รับปรึกษาปัญหาเรื่องตรวจเลือดและส่งเสริมสุขภาพ โดย นักเทคนิคการแพทย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย วสุธรรม, 1 มกราคม 2010.

1. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    เรียนคุณมังกรบูรพา

ผมบังเอิญได้อ่านเรื่องของคุณอยู่บ้างจากกระทู้ของพี่สุวิ ซึ่งเป็นเรื่องความเชื่อ
    ทางจิตวิญญาน ซึ่งผมไม่ได้มีความเชี่ยวชาญทางจิตวิญญาน

แต่หากคุณมังกรบูรพาต้องการให้ผมแนะนำตามเหตุผลทางวิทยาศาสตร์การแพทย์
    แผนปัจจุบันผมก็ยินดีครับ แต่คุณมังกรบูรพาจำเป็นจะต้องอดอาหารและน้ำให้ได้
    ประมาณ8-12ช.ม.และเดินทางไปรับบริการตรวจเลือดที่คลินิกเทคนิคการแพทย์
    หรือโรงพยาบาลเอกชน หรือโรงพยาบาลตามสะดวก โดยมีรายละเอียดดังนี้

1.ตรวจวิเคราะห์เม็ดเลือดอย่างสมบูรณ์(CBC;Complete Blood Count)
    2.ตรวจวิเคราะน้ำปัสสาวะอย่างสมบูรณ์(UA;Urine Exzamination)
    3.ตรวจปริมาณน้ำตาล(Sugar)
    4.ตรวจปริมาณสารBUN
    5.ตรวจปริมาณสารCreatinine
    6.ตรวจปริมาณสารUric acid
    7.ตรวจปริมาณสารTotal cholesterol
    8.ตรวจปริมาณสารHDL Cholesterol
    9.ตรวจปริมาณสารLDL Cholesterol
    10.ตรวจปริมาณสารTriglyceride
    11.ตรวจปริมาณเอ็นไซม์SGOT
    12.ตรวจปริมาณเอ็นไซม์SGPT
    13.ตรวจปริมาณเอ็นไซม์Alkali phosphatase
    14.ตรวจปริมาณเกลือแร่Electrolyte

หากต้องการประหยัดค่าใช้จ่ายไม่ต้องตรวจรายการข้อ6-10

แล้วนำผลการตรวจมาปรึกษาผมได้ครับ หากผมได้วิเคราะห์ผลเลือดดังกล่าว
    จะพอทราบความผิดปกติของร่างกายของคุณได้

หรือหากไม่อยากตรวจเลือด อยากให้ผมช่วยแนะนำวิธีแก้ไขเลย ก็ให้ปฏิบัติ2ข้อ
    ง่ายๆดังนี้คือ
    1.ระวังอย่าให้ยุงกัด เสมอๆ(ยุงเป็นสื่อกลาง นำโรคเจ้ากรรมนายเวรมาสู่คุณ)
    2.ในวันที่คุณไม่สบาย ดังกล่าวให้ดื่มนมถั่วเหลืองให้ได้ปริมาณมากๆ ประมาณ
    มากกว่า5กล่องต่อ1วัน นาน2-3วัน แล้วลดลงเหลือ1-2กล่องทุกวันเป็นประจำ
    (โรคเจ้ากรรมนายเวร ที่มาจากโดนยุงกัด แพ้นมถั่วเหลืองปริมาณมาก)

วสุธรรม

2. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาสาธุสำหรับความรู้ของคุณวสุธรรมด้วยนะคะ

3. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องยุงผมโดนกัดเป็นประจำ จะพยายามระวังให้มากกว่านี้

นมถั่วเหลืองแบบที่ใส่เครื่องรวมมิตรร้อนๆ (ตามรถเข็น)

และนมกล่องที่แช่เย็นตามซุปเปอร์ อันไหนดีกว่ากัน ครับ

4. วสุธรรม

นมถั่วเหลืองเป็นกล่องจะดีกว่าครับ ดื่มมากๆเป็นประจำไม่เป็นโรคเก๊าทส์(กรดยูริคสูง) แต่ถ้าน้ำเต้าหู้ดื่มเป็นประจำ อาจมีโรคเก๊าทส์ได้ เนื่องจากน้ำเต้าหู้ใช้ถั่วเหลืองหรือถั่วลิสงเม็ดเล็กปนมามาก( ถั่วเม็ดเล็กๆจะนำกรดยูริคมาให้ร่างกายสะสมไว้) ขณะที่การผลิตนมถั่วเหลืองขากโรงงาน จะมีระบบคัดเลือกสินค้าที่ดีกว่า ไม่ค่อยมีถั่วเม็ดเล็กๆปนมาก ดังนั้นนมถั่วเหลืองเป็นกล่องจึงดีกว่าครับ

หากโดนยุงกัดเป็นประจำ แนะนำว่าดื่มนมถั่วเหลืองให้มากๆ จะช่วยคุณมังกรบูรพาได้แน่นอน ฟันธง....

5. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคุณหมอกล้าฟันธง.... ถ้างั้น

ผมก็ยอมรับซึ่งธงนั้น โดยมิสงสัย

ขอบคุณมากครับ คุณวสุธรรม

ขอให้เจริญในธรรม และเจริญใน

หน้าที่การงาน ตามสมปรารถนา

6. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

ตามหา อามังกร ฯ ด่วน

ใครทราบเบอร์โทร. อามังกร ฯ

ติดต่อ ไอด่วนที่

080-586-5427

อามังกรฯ กำลังเจอ ขั้วโลกเหนือ กลับลำ

7. littleboom

littleboom สมาชิก

สอบถามคุณวสุธรรมหน่อยครับ เรื่องต่อมน้ำเหลืองที่ขาหนีบ คนปกติที่ขาหนีบจะมีต่อมน้ำเหลืองหรือเปล่ารับ แล้วกรณีผมมีทั้งสองข้างขาหนีบ ข้างล่ะ 3 เม็ด ข้างนึงจะมีเม็ดที่ใหญ่และเล็กเท่าหัวเข็มหมุด 2 สองเม็ด เหมือนกันทั้งสองข้างเลยครับอย่างนี้ ผมมีปัญหาอะไรครับในเมื่อผมตรวจที่ hiv 97 โดยวิธี anti-hiv (stat) ออกมาเป็น negative ครับ

8. วสุธรรม

1.ต่อมน้ำเหลืองที่ขาหนีบ คนปกติที่ขาหนีบจะมีต่อมน้ำเหลืองหรือเปล่า
    ตอบ มีตามธรรมชาติครับ ต่อมน้ำเหลืองที่ขาหนีบโต มักเกิดจาการติดเชื้อแบคทีเรียบริเวณขาบ่อยๆ จนเชื้อลุกลามต่อมายังบริเวณต่อมน้ำเหลืองที่ขาหนีบ

ระบบภูมิต้านทานของคุณlittleboomอาจไม่ค่อยสมบูรณ์มาจากการรับประทานอาหาร และความเครียดที่คุณอาจคิดปรุงแต่งขึ้นมาเอง

คุณควรปล่อยวาง(เลิกคิด เลิกสนใจ เลิกค้นคว้า)เรื่องความเครียดด้านต่างๆ หากสามารถทำสมาธิให้เกิด สมาธิและปัญญาเป็นประจำ

และรับประทานอาหารที่บำรุงภูมิคุ้มกันให้สมบูรณ์คือนมถั่วเหลือง และไข่แดงสุกๆครับ

2.ปัญหาเรื่องการติดเชื้อHIV
    ตอบ หากคุณได้ตรวจในระยะเวลาเสี่ยงครบ3เดือนแล้ว ไม่ว่าคุณจะตรวจโดยวิธีใดๆ ผลการตรวจย่อมเชื่อถือได้แน่นอนที่สุด เนื่องจากหากคุณได้ติดเชื้อมา
    หลังจากการได้รับเชื้อไวรัสHIVเข้าสู่ร่างกาย ระบบภูมิต้านทานของเราจะสร้างสารแอนติบอดีย์ต่อเชื้อไวรัสขึ้นมาตามธรรมชาติ จากปริมาณน้อยมาก และมีความเข้มข้นสูงมากขึ้น มากขึ้นทุกวัน จนนานประมาณ45วัน ปริมาณสารแอนติบอดีย์จะสูงมาก เพียงพอที่จะตรวจพบเป็นผลบวก และในวันที่46-90 ก็ยังคงมีปริมาณสารแอนติบอดีย์เพิ่มขึ้นจนสูงสุดในวันที่90

ภาวะเสี่ยงต่อการติดเชื้อไวรัสHIVนี้ ตามความเชื่อของผมเอง จัดว่าเป็นโรคเจ้ากรรมนายเวรชนิดหนึ่ง หากคุณต้องการให้ตนเองเลิกคิดได้เด็ดขาด
    -คุณควรถือศีล5เป็นประจำ เพื่อเป็นเกราะแก้วคุ้มครองจิตของคุณ
    -อุทิศบุญกุศลแก่เจ้ากรรมนายเวร โดยวิธี
    -ตักบาตร
    -กรวดน้ำที่โคนต้นไม้ใหญ่
    -นั่งสมาธิเป็นประจำแล้วเมื่อได้สมาธิดี แล้วก่อนเลิกนั่งให้นึกคำอุทิศบุญ
    กุศลแก่เจ้ากรรมนายเวร

9. littleboom

แล้วถามอีกนิดนะครับผม ผมมีอาการลิ้นเป็นฝ้าขาวเป็นที่ขุยลิ้นเลยครับ แต่ดูเหมือนจะเป็นก่อนเสี่ยงนานแล้วครับ แล้วอาการต่อมน้ำเหลืองที่ขาหนีบมันก็มีก่อนหน้าที่จะเสี่ยงนานมากแล้วครับ แล้วผมมี ตุ่มแดงขึ้นที่ตาตุ่ม 4 เม็ด เป็น
    แดงๆใต้ผิวหนังไม่มีอาการไดๆกว่าจะหายนานมากๆๆๆๆๆๆครับเป็นครึ่งเดือนหรือนานกว่านั้นครับ ที่แขนก็มีด้วยครับ

รบกวนคุณวสุธรรม ดูผลตรวจเลือดเกือบ 3 เดือนของผม ที่ผมซื้อมาลองตรวจดูมันดูเหมือนเส้นลางๆ ตรงช่อง patient ลองสังเกตุดีนะครับจะเห็นครับ

แล้วผมอยากทราบว่า การที่เราไปตรวจที่โรงพยาบาลเขาตรวจให้เรากี่ขั้นตอนกี่ชุดตรวจครับหรือว่าแค่ชุดเดียวพอเห็นลบเลยตีเป็น negative เลยไม่ตรวจต่อแล้วหรือไม่สงสัยมากๆๆครับหรือว่าเขาองไม่เห็นเส้นครับ ตอนนั้นผมกินอาหารเสริมอยู่ด้วยครับมันจะทำให้มีผลต่อการตรวจมั้ยครับ ขอบคุณครับ

10. วสุธรรม

เรียนคุณlittleboom

1.อาการของโรคเอดส์เช่น ลิ้นเป็นฝ้าขาว ต่อมน้ำเหลืองโต ฯลฯ
    เหล่านี้ ในข้อมูลที่คุณได้ศึกษามานั้น จะเกิดตามขั้นตอนดังนี้คือ
    1.1 ได้รับเชื้อไวรัสเอชไอวี เข้าสู่ร่างกาย
    1.2 ร่างกายตอบสนองต่อการติดเชื้อฯโดยสร้างสารแอนติบอดีย์ต่อเชื้อ
    (anti-HIV)จากปริมาณน้อย
    จนกระทั่งวันที่45 จะเริ่มมีปริมาณมากพอจนตรวจพบเป็นผลบวกอย่างอ่อน
    (Weakly-Strongly reaction) ถึงแรง ดังนั้นเมื่อเสี่ยงครบ90วัน
    ลักษณะปฏิกิริยาที่พบจะเป็นแบบแรง(Strongly reaction) หากเป็นผล
    บวกอย่างอ่อน มักจะเกิดจากผลบวกปลอม สามารถแก้ปัญหาโดยเลือกเปลี่ยน
    วิธีตรวจไปเป็นวิธีอื่นๆที่มีความไวในการตรวจมากขึ้นเช่น วิธีEnzyme immuno
    assay หรือ วิธี ECL (Electro chemiluminescent immunoassay)
    หรือวิธีHIV RNA Viral Load
    1.3 เชื้อไวรัสเอชไอวีเจริญแบ่งตัวมากขึ้น ภูมิต้านทานลดน้อยลง
    เชื้อน้อยภูมิต้านทานมาก----->เชื้อมากภูมิต้านทานเหลือน้อย
    ระยะเวลาที่เชื้อไวรัสเพิ่มจำนวนมากขึ้นจนทำให้ภูมิต้านทานลดลงนี้
    ใช้เวลาประมาณ3-5ปี เมื่อเชื้อไวรัสมีจำนวนมากมายในร่างกาย จะ
    ทำให้ภูมิต้านทานเหลือน้อยลง จนมีอาการของโรคภูมิคุ้มกันบกพร่อง

แต่กรณีของคุณเลือดของคุณยังไม่บวกเลย ดังนั้นโรคที่คุณเป็นอยู่จึงไม่น่า
    จะเกี่ยวข้องกับไวรัสเอชไอวีครับ

อนึ่ง อยากเตือนสติคุณlittleboom ว่าคุณกำลังมาขอรับคำแนะนำจากผม
    คุณจึงควรเชื่อฟังเหตุผลของผม ซึ่งผมให้ความคิดเห็นแบบไม่เข้าข้างใคร
    แล้วว่า คุณไม่ได้ติดเชื้อไวรัสเอชไอวี ให้สบายใจได้ ปล่อยวางเรื่องนี้เสีย

หากคุณกำลังใช้ความพยายามหาเหตุผล เพื่อโต้แย้งให้ตัวคุณเองติดเชื้อ
    ผมก็คงช่วยเหลืออะไรคุณไม่ได้ครับ

หากคุณยังไม่สบายใจกับผลตรวจเลือด ผมอยากแนะนำให้ไปตรวจตาม
    โรงพยาบาลใหญ่ที่มีเครื่องมือทันสมัย หรือให้ห้องแลบใกล้บ้านคุณจัดการ
    ส่งตรวจโดยวิธีที่กล่าวมาข้างต้นแล้วครับ ทุกแลบจะสามารถจัดการส่งตรวจ
    ให้ได้

ถาม1
    แล้วถามอีกนิดนะครับผม ผมมีอาการลิ้นเป็นฝ้าขาวเป็นที่ขุยลิ้นเลยครับ แต่ดูเหมือนจะเป็นก่อนเสี่ยงนานแล้วครับ แล้วอาการต่อมน้ำเหลืองที่ขาหนีบมันก็มีก่อนหน้าที่จะเสี่ยงนานมากแล้วครับ แล้วผมมี ตุ่มแดงขึ้นที่ตาตุ่ม 4 เม็ด เป็น
    แดงๆใต้ผิวหนังไม่มีอาการไดๆกว่าจะหายนานมากๆๆๆๆๆๆครับเป็นครึ่งเดือนหรือนานกว่านั้นครับ ที่แขนก็มีด้วยครับ
    ตอบ ไม่เกี่ยวกันกับไวรัสเอชไอวีครับ แต่แสดงว่าคุณมีภูมิต้านทานไม่สมบูรณ์ ควรรับประทานนมถั่วเหลือง และไข่แดงเป็นประจำ ระวังยุงกัดเสมอ

ถาม2
    รบกวนคุณวสุธรรม ดูผลตรวจเลือดเกือบ 3 เดือนของผม ที่ผมซื้อมาลองตรวจดูมันดูเหมือนเส้นลางๆ ตรงช่อง patient ลองสังเกตุดีนะครับจะเห็นครับ

ตอบ จากภาพ
    แถบตรวจสามารถใช้งานได้ดี เนื่องจากแถบตัวควบคุมผลตรวจฯ(Control)
    แสดงผลได้ชัดเจน ส่วนแถบล่างที่ขึ้นจางๆน่าจะเป็นผลบวกปลอมครับ จากที่
    คุณให้ข้อมูลมาว่าเสี่ยงได้นาน90วันแล้ว หากว่าผลจะเป็นผลบวกจะมีแถบเข้ม
    เหมือนแถบบน(Control) มองเห็นเป็นสีเข้มทั้งสองแถบครับจึงจะผลบวกแน่นอน

สรุปว่าแถบของคุณ เหมือนผลบวกปลอมครับ

ถาม3
    แล้วผมอยากทราบว่า การที่เราไปตรวจที่โรงพยาบาลเขาตรวจให้เรากี่ขั้นตอนกี่ชุดตรวจครับหรือว่าแค่ชุดเดียวพอเห็นลบเลยตีเป็น negative เลยไม่ตรวจต่อแล้วหรือไม่สงสัยมากๆๆครับหรือว่าเขาองไม่เห็นเส้นครับ
    ตอบ หากเป็นผลลบ จะรายงานผลได้เลย แต่หากเป็นผลบวกอย่างอ่อนหรือแรง จะต้อง
    ตรวจซ้ำโดยน้ำยาตรวจหาAnit-HIVซึ่งเป็นอีกวิธีหนึ่ง เมื่อผลบวกทั้งสองวิธี จึงจะสามารถ
    รายงานเป็นผลบวกได้

ถาม4
    ตอนนั้นผมกินอาหารเสริมอยู่ด้วยครับมันจะทำให้มีผลต่อการตรวจมั้ยครับ ขอบคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->
    ตอบ ควรเป็นปัจจัยเสริมให้ภูมิต้านทานสมบูรณ์ขึ้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2011
  11. littleboom

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ สรุปว่าผมไม่ติดเชื้อ hiv 100% ใช่มั้ยครับแล้วจำเป็นต้องไปตรวจอีกมั้ยครับ

12. วสุธรรม

ครับ ตามความคิดเห็นของผม
    สรุปว่าคุณLittle boom ไม่ติดเชื้อไวรัสเอชไอวีครับ

ข้อแนะนำเพื่อสุขภาพที่ดี
    ควรปล่อยวางได้ อย่าลืมรับประทานนมถั่วเหลือง และไข่แดงเป็นประจำ
    (รับประทานซ้ำซากได้) หลีกเลี่ยงระมัดระวังการถูกยุงกัดเสมอนะครับ
    ข้อแนะนำเพื่อจิตที่ดี
    รักษาศีล5 ทำบุญ ทำทานเสมอ

ขอให้คุณพ้นจากความทุกข์ทั้งมวลครับ
    วสุธรรม

13. วสุธรรม

ขอให้ผลบุญในความปรารถนาดีของคุณไอ
    จงส่งผลให้คุณไอมีความสุขกายสุขใจยิ่งๆขึ้นเช่นกันครับ

ขอพระมหาโพธิ์สัตว์ศรีอาริยเมตไตรยคุ้มครองคุณและครอบครัวครับ
    วสุธรรม

14. korpsit

korpsit Active Member

ขอรบกวนครับ

พอดีภรรยาของผมไปตรวจเลือดมาแล้งผลออกมาว่า เป็ฯไวรัสตับ บี เป็นพาหะ
    ผมไม่ทราบว่าควรจะต้องทำอย่างไรบ้างและควรรับประทานอาหารและต้องป้องกันอย่างไรบ้างครับ
    ขอบคุณมากครับ

15. วสุธรรม

ตอบ

1.ภรรยาของคุณเป็นพาหะไวรัสตับอักเสบบี
    ความคิดเห็น ผมคิดว่าเป็นปัญหาที่ไม่รุนแรงมาก ยังมีความหวังว่าจะหายเป็น
    ปกติได้ หากในอดีตถึงปัจจุบันภรรยาของคุณ
    -ได้รับประทานอาหารที่มีคุณค่าทางโภชนาการสูงเสมอๆ เชื้อไวรัสในร่างกายก็
    จะมีจำนวนไม่มาก การแพร่เชื้อสู่ผู้อื่นก็จะน้อยด้วย
    -ได้รับประทานอาหารที่ด้อยโภชนาการ จะทำให้ระบบภูมิต้านทานอ่อนแอ เชื้อ
    ไวรัสฯก็จะมีจำนวนมาก และมีโอกาสก่อให้เกิดโรคตับอักเสบได้

ข้อควรปฏิบัติคือ
    1.ไม่อดนอน และดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์เป็นประจำ
    2.ควรรับประทานนมถั่วเหลือง ไข่แดง และอาหารอื่นให้ครบ5หมู่เป็นประจำ
    3.ควรรับประทานอาหารโดยใช้ช้อนกลาง และไม่ดื่มน้ำแก้วเดียวกันกับคนอื่น
    4.ไม่บริจาคเลือดและอวัยวะ รวมทั้งไม่สักผิวหนัง
    5.ควรตรวจเลือดหาไวรัสตับอักเสบ บี ประมาณ6-12เดือนต่อครั้ง เพื่อติดตาม
    ว่าเราหายเป็นปกติหรือยัง

สำหรับสมาชิกในครอบครัวที่ใกล้ชิดกัน
    ควรไปรับบริการตรวจเลือดดังนี้
    1.ตรวจHepatiti B Surface Antigen(HBsAg)เพื่อดูว่าเรามีเชื้อไหม

หากเรายังติดเชื้อฯแล้ว ถ้าร่างกายเราแข็งแรงดี เมื่อได้รับเชื้อฯจะตอบสนองโดยสร้างภูมิคุ้มกันร่างกายขึ้นมา เพื่อป้องกันการติดเชื้อได้

หากร่างกายเรายังไม่เคยได้รับเชื้อมาก่อน เราสามารถสร้างภูมิคุ้มกันได้โดย
    การฉีดวัคซีน ซึ่งแพทย์ผู้จะฉีดวัคซีนให้ จำเป็นต้องสั่งตรวจภูมิต้านทานต่อเชื้อ
    ดังนี้

2.ตรวจHepatiti B Surface Antibodyควรตรวจ2ชนิด
    2.1 Anti-HBc หากตัวนี้เป็นผลบวก แสดงว่าเคยได้รับเชื้อแล้ว จะไม่
    สามารถฉีดวัคซีนได้ คือฉีดกระตุ้นกี่ครั้งร่างกายก็จะไม่สร้างภูมิคุ้มกัน
    2.2 Anti-HBs ตัวนี้จะเป็นภูมิคุ้มกันที่มีผลคุ้มกันร่างกายครับ

สรุปได้ดังนี้

..................................HBsAg /Anti-HBc/ Anti-HBs
    1.ปกติ สามารถฉีดวัคซีนได้.......ลบ...../...ลบ..../......ลบ
    2.ได้ติดเชื้อแล้วเป็นพาหะ.........บวก... /บวกหรือลบ/.....ลบ
    3.ได้ติดเชื้อ,มีภูมิคุ้มกันแล้ว .......ลบ..../บวกหรือลบ /....บวก
    4.ได้ติดเชื้อ,ฉีดวัคซีนไม่สำเร็จ... ลบ..../บวกหรือลบ /.....ลบ

หากคุณยังมีข้อสงสัยใดๆ เชิญถามต่อได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2011
  16. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ เข้ามาตอบช้าหน่อย ขอโทษค่ะ คุณวสุธรรม

กระทู้นี้ เป็น สิ่งที่ท่านเจ้าของกระทุ้ คือ คุณ วสุธรรม เข้ามาสั่งสม บารมี เพื่อติดตาม พระศรีอาริยเมตรัย ขอโปรดมั่นใจว่า พระองค์ตอบรับคุณวสุธรรมแล้ว หากชาตินี้มิได้เจอกัน ในปี พศ.5000 ต้องเจอกันแน่นอน

คอนเฟริ์ม ค่ะ

ช่วงนี้ไอติดธุระ กำหราบผี งานยุ่ง ผีดื้อ เลยกลายเป็น ผีสไตร้ค์ ไอน่วม...คงไม่ได้แวะเข้ามาเยี่ยมเยียนอีก แต่อย่างไรก็ตาม ขอให้เพื่อนสมาชิกทราบเอาไว้ว่า คุณวสุธรรม ได้ปวารณาตน เพื่อขอรักษาพระพุทธศาสนา ให้ดำรงอยุ่ได้จนครบ 5000 ปีพุทธกาล และเขาเป็นหนึ่งในพระสาวกของพระศรีอาริยเมตรัย

ขอลาตรงนี้ก่อนนะคะ หากมีวาสนา คงได้เจอกัน
    ลีโอธีราดา บ.

17. วสุธรรม

ขอบพระคุณคุณไอ เป็นอย่างมากๆครับ
    ที่เข้ามาให้กำลังใจ มาเติมกำลังใจให้กัน
    เป็นเพื่อนที่ดีต่อกันตลอดไป ขอให้สิ่งดีๆที่
    มีแก่ผม จงมีผลบุญแห่งความดีย้อนกลับสู่
    คุณไอและครอบครัวสักพันเท่านะครับ

หากคิดถึงกัน ก็แวะเป็นเพื่อนกันได้ที่
    Plungjai.com พลังใจ ดอทคอม อยากให้ทุกคนมีกำลังใจ - หน้าแรก

ปัจจุบันนี้ผมได้ไปช่วยคุณโดเรม้อน ทำหน้าที่
    Administrator ดูแลระบบ
    ยินดีต้อนรับครับ ที่นั่นมีแต่คนดีร่วมกันทำงาน
    แต่ก็มีคนดุๆที่รอเป็นคนดีเหมือนกัน
    คือคุณโดเรม้อนแกเป็นคนใจดี มีเมตตาครับ
    ให้โอกาสกับทุกคน หากอยากร่วมทีมงาน
    ก็สมัครสมาชิกแล้วPMบอกผมได้ว่าใช้ชื่อใด
    ผมจะเปิดห้องส่วนตัว และให้ตำแหน่งทีมงานแก่คุณไอ

หากว่างๆก็เชิญนะครับ พวกเรายินดีต้อนรับเสมอ

18. pokkopp

pokkopp สมาชิก

21 กันยายน 2011
    ไปตรวจเลือด 3 เดือนมา

สวัสดีครับ คุณ วุสธรรม ผมได้อ่านมาบ้างแล้วที่คุณหมอตอบเพื่อนๆท่านอื่น แต่ก้ออยากให้สบายใจขึ้นอีก ขอถามนะครับ เมื่อวันที่ 18 พ.ค 2554 ที่ผ่านมาผมได้กระทำสิ่งที่ไม่ดีไม่ตวรอย่างยิ่งตั้งแต่เกิดมาในชีวิต คือผมได้ไปเที่ยว นวดแผนโบราณ มาเป็นครั้งแรกในชีวิต แต่ผมก้อใส่ถุงยางแล้วครับ แต่พอตอนเสร็จกิจนำ้าอุสิจิมาดันออกมาเหมือนไม่ได้ใส่ถุงน่ะครับ ผมตกใจมากเกือบเสียสติ เกือยเป็นลม ทำอะไรไม่ถูก เพราะที่บ้านผมเป็นผู้นำครอบครัวใหญ่พอสมควร ต้องรับผิดชอบทุกอย่าง รู้สึกผิดที่มาเที่ยวไม่ควรมาเลย กินข้าวไม่ได้นอนไม่หลับ วันรุ่งด้วยความไม่รู้ก็เลยไปตรวจเลือดเลยครับ เพราะกลัวมากกลัวติดเชื้อ ผมไปตรวจที่ร.พ เอกชน ผลออกมาเป็นปกติครับ ผมก้อเลยเริ่มศึกษาในเว็บโทรไปถามที่คลีนิคนรินามบ้าง ถามหมอบ้าง ค้นคร้าแบบสุดๆเลยครับ เลยทราบว่าต้องตรวจแอนตี้บอดี้ที่ 3 เดือนมาน่ะครับ หมอนัดผมไปตรวจวันที่18 ส.ค 2554 ที่ผ่านมาผลเป็นปกติครับ ก้อเริ่มกลับมากินข้าวได้ พูดได้ จิตใจเริ่มดีขึ้น แต่พอโทรไปถามทีนรินามเค้าบอกว่า 6เดือนจึงจะปลอดภัย และหลัง3เดือนก้อมีโอกาสติดเชื้อได้ในบางคน พอได้ยินใจผมหล่นไปอยู่ที่เดิมเลยครับเริ่มกินข้าวไม่ไดนอนไม่หลับ นิ่งเงียบนึกโทษตัวเองยุตลอดเวลา พอผมไ้พิมในกูเก้อมาเจอบทความของผู้เชียวชาญด้านคลีนีคเลือดมากว่า 10 ปี ผมเลยเริ่มอ่านไปได้ซักพักก็เห็นว่าคูณหมอท่านนั้นบอกว่า ตรวจเลือดผล3เดือนเพียงพอแล้ว เพราะเป็นมาตรฐานเดียวกับที่รับบริจาคโลหิต ผมมีความหวังมากที่สุดในชีวิตเลยครับพอได้ทราบ ขอขอบพระคุณ บุญคุณ ที่ท่านหมอได้ให้ชีวิตความหวังผมกลับมามีชีวิตอีกครั้งหนึ่งผมจะไม่ลืมพระคุณเลย ผมขอถามน่อยครับว่าผลที่ผมตรวจ 3 เดือนนั้น มั่นใจได้แล้วตามที่คุณหมอบอก ใช่ไหมครับเสี่ยงไหม ผมสัญญาและสาบานว่าผมจะไม่เข้าไปเที่ยวอีกแล้วจะรักเดียวใจเดียวตลอดชีวิตที่มีอยู่

19. pokkopp

pokkopp สมาชิก

21 กันยายน 2011
    สำนึกในสิ่งที่ทำไป

ตอนนีผม สวดมนต์ทุกวันก่อนนอน30นาที-1ชั่วโมงครับ ระลึกถึงความผิดที่ทำมา ตั้งใจถือศีล 5 อย่างเคร่งครัด ไปทำบุญที่วัดบ่อยขึ้น ปล่อยปลาตามอายุ ทำสังขทาน ทำสมาธิ บริจาคเงินให้กับมูลนิธต่างๆ ตั้งใจทำแต่ความดี ทำให้ผมเปลี่ยนเป็นอีกคนเลยครับ จนภรรยา เพื่อน ลุง น้า ต่างพากันงงว่าผมเปลี่ยนไปมาก แต่ผมเป็นคนไม่สูบบุหรี่ กินเหล้านะครับ ร่างกายแข็งแรง ไม่ค่อยป่วย ทานอาหารก้อครบ 5 หมู่ คงตรวจพบ ใน 3 เดือนนะครับ กะว่า18/11/54 จะไปตรวจอีกทีครับ เพื่อความสบายใจครับ อนุโมทนาสาธุ ให้คุณหมอและครอยครัวคุณหมอมีแต่ความสุขความเจริญ ครับ

20. วสุธรรม

เรียนคุณpokkopp<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5142314", true); </SCRIPT>
    ผมขอยืนยันเกณฑ์การตรวจเลือดหาสารแอนติบอดีย์ต่อเชื้อไวรัสเอชไอวีชนิดที่1และ2 ในบุคคลทั่วไป สุขภาพดี มีเกณฑ์อยู่ที่3เดือน ถูกต้องแล้วครับ คุณไม่ได้ติดเชื้อไวรัสเอชไอวี โดยประวัติการเสี่ยงต่อการติดเชื้อฯ (ความเสี่ยงน้อยมาก คุณคิดกังวลมากเกินไปเอง)และผลตรวจเลือดเมื่อครบ90วันหรือ3เดือน

ที่นักวิชาการท่านนั้นกล่าวมาว่า6เดือนนั้น ผมบอกตามตรงว่าในประสบการณ์การทำงานของผม ไม่เคยพบเห็นแม้แต่รายเดียว ไม่รู้ว่าไปเอาข้อมูลมาจากไหน อย่าไปสนใจเลยครับ

ขออนุโมทนาในการเป็นคนดีของคุณครับ
    วสุธรรม