงค่ะ แต่ก่อนหน้านี้คิดจะเลี้ยงเพราะมีคนทักเค้านั่งสมาธิแล้วเค้าก็จับกุมารที่ฟิล์มเช่ามาเค้าหลับตาแล้วเหมือนท่องอะไรสักอย่าง มือก็จับที่กุมาร ฟิล์มยืนอยู่ข้างๆ ก็ดูว่าจะเกิดอะไรขึ้น สักพักเห็นขนแขนแกลุกขึ้น 2 ข้างเลยค่ะ แกก็ลืมตาแกบอกว่าแรงใช้ได้ และแกบอกว่าให้ทำพิธีรับก็มีขนมหลายๆอย่าง จำไม่ได้ว่าอะไร ฟิล์มก็พยักหน้าไป แต่ไม่ทำค่ะ เพราะพูดจริงๆว่าคิดไปคิดมาอาจไม่ดีสำหรับฟิล์ม อีกอย่างเดี๋ยวเกิดเลี้ยงเค้าไม่ดีพอ เดี๋ยวโกรธฟิล์มอีก เดี๋ยวจะไปกันใหญ่ ตอนนี้หุ่นก็อยู่บนหลังตู้เย็นหนะคะ แต่เคยไปไว้ที่ทำงาน พี่ที่ทำงานขอทองวันไปสัมนา แกได้ค่ะฟิล์มก็ได้ เลยเอาน้ำแดงมาถวาย 9 ขวด แต่ก็ไม่มีไรมากไปกว่านี้นะคะ

ขอบคุณค่า

4. ฟิล์มจ้า

สวัสดีค่าคุณหนุกิ่ง ขออนุโมทนาด้วยนะคะ
    อยากจะบอกคุณว่ารูปที่ขึ้นของคุณหนะคะ สวยดีค่ะชอบค่ะ ดูแล้วสบายตา อิอิ ดูแล้วเย็นค่ะ แต่ขอถามว่าทำใมถึงอยากเลี้ยงเหรอคะ....ถ้าว่างแวะมาช่วยตอบด้วยนะคะขอบคุณค่า

5. coollingpudding

ถ้าเวลาทานเรียกเค้าทานด้วย(หรือตกลงตอนเชิญเข้าบ้านว่า ทานได้เลยไม่ต้องรออนุญาตก็ไม่เป็นไร) เเละเล่นกับเค้าบ่อยๆ คุยกับเค้า ชวนเค้าทำบุญ โมทนาบุญ สวดมนต์ก็เรียกเค้ามาสวดด้วยกัน ทำบุญต่างๆเเล้วให้เค้าด้วย เค้าจะรักเรามากเเละเมื่อถึงเวลาที่เค้าจะไป เค้าก็ไม่อยากไปนะ

ปล. นี่สำหรับสายเทพเเต่สายพรายค่อนข้างเเรงกว่ามากเลยไม่กล้า อิอิ เเนะนำว่าใครอยากบูชา หลวงปู่หงษ์ท่านดีนะจ๊ะ สายเทพ ตอนนี้เราบุชากุมารเทพคงทองเเละรักยมที่ท่านปลุกเสกมา รู้สึกดีมากๆเลย เเต่ไม่ได้สัมผัสอะไรได้มากมาย อาจจะเพราะว่าที่บ้านเรามีพระบรมสารีริกธาตุอยู่นะ ลูกๆเลยเรียบร้อยไม่กล้าวิ่งเล่นมาก อิอิ เเต่อย่างอื่นเเสดงมาหมดเเล้วว่าเค้าอยู่ที่บ้านกับเราจ้า...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2009
  6. ซุปเปอร์แมน

ซุปเปอร์แมน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    อยากให้ปักหมุดกระทู้นี้จัง..ใส่กุมารทองในชื่อกระทู้เพิ่มอีกอย่าง แจ๋วเลย

7. หนูกิ่ง

สวัสดีครับคุณฟีล์ม
    ขอบคุณมากครับที่ชื่นชมรูปพระธรรมกาย สำหรับเรื่องกุมารทองนั้นผมอยากเลี้ยงเพราะ
    ยังไม่เคยเลี้ยง เห็นหลายคนบอกว่าเลี้ยงแล้วดี เหมือนมีผู้ช่วยก็เลยอยากเลี้ยงบ้าง แต่
    ก็ไม่เคยสมความปราถนาสักครั้ง บางครั้งนึกอยากจะขับรถไปเช่าที่วัด ก็ต้องมีอะไรมาขัดทำให้ไม่ได้สักที แต่ที่บ้านก็มีพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุ ก็จะสวดมนต์และนั่งสมาธิกันเกือบทุกวันอยู่แล้ว เว้นแต่จะไปช่วยงานพระอาจารย์ที่วัดใกล้บ้านเท่านั้นครับ
    สถาปัตย์

8. ผู้ป่วยทางจิตวิญญาณ

ผู้ป่วยทางจิตวิญญาณ สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2009
    การบูชา บุคคลที่ควรบูชา เป็น1ในมงคลชีวิต 38 ประการตามพุทธบัญญัติ ฉนั้นควรมีหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับปัญญาของแต่ละบุคคลจะพิจารณาคับอันนี้ไม่ขอ ออกความเห็น
    สิ่งเหล่านี้ผมเชื่อว่ามีจริงคับ แต่ก็ไม่ใช่ที่พึ่งของเราหรอกคับ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ศึกษาธรรมบำเพ็ญจิตใช้ปัญญาแยกแยะจริงเท็จ เราก็มีกรรมเขาก็มีกรรม ทุกสิ่งล้วนมีเหตุมีผล
    อุทิศบุญกุศลให้เขาจะได้พ้นจากทุคติภูมิไม่ต้องเบียดเบียนซึ่งกันและกันอีกคับ

เมตาตาธรรมค้ำจุนโลก......ผู้น้อยสติปัญญาน้อยนิด ผู้อาวุโสโปรดชี้แนะ...

9. ฟิล์มจ้า

สวัสดีค่าคุณcoollingpudding อิอิ แหมกระทู้มีสีสันขึ้นเลยค่ะ เพราะพี่มีคำแนะนำการเลี้ยงด้วย จะเป็นประโยชน์แก่คนที่สนใจมากเลยนะคะขอบคุณค่า พี่โชคดีจังเลยค่ะมีพระบรมสารีรกธาตุด้วยอ่ะ อนุโมทนาค่า

10. ฟิล์มจ้า

สวัสดีค่าคุณสถาปัตย์ขอบคุณที่แวะมาตอบนะคะ ตามความเห็นของฟิล์มคิดว่าดวงของคุณคงไม่อยากให้ข้องเกี่ยวกับของแบบนี้มั้งคะเลยไม่สบโอกาสสักที แต่ฟิล์มว่ามีพระบรมสารีริกธาตุก็สุดยอดแล้วหละค่า น้อยนักที่จะมีบุญได้ไว้สักการะที่บ้าน ฟิล์มว่าเพราะคุณมีสิ่งที่ดีที่สุดคุ้มครองอยู่เลยไม่ได้เลี้ยงสักทีหนะคะ อนุโมทนาค่า

11. ฟิล์มจ้า

สวัสดีค่าคุณผู้ป่วยทางจิตวิญญาณฟิล์มว่าคุณไม่ใช่ผู้ป่วยตามชื่อแน่นอนค่ะ เพราะคำพูดและหลักการนั้น เหนือมากค่ะ เห็นด้วยทุกประการที่คุณกล่าวมานะคะ รอคำตอบแบบนี้มาหลายแล้วค่ะ ฟิล์มนับถือคำสอนพระพุทธองค์ค่ะ อาจมีบ้างที่พลั้งเพราะความอยากรู้หรือรู้เท่าไม่ถึงการ แต่สุดท้ายก็หนีไม่พ้นหลักธรรมอันประเสริฐสุดของพระศาสดาค่ะ ขออุโมทนาค่า

12. หนูกิ่ง

สวัสดีครับคุณฟีล์ม เมื่อช่วงเดือนมี.ค - เม.ย ที่ผ่านมาได้มีโอกาสแบ่งพระบรมสารีริกธาตุ
    บรรจุเจดีย์ใส นำไปถวายวัด 3วัด อันได้แก่ วัดป่าหัวตลุก วัดป่ารัง วัดดอนธาตุ ซึ่งนับเป็นความปิติใจจริงๆครับ พระท่านก็ยิมรับด้วยความปลื้มใจเช่นกัน ก็ขออนุโมทนาบุญให้คุณฟีล์มด้วยนะครับ
    สถาปัตย์

13. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

คอนเฟิร์มครับ

คอนเฟิร์มให้ครับ กุมารของหลวงปู่หงษ์ ไม่ดื้อ ไม่เกเร เลี้ยงง่าย ไม่ใช่กุมารผี
    ที่บ้านเลี้ยงอยู่ 7 องค์ เป็นกุมาร 5 รักยม 1 คู่ ของหลวงปู่หงษ์ล้วนๆ เลี้ยงมาองค์แรกเกือบสิบปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหา เรื่องค้าขายดีมาก

14. murano

murano Active Member

สัมภเวสี เป็น อมนุษย์ จำพวกหนึ่ง ไม่ใช่ วิญญาณผู้ตาย มันอาจจะมีทั้งดีและร้ายเหมือนจิตในทุกภพภูมิ
    สัมภเวสี เป็นกายทิพย์ชั้นต่ำ (เข้าใจว่า สูงกว่าอบายภูมิ แต่ต่ำกว่ามนุษย์) ข้อมูลที่มีอยู่ตอนนี้ (ยังหาผู้ยืนยันไม่ได้) คือ สัมภเวสี มักปรากฎพร้อมกับการ กิน เสมอ บางตนกินอย่างธรรมดาและไม่น่าเกลียด แต่บางตนกินแบบสกปรก และโดยมากมักจะมาพร้อมกันหลายๆ ตน (นี่อาจเป็นเหตุผลว่า เหตุใดจึงต้องเลี้ยงด้วย การกิน)

ต่างจากกายทิพย์ของมนุษย์ หรือกายทิพย์จากเทวภูมิ ซึ่งมักปรากฎเดี่ยวๆ และไม่น่ากลัวหรือน่าเกลียดแต่อย่างใด กายทิพย์ของมนุษย์ก็ปรากฎอย่างมนุษย์ธรรมดา (และเมื่อใดที่ปรากฏ ก็มักหมายถึงว่า ชะตาของเจ้าของกายทิพย์นั้น ถึงฆาต)
    ส่วนกายทิพย์ของเทวะ จะปรากฎอย่างงดงาม ส่วนมากจะเป็นไปตามรูปสักการะที่ยึดถือกัน (แต่เราสามารถร้องขอให้เป็นรูปอื่นได้) การบูชาเทวะ จะใช้การ สวดมนต์ เป็นหลัก

สัมภเวสี คือกายทิพย์ที่มีภูมิจิต ต่ำกว่ามนุษย์ การจะนำมาเลี้ยง อาจทำได้ แต่อย่าคิดว่ามันจะซื่อสัตย์ต่อเรา และไม่ควรบูชาในทุกกรณี...

อ้อ สำหรับใครก็ตาม ที่มีกำลังจิตเพียงพอต่อการสื่อสารกับ สัมภเวสี ก็ระวังสัมภเวสีหลอก (ผีหลอก ?) คือหลอกว่า เป็นคนโน้นคนนี้ หรือหลอกว่าเป็นเทพต่างๆ

เพิ่มเติม: ควรระลึกไว้ว่า เทพเทวะมีภูมิจิตที่สูงกว่ามนุษย์ จึงเป็นไปไม่ได้ ที่เทวะจะมาคุ้มครองมนุษย์ เหมือนมนุษย์ย่อมไม่คุ้มครองสัตว์ (อาจฟังดูไม่ดี ทำใจหน่อยละกัน)

ปล.ไม่แก้ไขแล้วจ้า...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2009
  15. ซุปเปอร์แมน

ซุปเปอร์แมน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008

สัมภเวสีนี่จัดอยู่ในชั้นของกายทิพย์ด้วยเหรอครับ ไม่เข้าใจอย่างแรง...

16. murano

murano Active Member

หมายถึง กายที่ไม่มีรูปจับต้องได้น่ะ แต่ถ้าจะสงวนไว้ใช้กับมนุษย์ภูมิขึ้นไป จะเรียกว่า วิญญาณชั้นต่ำ ก็ได้... ว่าแต่ กายทิพย์ที่ว่าจัดชั้นไว้ มีอะไรบ้างล่ะ

17. coollingpudding

โห เลี้ยงกันไม่ไหวเลยทีเดียว 55 เเต่ของท่านดีจริงๆนะค่ะ ที่บ้านมีรักยม 1 คู่ กุมารเทพคงทอง 1 องค์จ๊ะ เเค่นี้ก็ชวนไปเที่ยวไม่ไหวเเย้วววว 55

18. เฒ่าหนังเหนียว

เฒ่าหนังเหนียว เป็นที่รู้จักกันดี

จะเลียงทำไม่ของไม่ดี ไม่ดีเลยท่านเอยมีแต่ทุกข์ ถ้าอยากรวยลองปฏิบัติธรรมแล้วอธิฐานสิเห็นผลเลย

19. ฟิล์มจ้า

สวัสดีค่าคุณเฒ่าหนังเหนียว วันนี้ฟิล์มเห็นแล้วค่ะไม่เลี้ยงอะไรเลยค่ะ อนุโมทนาค่า

20. ประตูสู่ทางสว่าง

ประตูสู่ทางสว่าง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ปัจจุบันผมก็เลี้ยงอยู่ 2 ตน ครับ 1 ขอมาอยู่ด้วย อีก 1 มาอยู่ด้วยเพราะเขามีความสงสารในสิ่งที่เราเดือดร้อน เขาก็เหมือนเด็ก ๆ ทั่วไปละครับ ผมเลี้ยงแบบไม่มีหุ่น สื่อสารผ่านแฟนผม