รับตอบข้อสงสัยในการเจริญพระกรรมฐาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Xorce, 26 พฤศจิกายน 2008.

1. Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ choosake ครับ

อาการ ติด ณาณ 3
    คือ บางครั้ง มันจะมีอาการ รัด ๆ ผมหายใจเบา ลง เหมือนจะขาด แต่ใจ สบายครับ
    ใช้ ญาณ 3 หรือเปล่า บางครั้งมันจะติด แง็ก ตรงนี้ ไปต่อไม่ได้

อาการคล้ายๆ อย่างนั้นน่ะครับ
    ที่บอกว่าติดแหง็ก เพราะลมหายใจมันไม่ยอมหยุดใช่ไหมครับ

เวลา ป่วย ไข้ ไม่สบาย ทำให้ ทรง สมาธิ ยาก กว่าปกติ ใช่ไหมครับ

ยากกว่าปกติครับ ถ้าสังขารมันมีเวทนามาก บางครั้งจะประคองสมาธิไม่ไหวครับ

อาการตก ญาณ ที่เคย ถามไปอะครับ ส่วนมาก จะเกิด ช่วง ที่กำลัง
    จะ สวด อุทิศ กุศล จริง ๆแล้ว ควร ลดกำลัง ลงมาก่อนหรือเปล่าครับ
    บางครั้ง ทำให้ นึก บทสวด ไม่ออกด้วย ครับ

ถ้าทรงเป็นฌาณละเอียด ก็ต้องถอยลงมานิดนึงครับ เพราะจิตนิ่งไป
    ถ้าเป็นฌาณหยาบก็ไม่ต้องถอยครับ
    ยิ่งสมาธิสูง กำลังที่จะแผ่เมตตาก็ยิ่งมาก บุญที่ผู้อื่นจะได้รับจากเราก็ยิ่งมากครับ

แล้วจะมี สอน สมาธิเบื้องต้น อีก ที่เมื่อไรครับ
    อีกทีอาจจะปลายเดือนมีนา ไม่ก็เมษายนครับ

ยินดีเสมอครับ
    <!-- / message -->

2. นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    ผมจะแผ่เมตตาตอนเข้า ณานได้รึเปล่าคับ โดยนึกคิดสถานที เหตุการ กลุ่ม แม้กระทั้ง บุคคลที่จะแผ่ให้ เคยลองเหมือนกันแต่ไม่รู้เค้าจะได้รับรึเปล่าแต่ก็ขนลุก ยิ่ง แผ่แล้วเพ่งจิตไปที่ ขุมมหานรก อยากจะบอกว่า ขนลุกจนถึงขั้นเกือบชา เบาตัว มากๆ ยังกับจะลอยเลย เพิ่งลองเมื่อวานนี้ เป็นเพราะอะไรเหรอครับ ป๋าx แล้ว เค้าจะได้รับรึเปล่า ปล.ก่อนทำสมาธิผมสวดแผ่เมตตาใหญ่แบบพิศดาร ทุกวันครับ

3. อ_เอกวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอรบกวนปรึกษา เนื่องจากผมทำสมาธิมายังไม่เคยสงบที่แท้จริงเลย จิตจะรู้สึกตัวอยู่ตลอดเวลาที่ภาวนา พุธโธ จะรู้ตัวตลอดและไม่เกิดอะไรขึ้นมาเลยแม้ความสงบ ปิติสุขก็ไม่มี มองในสมาธิก็มืดไปหมดก็ตามรู้อยู่ในคำภาวนาตลอด ซึ่งกระผมทำมานานเกือบปีกว่า ไม่ทราบว่าอาจเป็นเพราะ จริตหรือวิบากกรรมเก่าไหม เพราะทุกวันนี้ก็ยังพยายามทำอยู่ไม่ท้อแม้จะไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ตาม กรุณาผู้ปฎิบัติธรรมช่วยอนุเคราะห์บอกทางที่ จะได้นำไปแก้ไขต่อไปครับ

4. choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    อาการ ติด ณาณ 3
    คือ บางครั้ง มันจะมีอาการ รัด ๆ ผมหายใจเบา ลง เหมือนจะขาด แต่ใจ สบายครับ
    ใช้ ญาณ 3 หรือเปล่า บางครั้งมันจะติด แง็ก ตรงนี้ ไปต่อไม่ได้

อาการคล้ายๆ อย่างนั้นน่ะครับ
    ที่บอกว่าติดแหง็ก เพราะลมหายใจมันไม่ยอมหยุดใช่ไหมครับ

มีวิธี แนะนำไหมครับ
    ขอบคุณครับ

5. Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ makoto12 ครับ

ผมจะแผ่เมตตาตอนเข้า ณานได้รึเปล่าคับ โดยนึกคิดสถานที เหตุการ กลุ่ม แม้กระทั้ง บุคคลที่จะแผ่ให้ เคยลองเหมือนกันแต่ไม่รู้เค้าจะได้รับรึเปล่าแต่ก็ขนลุก ยิ่ง แผ่แล้วเพ่งจิตไปที่ ขุมมหานรก อยากจะบอกว่า ขนลุกจนถึงขั้นเกือบชา เบาตัว มากๆ ยังกับจะลอยเลย เพิ่งลองเมื่อวานนี้ เป็นเพราะอะไรเหรอครับ ป๋าx แล้ว เค้าจะได้รับรึเปล่า ปล.ก่อนทำสมาธิผมสวดแผ่เมตตาใหญ่แบบพิศดาร ทุกวันครับ

ก็จริงๆ ควรจะแผ่เมตตาตอนเข้าฌาณน่ะครับ
    เพราะเมตตาจริงๆควรจะต้องแผ่จากสมาธิครับ
    คราวนี้เพิ่มไปอีกนะครับ
    ก่อนแผ่เมตตาให้ระลึกถึงความสุข ความรักความเมตตา ความชุ่มเย็น ความอิ่มเอิบจิตใจ
    ให้มันท่วมถ้น เอ่อ ล้นในจิตใจ
    จากนั้นจินตนาการว่ามีดอกบัวแห่งความดีงาม มันกำลังเบ่งบานขึ้นในดวงจิตของเรา
    และมีแสงสีทองซึ่งเป็นแสงแห่งเมตตา แผ่ไปปกคลุมยังสถานที่ ต่างๆ อย่างที่ทำน่ะครับ
    แล้วแผ่ไปยังทุภพภูมิ แผ่ออกไปอย่างไม่มีที่สิ้นสุดไม่มีประมาณ ทุกๆสถานที่ได้สัมผัสกับความรักความเมตตาของเราอย่างทั่วถึง ไม่มีใครที่ไม่ได้รับความเมตตาจากเรา

อาการขนลุกที่ได้สัมผัสเกิดจากอารมณ์ของเมตตาครับ เป็นอารมณ์ที่ใช้ดับความเร่าร้อน สลายความเครียด ได้อย่างดีเลิศ
    หมั่นทำให้บ่อย เสวยสุขในเมตตาอยู่เสมอๆครับ

ถ้าเราแผ่เต็มที่ขนาดนี้ ยังไงเขาก็ได้รับครับ

6. Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ chayan ครับ

ขอรบกวนปรึกษา เนื่องจากผมทำสมาธิมายังไม่เคยสงบที่แท้จริงเลย จิตจะรู้สึกตัวอยู่ตลอดเวลาที่ภาวนา พุธโธ จะรู้ตัวตลอดและไม่เกิดอะไรขึ้นมาเลยแม้ความสงบ ปิติสุขก็ไม่มี มองในสมาธิก็มืดไปหมดก็ตามรู้อยู่ในคำภาวนาตลอด ซึ่งกระผมทำมานานเกือบปีกว่า ไม่ทราบว่าอาจเป็นเพราะ จริตหรือวิบากกรรมเก่าไหม เพราะทุกวันนี้ก็ยังพยายามทำอยู่ไม่ท้อแม้จะไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ตาม กรุณาผู้ปฎิบัติธรรมช่วยอนุเคราะห์บอกทางที่ จะได้นำไปแก้ไขต่อไปครับ

ลองเปลี่ยนมานึกถึงภาพพระพุทธรูป ให้เป็นเพชร ไว้เสมอๆแทนสิครับ
    อาจจะฝึกไม่ตรงจริตครับ
    <!-- / message -->

7. Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ choosake ครับ

มีสองวิธีครับ
    1.ให้กลับไปหายใจเข้าลึกๆ กลั้นเอาไว้ 10วิ แล้วหายใจออก อย่างที่ผมอธิบายไว้น่ะครับ
    แล้วจับลมหายใจใหม่ ลมจะหยุดอย่างรวดเร็วครับ

2.ลอง หยุดจิต หยุดคิดดูสิครับ
    จับภาพพระให้เป็นเพชร แล้ว ก็หยุดจิตเอาไว้กับภาพพระ นิ่ง สว่าง เป็นประกายระยิบระยับ
    พอจิตนิ่งอยู่กับภาพพระแล้ว ลมจะหายไปเองครับ

หรือจริงๆ เราประคองจิตเอาไว้บนพระนิพพาน ลมก็จะหายไปเองอยู่แล้วครับ

หรืออีกอันนึงก็คือ ให้คิดว่าฌาณ3ก็ได้ ฌาณ4ก็ดี เพราะก็เป็นฌาณเหมือนกัน ทำใจสบายๆ
    แล้วลมจะหยุดเองเลยครับ เหมือนเราเลิกพยายามมันก็จะหยุดเอง
    บางครั้งลมไม่หยุดเพราะพยายามมากไปก็มีครับ

ลองดูก็แล้วกันครับ

8. นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่า ผมมาทางนี้ดีกว่าแผ่บ่อยๆเพราะผมเป็นคนขี้สงสารก็น่าจะ แผ่บ่อยๆ ^^;

อนุโมทนาครับ ^^

9. ALMON สมาชิกใหม่

มีคำถามอยากถามครับ
    ช่วงนี้ผมนั่งสมาธิแล้วมีความรู้สึกเหมือนกับตอนใกล้จะหลับ กายเริ่มไม่รู้สึก หูได้ยินเสียงน้อยลง เกิดนิมิต บางครั้งผมเพ่งดูนิมิตจนลืมไม่รู้สติลมหายใจเข้า-ออก(ไม่มีคำภาวนา) และเกิดอาการตกใจเวลาที่ดูนิมิตแล้วได้ยินเสียงจากภายนอกรบกวน ผมจึงกลับมากำหนดรู้ลมหายใจใหม่(ไม่มีคำภาวนา)
    ผมอยากถามว่าผมฝึกถึงขั้นไหน แล้วผมควรจะทำอย่างไรต่อไป

รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

10. Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ ALMON ครับ

จิตเป็นสมาธิ สูงใช้ได้ครับ วัดจากที่รู้สึกว่าร่างกายหายไป และเสียงที่ได้ยินเบาลง และลมหายใจหายไป
    น่าจะป็นฌาณ4 หรือเฉียดๆ น่ะครับ

ให้ฝึกเข้าออกให้คล่อง และประคองให้ได้นานๆครับ

พอได้อีกครั้ง ให้อธิษฐานว่า ขอให้สามารถเข้าถึงซึ่งอารมณ์นี้ได้ทุกครั้ง ทุกเวลา ทุกสถานที่ ตราบเท่าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ อธิษฐานย้ำไปสามครั้ง
    แล้วจะเข้าออกได้คล่องขึ้นครับ

อนุโมทนาครับ
    ปฏิบัติดีต่อไปนะครับ

11. ALMON สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
    แล้วเรื่องนิมิตผมจะสลายนิมิต ได้อย่างไรครับ แล้วอาการตกใจเวลาได้ยินเสียงรบกวนจะแก้ไขได้อย่างไรครับ

อนุโมธนาบุญด้วยครับ

12. นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมหลังจากที่เข้า ณาน4แล้วหูจะได้ยินชัดคับ ไม่เบานะ แต่ ไม่ตกใจในเสียงนั้น บางครั้งคนทำของหล่นบ้าง แก้วตกแตกบ้าง แม้กระทั้งเสียงกรน หรือเสียงแมวที่อยุ่ไกลออกไปยังได้ยินชัดเลย -.- วันนี้ตอนเช้าๆปั่นจักรยานไปตรงหัวมุมถนนมองไม่เห็นเด็กโผล่จากไหนก็ไม่รู้ จู่ๆก็โผล่มา ยังไม่ตกใจเลยหุๆๆ เราก็ค่อยๆผ่อนแล้วเลี้ยว สงสัยจะมีสติและสมาธิเยอะไปมั้ง ^^;

อ่อ มีคำถามคับ ป๋าx หรือว่าผมจะฝืนหายใจ บางทีก็หายใจโล่งบางทีจะหนักตรงที่สันจมูกแล้วก็คอกับขากรรไกรที่ปาก เวลาจะหายใจไม่ออกมันจะเกร็งเอง ใช้วิธี ที่ป๋าบอกมา ที่กลั้นหายใจ ก็ได้ผลแค่สักพัก มันก็กลับมาเป็นอีก แบบวูบๆเลย ตอนนี้ก็ใช้วิธีนอนเอาแต่ก็ยังเป็น แต่ก็น้อยลง มีวิธีอื่นอีกรึเปล่าคับ ป๋า ~~; คือ เหมือนมันใกล้จะถึงแล้วบางทีจะอารมณ์จะหนักก็หนักไปเลย จะเบาก็เบาแบบใจหาย ยิ่งตอนที่แผ่เมตตาในขณะเข้าณาน4นะ จิตมันสูงขึ้นเร็วมากๆยังกับขึ้นลิฟซ์ ยังงั้นเลย-.- แทบปรับตัวไม่ทัน ตัวลอยและก็เบา แล้วก็รู้สึกการแผ่เหมือนรังสีแผ่ออกไปหน่ะคับ

อารมณ์นี้ควรนึกถึง พระ กสิณ สิ่งที่เราจะแผ่เมตตา หรือว่า อารมณ์ว่างเปล่า คับ จิตมันมาเร็วจนจับจุดไม่ถูกหน่ะคับ ขอบคุณคับป๋าx อนุโมทนาครับ

13. Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ makoto12 ครับ

ฌาณ4 มีสองแบบครับ
    ถ้าฌาณหยาบ หูยังได้ยินเสียง แต่จะไม่ตกใจในเสียงที่ได้ยิน หรือไม่สนใจเสียง
    ถ้าฌาณละเอียด หูจะดับเลยครับ และจรู้สึกว่ากายหายไปด้วยครับ

ที่จิตยังรู้สึกว่าหนัก อันนี้ก็คือเราจะต้องหาอารมณ์สบายของเราให้เจอครับ
    เป็นจุดที่ยากที่สุดครับ แต่ถ้าเราเจออารมณ์สบายแล้ว ทุกๆอย่างจะก้าวหน้าอย่างรวดเร็วครับ
    ส่วนมากจะเกิดในพวกที่มีความเพียรมากเกินไป ผมก็เป็นอยู่นานเหมือนกันครับ
    ลองทำใจของเราให้รู้สึกเหมือนเรากำลังนอนสบายๆ เพลินๆ อยู่ตลอดเวลาสิครับ

ตอนแผ่เมตตา ให้นึกถึงอารมณ์ที่อิ่มเอิบสุขใจ ที่สุดครับ
    เพราะเราจะมอบความสุขให้คนอื่น เราก็ต้องนึกถึงอารมณ์ที่อิ่มเอิบเป็นสุขครับ

แผ่เมตตาทำให้อารมณ์หนักบรรเทาลงไปได้ครับ แต่ถ้าเมตตาหนักไปก็ทำให้อารมณ์หนักเหมือนกัน ต้องเมตตาแบบเบาๆครับ

ทำดีต่อไปนะครับ

14. Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ ALMON ครับ

การสลายนิมิตที่ง่ายที่สุด
    คือหานิมิตอะไรบางอย่างมายึดแทนครับ
    เช่นนึกถึงภาพพระ หรือ นึกถึงดวงแก้ว

หรือให้เอาจิตจับเอาไว้ที่อารมณ์สงบ ถ้าเอาจิตจับเอาไว้ที่อารมณ์สงบก็จะดีขึ้นเองครับ

ส่วนเรื่องตกใจกับเสียงนี้ เดี้ยวอีกหน่อยๆ พอชินกับสมาธิแล้ว มันก็จะหายไปเองครับ

ทำไปเรื่อยๆสบายๆนะครับ

15. นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาคับ ผมอยู่ในณานหยาบคับ คงจะ ติดค้างอยู่ที่นี่ไปสักระยะหรือว่า นานเลยก็เป็น ได้ ^^;

16. Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ฌาณหยาบก็ไปพระนิพพานได้ เหลือเฟือครับ เพราะฌาณหยาบทรงได้ไม่ว่าจะทำงานอะไร
    มโนมยิทธิครึ่งกำลังก็ใช้ฌาณหยาบนะครับ ไม่ใช่ฌาณละเอียดครับ

17. ALMON สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ขออนุโมธนาบุญแก่กัลยาณมิตรทุกท่านครับ

18. GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมมีคำถามอยากถามครับ
    ตอนนี้ผมกำลังหัดกสินไฟครับ เนื่องจากผมฟังจากเทปของหลวงพ่อ ท่านบอกว่าถ้าได้กสินจะทำให้ทิพยจักขุญาณแจ่มใสกว่าการใช้มโนอย่างเดียว และทำให้การทรงฌาณได้นานขึ้น
    แต่ปัญหาคือ เวลาผมนั่งสมาธิเป็นแบบอาณาปานุสติ กำหนดพุท โธ บางทีนิมิตก็เกิดขึ้น ผมควรจะตัดทิ้งดี หรือ ยึดภาพกสินที่เกิดขึ้นและเปลี่ยนคำภาวนาเพื่อเจริญกสินแทนครับ
    และไม่ทราบว่าผมเคยได้กสินนี้มาในการณ์ก่อนหรือไม่ครับ
    เวลานั่งสมาธิไปแล้วไม่รู้ลมหายใจแต่กลับมารู้สึกที่การกระเพื่มของท้องแทน ปกติหรือไม่ครับ และเป็นฌาณที่เท่าไรครับ
    บางทีนั่งสมาธิไปแล้วถึงช่วงที่เหมือนจิตนิ่ง แต่มีภาพขึ้นมา หรือบางทีเกิดคำถามขึ้นมา ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ
    ขอบคุณครับ

19. Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะฝึกกรรมฐานกองใหม่
    ให้เข้ากรรมฐานกองเดิมที่ทำได้ จนถึงอารมณ์ที่สูงที่สุดก่อน
    แล้วทิ้งกรรมฐานกองเดิม หันมาจับกรรมฐานกองใหม่
    จะเข้าถึงที่สุดของอารมณ์ได้โดยฉับพลันครับ
    ถ้าได้มโนแล้วก็ขึ้นไปขอพุทธบารมี สัมผัสอารมณ์พระนิพพานก่อน
    แล้วค่อยหันมาจับกสิณ จะเป็นฌาณ4อย่างรวดเร็วครับ

20. นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าผมควรฝึกอินทรีย์แข็ง ก่อนดีกว่า เพราะ ไม่แข็งเท่าไหร่คับ แต่ผมก็เป็นนักกีฬามาก่อนนะ ^^;