รัก - ยม..ให้คุณอนันต์ หรือโทษมหันต์...

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ฟิล์มจ้า, 9 พฤษภาคม 2009.

1. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    อันนี้ ขึ้นอยู่ กับ เวรกรรมที่ทำรวมกันมา
    บางท่านเลี้ยงแล้วดี เพราะ เคยทำกรรมดีรวมกันมา ต่างฝ่าย ต่างโมทนาบุณ กันและกัน
    บางท่านเลี้ยงแล้วไม่ได เพราะ เป็นเจ้ากรรมนายเวรหรือทำ อกุศลกรรม รวมกันมา

เมื่อ ถึงวาระ ควรปล่อยเขาไป ภพภูมิที่ ดีกว่านี้หรือสูงกว่านี้นะ จ๊ะ

2. murano

murano Active Member

ไม่ค่อยอยากทำลายความเชื่อเท่าไรนะ... แต่สัมภเวสี เป็นโอปปาติกะ คือเกิดมาก็เต็มวัย จึงไม่มีเด็ก...

แต่คิดอีกที ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่ ในภพภูมิทั้งหมดนั้น ไม่มีภูมิใดคั่นอยู่ระหว่างมนุษย์และอบาย สัมภเวสีไม่ใช่เดรัจฉาน ดังนั้น มันจึงอาจเป็นสิ่งใดสิ่งหนึ่งระหว่าง เปรตและอสุรกาย
    เท่าที่หาดู เข้าใจว่า มันคือ เปรต จำพวกหนึ่ง

ตอนนี้ก็พอจะเข้าใจแล้วว่า ผีต่างๆ ไม่ว่าจะในรูปแบบไหน แท้จริงแล้ว อาจเป็นเปรตจำพวกต่างๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2009
  3. ศิษย์มีวัด

ศิษย์มีวัด สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2009
    แสดงว่าคนสร้าง สร้างโดยเรียกจิตที่เป็นวิญญาณไม่ดี หรือว่าผีก็ได้ ใช้คุณผีครับ
    แต่ถ้าปลุกเสกด้วยคุณพระไม่ใช่คุณผี จะไม่มีปัญหาครับ เพราะเค้าเป็นเทพมาคอยช่วยเหลือคนครับ

4. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอออกความเห็นสักนิด ครวเชื่อแบบชาวพูทธ คือ ไม่น้อมนำมาเป็นสรณะ แล ไม่ปฏิเสธการมีอยู่จริง สิ่งเล่านี้ผึ่งใด้ในระดับหนึ่งเท่านั้นแต่มิใด้เป็นสรณะอันเกษม แลบรรพบุรุษเราก็รู้จักจะอยู่กับธรรมชาติอย่างเกื้อกูลกัน การอยู่รวมกันกับต่างภพต่างภูมิควรทำบูญแผ่เมตตาให้ก็พอโอปปาติกะทั้งหลายที่เป็นสัมมาฏิฐิพร้อมที่จะช่วยเหลือมีเป็นเหมื่นโกฏิแสนจักวาฬ

5. ชาหอม

ชาหอม เป็นที่รู้จักกันดี

จากรัก-ยม ผมว่าหันมาบูชากุมารทองดีกว่าครับเหมือนที่เพื่อนๆชาวเวปบอกละครับว่ากุมารทองมีหลายระดับ เอาที่อาจารย์ดีๆ กุมารทองระดับเทพเลี้ยงไว้ไม่มีพิษภัย แค่บูชาเค้าแล้วเวลาประกอบบุญกุศลบอกเค้าให้อนุโมทนาผลบุญผลทานที่ทำด้วยประมาณนี้ละครับ แล้วอธิษฐานจิตขอในสิ่งที่มุ่งหวังที่ถูกที่ควรแล้วจะสมดังใจหวังครับ

6. ศรีอุมา

ศรีอุมา สมาชิกใหม่

19 กุมภาพันธ์ 2009
    ทุกสิ่งก็มีทั้งคุณและโทษมันก็ขึ้นอยู่ที่วิธีการนำไปใช้ว่าถูกต้องและเหมาะสมแค่ไหน ถ้าเราอยากให้ได้คุณต้องรู้จักวิธีการดูแลเพราะ ลักยม ก็เป็นกึ่งเทพกึ่งผี จริงแล้วก็คือมนุษย์ที่ตายแล้วมีบุญไปเกิดเป็นเทพนั่นเอง เขาก็มีความรู้สึกคล้ายกับเด็กต้องการการดูแลเอาใจใส่เหมือนเด็กทั่วไป การที่เด็กที่บ้านร้องไห้ตอนดึกๆอาจเป็นเพราะเขามาเล่นกับเด็กก็ได้เด็กเขาเห็นเลยร้อง เราก็ต้องบอกเขาว่าอย่าแกล้งน้องจะให้เขาทำหรือไม่ให้ทำอะไรต้องบอกเขาบางครั้งเขาทำไม่ถูกก็ต้องมีดุกันบ้างเหมือนลูกหลานเราทำผิดเราก็ยังดุเลย ส่วนคุณยายของคุณที่เป็นแบบนั้นก็เพราะว่าลักยมอาจรู้สึกเหมือนถูกทิ้งหรือจะทำร้ายเขาเขาก็เลยแกล้งเพื่อให้รู้ว่าเขามีอยู่จริง จะได้ไม่ทิ้งหรือทำร้ายเขา ...
    (***โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน...แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลนะคะ)

7. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    ฉันก็เลี้ยงน่ารักจะตายไป

8. pechklang

pechklang เป็นที่รู้จักกันดี

การเลี้ยงรักยมก็ดี กุมารทองก็ดี คงจะต้องทำความเข้าใจให้ชัดเจนก่อน และถือปฏิบัติตามข้อกำหนดที่แต่ละสำนักอย่างเคร่งครัดนะครับ...

9. ฟิล์มจ้า

ฟิล์มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่า ขอบคุณนะคะ อนุโมทนาค่า

10. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ของหลวงปู่หงษ์ ดีจริงครับ....ขึ้นชื่อเลยกุมารเทพ.....

ที่บ้านผมก็มี....ตอนนี้เปลื่ยนภพภูมิแล้วครับ......ถวายสังฆทาน....ธรรมทาน...สวดมนต์...ร่วมกันตลอด.....สบายเลยครับ....เรียกน้องชาย....ช่วยแม่ขายของ....

กุมารเทพจะดีตรงไม่ให้โทษ...แต่ใช้ผิดศีลธรรมไม่ได้....(พวกนี้ศีล 5 )
    กุมารพรายเลี้ยงไม่ดีอาจให้โทษ.....ใช้ผิดศีลธรรมได้.....

ของอย่างนี้แล้วแต่คนชอบนะ......แต่ถ้าให้แนะนำ....หลวงปู่หงษ์...ครับ...เออ..ว่าแต่ว่าของหลวงปู่หงษ์ทุกอย่าง...ผู้บูชา...ก็ต้อง ศีล 5 นะ

11. punyawat

punyawat เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    พุทธคุณดีที่สุดคับ

12. nutagul

nutagul เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ก่อนผมเคยเลี้ยงทั้งรักยมและกุมารทอง แต่เงียบครับไม่มีผลใดๆเลยตอนนี้ปล่อยเขาเป็นอิสละแล้วครับ หรือเพราะผมวาสนาไม่ถึงกันหรือจิตไม่ถึงเขา

13. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

เลี้ยงผีหรือจะสู้ไหว้พระสวดมนต์...

14. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

เปตร คือการเสวยอกุศลกรรม เป็นภพภูมิที่ต้องอุบัติเป็น ดั้งนั้นในความเห็นของผมจึงเห็นต่าง ดั้งนี้ สัมภเวสี คือ วิญญาณเร่ร่อนในภพมนุษย์ หมายถึงยังแสวงหาที่เกิดไม่ใด้ คือเหลือ4ขันธ์ขาดกายหยาบ แต่สัญญายังเป็นแบบเดิมอยู่เสวยวิบากใช้กรรมเดิมอยู่ ความรู้สึกนึกคิดยังเดิมๆแบบตอนป็นคนครับ เปรตจิตจะถูกเผารนด้วยผลกรรมจนคิดอะไรไม่ใด้ ดั้งนี้แล

15. สัพเพ ธัมมา อะนัตตา

สัพเพ ธัมมา อะนัตตา เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยนะครับส่งสารเค้าต้องถูกจองจำไว้คอยรับใช้คนโน้นคนนี้น่าสงสารจัง

16. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

บูชากับพระมา ถ้าเป็นกุมารเทพ ไม่มีพิษภัยค่ะ ไม่ให้โทษ ขอให้เราทำความดีเท่านั้นหล่ะค่ะ ไม่ต้องหาอาหาร เครื่องดื่ม เพราะท่านไม่ได้อดอยากค่ะ ท่านมาสร้างบารมีค่ะ แต่ถ้า เป็นกุมารพรายนี้ ไม่แนะนำให้เลี้ยงค่ะ เพราะหิว และโหด โทษก็มี ให้นำไปให้พระเลี้ยง (เด้อ)

17. มหาละลวย

มหาละลวย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2012
    น่ากลัวอ่ะ!!!

18. ศิษย์ตถาคต

ศิษย์ตถาคต Active Member

21 สิงหาคม 2007
    กุมารทอง เป็นการสร้างจากสิ่งอาถรรพณ์ต่างๆ อย่างเช่น ดินเจ็ดป่าช้า ดินเจ็ดโป่ง ดินขุยปู ดินเจ็ดสวน เจ็ดไร่ เจ็ดนา เถ้ากระดูก แล้วแต่ตำหรับของพระอาจารย์ท่านใด เมื่อได้ฤกษ์ที่ดีแล้วจึงนำมาปั้นเป็นหุ่นเด็ก แล้วบริกรรมเรียกอาการ 32 ใส่ลงไปในหุ่นนั้น

จากนั้นก็เรียกวิญญาณของเด็กต่างๆ ที่ตายโดยไม่ปกติ อย่างเช่นการทำแท้ง อุบัติเหตุ มาสถิตย์ในหุ่นเด็กนั้นๆ แล้วจึงครอบไว้ด้วยพุทธคุณอีกชั้นหนึ่งเพื่อป้องกันการทำอันตรายต่อผู้เลี้ยง เพราะว่าวิญญาณนั้น มิใช่ว่าจะเป็นวิญญาณที่ดีทุกดวงไป พระอาจารย์บางองค์ก็จะทำการขอวิญญาณเหล่านี้กับยมบาล ให้ท่านยมฯ ส่งมาเลยครับ (เท็จจริงประการใดจ้องขออภัยนะครับ เป็นเรื่องที่เล่ากันมาแบบนั้น)

รัก-ยม ให้ใช้รากมะยม ตายพราย (ยืนตายก่อนมีผล) เอารากที่ชี้ไปทางทิศตะวันออก เมื่อจะไปเอานั้น ให้เอาหมากพลูดอกไม้ธูปเทียนไปพลีเอามา แล้วให้ไปเอารากรักซ้อน (ตายพราย) ให้กระทำดุจเดียวกัน

จึงให้เอามาแกะเป็นรูปกุมารขึ้น มะยมตัวหนึ่ง รักซ้อนตัวหนึ่ง การแกะนั้นนิยมแกะเป็นรูปเด็กหัวจุกกำลังตั้งท่ากำหมัดจะชกมวย จึงให้เสกด้วย อาการ 32 แล้วก็ทำแบบเดียวกับกุมารทอง

รัก-ยม จะดูง่ายมากถ้ายังอยู่น้ำมันจันทร์ที่เราเลี้ยงไว้จะค่อยๆ ลดลงเรื่อยๆ ต้องคอยเติม ถ้าไม่อยู่แล้ว น้ำจันทร์จะนิ่งสนิท ไม่ลดลง (อันนี้ต้องแล้วแต่อาจารย์ที่ทำการปลุกเสกนะครับ เพราะที่เคยเห็นและได้ยินผู้ใหญ่เล่ามาเป็นเช่นนั้น)

เป็นการสร้างกุมารทองและรัก-ยม แบบคร่าวๆ นะครับ การเลี้ยงสิ่งใดๆ ก็ตาม ถ้าเราเลี้ยงด้วยความรัก ผมเชื่อว่าความรักของเราจะทำให้เค้าหรือสิ่งเหล่านี้สัมผัสได้ เมื่อใดที่เราไม่รักเค้าแล้ว ไม่ดูแลเค้า ทอดทิ้งเค้า มันก็เป็นธรรมดาที่สิ่งเหล่านี้จะโกรธและงอน

คนยังเป็นเลยครับท่าน ไม่ต้องเป็นผีเด็ก หรือ ผีแก่หรอกครับ

ส่วนใหญ่ถ้าการสร้างกุมารทอง รัก-ยม หรือแม้แต่โหงพราย ก็ตาม ถ้าสร้างโดยพระสงฆ์ มีการปลุกเสกที่ถูกต้อง รับรองว่าจะไม่มีการให้โทษโดยเด็ดขาด อย่างแย่ที่สุด เค้าจะกลับคืนสู่สภาวะเดิม คือกลับกลายเป็นวิญญาณตามเดิม

ถ้าเค้าช่วยเราแล้ว เรามีชีวิตที่ดีขึ้น เราหมั่นทำบุญ สร้างกุศลให้กับเค้า เค้าจะำได้ไปสู่ภพภูมิที่สูงขึ้น ทั้งเราทั้งเค้าก็จะได้บุญร่วมกัน ทั้งหมดนี้จะอยู่ที่ตัวเราเท่านั้นนะครับ เป็นผู้กำหนดว่าจะเลี้ยงดีหรือไม่ประการใด และเป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ยึดเหนี่ยวให้เราตั้งมั่นอยู่ในศีล ในธรรม

ง่ายมากนะครับ ถ้าเราทำไม่ดีกุมารทองไม่ช่วย ถ้าเราทำดีกุมารทองจะดูแลเรา แหมเมื่อเราทำความดี ความดีย่อมคุ้มครองตัวเรานั่นแหละครับ กุมารทองอาจจะช่วยได้นิดหน่อย ถ้าไม่ห่วงเล่นเกมส์ออนไลน์

ที่ร้านพี่ผม เค้าเลี้ยงกุมารทองไว้ประมาณห้าหกตน โดนผมบ่นบ่อยๆ ว่าเอาของเล่นมาให้เยอะจัง มีทั้งกลองชุด อูคูเลเล่ ไม่รวมรถ ปืน สารพัด แล้วอย่างนี้เด็กๆ เค้าจะเรียกลูกค้าเหรอ มันก็เล่นดนตรีกันเพลินไป

แล้วผมก็โดนพี่ผมไล่ประมาณว่า ทำให้เด็กๆ ของพี่ผมเสียกำลังใจ

ผมเชื่อว่าถ้าเราเลี้ยงสิ่งเหล่านี้ แล้วเราดูแลเค้าอย่างดี ก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้าคิดว่าอยู่กันเลยลูกๆ มาอยู่กันแบบบุฟเฟต์ ขายของไม่ดีก็บ่นเด็กๆ (เหมือนพี่ผม) ผมว่ามันก็ไม่ไหวนะครับ

เล่าให้ฟังเรื่องกุมารทอง กับรัก-ยมแบบสนุกๆ นะครับ อย่ากลัวเค้าเลย คนยังน่ากลัวว่าเยอะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ธันวาคม 2012
  19. Film jaa

Film jaa เป็นที่รู้จักกันดี

ดีค่า ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกๆท่านทุกๆความคิดเห็นและประสบการณ์ที่ได้มาแชร์กันนะคะ นับว่าเป็นประโยชน์แก่ท่านๆที่สนใจและคิดจะเลี้ยงได้ตัดสินใจได้เป็นอย่างดีเลยค่ะ ตอนนี้ก็ผ่านมา 4ปีได้แล้ว ฟิล์มก็โตขึ้นค่ะ ตอนนี้ไม่คิดจะเลี้ยงอะไรทั้งสิ้นนะคะ คอนนั้นยังเด็กและรู้เท่าไม่ถึงการจริงๆค่ะ แต่ก็เป็นบทเรียนที่ดีทีเดียว ตอนนี้โตขึ้นทางความคิดมากขึ้น เลยยึดพระพุทธเจ้าคำสอนของพระองค์เป็นที่พึ่งค่ะ เพราะคิดว่าเป็นจริงและพิสูจน์ได้มีเหตุและผล กฏแห่งกรรม ทำดีย่อมได้ดี อยู่ในศีล5 ไม่เบียดเบียนอยู่อย่างเงียบๆสงบๆแค่นี้ฟิล์มพอแล้วค่ะ คงไม่คิดจะนำของดีที่ไหนมาบูชาแล้วค่ะ แต่ทุกอย่างอยู่ที่ความเชื่อและอีกอย่าง มันไม่ได้เกิดขึ้นกับทุกคน บางคนสัมผัสได้ก็เชื่อ เพราะเกิดผลแก่ตัวเอง แต่คนที่ไม่เกิดก็เยอะค่ะ ขอให้ทุกท่านโชคดีตามแนวทางของท่านนะคะสวัสดีมีความสุขปีใหม่ทุกๆท่านค่า(f):love:;aa57

20. มหาละลวย

มหาละลวย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2012
    แล้วท่านโอสำโรงมีของสำนักไหนแนะนำผมบ้างหรือเปล่าครับ:d