รู้จักลัทธิอนุตตรธรรมใหมครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย บารมีสิบ, 25 สิงหาคม 2014.

1. บารมีสิบ

บารมีสิบ Active Member

23 สิงหาคม 2014
    http://topicstock.pantip.com/religious/topicstock/2011/05/Y10535540/Y10535540.html

เมื่อชีวิตฉันถูกลัทธิอนุตตรธรรมทำลาย

>> ฉันแต่งงานกับสามีที่เป็นลูกชายคนเดียวและทางบ้าน (จ.เชียงราย) ตั้งเป็นสถานธรรม ดิฉันแต่งงานมาตั้งแต่ืปี ๔๙ ปัจจุบันดิฉันโดนสามีขอหย่า เนื่องจาก ทางบ้านรับดิฉันไม่ได้ที่่ไม่ปฏิบัติธรรมะ ซึ่งดิฉันไม่เข้าใจว่าจะให้ปฏิบัติแบบไหน เพราะดิฉันนั่งสมาธิ สวดมนต์ ไปวัดอัมพวันตั้งแต่อยู่ ม.๒ แต่เพื่อครอบครัวดิฉันก็ยอมทานเจตลอดชีวิต (ชิงโข่ว) แต่เนื่องจากการงานดิฉันต้องอยู่ที่ กทม. ดิฉันอยากรู้ว่าดิฉันผิดอะไร ผิดตรงไหน และตอนนี้ดิฉันกำลังตั้งท้องอยู่ เค้าก็ให้เอาออกเพราะดิฉันเป็นมาร และไม่เข้าใจในหลักธรรมะของพวกเค้า นี่หรือคือสิ่งที่ดิฉันได้รับและตอบแทน ดิฉันอยากทราบว่าอนุตรธรรมนี่เป็นอย่างนี้เลย ดิฉันทำดีสักแค่ไหนก็ไม่เคยดี ตั้งแต่แต่งงานกันมาดิฉันไม่เคยได้รับเงินทองค่าเลี้ยงดูอะไรเลย แต่พ่อแม่เค้าต้องการให้ลูกชายได้แต่งงานกับคนในอาณาจักรธรรมด้วยกัน และฉุดช่วยด้วยกัน แต่ด้วยหน้าที่การงานของดิฉัน ทำให้ดิฉันไม่มีเวลาทำอย่างนั้นได้ ตอนนี้ฉันเหนื่อยเหลือเกิน ที่พิมพ์อยู่ก็สงสารลูกในท้องมาก หรือว่าฉันเป็นมารอย่างที่เค้าว่าจริงๆ แต่ฉันสวดมนต์และไปวัดเพื่อรักษาศีล ๘ ทุกครั้งที่มีโอกาส และรักและซื่อสัตย์ทำหน้าที่ภรรยาที่ดีมาตลอด ไม่ว่าแฟนของดิฉันจะทำให้เสียใจแค่ไหน ทั้งแฟนและดิฉันทำงานทหารทั้งคู่ แต่นายของแฟนก็เข้าข้างแฟนเสียเหลือเกิน ท้อแท้มากคะ

>> ขอขอบพระคุณคำแนะนำทุกๆ ท่านนะคะ ยิ่งอ่านยิ่งสะท้อนใจที่ร้องให้เพราะซึ่งในน้ำใจที่ทุกๆท่านมีและมอบให้นะคะ ดิฉันเคยพาสามีไปปฏิบัติกรรมฐานที่่วัดอัมพวันมาแล้วคะ ทั้งศูนย์เวฬุวัน แต่ก็เหมือนเดิมคะ พาไปบ่อย แต่เค้าก็บอกว่าสู้ทางของเค้าไม่ได้ เหมือนกับเอาก้อนหินไปทับหญ้าสู้มาบำเพ็ญอนุตรธรรมดีกว่า ดิฉันก็ไม่ว่าอะไรคะ แต่ดิฉันก็ยังสวดมนต์อยู่ทุกวัน ก็คือ พาหุงมหากา และอิติปิโสเกินอายุ ทุกวัน แต่สามีบอกว่ายิ่งอยู่ยิ่งไม่มีอะไรดีขึ้น สู้เขาได้บำเพ็ญบุญเป็นคู่บุญกับผู้หญิงในสถานธรรมดีกว่า
    ดิฉันอยู่ กรุงเทพฯ อุ้มท้องคนเดียว มันแสนทรมานอยู่แล้ว ไม่มีสามีที่คอยดูแล หากจะให้ดิฉันย้ายไปอยู่เชียงรายคงต้องใช้เวลาเพราะมันไม่ได้ย้ายง่าย ๆ
    แต่กลับมาเจอคำพูดของสามีและพ่อแม่สามีที่มาบอกให้เลิกกันหย่ากันเพราะสาเหตุที่เค้าบอกว่าดิฉันเป็นตัวมาร ทุกวันนี้ดิฉันกินข้าวไม่ลงเลย ก็คอยอ่านกำลังจากทุกๆท่านที่มอบให้มา ดิฉันเป็นคนต่างจังหวัดคนหนึ่งที่ต้องมาทนทำงานและเจอปัญหาในเมืองใหญ่แบบนี้เหมือนตัวคนเดียวไม่มีใครจริงๆ ดิฉันต้องรับวิบากกรรมนี้คนเดียวกับลูกหรือ ดิฉันไม่ได้ทำกรรมอะไรให้ครอบครัวหรืออนุตรธรรมเลยทำไมถึงมาโทษ มาลงโทษดิฉันกับลูกแบบนี้

>> ขอบคุณพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำทุกท่านนะคะ ดิฉันเหมือนไม่มีใครเลย แต่ก็ยังดีที่มีกัลยาณมิตรที่ดีในเวปนี้ ตอนนี้ดิฉันร้องให้ตลอดเวลา อยากอดทนเพื่อให้ลูกมีทั้งพ่อและแม่ แต่เค้าไม่รับดิฉันและลูกเพียงเพราะว่าดิฉันยังไปวัดที่มีพระไม่กินเจ อยู่ และไม่มีเวลาไปศึกษาธรรมะของเค้า ช่วยงานเค้าไม่ได้เพราะหน้าที่การงานและการเงินที่ดิฉันต้องดิ้นรนอยู่เพียงคนเดียว ฉันสงสารลูกที่เค้าเกิดมาไม่รู้เรื่องอะไรไมด้วยเลย ตอนนี้ดิฉันไม่มีปัญญา มันหาย มันมืดมน ไปหมดเลย ตั้งแต่แต่งงานกันมาและคบกันมาดิฉันไม่เคยทำสิ่งใดขัดใจทางสามีเลย ดิฉันมีสามีคนแรก อยากมีสามีคนเดียว ยอมตลอดทั้งญาติดิฉันก็รับธรรมะของเค้าหมดเพื่อครอบครัว ฉันก็เป็นผู้หญิงคนหนึ่งที่อยากมีครอบครัวที่สมบูรณ์

>> คือเค้าไม่ศรัทธาคนที่ไม่กินเจหน่ะคะ แล้วก็ไม่นับถือพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน แต่นับถือพระศรีอาริย์ ซึ่งดิฉันเคยบอกว่ายังมาไม่ถึงขอนับถือองค์ปัจจุบันคือ พระพุทธสมนโคดมก่อน เค้าก็หาว่าดิฉันยังไม่เข้าใจและต่อต้านเคยโดนกราบเป็นพันๆ กราบมาแล้วนะคะ เพราะถามในสิ่งที่สงสัยเค้าเลยคงคิดว่าดิฉันเป็นมารมาทดสอบ เค้าบอกว่านี่ไม่ใช่ศาสนาพุทธแต่อนุตรธรรมเป็นสิ่งที่สร้างศาสนา เป็นศูนย์รวมจุดเกิดของทุกศาสนาคะ ดิฉันก็ไม่ได้ต่อต้านเลย เค้าให้ทำอะไรก็ทำตามทุกอย่างคะ แต่เชียงรายมันไกลมาก และดิฉันก็ลางานเพื่อไปงานธรรมะบ่อยๆ ไม่ได้ ด้วยงานในหน้าที่ และค่าใช้จ่าย พอเค้าเห็นผู้หญิงในสถานธรรมที่สามารถ
    อยู่ในสถานธรรมได้ตลอดเวลา เค้าก็เลยให้อยากให้ลูกชายเลิกกับดิฉันคะ
    และสามีดิฉันก็ยอม เพราะว่าดิฉันไม่สามารถออกไปฉุดช่วย บำเพ็ญบุญร่วมกันกับเค้าได้ นี่หรือคือสิ่งตอบแทนที่ดิฉันยอมอดทนมาทั้งหมด ไม่เคยปริปาก

>> คุณ รุ่งฟ้าสาง คะ ดิฉันตั้งใจแล้วว่าจะไม่ทำลายชีวิตในท้องโดยเด็ดขาดคะ
    ขอบพระคุณที่ให้สตินะคะ
    ถึงแม้ว่าตอนนี้มันเหมือนตายทั้งเป็น
    จากนี้ถึงแม้ว่าดิฉันจะไม่เหลือสามี...
    แต่ดิฉันยังมีกัลยานมิตรที่ดีมากมาย
    ในโลกเสมือนจริงนี้...ที่ไม่ปล่อยให้ทรมานจนเกินไป
    จะใช้ความดีที่มีอยู่ และตั้งใจทำงานเพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงดูอีกชีวิตหนึ่งที่กำลังจะเกิดมานะคะ ...หากคลอดเมื่อไหร่หวังว่า ทุกท่านก็คงให้กำลังใจ และ เมตาดิฉันอีกเช่นเคยนะคะ
    หมอกำหนดคลอดเดือน พ.ย.๕๔ นี้คะ
    ขอให้ความรักความปรารถนาดีที่มีต่อกันส่งผลบุญให้ทุกท่านเจริญในธรรมและทางโลกนะคะ

>> คุณ yogi Playgirl เป็นเรื่องจริงทุกประการคะ
    เคยโดยซ้อมเวลาที่สามีโมโหร้ายสาหัสจนแท้งลูกมาแล้วคะ

ตอนนั้นที่เข้า รพ.ก็มีประวัติ ถ่ายรูป ตอนช่วงรักษา
    และนักสงคมสงเคราะห์เกี่ยวกับสตรีใน รพ.ศูนย์ของจังหวัด
    จะเข้ามาช่วยเหลือ แต่ตอนนั้นดิฉันก็ทนคะ
    ดิฉันแต่งงานถูกต้องตามประเพณีทุกอย่าง และจดทะเบียนสมรสกันคะ หย่ากันแล้วดิฉันไม่ต้องการอะไรหรอกคะ ค่าเลี้ยงดูดิฉันก็ไม่อยากได้แต่แค่อยากให้รับผิดชอบช่วยในเรื่องลูกบ้างเท่านั้นเองคะ
    ปล.คุณjoomzaza1 คะ อ่านความเห็นของคุณแล้วอมยิ้มเลยคะ
    ก็ยังนึกเลยว่าเราก็อดทนมาได้มากเหมือนกัน

>> คุณน้องต๋าวคะ พวกเค้าบอกว่าดิฉันเป็นมหามารตัวใหญ่ที่มาทดสอบพวกเค้าคะ

>> ตอนนี้ดิฉันได้รับโทรศัพท์จากพ่อที่อยู่ต่างจังหวัดบอกว่า
    พ่อและแม่ของอดีตสามีโทรมาต่อว่า เพราะเค้าได้อ่านกระทู้นี้คะ ....
    กลัวจังเลยคะ ยอมรับว่ากลัวแล้ว
    ดิฉันไม่ได้ทำอะไรเค้าเลยนะคะ แค่มาขอกำลังใจและคำแนะนำความสว่างทางปัญญาเท่านั้นเอง

>> และทุกๆถ้อยคำ ทุกๆ ตัวอักษร มันเป็นความจริงทั้งสิ้น เป็นความสัจจริงล้วนๆ ไม่ได้เติมแต่งและพวกคุณก็รู้ดีว่ามันยังมีอีกมากมาย ดิฉันแค่พูดความจริง เท่านั้นเองคุณก็รู้ว่าฉันไม่ได้โกหกเลย แต่อย่าทำร้ายถึงบุพการีของดิฉันเลยคะ กราบขอร้อง

>> ฉันรู้ว่าพวกคุณอ่านและติดตามกระทู้นี้อยู่ตลอดเวลา
    ...ฉันยอมแล้ว...ฉันยอมแพ้พวกคุณแล้ว...
    ไม่ต้องต่อว่ากันอีกแล้ว...และฉันไม่ได้แว้งกัดอะไรคุณเลย
    ฉันขอโทษ..หากพวกคุณไม่พอใจฉัน
    ฉันและลูกจะขออยู่เงียบๆแล้ว
    ....ฉันยอมคุณหมดแล้ว ยอมแพ้แล้วจริงๆ

>> และที่คุณบอกว่าฉันเป็นพวกขาดความอบอุ่น..ก็คงจริง
    แต่ฉันอยู่ที่นี่ฉันอบอุ่น..ฉันมีกัลยานมิตรที่ดี ให้คำแนะนำฉันบ้าง ไม่ได้หรือ ฉันเก็บกด ฉันโดนกระทำมานานหลายปีแล้ว ขอโอกาส ขอพื้นที่ให้ฉันบ้างไม่ได้หรือ คุณบอกว่าฉันเป็นคนไร้สังกัด ไร้การบังคับบัญชา หรือ? ฉันไม่เข้าใจหรอกที่คุณพูดมามันผิดมากหรือ...
    ฉะนั้น...ฉันขอโทษพวกคุณ ขออโหสิกรรมให้ฉัน
    ฉันยอมแพ้แล้ว

>> ตอบคุณ พุทธะแท้ค้นพบได้ในจิตตน (boonsiriPOWER)
    แล้วคุณรู้หรือคะว่าดิฉันโกหก หรือว่าใส่ร้ายคนอื่น คุณเป็นสามีของดิฉันหรือ
    ดิฉันอยู่ในที่แจ้งนะคะ ดิฉันเป็นลูกผู้หญิงคนหนึ่งที่แค่มาระบาย
    เพราะดิฉันเป็นฝ่ายถูกกระทำ
    ดิฉันไม่มีพรรคพวกหรอกคะ ดิฉันตัวคนเดียว
    ข้อมูลของดิฉันสามารถตรวจสอบได้นะคะ แล้วดิฉันก็ให้ข้อมูลกับทางมูลนิธิปวีณาไปหมดแล้วด้วย เรื่องมัันบานปลายขนาดนี้แล้ว การที่โดนทำร้ายร่างกายเข้า รพ.ย่อมมีประวัติแน่นอน..ดิฉันไม่ต่อว่าคุณหรอกนะคะ ...แต่ตัวดิฉันเป็นฝ่ายถูกกระทำร้ายร่างกายและจิตใจนะคะ หากคุณไม่พอใจ คุณก็ไม่จำเป็นต้องออกมาต่อว่าต่อขานหรอกนะคะ อ้อ..ดิฉันพอนึกคำว่า ค้นพบได้ในจิตตน นี่แล้วหล่ะคะว่าส่วนใหญ่คนที่ันับถืออะไรเค้าพูดกัน หากคุณยังไม่รู้ข้อมูลจริงๆ ก็ไม่ควรออกมาโจมตี ผู้หญิงท้อง คนหนึ่งนะคะ

>> อ้อ..แล้วอีกอย่างที่คุณบอกว่า อาจจะจริงบางเรื่อง อาจจะใส่ร้ายสามีบางเรื่อง
    มันอาจจะมีอะไรมากไปกว่านี้ก็ได้...หากคุณรู้ คุณบอกออกมาเลยคะ ทุกท่าน ทกคนจะได้ทราบไงคะ ดิฉันยินดีคะ ที่ให้คุณบอกข้อมูลแก่ทุกๆท่าน ได้รับทราบ ไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้ว
    ดิฉันทราบนะคะว่าทางสามีดิฉัน และอนุตรธรรมนั้น
    เข้ามาอ่าน เข้ามาติดตามเสมอ...ตัวเค้ารู้ดี..มันมีคะมีมากกว่านี้ด้วย...ยังสาธยายไม่หมด
    จะให้เอาเพิ่มมากกว่านี้ไหมคะ ดิฉันยังมีอีกหลายเรื่องนะคะ และไม่ได้แต่งปั้นเรื่องด้วยทุกอย่างนั้นมีหลักฐานคะ ทั้งทางเอกสารและพยานบุคคลนะคะ ดิฉันมีตัวตน มีตำแหน่งหน้าที่การงานนะคะ ในการสมัครล็อกอินนั้นดิฉันก็แสกนภาพบัตรประจำตัวข้าราชการนะคะ หากคุณยังไม่จบ ดิฉันก็จะไม่จบนะคะ

>> ดิฉันก็อยากให้เค้าตรวจสอบเหมือนกันแหล่ะคะ
    เอาความจริงมาเผยแพร่ เลย
    ดิฉันก็อยากให้เค้าออกมาแก้ตัวเหมือนกัน ว่าเค้าจะพูดว่ายังไง
    เค้าเคยทำร้ายดิฉันไหม..ทำอะไรบ้าง...
    คำพูดจริงไหมที่บอกว่าไปด้วยกันไม่ได้เพราะไม่บำเพ็ญ..
    จริงไหม..ที่พูดบอกว่าต้องการคู่บำเพ็ญด้วยกัน
    จริงไหม..ที่บอกว่าดิฉันเป็นมาร
    จริงไหม..ที่ไม่ต้องการดิฉันและลูก
    การที่ดิฉันแท้งลูกนั้นจริงไหม...
    จริงไหมที่ดิฉันโดนขอหย่าเรื่อง..อนุตรธรรม เพราะบำเพ็ญไปด้วยกันไม่ได้
    ดิฉันโดนทำร้ายมามากมายหลายครั้ง...ต้องการพิสูจน์ความจริงเหมือนกันคะจะได้ไม่ต้องมาว่าใครดีหรือไม่ดี...
    ดิฉันก็ไม่ได้ว่าดิฉันดี..แต่ดิฉันก็ไม่เคยทำร้ายใคร..ดิฉันไม่เคยเบียดเบียนใคร
    ดิฉันปฏิบัติธรรม..ดิฉันแค่รักษาศีล ๕ แค่นี้พอแล้ว แต่สามีดิฉันเกลียดดิฉัน ไม่รักดิฉัน ดิฉันก็ห้ามเค้าไม่ได้
    จริงคะดิฉันอาจไม่บำเพ็ญอนุตรธรรม..แต่ทั้งทางญาติดิฉันก็นำมารับธรรมะหมด สิ่งใดที่ทำแล้วอยุ่ร่วมกันได้สบายใจดิฉันก็ทำ..ดิฉันมัวแต่ทำงาน..หาเงินจุนเจือครอบครัว ยอมอด ยอมทน สามีดิฉันก็รู้ดีว่าดิฉันอยู่ กทม.คนเดียวลำบากขนาดไหนเพียงใด
    ดิฉันไม่ผิดศีลธรรมก็แล้วกันคะ

ทั้งหมดจากคุณ thanikaordnance27

-------------------------------------------------------------
    ที่มา
    http://topicstock.pantip.com/religious/topicstock/2011/05/Y10535540/Y10535540.html

http://protectbuddha.blogspot.com/2013/09/blog-post_1.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2014
  2. หนุ่มยาดอง

หนุ่มยาดอง เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    แม่ผมกินเจ ใส่บาตรทุกวัน แต่แม่ก็บ่นตั้งกะตื่นนอน จนเข้านอนนั่นล่ะครับ555+++

พ่อเป็นโจทย์ของแม่ทุกเช้า ในช่วงก่อนจะใส่บาตร ผมเห็นแล้วขำ (ขำแม่มากกว่า)

เคยถามแม่ว่า กินเจทำไม? กินแล้วเป็นไงมั่ง?แม่บอก ไม่ต้องยุ่งกับแม่555++เพราะแม่รู้ทัน ว่าผมจะพูดว่าไงต่อ ประมาณนั้น:p

เพื่อนผมคนนึง.กินเจตลอดชีวิต กินจนไม่ใส่ใจภรรยา ทุกวันศุกร์ต้องขึ้นเครื่องไปรับธรรมะที่กท.ทำไปทำมา เมียนอนตายอยู่คนเดียวในบ้าน กว่าจะรู้ว่า เมียตายก็สายซ่ะแระ..เศร้าครับ

อนุตรธรรมเป็นลัทธิ ผมขอยืนยัน เพราะเคยเข้าไปสังเกตุการณ์กับแม่มาแล้วล่ะคับ เข้าไปถึงเค้าก็กรูกันเข้ามาหาผม เกือบจะจับผมอุ้มขึ้นบูชาเจ้าแม่ซ่ะให้ได้ ปากก็พรรณาเรื่องการไม่กินเนื้อสัตว์ดีอย่างนั้น อย่างนี้ สรุปว่าครั้งนั้นเป็นครั้งแรก และครั้งสุดท้ายที่ผมไปที่นั่น.

อยากให้แม่เลิกกินเจ แต่คงเป็นไปได้ยาก เพราะแม่โดนฝังชิพไปเรียบร้อยแล้ว

ปล.เป็นเพราะผมไม่ค่อยได้อยู่กับแม่ล่ะมังครับ.แม่จึงโดนฝังชิพ:'(

3. หนุ่มยาดอง

อ่านเรื่องราวของคุณthanikaฯแล้ว เศร้าใจมากครับ ไม่น่าจะมีเรื่องราวแบบนี้ เป็นกำลังใจให้นะครับ อย่าท้อเด็ดขาด(kiss)

4. หนุ่มยาดอง

:VO:VO:VO

5. paislam

paislam เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    อนุตรธรรมบิดเบือนคำสอนของแต่ละศาสนา
    เราชาวพุทธก็ต้องรุ้จักปกป้องพระศาสนา มันไม่ใช่เรื่องผิด
    ถ้ามีพระไตรปิฏกแล้วใช่ไม่ได้ แล้วจะมีไว้เพื่ออะไร เก็บไว้ในตู้โชว์แค่นั้นหรือ
    อะไรที่ไม่ชอบมาพากล เราก็ต้องมีการตรวจสอบ ไม่ใช่ว่าลัทธินี้สอนดีก็ปล่อยๆไป ซึ้งมันหาใช่การปล่อยวาง มันคือการปล่อยปะละเลยมากกว่า

6. วงกลมจุด

วงกลมจุด เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่า อนุตรธรรมที่ว่าเนี่ย มาจากจีน หรือไต้หวันครับ
    เพราะตามที่คุณเล่ามา เขานับถือพระศรีอารย์ แต่ถ้าหากว่า ใครไม่เชื่อ ยังไม่เชื่อ แล้วจะมาบังคับกันให้ นับถือตาม นั้นถือว่า เป็นความผิดปกติของลัทธิแห่งความสงบสุขแล้วล่ะครับ เพราะศาสนาล้วนบัญญัติมาเพื่อความรักความเมตตาความสงบสุข แต่ถ้าลัทธินี้สอนหรือทำให้คนมาบังคับกัน ทำร้ายกัน หรือแบ่งแยกพวกเขาพวกเรา แบบนี้ถือว่า เจ้าลัทธิหรือคนสอนหรือผู้นำ ก็จะมีกรรมหรือมีความผิดด้วย เพราะสาวกของลัทธิของตนเอง ไปก่อกรรมทำผิด กับภรรยาของตนเอง หรือก่อกรรมทำผิดกับคนอื่นที่เขายังไม่เห็นด้วยหรือยังไม่เชื่อ แบบนี้ถือว่า เป็นลัทธิความเชื่อแบบคอมมิวนิสต์ชัดๆ เลย

ดังนั้นขอฝากถึงเจ้าลัทธิด้วยว่า ถ้าสาวกลัทธของคุณก่อบาปสร้างกรรมกับคนอื่น เจ้าลัทธิต้องรับผิดรับกรรมไปด้วยครับ มีกรรมหนักไปด้วย

7. วงกลมจุด

เป็นไปได้มั้ยครับ ว่า สามีคุณอยากให้คุณดีเหมือนที่เขาดี เหมือนที่เขากำลังดี แล้วอยาก อย่างแรง ที่จะให้คุณดีตาม ดีเหมือน ที่เขากำลังดี แบบว่า กำลังหลงดีอยู่น่ะครับ เพราะความเชื่อหรือลัทธิพวกนี้ ก็ไม่ต่างจากการสร้างความเชื่อหรือสร้างเครือข่ายเหมือน กับการขายตรงของสินค้าหลายอย่างที่เคยเกดขึ้นในเมืองไทย หรือเหมือนแชร์ นั่นแหล่ะครับ ที่อ้างว่า กำลังมาแรง ตามกระแส

แล้วคนที่เข้าไปใหม่ๆ ก็หลงอย่างหนัก หลงอย่างแรง ว่า นี่ดีกว่าที่สุด ดีกว่าทุกศาสนาที่เคยมีมา ตาม นโยบายหลงดีน่ะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณพิสูจน์ ตัวเองครับว่า คุณจะเป็นคนดีจริง หรือ พวกเขาดีจริง ระยะเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ เพราะผลกรรมมันมีจริงครับ

8. วงกลมจุด

ถ้าการทำร้ายลูกในท้อง และการทำร้ายภรรยา ยังไม่เป็นบาป ยังไม่เห็นว่ามันเป็นบาปแล้วล่ะก้อ ผมว่า พระศรีอาริย์ท่านคงไม่ได้สอนให้ คนมาคิดมาทำได้เพียงเท่านี้หรอกครับ ถ้าถึงขนาดว่า ขอหย่าเพราะเมียไม่ดีพอ ไม่เหมาะสมกับตนเอง ผมว่า นี่คือการหลงตนเองว่าตนเองดี น่ะครับ ไม่มีอะไรมากหรอกครับ เรียกว่า การเห่อในระยะแรกเท่านั้นเองครับ พูดง่ายๆ ถ้าพระศรีอาริย์ท่านมีจริง ท่านก็ไม่สอนให้คนมาคิดมากระทำกรรมต่อ สามีภรรยาลูกของตนเองได้ลงคอหรอกครับ

ผมว่าคนพวกนี้ พระศรีอารย์ไม่เอา หรอกครับ นรกน่าจะรับเอามากกว่านะครับ

9. วงกลมจุด

งั้นคืนนี้จะนอนหลับฝัน แล้ว ขอเข้าไปคุยกับหัวหน้าลัทธิ นี้สักหน่อยครับ
    อยากรู้เหมือนกันว่า ลัทธินี้มันดีจริงหรือดีปลอมๆ

ถ้าดีจริง แล้วทำไมสอนให้สาวก ไปก่อกรรมทำร้ายคนอื่น
    ถ้าดีปลอมๆ ก็ให้ยุบลัทธินี้ แล้วเอาหัวหน้าลัทธิและสาวกที่ก่ออกุศลกรรมทั้งหลายไปลงโทษในนรกครับ

อันนี้ ผมคิดเอาเองนะครับ ว่าจะขอนอนหลับฝันไปเจอหัวหน้าลัทธินี้สักหน่อย
    เป็นความบ้าเฉพาะตัวครับ

10. วงกลมจุด

ผมเคยถูกเพื่อนเก่าคนหนึ่ง เขาบังคับให้ผมฟังเทศน์มหาชาติชาดก ทุกกัณฑ์ ให้จบฟังแบบต่อเนื่อง ใช้เวลา 1 คืน ตั้งแต่กัณฑ์แรกจนกัณฑ์สุดท้ายคือกัณฑ์พระเวสสันดร
    ซึ่ง ใครเล่าจะคิดได้รู้ได้ว่า ในเทศน์มหาชาติชาดกนั้น มันมีคำตอบ ของความเป็นพระศรีอาริย์ อยู่ในนั้น

ใครฟังจบรวดเดียวต่อเนื่องแบบไม่มีใครรบกวนเลย จะรู้คำตอบครับ ว่า พระศรีอาริย์คือใคร ลองฟังดูนะครับ แบบห้ามมีคนรบกวน ห้ามง่วง ห้ามหลับ

11. วงกลมจุด

และอีกเรื่องที่ขอฝากก็คือ นิทานเวตารครับ ใครที่อ่านจบรวดเดียวทั้ง 25 ตอน จบเลยแบบรวดเดียว อ่านแบบไม่ต้องคิดอะไร จะรู้คำตอบ ของคำถามที่ว่า ใครคือพระจักรพรรดิ์ ครับ เพราะ ธรรมที่สอนกันในนิทานเวตารนั้น เป็นธรรมของพระเจ้าจักรพรรดิ์ครับ

12. คนอนาคต

คนอนาคต Active Member

15 กรกฎาคม 2014
    อันนี้จำไม่ได้แล้วครับ ว่าออกช่องไหน ไม่ช่อง 3 ก็ช่อง 7 เพราะสมัยนั้นที่บ้าน รับคลื่นโทรทัศน์ได้เพียง 2 ช่อง แต่ที่จำได้ต้นๆว่า เวตาล จะเล่านิทาน เป็นปริศนามายา หรือมานานนะแหละ ตั้งนานแล้ว นานจนจำไม่ได้ ฮ่าๆๆๆ
    กัณฑ์เทศน์มหาชาติ หรืออะไรนี่นะ ผมจำได้ในบางเรื่องที่เกี่ยวกับพระศรีอริยเมตไตย เกี่ยวกับเรื่องยุคของพระศรีอาริย์ในตำนานนี้แหละ ใครไม่เห็นก็ไม่ต้องเชื่อ ได้ยินเรื่องเล่า นำมาเป็นพระธรรมบท ให้ได้ศึกษากัน ก็อย่าไปคุยกันแบบผิดๆ เอาเป็นว่า อะไรหลายๆอย่าง และหลายๆสิ่ง ไม่ใช่ว่าไม่มี แต่ไม่ได้ทำให้เห็นต่างหาก เพราะบางสิ่งบางอย่าง ต้องใช้เวลาในการสำนึกของจิต เพราะกาลเวลาล่วงเลยมามากแล้วนั่นเอง เพราะบารมีของผู้ชี้นำ ย่อมทำให้เรารู้ได้เฉพาะตน คนที่ไม่รู้ย่อมไม่ผิด แต่รู้แล้ว ยังทำผิด อันนี้ก็ช่วยไม่ได้จริงๆครับ

13. วงกลมจุด

ดูละคร เรื่องเวตาร คงไม่เหมาะหรอกครับ เพราะมีโฆษณาขั้น ไม่ต่อเนื่อง มันต้องอ่านหนังสือครับ นี่ก็ปริศนาธรรมครับ

ส่วนกัณฑ์มหาชาตินั้น ที่ผมบอกว่า ใครฟังจบหมด จะรู้ว่า ใครคือพระศรีอริย์ เพราะปริศนามันอยู่ในทั้งหมดทุกกัณฑ์รวมกัน นั่นแหล่ะครับ เป็นปริศนาธรรมครับ

หรือเหตุผลทั้งหมดที่ผมเข้าใจมาได้ ก็อาจเป็นตามที่คุณบอกก็คือ การสำนึกของจิต หรือบารมีผู้ชี้นำ(เจตนาดี อย่าเรียกบารมีเลยเพราะเรียกบารมีดูเหมือนจะเข้าข้างตัวผู้ชี้นำไปหน่อยครับ) เพราะถ้าผู้ถูกชี้นำไม่มีปัญญารู้พอ ก็จะอาจไม่รู้ก็ได้ ตามคำว่าสำนึกจิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2014
  14. วงกลมจุด

ส่วนนิทานเวตารผมได้อ่าน เพราะลูกสาวยืมมาจากห้องสมุดที่โรงเรียน ถ้าเป็นเพราะบารมีของผู้ชี้นำ งั้นเป็นบารมีของลูกสาวผมงั้นหรือเปล่าครับ

ผมอยากให้ทุกคนได้อ่าน เหมือนที่ผมได้อ่าน คือ อ่านจบรวดเดียว ไม่มีใครรบกวน

ฟังเทศน์มหาชาติก็รวดเดียวทั้งคืน ห้ามมีใครรบกวน

15. ◎สุริunร์

◎สุริunร์ เป็นที่รู้จักกันดี

55+ ต่างกับผม ที่สามารถดึงแม่ออกมาได้

เมื่อก่อนแม่ จะชอบไปกับคนแถวบ้าน พากันไปวัดใหญ่แถวปทุม

แรกๆก็เห็นด้วยไม่อยากที่จะไปชักใบ ให้เสียการทรงตัว

เพราะเห็นเจตนาที่ดีของแก ในการร่วมสร้างพระ

หลังๆมาเริ่มจะไปกันใหญ่ สมัยนั้นเลยต้องรีบดาวน์โหลด อินสตอล ลงโปรแกรม ให้ใหม่

ให้แกมาฟังคลื่นวิทยุวัดสังฆทาน บางทีก็โหลดธรรมะครูบาอาจารย์สายกรรมฐาน เสียงอ่านธรรมบรรยาย

เอากลับไปให้ฟังที่บ้าน ตจว. เมื่อมีโอกาสได้กลับ
    (แต่ต้องรู้จักเลือก คือเฟ้นฟังด้วยตนเองก่อน ให้ผ่านการสแกน)

ให้แกฟังจนซึ้ง ในหลักการของพุทธศาสนา ว่าสอนอะไรในหลักความจริง

จากนั้นไม่นาน มีคนชักชวนให้แกไปร่วมกินเจ นี่ล่ะ ซึ่งแกก็ไป
    กลับมาแกเล่าให้ฟัง มีการต้อนรับด้วยอาหาร บนโต๊ะอาหารกลับมีพวกลาบ
    ซึ่งมันเป็นประเภทเนื้อ และมีการให้รหัสลับ 3 คำ หรือ 5 คำนี่ล่ะ

จุดนี้ ก็ให้แม่แกได้พิจารณาเอาเองว่า พุทธศาสนาสอนอะไร
    จากสิ่งที่ได้ยินได้ฟังธรรมะครูบาอาจารย์

แล้วแกก็ไม่ได้ไปอีกเลย จากในครั้งแรก

16. ◎สุริunร์

ส่วนบางคนนี่ ชอบอิกนอร์ แต่ด้วยความสนใจจึงเรียบล็อคเอ้า มาดูว่าโพสอะไร

สักพักเดี๋ยวก็ล็อคอิน มาโพสบอกว่า "ผมไม่เห็นนะ คุยอะไรกัน"

ชอบที่จะห้อยหัวอย่างเวตาล ตรงนี้ก็ไม่ว่ากัน ^^

17. หนุ่มยาดอง

คุณจะว่าคุณเก่งกว่าผมใช่ไหมครับ?:mad::mad::mad:
    ปล.รำคาญคนครับ เพื่อนบางประเภท โล้ะทิ้งก็ดีเหมือนกัน ผีเข้าผีออก น่ารำคาญ(ผมไม่ได้หมายถึงคนในนี้นะครับ)

18. ◎สุริunร์

ลองเอาวิธีเปลี่ยนชิพให้แม่ใหม่ ก่อนจะสายเกินแย่ แล้วจะแก้ไม่ทัน :cool:

กัลยาณมิตร ที่ดีที่สุด ก็คือ ธรรม นั่นคือมิตรที่แท้จริง หากใครมีธรรม คนนั้นไม่เหงา ทั้งในโลกนี้ และโลกหน้า

19. หนุ่มยาดอง

20. หนุ่มยาดอง

ใครๆก็ว่าแบบนั้น ใครๆก็พูดแบบนี้ แต่ผมอยู่ของผมดีๆ มาวุ่นวายกับผมทำไมห๊า?
    ปล.ไม่ได้ว่าคุณพี่สุรินทร์นะครับ พูดไปถึงคนนอกบอร์ดโน้นนแน่ะ:mad:
    (ไปหล่ะ มีไรให้สร้างสรรค์อีกเยอะqsquqsquqsqu